You are on page 1of 47

Health

Aralin 4
MARITES T. ABION
POST ES-CALAMBA CITY
Layunin:
A. Nasasabi ang kahalagahan ng
mabuting pakikipag-ugnayan sa
pagpapanatili ng kalusugan.
B. Naipaliliwanag kung paano
positibong nakakaapekto sa
kalusugan ang mabuting pakikipag-
ugnayan sa iba ( H5PH-Ie13)
Paksa:
A. Kalusugang Pansarili
(Kahalagahan ng Mabuting
Pakikipag-ugnayan sa
Pagpapanatili ng
Kalusugan )
ENERGIZER
Balik-
aral:mabubuti at di
Ano-ano ang mga
mabubuting palatandaan ng
pakikisalamuha sa ibang tao?
PANIMULA *Kapag ang isang bata ay masaya
sa kanyang pang araw-araw na
pamumuhay, nangangahulugan ito
na siya ay may mabuting pakikipag-
ugnayan sa kanyang kapwa.
*Mahalaga ito sa pagpapanatili ng
kalusugan dahil nalilinang nito ang
kakayahan ng isang bata na
magkaroon ng positibong pananaw
6 sa buhay
Hatiin sa lima ang klase.
Ibigay sa bawat grupo
ang mga ginupit-gupit na
Gawain mga larawan. Hayaang
buuin ang mga ito ng
1 mga bata.
Ipapaskil sa pisara ang
nabuong mga larawan.
7
Talakayan:
1. Ano ang ipinahihiwatig ng mga
larawang nabuo ninyo?
2. Sa palagay mo, paano ito
makatutulong sa iyong pang-araw araw
na pakikisalamuha sa kapwa?

8
3. Ano ang ginagawa ng mga bata sa
larawan?
4. Pansinin ang mga tauhan. Ano ang
mensaheng ipinakikita ng bawat isa?
5. Nais mo bang maging katulad nila?
Bakit?
9
Bumuo ng limang pangkat at isadula
ang mga sitwasyon.
Pangkat I - Nakikipaglaro ng
basketball/volleyball sa mga kaibigan
Pangkat II - Nagtatanim sa

Gawain 2
Gulayan sa Paaralan
Pangkat III - Masayang
nakikipagkwentuhan at nakikipaglaro
sa mga kaibigan
Pangkat IV - Nagsisimba
kasama ang buong pamilya
Pangkat V - Naglilinis sa
10
loob at labas ng paaralan
Magbigay ng
reaksyon sa
Gawain 3 ipinakita ng bawat
pangkat. (Pasalita)

11
Tandaan Natin:
* Ang magandang pananaw sa
buhay at mabuting pakikipag-
ugnayan sa iba ay nakatutulong
upang mapanatili ang kalusugan
ng bata.
12
Lagyan ng kung ang
nakasaad na pakikipag-ugnayan
ay makapagpapanatili ng iyong
kalusugan.
____ 1. Nag-eehersisyo ka
PAGTATAYA tuwing umaga kasama ang mga
kaibigan mo.
____ 2. Tuwing tanghali, ikaw
at ang iyong mga kaibigan ay
naglalaro ng takbuhan.
13
____ 3. Ikaw at ang mga
kapatid mo ay nagtatanim ng
gulay sa inyong likod-bahay.
____ 4. Kumakain ka ng junk
foods at ipinamimigay ang iba
PAGTATAYA sa mga kaklase.
____ 5. Masaya kayong
nagkukwentuhan sa harap ng
bahay nang biglang
magkaayaang maligo sa
malalim na ilog.
14
Punan ng angkop na salita
upang mabuo ang talata
TAKDANG-
ARALIN Kapag ang isang bata ay
_____________sa
kanyang pang araw-araw
na _____________,
nangangahulugan ito na
siya
15
ay may mabuting __________
TAKDANG- sa kanyang _____________.
ARALIN Mahalaga ito sa pagpapanatili
ng _____________ ng isang
bata dahil nalilinang nito ang
_____________ niya na
magkaroon ng positibong
pananaw sa _____________.
16
Kapwa
TAKDANG- pamumuhay
ARALIN kalusugan
pakikipag-ugnayan
kakayahan
buhay
17 masaya
18
HEALTH
ARALIN 5
MARITES T. ABION
POST ES-CALAMBA CITY

19
A. Natatalakay ang mga pamamaraan upang
mapabuti ang pakikipag-ugnayan sa kapwa
B. Nalalaman kung kanino maaaring lumapit o
humingi ng tulong upang mapabuti ang
pakikipag-ugnayan sa kapwa H5PH-If14

20
A. Kalusugang Pansarili (Mga
Pamamaraan Upang Mapabuti ang
Pakikipag-ugnayan sa Kapwa)
21
Balik-
Ano-ano ang mgaaral:
maaaring makatulong
sa isang batang kagaya ninyo upang
mapanatili ang magandang
pakikisalamuha ninyo sa iba?

22
Naranasan mo na bang magkaroon ng
kaaway?
Ano ang pakiramdam ng mayroong
kaaway o kagalit?
Ang pagkakaroon ba ng kaaway ay
magandang halimbawa ng malusog na
pakikisalamuha sa iba?

23
Bumuo ng mga
pangkat na may 4-5
miyembro. Isadula ang
Gawain sitwasyon na
1 mababasa sa
Scenario card na
ibibigay ng guro.
24
Pangkatang
Gawain

25
Matapos maipakita ng bawat pangkat
ang inihandang role play, sagutin ang
mga tanong.
a. Ano ang ipinakita sa role play?
b. Pansinin ang mga tauhan. Ano
ang karakter o ugaling ipinakita ng
bawat isa?
26
Sagutin ang mga tanong.
a. Ano ang napulot mong magandang
aral sa mga sitwasyong ipinakita?
b. Kanino maaaring lumapit o humingi
ng tulong kapag nakaranas ng di-
mabuting pakikipag-ugnayan?
c. Paano mapapabuti ang iyong
pakikipag-ugnayan sa kapwa?
27
Pakikipagkapwa-tao
 may respeto o paggalang sa
pakikitungo sa iba
 may pakikinig at kabukasan( open-
mindedness) sa opinyon at pananaw
ng iba

28
 may paniniwala sa
pagkakapantay-pantay ng lahat
( walang paghuhusga maging sa
relihiyon, kulay, kasarian, o lahi)

29
Mga Taong Makatutulong Upang
Mapabuti
ang Pakikipag-ugnayan sa Kapwa

30
Kapatid at Magulang
Kaibigan
Guro
Punungguro
Guidance Teacher
31
Pagtapatin ang larawan
ng taong makatutulong
upang mapabuti ang
Gawain 2 iyong pakikipag-ugnayan
sa kapwa at ang
katawagan dito
.

32
Gawain 2

33
magulang

Gawain 2 guro

kaibigan

34
Pakikipagkapwa-tao
 may respeto o
Tandaan paggalang sa
Natin pakikitungo sa iba
 may pakikinig at
kabukasan( open-
mindedness)
35
sa opinyon at pananaw
ng iba
Tandaan  marunong
Natin tumanggap ng puna at
pagkakamali
 may mapayapang
disposisyon
36
 may paniniwala sa
Tandaan pagkakapantay-pantay
Natin ng lahat ( walang
paghuhusga maging sa
relihiyon, kulay,
kasarian, o lahi)

37
Mga Taong
Tandaan Makatutulong Upang
Natin Mapabuti
ang Pakikipag-
ugnayan sa Kapwa

38
Kapatid at
Tandaan Magulang
Natin Kaibigan
Guro
Punungguro
Guidance
39 Teacher
Lagyan ng kung
Subukin ang nakasaad ay
Natin makapagpapabuti ng
pakikipag-ugnayan sa
kapwa at kung di
nagsasaad.

40
________ 1.
Subukin Nakikipaglaro ka sa
Natin iyong mga
nakababatang
kapatid.

41
Subukin ____ 2. Nakita mong
Natin nangongopya ang
iyong kaklase at
sinabi mo ito sa iyong
guro.

42
____ 3. Pinagsabihan
Subukin mo ang kaklase mong
Natin nambu-bully.

43
____ 4. Pinaiiyak
Subukin
mo ang iyong
Natin
kapatid para hindi
sumali sa inyong
laro
.
44
_________ 5.
Subukin Nagpapaalam ka
Natin nang maayos sa
iyong magulang
kung mayroon kang
gustong puntahan.

45
Takdang-aralin
Dapat bang maging maayos ang
pakikipag-ugnayan mo sa iyong
kapwa? Bakit?

46
47

You might also like