You are on page 1of 27

Aralin IX: Pagtangkilik sa Sariling Produkto para sa Pag-unlad at Pagsulong ng Bansa

Layunin Sa katapusan ng aralin ang mag-aaral ay


inaasahan na;
 Natutukoy ang  kahalagaan ng
pagtangkilik sa sariling produkto;
 Naiuugnay ang kahalagahan ng
pagtangkilik sa sariling produkto sa
pag-unlad at pagsulong ng bansa;
 At naipapakita ang pagiging
makabayan sa pamamagitan ng
pagpili ng mga produktong gawang
Pinoy.

Nilalaman
a. Paksa Pagtangkilik sa Sariling Produkto para sa
Pag-unlad at Pagsulong ng Bansa

b. Sanggunian
Araling Panlipunan, LM p.159-163
c. Mga Kagamitan PowerPoint Presentation
TV
Larawan
Worksheet
Accomodation sa mga Batang may
Autism, ADHD, at Pisikal na
kapansanan
Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Magaaral
I. Panimulang Gawain
a. Pagdadasal
Sabihin: “Mag sitayo ang Ang lahat ay magsisitayuan upang
lahat para sa pagdadarasal, magdasal.
pamumunuan ito ng ating
prayer leader na si____”
b. Pagbati “Magandang araw din po Bb. Figueroa,
Sabihin: “Magandang araw Magandang araw kaklase”
mga bata”
c. Pagsasaayos ng silid aralan
“Opo Bb. Figueroa”
Sabihin: “Bago kayo
magsiupo, paki-tingnan muna (Ang lahat ng mag-aaral ay ang mga
ang mga ilalim ng upan at basura at ilalagay sa bag at titingnan at
lamesa kung may mga basura aayusin ang linya ng kanilang upuan)
ba at ilagay muna ito sa
inyong mga bag bago itapon
mamaya sa basurahan
pagkatapos ng ating klase at
tingnan kung nasa maayos
ban a hanay ang inyong mga
upuan, naiitindiha ba mga
bata?” “Wala po Bb. Figueroa”
d. Pagtatala ng liban sa klase
Sabihin: “Sa hanay una sino
ang liban? Sa hanay dalawa
may liban ba sa inyo? Sa
hanay tatlo may liban ba? At (Nagsipalkpakan ang mga bata)
sa hanay Apat may lumiban
ba sa inyo?”
“Dahil diyan bigyan niyo ang
inyong mga sarili ng isang
bagsak na palakpak” (Sasabihin ng mga mag-aaral ang
e. Pagbabalik-Aral
kanilang napagaralan nung nakaraan
Sabihin: “Bago tayo dumako
araw)
sa ating aralin, magkaroon
muna tayo ng balik aral, Ano
ba ang ating leksyon
kahapon?”

“Dahil aking nakikita na alam


niyo na tlaga an gating
napagaralan nung nakaraan
araw, kaya ngayon tayo ay
dadako na sa ating bagong
paksa, pero bago iyon ako ay
may ipapakita sa muna sa
inyong mga larawan”
II. Pagganyak
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
“Akoy may ipapakita sa inyong mga arawan,
maari niyo ba itong tukuyin kung saan pang
kabuhayan ito naangkop?

(Nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

“Pagsasaka po!”
“Saan kaya ito nabibilang na
pangkabuhayan?” (Nagtaas ng mga kamay ang mag-aaral)

“Tama! Susunod naman, Saan “Pangingisda po!”


pagngkabuhayan kaya ito nabibilang?”

(Nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Pagtotroso po!
“Magaling! Susunod namanIto kaya? Saan ito
nabibilang”

(Nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

“Pagmimina”

“Tama! Susunod naman”

(Nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

“Konstraksyon o mga gumagawa ng bahay”


“Tama! Susunod naman”

(Nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

“Tama! Ito saan kaya ito nabibilang?” “Gumagawa ng kuryente?”

(Nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


“Tama! Susunod naman, saan kaya
nabibilang ito” “Mga gumagawa ng sapatos at bag”

“Tama! Ang iyong na banggit!”


III. Paglalahad
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Kapag narinig ninyo ang salitang
“Pagsulong at Pag-unlad” ano ang
pumapasok sa isip ninyo?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


Ang pag-unlad ay pagbabago mula sa
mataas na antas ng pamumuhay.

Tama!
Masasabi niyo bang maunlad ang ating
bansa?

Opo!

Bakit maunlad ang bansa natin?


(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
Masasabi ko pong maunlad ang ating
bansa dahil madami tayong mga
magaganda lugar sa pilipinas.
Tama! Mayroon pa ba?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


Masasabi ko pong maunlad ang bansa
natin dahil madami tayong masasarap na
pagkain.
Pwede.
Ano ang kahalagahan ng pagtangkilik sa
sariling produkto sa pag-unlad at
pagsulong ng bansa?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


Ang kahalagaan po sa pagtangkilik n gating
sariling produkto ay wag po sana tayong
magsasawang tangkilikin o bilhin ang mga
ito.
Tama!
Paano nakatutulong sa pagunlad at
pagsulong ng bansa ang pagtangkilik sa
sariling produkto?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


Makakatulong tayo sa pag-unlad ng ating
bansa kung bibili tayo sa sarili nating
produkto.
Mahusay!
Dumako naman tayo sa Pagtangkilik sa
Sariling Produkto

Mayroon bang ideya pag naririnig niyo


ang salitang Produkto?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


Tama! Ano pa? Mga bagay na ginagamit?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


Tama! Mga patok na pagkain?
Ang sariling produkto ay ang mga
produktong gawa sa sariling bansa at
gawa ng mga manggagawang pilipino.

Bawat lalawigan ay may natatanging


produkto tulad ng sapatos at bag sa
Marikina.

Mayroon tayong mga halimbawa ng ating


sariling produkto gaya ng handicraft na
gawa sa baguio at benguet.

Napunta na kayo sa baguio?

Yung iba hindi pa, yung iba nakapunta Opo!


na nakikita niyo ba ang mga produktong Hindi po!
ito sa baguio?
Malamig sa lugar ng baguio madaming
kayong makikita na iba’t ibang produkto
at pagkain. Opo!

Mayroon din tayong telang habi at


tsinelas sa laguna.

Sino na dito ang nakapunta nan g


laguna?

Ano yung mga nakita mo roon? (nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
Ako po!

Mahusay! Sana makapunta rin ako jan. Mga magagandang klase ng tsinelas saka
po makukulay na tela.
Niyog rin ang makikita sa bicol, laguna at
cavite. Asukal sa Iloilo, tarlac, at negros
occidental. Bigas sa gitnang Luzon at
cotabato. Dried mangoes sa cebu.
Saging sa davao at cotabato. Abaka sa
bicol.

Sinong nakapunta nan g bicol?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


Mahusay!
Ako po! Malabundukin po ang makikita
Tabako naman ang makikita sa roon saka mga produktong gawa sa
Cagayan, ilocos at pangasinan. Pinya sa abaka.
bukidnon at cotabato. Perlas sa sulu.

Nakakita na ba kayo ng perlas?

Saan makikita ang perlas?

Tama!
Ang perlas ay ginagawang kwentas, Opo!
singsing at iba pa.

Ang mamamayang Pilipino ay nagiging Sa karagatan


kaagapay ng bansa sa pag-unladnito
kung siya ay tumatangkilik ng ating
saliring mga produkto. Gayundin,
naipapakita rin to ang pagiging
makabayan ng isang tao.
Nakalulungkot isiping marami pa ring
Pilipino ang nagtataglay ng Kolonyal na
mentalidad.

Ano ang kolonyal na mentalidad?


Tama! Ang iyong nabanggit. (nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
Mas gusto nilang gamitin at tangkilikin Kolonyal na mentalidad ay mas gusto ng
ang mga gawang imported kaysa sa mga mga pilipino ang mga produkto sa ibang
gawang lokal. bansa kesa sa produkto sa pilipinas.

Kayo ba? Anong mas gusto niyo yung


galing sa produkto ng ibang bansa o sa
pilipinas?

Yung iba sa inyo mas gusto yung


produkto ng ibang bansa dahil mas Dito po!
Mabenta yung ibang bansa, sinong Sa ibang bansa po!
umuulan?

Tama!
Dumako naman tayo sa “Mga kabutihang
dulot ng pagtangkilik sa ating sariling Yung ibang bansa po
produkto”

Nagdudulot ng mas maraming


hanapbuhay sa loob ng bansa;

Bakit nagdudulot ng maraming


hanapbuhay ang pagtangkilik sa ating
produkto?
Tama! Susunod naman.
Pagpapalakas ng mga lokal na industriya (nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
at negosyo; Kasi po pag nagustohan nila yung produkto
na binebenta mo mas kumikita ka at pwede
Sinong dito ang mayroon magulang na poi tong gayahin na iba.
nagnenegosyo?

Anong negosyo ng mga magulang mo?

Magaling! Ganda naman ng negosyo ng


mga magulang mo. Susunod naman. (nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
Nakatutulong upang magkaroon ng mas Ako po!
malaking kita ang pamahalaan;
Supermarket po.
Bakit mas nagkakaroon ng malaking kita
ang pamahalaan? Mayroon bang ideya?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


Guro! Kaya mas nagkakaroon sila ng mas
malaking kita kasi po tinatangkilik po ng
mga turistang pumupunta sa bansa natin
ang ating mga patok na produkto.
Tama! Patok sa mga turista ang ating
produkto dahil maaaring wala silang
ganun sa kanilang bansakaya
binabalikbalikan nila ito. Susunod
naman.
Naipamamalas ang pagiging malikhain at
mapamaraan ng mga pilipino;

Ayan napakamalikhain daw ng mga


pilipino, bakit daw sila mapamaraan na
pilipino. Ano bang ginagawa nila?

(nagtaasan ng kamay ang mga mag-aaral)


Ang mga pilipino ay kilalang malikhain at
mapamaraan dahil yung mga bagay po na
pwede pang gawing kapaki-pakinabang
tapos po ibebenta po nila ang mga likha
nila para kumita.
Magaling! Ginawa nilang kapaki-
pakinabang ang mga bagay na pwede
pang gawing bago kaya napaunlad at
naipakikilala ang kulturang pilipino.

Pumunta naman tayo sa “Hamon at


Oportunidad sa mga gawaing
Pangkabuhayan sa bansa”

Gawaing Pagsasaka ito ay


nangungunang gawain sa bansa.
Sino dito ang ama nila ay magsasaka?

(nagtaasan ng kamay ang iilan sa mga


mag-aaral)
Ipinagmamalaki niyo ban a magsasaka
ang inyong ama?
Opo!
Magaling! Kung walang magsasaka sa
bansa natin anong mangyayari satin?
(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
Wala po tayong makakaing bigas

Tama! Wala tayong makukuhang bigas


kaya mahalaga ang magsasaka sa ating
bansa.

Mga Hamong kaakibat sa pagsasaka.


Isa sa mga hamon ng mga magsasaka
ang kahirapan dulot ng mababang kita
nila sa pagsasaka.

Bakit kaya mababa ang kita nila?


(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)
Dahil po sa paiba-ibang klima minsan po
uulan ng malakas nagkakabaha at minsan
tirik ang araw kaya po natutuyo ang lupa
kaya kung minsan po wala silang kita sa
bigas.

Tama! Ang iyong nabanggit kaya


mababa ang kita nila nakadipende sa
klima.
Opo!
Limitadong pondo na pinagkaloob ng
pamahalaan bilang tulong sa maliit na
magsasaka.
Suliranin sa irigasyon, at kawalan ng
control sa presyo. Minsan daw paiba iba
ang presyo ng bigas minsan mababa,
minsan tumataas at higit sa lahat sa
pagbabago ng panahon tulad ng el nino,
mahabang panahon ng tag init.

Susunod naman mga oportunidad na


pinagkaloob sa mga magsasaka.
Paki basa nga ng sabay-sabay?
(nagbasa ng sabay-sabay ang mga mag-
aaral)
Paggamit ng mga teknolohiya para
mapabilis ang produksyon.
Sa panahon natin ngayon mayroon
na tayong makabagong teknolohiya
para pamabilis yung trabaho nila.
Susunod naman
Impormasyon sa mga bagong pag-aaral at
saliksik upang gumanda ang ani at dumami
ang produksyon.

Ang mga magsasaka natin ay pinag-


aaralan yung mga makabagong sistema
para gumanda yung mga ani at dumami
pa ang kanilang produksyon. Susunod
naman

Paghikayat sa mga OFW na mamuhunan


sa pagsasaka at linangin ang mga lupain
sa kani-kanilang mga Probinsya.
Hinihikayat nila ang mga OFW para
tulungan sa puhunan ng mga
magsasaka para malinangin ang mga
lupain sa mga probinsya. Susunod
naman

Pagbibigay ng pagkakataon para sa


magsasaka na makapag-aral ng tamang
paraan sa pagsasaka
Ayan binibigyan din ang mga magsasaka
ng pagkakataon para pag-aralan ang
tamang paraan sa pagsasaka para mas
marami pa silang malaman sa
pagsasaka. Susunod pumunta naman
tayo sa gawaing pangingisda

Upang mapalakas ang gawaing


pangkabuhayan na ito,narito ang iilan sa
mga maituturing na oportunindad sa
pangingisda;

Pagtatatag ng Philippine Fish


Marketing Authority (PFMA) sa
industriya ng pagbili ng isda.

Ano kasing ibigsabihin ng PFMA?

Philippine Fish Marketing Authority


Tama! Susunod naman
Paglalaan ng mga sasakyang
pangisdaan.
Pagpapatayo ng mga planta ng yelo at
imbakan ng mga isda.

Bakit binibigyan ng yelo ang isda?


Mayroon bang ideya?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Para po hindi agad siya masira o


mangamoy.
Tama! Para mas lalu pa siya tumagal
kaya minsan kung napapansin niyo pag
bumibili kayo ng isda saan nilalagay?

Sa refrigerator!

Magaling! Susunod naman


Paggawa ng bagong kurikulum para sa
mga kursong marine at fishing. pinag-
aaralan din ito ng mga kumukuhaang
kursong fishing para mas mapagaralan
ang pangingisda. Susunos naman

Paglulunsad ng mga programang


makatutulong sa pag-unlad ng industriya
ng pangingisda tulad ng Blue Rebolution
at Biyayang Dagat.
Ano kasi yung makakatulong sa
industriya ng pangingisda?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Blue Rebolution at Biyayang Dagat


Tama!
Samantala, ang maituturing pinaka-
malaking hamon sa pangingisda ay ang
pagbabago ng klima tulad ng mga
kalamidad. Hamon din na maituturing
ang pagkasira ng mga tahanan ng mga
isda sa ilalim ng dagat at hindi epektong
pangangalaga sa mga yamang dagat
lalo na sa mga protektadong lugar.

Bakit bawal gumamit ng dinamita sa


dagat?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Kaya bawal pong gumami ng dinamita dahil


baka po mamatay ang mga isda lalu na po
ang mga tirahan ng mga isda.

Tama! Dapat bigyan natin ng halaga ang


karagatan wag natin hayaan na masira
ito. Pumunta naman tayo sa “Gawaing
nagmumula sa kagubatan.
Naranasan niyo na bang pumunta sa
kagubatan?

Opo!
Nakakita kana ban g mga kahoy na
ikinarga sa malalaking trak o hauler?

Opo!

Ito ang mga suliranin na nagaganap sa


pang-aabuso natin sa kagubatan kung
nakikita niyo sa unang larawan dahil sa
pagputol ng mga tao ng puno sa
kagubatan naging itsurang kalbo na
ang gubat sa pangalawang larawan
nang umulan ng malakas naging sanhi
ng? Baha!

Tama! Kaya pag mayroon kayong


nakitang nagpuputol ng mga putol
sabihin niyo agad sa barangay niyo o
samataas na kinauukulan. Maliwanag ba
mga bata? Opo!

Mainam! Nanganganib na maubos ng


mga kakahuyan kung hindi titigilan ang
illegal na pagputol ng mga puno sa mga
lugar na ito. Isa ang pilipinas sa mga
bansang may malalaking suliraning
kinahaharap tungkol sa isyung ito. Sa
kasalukuyan ay sinisikap ng kagawaran
ng kapaligiran at likas na yaman na
masubaybayan ang pagpapanumbalik ng
ating mga kapaligiran.
Ano ang mga dapat gawin para
maiwasan ang pagpuputol ng mga
puno? Paki basa nga mga mag-aaral

(sabay-sabay na nagbasa ang mga mag-


aaral)

Pagsasagawa ng reforestation o muling


pagpapayabong sa ating mga kagubatan;

Pagpapatupad ng DENR sa Oplan Sagip


Gubat kung saan ipinag-utos ang ganap na
pagbabawal sa pagtotroso sa lahat ng
matatandang- gubat;
Pagbabawal sa pagkakaingin o pagsunog
sa mga punong kahoy sa kagubatan
sapagkat hindi lamang nakakalbo ang
kagubatan kundi namamatay o nasisira ang
tahanan ng mga ibon at hayop na
naninirahan dito.

Magaling! Kung magpuputol tayo ng mga


puno papalitan natin ito ng panibagong
tanim na halaman. Susunod naman
dumako naman tayo sa “Gawaing
Pagmimina”

Mayroon bang ideya sa pagmimina?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)


Ito po yung mga taong naghuhukay
sa ilalim ng lupa para maghanap ng
mga tanso.
Tama! Pwede.
Mayroon din naiaambag ang pagmimina
sa lipunan tulad na lamang ng
nakagagawa sila ng mga kalsada, tulay
at mga silid-aralin sa komunidad na
malapit sa minahan libong tao ang
nakikinabang at natutulungan ng
industriyang ito. Ngunit mayroon din
itong epekto sa ating ekonomiya, higit
na ang kalikasan ano kaya ang mga ito?
Paki basa nga mga bata.

Permanente nitong sinisira ang kalikasan at


nawawalan ng tirahan ang mga hayop.

Bakit nasisira ang kalikasan dahil sa


pagmimina?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Kasi po yung lugar kung saan nakatira ang


mga hayop dun sila gagawa ng mga tulay.
Tama! Kung saan pwede silang
gumawa ng tulay dun pa mismo sa
naaapektuhan yung mga tirahan ng mga
hayop.

Ano pa? Sa inyong palagay ano pa


yung masamang epekto ng pagmimina?
(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Hindi po sapat ang trabaho at buwis na


maiaambag ng mga industriya ng
pagmimina sa pinsalang maaaring maidulot
nito ng kalikasan

Magaling! Tama ang iyong nabanggit.


Paggumuho ang lupa o bumaha hindi
sapat yung pagtatrabaho nila para
bayaran ang mga mapipinsala nito.
Pumunta naman tayo sa “Gawaing
Pagnegosyo at komersyo”

Ano ang negosyo? Anong pumapasok sa


isip niyo pag naririnig ang salitang
negosyo?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Paghahanap buhay
Tama! Ano pa?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Nagbebenta ng mga paninda

Tama!
Isa pang mahalagang gawaing
pangkabuhayan sa bansa ay ang
pagnenegosyo at komersiyo. Sinisikap
ng pamahalaan na mapaunlad ng mga
komersiyo at kalakalan sa bansa dahil
isa ito sa nagbibigay ng trabaho sa mga
pilipino. Sa kagustuhang mapataas ang
produksiyon sa sektor ng pagnenegosyo
at komersiyo, nagsasagawa ng
industralisasyon ang ating ekonomiya.
Subalit makikita natin na marami ring
limitasyon at suliraning dulot nito. Paki
basa nga ng sabay-sabay.
(sabay-sabay na nagbasa ang mga mag-
aaral)

 Ang malawakang
paggamit ng teknolohiya
sa paggawa ay nagiging
dahilan upang
mabawasan ang mga
manggagawa sa mga
pabrika o iba pang
pagawaan lalong-lalo na
ang mga
manggagawang walang
kasanayan.
 Lumaki ang utang na
panlabas ng bansa
bunga na rin ng paggasta
na kailangan sa
programang
industryalisasyon.
 Nagdudulot ng polusyon at
pagkasira ng kapaligiran
ang masyadong mabilis na
industriyalisasyon.
Magaling! Yan ang mga suliranin dulot
ng pagnenegosyo at komersyo.

Upang higit na mapaulad ang


pagnenegosyo at komersyo ano ang
dapat na ipatupad?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Panghihikayat ng pamahalaan sa mga


mamamayan na magtatag ng maliit at di
kalakihang negosyo o small and medium
enterprises.

Tama!
Pumunta naman tayo sa “Mga Gawaing
lumilinang sa pangangalaga at
pagsusulong sa likas kayang pagunlad
(Sustainable Development)

Pagtitipid ng enerhiya.
Nagtitipid ba kayo ng koryente sa inyong
mga kabahayan?
Opo!

Bakit minsan dapat tayong magtipid ng


koryente?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Para po hindi masyadong tumaas yung


bayad sa koryente
Tama! Hindi lang para hindi Malaki ang
bayaran natin sa koryente para din
makatulong ang pagtitipid sa ating
kalikasan.
Mga pinagkukunan natin ng enerhiya sa
bansa. Paki basa nga mga bata.

 Langis
 Enerhiyang mula sa tubig
 Enerhiyang mula sa hangin
 Enerhiyang mula sa init ng araw
 Nuclear energy

Enerhiyang nagmumula sa tubig tulad ng


talon. Ang talon ng Maria Cristina Falls
sa Lanao ay may mainam na
pinagkukunan ng Hydroelectric Energy.

Ano kasi yung tawag sa falls na


pinagkukunan ng enerhiyang
nagmumula sa tubig?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Maria Cristina Falls

Tama! Susunod naman


Enerhiyang nagmumula sa hangin.
Matatagpuan ang halimbawa nito sa
ilocos norte, halimbawa ng Windmills of
Bangui.
Saan kasi matatagpuan ang halimbawa
ng enerhiyang nagmumula sa hangin?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Windmills of Bangui
Tama! Susunod naman
Enerhiyang nagmula sa init ng araw
Halimbawa ng solar power.

Mga bata mayroon ba kayong


emergency light sa bahay?
Opo!

Yun yung mga bagay na kumukuha ng


solar power sa init ng araw.

Susunod naman. “Muling paggamit ng


mga patapong bagay”

Mga bata, Pamilyar basa inyo ang


salitang recycle?

Opo!
Marunong ba kayong mag recycle?

Opo!
Mainam!
Ang recycle ay tumutukoy sa muling
paggamit ng mga patapong bagay, o
muling paggamit nito bilang sangkap ng
ibang produkto. Recycle din ang tawag
sa mga bagay bilang dekorasyon o
palamuti sa isang bagay.

Bakit kailangan natin mag recycle?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Para po makatulong tayo sa kalinisan n


gating kapaligiran

Tama! Ano pa?

(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Para mabawas natin ang pagtatapon mga


bagay na pwede pang magamit

Magaling! Mayron pa ba?


Ito ang mga halimbawa ng recycle
(nagpakita ng larawan ang guro)
Ano ito?
(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Lalagyan po ng mga lapis at ballpen

Tama! Ito kaya?


(nagtaas ng kamay ang mga mag-aaral)

Flower base po

Tama! Mayroon din mga naiimbento


tulad ng isang uri ng vacuum cleaner,
yan ang mga halimbawa ng recycle.

You might also like