You are on page 1of 6

GRADE 5 Subayon Elementary School Grade

School: Level: V
LESSON PLAN Learning
Teacher: Sheryl Rose R. Lastimosa Area: HEALTH

Teaching
Dates and MARCH 24 (WEEK 3) 2:30- 3rd
Time: 3:10pm Quarter: QUARTER

I.LAYUNIN
A. Pamantayang Understands the nature and effects of the use and abuse of caffeine,
Pangnilalaman tobacco, and alcohol

B. Pamantayan sa Demonstrates the ability to protect one’s health by refusing to use or abuse
Pagganap gateway drugs

C. Mga Kasanayan Describes the general effects of the use and abuse of caffeine, tobacco and
sa Pagkatuto alcohol
Code: H5SU-IIIb-8

Kaalaman Natutukoy ang mga produktong may caffeine, nikotina, at alkohol

Saykomotor Nailalarawan ang pangkalahatang epekto ng paggamit at pag-abuso sa


caffeine, nikotina, at alkohol
Apektiv Nakikilahok sa mga gawain ng aralin nang may kawilihan

Values Napahahalagahan ang kalusugan sa pamamagitan ng pagtanggi na


gumamit o mag-abuso sa caffeine, nikotina, at alkohol
II. NILALAMAN Pangkalahatang Epekto ng Paggamit at Pag-abuso sa Caffeine, Nikotina at
A. Sanggunian Alcohol

1.Mga pahina sa K to 12 MELC Health 5


Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa LM pp.1-9
kagamitang pang-mag- SLK Module 3
aaral
3.Mga pahina sa Masigla at Malusog na Katawan at Isipan 5 pp. 186-191
teksbuk
4.Karagdagang https://lrmds.deped.gov.ph/detail/7215 gateway drugs
kagamitan mula sa https://lrmds.deped.gov.ph/detail/2332 different effects of drugs in the
portal ng Learning body
Resource Self-Learning Modules (CO)
https://www.youtube.com/watch?v=vHQbR9r_Vl0
B. Iba pang Laptop, powerpoint presentation, TV, mga larawan, cartolina, manila paper,
kagamitang pentel pen,
panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa 1. Drill:
nakaraang aralin at/o Basahin nang tama ang sumusunod na mga salitang pamilyar, di-
pagsisimula ng bagong pamilyar, at salitang hiram na nakasulat sa flashcards.
aralin (Filipino integration)

2. Review:
Suriin ang bawat larawan. Anong sangkap ang makikita sa mga ito.
Ayusin ang mga pinaghalong mga titik upang mabuo ang mga salita.
(within curriculum-Health integration)
(across curriculum-Filipino, and Araling Panlipunan integration)

3. Pagwawasto ng Takdang-Aralin (Ipasa ang ginawang takdang-aralin.)

4. Unlocking of difficulties

Sagot:
1. insomnia
2. nervous System
3. kanser
4. stroke
5. pancreas
6. epilepsy

(Science integration-parts of the body)


(Filipino integration-pamilyar at di-pamilyar na salita; salitang hiram)
B. Paghahabi sa Paglahad ng Kuwento: Si Ryzza
layunin ng
aralin/Pagganyak

(contextualization,localization)
(Filipino integration:Nasasagot ang mga tanong sa binasa/napakinggang
kuwento)
C. Pag-uugnay ng Pagpapakita ng guro ng video clip sa epekto ng paggamit at pag-abuso ng
halimbawa sa caffeine, nikotina, at alkohol
bagong aralin/ “Pakikipanayam ni Ryzza kay Dr. Domingo”
Paglalahad (Use of ICT: trimmed downloaded videos from the internet using apps)

D. Pagtatalakay ng 1. Anu-ano ang mga epekto ng sobrang pagggamit ng mga produktong may
bagong konsepto caffeine?
at paglalahad ng 2. Bakit kailangang umiwas sa paninigarilyo? Pag-inom ng alak?
bagong 3. Paano makakaiwas laban sa mga taong labis ang paggamit ng alcohol?
kasanayan 4. Bilang isang mag-aaral, paano mo mapangangalagaan ang iyong sarili?

(Science integration)
E. Paglinang na Hatiin sa tatlong pangkat ang klase. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawain.
Kabihasnan Pipili ng pangulo o lider ang bawat pangkat upang mag-ulat ng kanilang
nagawa.

(Differentiated Activity)
Unang Pangkat:
Buuin ang puzzle. Ipaliwanag kung anong nakikita sa nabuong puzzle.

Pangalawang Pangkat:
Magpakita ng isang comical skit tungkol sa paninigarilyo at epekto nito sa
katawan.

Pangatlong Pangkat: Buuin ang bubble map organizer ng mga epekto ng


alcohol sa katawan ng tao.

(Filipino integration: Nakakagawa ng dayagram ng ugnayang sanhi at

bunga mula sa tekstong napakinggan)

(Integration of Values: Cooperation, Respect)

F. Developing Pangkatang Pag-uulat


mastery (leads to (The learners will given utmost recognition in the task they are going to
Formative present.)
Assessment)
Pangkatang Gawain
(The teacher assesses the group performance according to the rubric
presented)
G. Paglalapat ng Paano mo maiiwasan ang masamang epekto ng caffeine, tobacco at alcohol
aralin sa pang- sa kalusugan? Anong katangian ang dapat nating taglayin upang makamit
araw-araw na ito?
buhay -sa pamamagitan ng pagtanggi sa paggamit og pag-abuso nito
-magkaroon ng disiplina sa sarili
(Discipline)

H. Paglalahat ng Ilarawan ang pangkalahatang epekto ng paggamit at pag-abuso sa caffeine,


aralin nikotina, at alcohol.

Ang sobrang paggamit ng produktong may caffeine ay nakapagdudulot ng


sumusunod na epekto: insomnia o hirap sa pagtulog, pagiging nerbyoso,
hindi mapakali, madaling mainis, paghilab ng tiyan, mabilis na pagtibok ng
puso at iba pa.

Ang mga epekto ng sobrang paggamit ng produktong may nikotina ay ang


pagkakaroon ng sakit sa baga tulad ng bronchitis at emphysema,
matinding ubo’t sipon, kanser , atake sa puso, stroke at altapresyon,
pagkalagas ng buhok at iba pa.

Ang sobrang pag-inom ng alcohol ay nakapagdudulot ng sakit sa atay


(liver failure), pagkasira ng brain cells, iritableng stomach lining, high blood
at sakit sa puso, pagkasira ng lapay (pancreas), epilepsy at iba pa.

IV. Pagtataya ng Kumuha ng isang-kapat na papel at gawin ang mga sumusunod. Basahin
aralin nang mabuti ang mga panuto.
Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ito ay isang epekto ng caffeine sa katawan ng tao na nahihirapan sa
pagtulog.
A. Insomnia
B. Sakit sa atay
C. Sakit sa baga
D. Matinding ubo’t sipon
2. Ang mga sumusunod ay epekto ng caffeine, nikotina at alcohol sa
isang indibidwal, maliban sa isa. Ano ang hindi kabilang?
A. aksidente sa daan
B. pagiging irritable o mainitin ang ulo
C. pagkakaroon ng masayang pagsasama ng pamilya
D. pagkakaroon ng hindi pagkakaunawaan sa pamilya
3. Ang epekto ng drogang gateway na alcohol ay ________________.
A. nakakagising
B. nakakanerbyos
C. matinding ubo’t sipon
D. nakakasira ng lapay at pagkakaroon ng sakit sa atay
4. Alin sa mga sumusunod ang epekto ng pag-abuso sa paggamit ng
tabako?
A. paghilab ng tiyan
B. aksidente sa daan
C. mabilis na pagtibok ng puso
D. sakit sa baga tulad ng bronchitis at emphysema
5. Ang mga sumusunod ay epekto ng pag-abuso sa paggamit ng alcohol
sa lipunan, MALIBAN sa isa. Ano ang hindi kabilang?
A. Pagtaas ng krimen
B. Pagkakaroon ng kaaway
C. Pagbaba ng kalidad ng trabaho
D. Pagkakaroon ng malusog na pangangatawan
6. Alin sa mga sumusunod ang masamang epekto ng caffeine sa
pamilya?
A. aksidente sa daan
B. pagtaas ng krimen
C. madalas na pagtatalo
D. pagiging passive smoker
7. Mahilig uminom ng beer ang kuya ni Marie. Umaga pa lang ay
umiinom na ito at halos araw-araw ay lasing. Alin sa mga
sumusunod ang maging epekto nito sa kanya?
A. Siya ay maging masayahin.
B. Titibok ng mabilis ang kanyang puso.
C. Maging maayos ang kanyang pananalita.
D. Magkakaroon siya ng sakit sa atay o liver failure.
8. Ang sobrang paggamit ng mga produktong may sangkap na caffeine,
nikotina at alcohol ay ________________.
A. Nakalulutas ng problema.
B. Nakakaiwas sa aksidente.
C. Nagdudulot ng sakit sa katawan ng tao
D. Nakapagbibigay ng kasiyahan sa mahabang panahon.
V. Karagdagang Basahing mabuti at isulat ang maaaring maging epekto ng mga
Gawain para sa sumusunod na sitwasyon. Gawin ito sa iyong kuwaderno.
takdang aralin
at remediation 1. Nagkaroon ng sakit sa atay si Dennis dahil malakas uminom ng
alak. Ang kapatid din niya ay malakas ding uminom.
2. Si Aling Susan ay apatnapung taong gulang na. Nagsimula siyang
manigarilyo sa edad na labing-isang taon.
3. Imbes na tubig, softdrinks ang iniinom ni Andrew araw-araw.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng _____%
85 of the pupils got 80% mastery
magaaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng ___Majority of the pupils finished their work on time.
34
magaaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ___
29 of Learners who earned 80% above
ang remedial?
Bilang ng
magaaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng 5___ of Learners who require additional activities for remediation
magaaral na
magpapatuloy sa
remediation

Prepared by:

SHERYL ROSE R. LASTIMOSA


Teacher II
Observed by:

GIRLY S. CAÑABANO
Principal I

You might also like