You are on page 1of 7

School: Grade Level: 4

DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and Time: November 7 – 11, 2022 (WEEK 1) Quarter: SECOND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman  Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
 Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
 Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto
 Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t – ibang teksto at napapalawak ang kaalaman sa talasalitaan
 Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
 Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula
 Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Pagganap  Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan
 Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon
 Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto
 Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pag-unawa ng mga impormasyon
 Nakasusulat ng talatang pasalaysay
 Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood
 Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasasagot ang mga tanong mula sa Nasasagot ang mga tanong Naisusulat nang wasto ang Nakapagbibigay ng hinuha sa Nakapagbibigay ng hinuha sa
(Isulat ang code sa bawat napakinggan at nabasang alamat, mula sa napakinggan at baybay ng salitang natutuhan sa kalalabasan ng mga pangyayari sa kalalabasan ng mga pangyayari
kasanayan) tula, at awit. nabasang alamat, tula, at aralin; salitang hiram; at salitang napakinggang teskto sa napakinggang teskto
F4PN-IIf-3.1 awit. kaugnay ng ibang asignatura F4PN-IIb-12 F4PN-IIb-12
F4PN-IIIb-3.1 F4PN-IIf-3.1 F4PU-IIa-j-1
F4PB-IVb-c-3.2.1 F4PN-IIIb-3.1
F4PB-IVb-c-3.2.1
Pagsagot sa mga Tanong mula sa Pagsagot sa mga Tanong Wastong Pagbabaybay ng mga Pagbibigay Hinuha sa Pagbibigay ng Lingguhang
II. NILALAMAN Napakinggan/ Nabasang Alamat, mula sa Napakinggan/ Salita Kalalabasan ng mga Pangyayari Pagsusulit
(Subject Matter) Tula at Awit Nabasang Alamat, Tula at sa Napakinggang Teksto
Awit
III. KAGAMITANG MELC. SLM, LM MELC. SLM, LM MELC. SLM, LM MELC. SLM, LM
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Larawan, Video, Laptop, Projector Laptop, Projector, Speaker PowerPoint, Projector Larawan, PowerPoint, Projector
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Mahilig ka bang magbasa? Ano- Anong kwento ang ating Simula noong magsimula ang Ibaybay ang mga sumusunod na
Aralin o pasimula sa bagong ano ang mga nabasa mong alamat? binasa noong nakaraang klase ngayong taon ng pandemya, larawan.
aralin araw? ano ang mga bagong salitang
(Drill/Review/ Unlocking of Anong pag-uugali ang iyong natutuhan?
difficulties) ipinakita ng hari? 1.

2.

3.

4.

5.
B. Paghahabi sa layunin ng Magpakita ng larawan ng bayabas Mahilig ka bang magbasa ng Basahin ang pangungusap. Magpakita ng mga larawan.
aralin at korona. tula o kumanta?
(Motivation) Ano ang paborito mong tula? Maging Ligtas sa COVID-19
Ano ang paborito mong Para maiwasan at maging ligtas sa
awitin? COVID-19 may protective
measures na dapat sundin. Ito ay
bahagi na ng tinatawag na new
normal. Dapat itong gawin at
sundin bilang proteksiyon sa sarili Bakit kaya sila nakasuot ng
laban sa mapanganib na virus na facemask?
dulot nito. Narito ang ilan sa mga
dapat nating gawin:
1. Kung hindi kailangang
lumabas, manatili na lamang sa
Ano ang nakikita ninyo sa bahay.
larawan? 2. Kung kailangang lumabas,
Sa tingin ninyo, ano kaya ang umiwas sa matataong lugar.
kaugnayan ng korona at bayabas? Ugaliin ang pagsuot ng face mask
at face shield at sumunod sa Bakit kaya masakit ang ngipin ng
social distancing. bata?
3. Panatilihin ang isang metrong
layo sa mga taong may
respiratory symptoms o ubo’t
sipon.
4. Palaging maghugas ng kamay
gamit ang sabon at tubig at
gumamit ng hand sanitizer at
alcohol.
5. Gumamit ng tissue o panyo at
takpan ang bibig sa tuwing uubo
at babahing.
6. Palakasin ang immune system
at uminom ng vitamin C.
7. Isabay sa pag-aalaga sa sarili
ang laging manalangin na patuloy
na maging malusog, malakas, at
ligtas.
C. Pag- uugnay ng mga Iugnay ang kasagutan ng mga mag- Basahin ang tula ng mabuti. 1.Ano ang paksa ng iyong binasa? Iugnay ang kasagutan ng mga
halimbawa sa bagong aralin aaral sa bagong araling tatalakayin. Kabukiran 2. Paano magiging ligtas laban sa mag-aaral sa bagong araling
(Presentation) Maria Leilane E. Bernabe COVID-19? tatalakayin.
3. Bakit mahalagang ingatan ang
Ang kabukiran ay tunay na sarili at maging ligtas sa anomang
kay ganda uri ng sakit gaya ng COVID-19?
Bahagi na ito ng aking 4. Ano-ano ang bagong salitang
kabataan natutuhan mo sa iyong binasa?
Tumulong upang ako ay 5. Ano ang napansin mo sa mga
makapag-aral salitang nakaitaliko?
Hindi malilimutan at laging 6. Ano kaya ang tawag sa mga
binabalikan salitang ito na nakaitaliko?
7. Pansinin ang mga salitang
Ang palayan ay tunay na nakaitaliko, paano kaya ito
kayamanan binaybay?
Pagkat nagbibigay pagkain
sa hapag-kainan
Ang gintong-araw dito ay
kailangan
Upang pananim ay lumaki’t
anihin

Ang ilog na doo’y makikita


Sariwang isda palaging
nakukuha
Maberdeng paligid tunay na
may ganda
Ang samyo niya ay tunay na
nakahahalina

Ang hanging sariwa ay


naglilinis ng baga
Langhapin natin talagang ‘di
nakakasawa
Parang musika na laging may
dalang himig at kanta
Gustong-gusto ni musikero’t
makata

Kabukira’y dapat ingatan


Huwag pabayaan tunay na
kailangan
Kinabukasan ng kabataa’y
dito nakasalalay
Upang pagdating ng araw
sila’y makikinabang
D. Pagtatalakay ng bagong Ang alamat ay kuwento tungkol sa Ang tula ay nagpapahayag Ang tawag sa mga bagong Ang hinuha ay nangangahulugang
konsepto at paglalahad ng pinagmulan ng mga bagay o lugar. ng magagandang kaisipan at salitang dumadagdag sa ating isang hula o palagay na walang
bagong kasanayan No I Ito ay maaaring totoong bahagi ng pananalita sa pamamagitan wika, na hindi orihinal o hindi kasiguraduhan at di tiyak ang
(Modeling) kasaysayan o kathang-isip lamang. ng mga taludtod. likas sa atin ay mga salitang isang pangyayari. Ito ay tinatawag
Panuorin/basahin at unawain ang Tukuyin ang mga salitang hiram. na guess, infer o inference sa
kuwento ng Alamat ng Bayabas. binibigyang kahulugan ng PAGBAYBAY NG MGA wikang Ingles.
mga pangungusap sa SALITANG HIRAM Ang pagbibigay hinuha o palagay
binasang tula na 1. Ginagamit ang walong dagdag sa maaaring kahinatnan ng mga
“Kabukiran”. na letrang C, F, J, Ñ, Q, V, X, Z pangyayari sa binasa ay isang
1. Ito ay kayamanan na sa sumusunod: paraan nang pagsasagawa ng
naghahatid ng pagkain sa a. pangngalang pantangi mapanuring pag-unawa.
hapag- kainan. b. salitang teknikal at pang- Halimbawa ng mga panandang
2. Dito itinatanim ang palay agham salita sa paghihinuha:
upang pagdating ng araw ay c. sa mga salitang hiram na Baka, tila, siguro, wari, at marahil
may aanihin mahirap ibaybay sa
3. Masarap ditong maligo at 2. Kung walang katumbas sa
manghuli ng sariwang isda. wikang Filipino at mahihiram sa
4. Kulay ng paligid ang katutubong wika, unang batayan
makikita, ang samyo niya’y sa pagbaybay ng hiram salita ang
tunay na nakahahalina. wikang Espanyol bago ang
5. Ito ay laging may dalang wikang Ingles.
himig, masarap pakinggan at 3. Panatilihing orihinal o walang
sabayan ng pag-awit. pagbabago ang mga hiram na
salita kung–
a. magiging katawa-tawa ito
kung ibabaybay sa Filipino;
b. magiging mahirap basahin
kaysa sa orihinal nito;
c. masisira ang kabuluhang
pangkultura, panrelihiyon, o
pampolitika ng pinagmulan;
d. tanggap na ng nakararami o
popular na ang orihinal na baybay
nito; at
e. lilikha ng kaguluhan ang
magiging bagong baybay
E. Pagtatalakay ng bagong Sagutin ang mga tanong batay sa Ang awit ay uri ng mahabang Pangkatang Gawain Basahin ang kuwento sa mag-
konsepto at paglalahad ng kuwentong binasa. tulang pasalaysay na binubuo Hatiin ang klase sa apat na aaral.
bagong kasanayan No. 2. 1. Ano ang pangalan ng hari? ng mga saknong at taludtod. pangkat. Maalagang Ina
( Guided Practice) 2. Bakit ayaw sa kanya ng mga Ito ay pangkalahatang tawag Magtala ng limang salitang hiram Handang-handa na sina Nanay
tao? sa kanta o musikang mula sa inyong mga napakinggan, Carmen at Tatay Ramon. Dadalo
3. Sino ang kanyang ipinahuli? pamboses. napanood, at nabasa. sila sa pagtitipon nina Lolo at
4. Ano ang nangyari kay Haring Balikan ang mga naitalang Lola. Anibersaryo ng kasal nila.
Barabas? Awitin ang kantang “Masdan salitang hiram at suriin kung tama Dapat ay naroon ang buong
5. Ano ang natagpuan ng mga tao Mo ang Kapaligiran” ng ang inyong pagbaybay ayon sa pamilya. Tinawag ni Aling
sa hardin? Asin. tuntunin. Carmen ang mga anak. “Fe, Rey,
6. Ano ang aral na napulot mo sa Bumuo ng pangungusap gamit nasaan na ba kayo? Bihis na kami
alamat? Tungkol saan ang awitin? ang mga salitang hiram na inyong ng Tatay ninyo.”
naitala. “Nanay, may sinat po si Rey.
Isasama pa po ba ninyo kami?”,
tanong ni Fe.
Dali-daling pumunta si Aling
Carmen sa silid ng anak at hinipo
ang ulo ni Rey. Nalaman niyang
may sinat ito. Lumabas siya ng
kuwarto.
F. Paglilinang sa Kabihasan Pangkatin ang klase. Presentasyon ng Awtput Sagutin ang mga tanong.
(Tungo sa Formative Assessment Ibahagi sa kapangkat ang bahaging Saan pupunta ang mag-anak ni
( Independent Practice ) nagustuhan sa kuwento. Aling Carmen?
Maghanda ng maikling dula dulaan Sino ang nagkaroon ng sakit?
ng isang pangyayaring naibigan ng Mahalaga ba ang kanilang
lahat sa pangkat. pupuntahan? Bakit?
Matapos ang inilaang oras, tawagin Ano kaya ang ipinasiyang gasin
ang mga pangkat upang ipakita ang ni Aling Carmen nang
kanilang inihanda. malamanng may sakit si Rey?
Ibigaya ang iyong hinuha.
G. Paglalapat ng aralin sa pang Ano ang mangyayari kung isang Bilang isang mag-aaral, ano Bakit mahalagang matutuhan ang
araw araw na buhay katulad ni Haring Barabas ang ang iyong magagawa para sa kasanayan sa wastong pagbaybay
(Application/Valuing) magiging pinuno natin? kalikasan? ng mga salitang natutuhan sa
aralin, salitang hiram, at salitang
kaugnay ng ibang asignatura?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang hindi magagandang pag- Ano ang mensahe ng tulang Paano binaybay ang salitang Ang teksto ay mga babasahin na
(Generalization) uugali ng hari sa kwento? binasa? hiram? may ipinapahayag na ideya.
Saan tumubo ang kakaibang Ano ang mensahe ng awiting Magbigay ng halimbawa. Ang hinuha ay ang palagay o hula
halaman na nagbunga ng bilog na “Masdan Mo ang tungkol sa kalalabasan ng
prutas? Kapaligiran”? pangyayari
Ano ang isinisimbolo ng maasim
na prutas na ito?
I. Pagtataya ng Aralin Ang dula - dulaan ng bawat Sagutin ng buong Isulat ang wastong baybay sa Bigyang hinuha ang mga
pangkat ang magsisilbing pangungusap ang sumusunod Filipino ng mga salita sa ibaba at sumusunod na pangungusap.
pagtataya na gagamitan ng rubrics na tanong. gamitin ito sa pangungusap. Gamitan ng mga panandang salita
1. Sa “Ang Alamat ng Gawin ito sa sagutang-papel. nab aka, marahil, tila, siguro at
Bayabas”, ano ang pangalan wari.
ng malupit na hari? 1. palaging umiinom ng gatas si
2. Bakit ayaw sa kanya ng Angel
mga tao? ______________________.
3. Sa tulang “Kabukiran”, 2. Mahilig magbasa si
ano ang tunay na kayamanan Juliana_____________________.
na nagbibigay ng pagkain sa 3. Hindi ginawa ni Ben nag
hapag-kainan/ kanyang takdang-aralin
4-5. Sa awiting “Masdan Mo ___________________________.
ang Kapaligiran”, kalian at 4. Pinabayaang bukas ni Rey ang
paano ka makakatulong para mga gripo __________________.
mapanatiling malinis at 5. Nagpuyat si Janna kakanood ng
kapaki-pakinabang sa tao ang telebisyon _________________.
ating kapaligiran.
J. Karagdagang gawain para sa Iguhit sa bondpaper ang .
takdang aralin pinakanagustuhang bahagi ng
(Assignment) kwentong napakinggan.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like