You are on page 1of 10

ARALING PANLIPUNAN I

Ikalawang Markahan
Unang Linggo
(Unang Araw)

I. LAYUNIN:
Nakapaghahambing ng mga tradisyon at nakagawiang gawain ng pamilya noon at ngayon.

II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Pamilya


A. Aralin 1: Ang Kwento ng Aking Pamilya
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 7; Teachers Guide pp. 3-4 Activity Sheets pp. 3-5
C. Kagamitan:
Mga larawan, tsart
D. Integrasyon ng aralin sa matematika

III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Muling ipaalala ang mga nagbago at hindi nagbago sa buhay ni Aya.
Nagbago ba ang mga itsura nila Aya?

2. Pagganyak:
Awit: Mag-anak

B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong: May nagbago ba at di nagbago sa buhay ng pamilya mo noon at ngayon?

2. Paglalahad:
Ipasuri ang mga tradisyon o nakaugaliang gawain ng mga-anak:
Noon: Ngayon:

Naglalaro ng piko. Naglalaro ng


kompyuter

Hindi na nagdarasal ng
Nagdarasal ng orasyon orasyon ang pamilya

Nanonood ng TV
Nagbabasa ng mga

kwento

Nagtatrabaho na din
Nasa bahay ang ina ina
3. Pagtalakay:
Hayaang paghambingin ng mga bata ang tradisyon ng mag-anak noon at ngayon.

4. Paglalahat:
Anu-ano ang mga bagay na nagbago at di-nagbago?
Tandaan: May mga bagay na nagbabago at nagpapatuloy o hindi nagbabago sa buhay ng isang
pamilya.

5. Paglalapat:
Pagbigayin pa ang mga bata ng mga nakagawiang gawain ng pamilya noon at ngayon.

IV. Pagtataya:
Paghambingin ang mga tradisyon at nakagawiang gawain ng pamilya noon at ngayon.
1. Sa pagdarasal
2. Sa pagpapagawa ng bahay
3. Sa pagluluto
4. Sa mga pinapasyalang pook
5. Sa mga nilulutong pagkain

V. Kasunduan:
Magbigay ng isang tradisyon ng iyong pamilya noon at ngayon.

Puna:
_______bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuuang bilang na ______ang nagpakita ng _____na
bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan
Unang Linggo
(Ikalawang Araw)

I. LAYUNIN:
Nakapaghahambing ng kwento ng sariling pamilya sa kwento ng pamilya ng mga kamag-aaral.

II. PAKSANG-ARALIN:
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya
1.1 Ang Kwento ng Aking Pamilya
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 8; Teachers Guide pp. 3-4; Activity Sheets pp. 3-5
C. Kagamitan:
Mga larawan, tsart
D. Integrasyon ng aralin sa matematika

III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Anu-ano ang mga nagbago at di nagbagong gawain ng iyong pamilya noon at ngayon?
2. Pagganyak:
Magpakita ng larawan ng dalawang mag-nak. Hayaang paghambingin ng mga bata ang mga
nakikita nila sa larawan.
Aling pamilya ang may maraming kasapi?
Ano ang tawag natin dito?

B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Anu-ano ang pagakakaiba at pagakakatulad ng iyong pamilya at pamilya ng iyong kamag-aaral?

2. Paglalahad:
Gawain na ibinigay isang araw pa bago isagawa:
Bigyan ang mga bata ng kopya ng kanilang sasagutan. Maaring tulungan o gabayan ang mga bata
sa pagbigay ng mga hinihinging impormasyon.
Ako ay nabibilang sa pamilya_______(apelyido)
Binubuo ang aking pamilya ng ___na kasapi.
Nakatira ang aming pamilya sa _________

Ang tatay ko ay isang__________


Ang nanay ko ay isang___________
Ang paborito naming ginagawa nang sama-sama ay ____________________
Ang aming pamilya ay _________(katangian)

3. Pagtalakay:
May napansin ka bang pagkakatulad at pagkakaiba ng iyong pamilya at pamilya ng iyong kamag-
aaral?

IV. Pagtataya:
Bumuo ng pangkat na may limang kasapi.
Ibahagi ang kwento ng iyong pamilya.
Batay sa inyong mga ibinahagi.
Tingnan ang tsart sa pah. 124 ng Pupils Activity Sheet.

V. Kasunduan:
Isulat ang mga pangalan ng iyong kamag-aaral na may pagkakahawig sa ilang impormasyon sa
iyong pamilya.

Puna:
_______bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuoang bilang na ______ang nagpakita ng _____
na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.

ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan
Unang Linggo
(Ikatlong Araw)
I. LAYUNIN:
Napahahalagahan ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga pamilya.

II. PAKSANG-ARALIN:
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya
1.1 Ang Kwento ng Aking Pamilya
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 8; Teachers Guide pp. 3-4; Activity Sheets pp. 3-5
C. Kagamitan:
Mga larawan, tsart
D. Integrasyon ng aralin sa matematika

III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ilan sa inyo ang pareho ang bilang ng mga kasapi ng pamilya?
Ilan sa inyo ang magsasaka ang ama?

2. Pagganyak:
Laro; Pangkatan
Lahat ng may parehong impormasyon tungkol sa kanyang pamilya ang magsasama-sama.
Hal. May limang kasapi ang mag-anak
Naghahanapbuhay ang ina, atbp.

B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Mahalaga ba na malaman ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga pamilya? Bakit?

2. Paglalahad:
Ipakita ang talaan ng impormasyon ng isang pangkat sa pisara na binubuo ng limang kasapi.
Hayaang paghambingin ng mga bata ang mga impormasyon.

3. Paglalahat:
Bakit mahalaga na malaman ninyo ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga pamilya?

5. Paglalapat:
Hayaang bumuo ng pangkat ang mga batang may pagkakatulad ang mga impormasyon sa pamilya.
Gayundin ang mga bata na may pagkakaiba.

IV. Pagtataya:
Sagutin : Tama o Mali
1. Lahat ng pamilya ay pare-pareho ang bilang mga kasapi.
2. May mga pamilyang kaunti ang kasapi.
3. Ang mga pamilyang may hanapbuhay ay maginhawa ang buhay.
4. Iba-iba man ang laki ng pamilya ay masaya naman.
5. Mas maraming pangangailangan ang inihahanda ng malalaking pamilya.

V. Kasunduan:
Paghambingin ang iyong pamilya sa pamilya ng iyong kapit-bahay.
Puna:
_______bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuoang bilang na ______ang nagpakita ng _____
na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.

ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan
Unang Linggo
(Ika-apat na Araw)

I. LAYUNIN:
Nakatutugon sa iba-ibang sitwasyon sa pang-araw-araw na buhay ng pamilya
Naiisa-isa at nauuri ang mga pangunahing pangangailangan ng mag-anak
- pagkain

II. PAKSANG-ARALIN:
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya
1.1 Ang Kwento ng Aking Pamilya
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 8
Teachers Guide pp. 3-4; Activity Sheets pp. 3-5
C. Kagamitan:
Mga larawan, tsart
D. Integrasyon ng aralin sa matematika

III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang pagkakaiba ng malaki at maliit na mag-anak?
2. Pagganyak:
Awit: Pangangailangan

B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Anu-ano ang mga pangunahing pangangailangan ng isang mag-anak upang lahat ng kasapi ay
maging malusog?

2. Paglalahad:
Ipabigkas ang tugma:
Isa, dalawa: Mag-anak na masaya.
Tatlo , apat: Kaunti ang anak.
Lima, anim: Kayang pakainin.
Pito , walo: Laging salu-salo
Siyam, sampu: Mag-anak ay magkakasundo.

3. Pagtalakay:
Anong uri ng mag-anak ang nabanggit sa tugma?
Ilan ang mga anak?

Anong pangangailangan ang kayang ibigay sa mga anak?

4. Paglalahat:
Anong pangangailangan ng mag-anak ang dapat na matugunan nang sapat?
Tandaan: Bawat mag-anak ay dapat na mabigyan ng sapat na pagkain ang mga kasapi upang
maging malusog.

5. Paglalapat:
Ikahon ang mga pagkaing mabuti at makapagpapalusog sa isang pamilya.

Prutas gulay karne mais kamote

IV. Pagtataya:
Lagyan ng / ang mga pagkaing makapagpapalusog sa mag-anak.
1. pansit
2. kanin
3. gulay
4. pisbol
5. puro karne lang

V. Kasunduan:
Gumuhit ng mga masusustansiyang pagkain sa inyong notebook.

Puna:
_______bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuoang bilang na ______ang nagpakita ng _____
na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan
Unang Linggo
(Ikalimang Araw)

I. LAYUNIN:
Nakatutugon sa iba-ibang sitwasyon sa pang-araw-araw na buhay ng pamilya
Naiisa-isa at nauuri ang mga pangunahing pangangailangan ng mag-anak
- kasuotan

II. PAKSANG-ARALIN:
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya
1.1 Ang Kwento ng Aking Pamilya
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 8; Teachers Guide pp. 3-4; Activity Sheets pp. 3-5
C. Kagamitan:
Mga larawan, tsart
D. Integrasyon ng aralin sa matematika

III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Anong pangangailangan ang dapat na matugunan nang sapat para sa pamilya?
2. Pagganyak:
Awit: Pangangailangan

B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Paano mo pinangangalagaan ang iyong katawan sa labis na init o lamig?

2. Paglalahad:
Magpakita ng mga larawan ng ibat ibang kasuotan: pang-araw-araw, pantulog, pangtrabaho,
uniporme, pang-espesyal na okasyon.

3. Pagtalakay:
Kailan ninyo isinusuot ang ganitong uri ng kasuotan?
Alin ang isusuot mo kung maiinit ang panahon?
4. Paglalahat:
Anong pangangailangan ng mag-anak ang nagbibigay proteksiyon sa mga katawan ng mga kasapi?
Tandaan: Bawat mag-anak ay dapat na mabigyan ng angkop na kasuotan upang mapangalagaan
ang katawan sa init o lamig.

5. Paglalapat:
Gumuhit ng isang halimbawa ng kasuotan na gusto mo.

IV. Pagtataya:
Aling kasuotan ang dapat mong isuot kung:
1. matutulog ka na.
2. magsisimba ka
3. mamasyal ka
4. makikipaglaro ka sa kalye
5. papasok ka na sa eskwela

V. Kasunduan:
Gumupit ng mga larawan ng ibat-ibang uri ng kasuotan.

Puna:
_______bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuoang bilang na ______ang nagpakita ng _____
na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.

You might also like