You are on page 1of 7

GRADE 4 School: CARONOAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: SUZETTE V. QUILALA Learning Area: EPP-ICT


Teaching Dates and Time: SEPTEMBER 11-15, 2023 (WEEK 3) Quarter: UNA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kaalaman at Naipamamalas ang kaalaman Naipamamalas ang kaalaman at Naipamamalas ang kaalaman at Naipamamalas ang kaalaman
kakayahan sa paggamit ng at kakayahan sa paggamit ng kakayahan sa paggamit ng kakayahan sa paggamit ng at kakayahan sa paggamit ng
computer, Internet, at email sa computer, Internet, at email sa computer, Internet, at email sa computer, Internet, at email sa computer, Internet, at email sa
ligtas at responsableng ligtas at responsableng ligtas at responsableng ligtas at responsableng ligtas at responsableng
pamamaraan pamamaraan pamamaraan pamamaraan pamamaraan
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagamit ng computer, Nakagagamit ng computer, Nakagagamit ng computer, Nakagagamit ng computer, Nakagagamit ng computer,
Internet, at email sa ligtas at Internet, at email sa ligtas at Internet, at email sa ligtas at Internet, at email sa ligtas at Internet, at email sa ligtas at
responsableng pamamaraan responsableng pamamaraan responsableng pamamaraan responsableng pamamaraan responsableng pamamaraan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang mga Naipaliliwanag ang mga Naipaliliwanag ang mga Naipaliliwanag ang mga Naipaliliwanag ang mga
(Isulat ang code sa bawat panuntunan sa paggamit ng panuntunan sa paggamit ng panuntunan sa paggamit ng panuntunan sa paggamit ng panuntunan sa paggamit ng
kasanayan) computer, Internet, at email computer, Internet, at email computer, Internet, at email computer, Internet, at email computer, Internet, at email
EPP4IE -0c-5 EPP4IE -0c-5 EPP4IE -0c-5 EPP4IE -0c-5 EPP4IE -0c-5
Computer at Internet Computer at Internet Computer at Internet Computer at Internet Computer at Internet
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
larawan larawan larawan larawan larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Muli nating balikan ang aralin Ano ang ICT? Ano-ano ang mga bahagi ng Ano ang dapat gawin upang ligtas Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin tungkol sa entrepreneur. Lagyan kompyuter? ang paggamit ng kompyuter? Weekly Progress Check
(Drill/Review/ Unlocking of ng bituin ang pangungusap na internet at email?
difficulties) tumutukoy sa katangian ng
isang mabuting entrepreneur.
1. Pinahahalagahan nang wasto
at maayos ang mga produktong
paninda.
2. Pumipili ng mga mayayamang
mamimili.
3. Ang mabababang mamimili
ang palaging. pinahahalagahan.
4. Ginagamit ang perang kinita
sa importanteng bagay.
5. Matiyaga sa pagbebenta ng
mga produkto.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Alam mo ba kung anu-anong Sino sa inyo ang nakagamit na Ano ang tawag sa mga social Sino sa inyo ang may social media
(Motivation) mga makabagong teknolohiya ng kompyuter? media na ito? account?email?
meron tayo? Natatandaan mob a ang mga
Alin sa mga larawan ang mga bahagi ng kompyuter?
makabagong teknolohiya at
hindi makabagong teknolohiya.

C. Pag- uugnay ng mga Ano ang nakikita mo sa Ating pag aralan sa mga bahagi Ano ang dapat gawin upang ligtas Ano ang dapat gawin upang ligtas
halimbawa sa bagong aralin larawan? ng isang computer. ang paggamit ng kompyuter? ang paggamit ng kompyuter?
(Presentation) internet at email? internet at email?
Ang kompyuter ay binubuo ng
iba’t-ibang bahagi.
Ang mga ito ay nagtutulong-
tulong upang makagawa
nang pangunahing gawain. Ang
Meron ba nito sa iyong mga bahaging ito ay
paaralan? tinatawag na devices.
• Ano ang tawag dito?
• Ano-ano ang makikita sa loob
ng isang DepEd Computerization
Program Room?
• Nasubukan mo na bang
pumasok sa loob nito?
• Kung ikaw ay nakabisita na sa
loob ng inyong Computer
Laboratory Room, ano ang mga
tuntuning sinusunod n’yo sa
paggamit nito?
D. Pagtatalakay ng bagong May makabagong Teknolohiya Ang mga bahagi ng Computer Dapat maging ligtas at kapaki- Dapat maging ligtas at kapaki-
konsepto at paglalahad ng hatid ng DepEd Computerization 1. Keyboard pakinabang sa lahat ang paggamit pakinabang sa lahat ang paggamit
bagong kasanayan No I Program (DCP) ng kagamitan at pasilidad sa ICT ng kagamitan at pasilidad sa ICT
(Modeling) katulad ng computer, internet at katulad ng computer, internet at
Itong programa ng DepEd na email sa paaralan at maging sa email sa paaralan at maging sa
DCP ay naglalayong matulungan ibang lugar. ibang lugar.
ang mga mag aaral upang
mabigyan ng kaalaman sa Ginagamit para mag-type ng Alamin ang mga sumusunod na Alamin ang mga sumusunod na
makabagong teknolohiya upang mga titik, numero at mga mga Panuntunan sa Ligtas na mga Panuntunan sa Ligtas na
mapataas ang pagkatuto ng simbolo. paggamit ng computer, internet paggamit ng computer, internet
batang tulad mo lalo na sa ICT. 2. Mouse at email. at email.
1. May kalakip na mga salik ang 1. May kalakip na mga salik ang
Ano nga ba ang ICT? paggamit ng mga ito. Ang ilan sa paggamit ng mga ito. Ang ilan sa
Information and mga ito ay mga ito ay
Communications Technology o 2. Exposure o pagkalantad ng di 2. Exposure o pagkalantad ng di
ICT na tumutukoy sa iba’t ibang naangkop na materyales. naangkop na materyales.
uri ng teknolohiya na ginagamit Ito ang komokontrol sa galaw 3. Maaari kang makakita ng 3. Maaari kang makakita ng
sa komunikasyon upang ng “on-screen pointer” materyales na tahasang seksuwal, materyales na tahasang seksuwal,
maproseso, mag-imbak, Nagsasaad ng gagawain ng marahas, at ipinagbabawal o marahas, at ipinagbabawal o
lumikha, at magbahagi ng mga computer. illegal. illegal.
impormasyon. Ilan sa mga 3.Desktop camera 4. Maaring makakuha ng virus sa 4. Maaring makakuha ng virus sa
halimbawa nito ay radio, paggamit ng internet na maaaring paggamit ng internet na maaaring
telebisyon, smart phones, makapinsala sa mga files ng makapinsala sa mga files ng
computer at Internet. computer at makasira sa maayos computer at makasira sa maayos
nitong paggana. nitong paggana.
Kadalasang ginagamit upang 5. Panliligalig at pananakot o 5. Panliligalig at pananakot o
makita ang nais makausap sa harassment at cyberbullying. harassment at cyberbullying.
video chat o video conference. Maaari rin makaranas ng cyber Maaari rin makaranas ng cyber
Ginagamit din ito upang bullying o malagay sa peligro bullying o malagay sa peligro
kumuha ng larawan. dahil sa pakikipanayam sa mga dahil sa pakikipanayam sa mga
4.Central Processing Unit o hindi kakilala. hindi kakilala.
CPU 6. Pagnanakaw ng 6. Pagnanakaw ng
pagkakakilanlan o identity theft. pagkakakilanlan o identity theft.
7. Ang naibahagi mong 7. Ang naibahagi mong
impromasyon ay maaari ring impromasyon ay maaari ring
gamitin ng ibang tao sa paggawa gamitin ng ibang tao sa paggawa
ng krimen. ng krimen.
8. Tiyakin kung aling websites ang 8. Tiyakin kung aling websites ang
maaaring bisitahin at kung gaano maaaring bisitahin at kung gaano
katagal maaaring gumamit ng katagal maaaring gumamit ng
Ito ang utak ng computer.
computer,internet at email. computer,internet at email.
Matatagpuan ito sa loob ng
9. Magpainstall o magpalagay ng 9. Magpainstall o magpalagay ng
System Unit. Ito ang nagsasaad
internet content filter. internet content filter.
sa mga bahagi ng computer
10. Ipagbawal ang pagkain 10. Ipagbawal ang pagkain
kung ano ang pangunahing
habang gumagamit ng computer. habang gumagamit ng computer.
gagawin.
11. Bisitahin lamang ang 11. Bisitahin lamang ang
5. Monitor
aprobadong sites sa internet. aprobadong sites sa internet.
12. Sundin ang direksyon ng guro. 12. Sundin ang direksyon ng guro.
13. Huwag mamahagi ng 13. Huwag mamahagi ng
impormasyon tulad ng password impormasyon tulad ng password
ng email. ng email.
14. Ipagbawal ang chatrooms na 14. Ipagbawal ang chatrooms na
magdudulot ng kapahamakan magdudulot ng kapahamakan
Ito ay katulad ng telebisyon. 15. Gamitin lamang ang ligtas na 15. Gamitin lamang ang ligtas na
Dito lumalabas sa search engine search engine
pamamagitan ng display ang 16. Gumamit ng mahirap hulaan 16. Gumamit ng mahirap hulaan
mga impormasyon na na password na password
nanggagaling sa computer. 17. I -shut down at ioff ang 17. I -shut down at ioff ang
internet connection kung tapos internet connection kung tapos
na itong gamitin. na itong gamitin.
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
G. Paglalapat ng aralin sa pang Maglista ng mga ICT equipments Isulat ang mga bahagi ng Magbigay ng limang tuntunin na Kung nais mong magpadala ng
araw araw na buhay na nalalaman niyo at iguhit ito. computer dapat sundin sa tama at ligtas na sulat at matangap agad ito ng
(Application/Valuing) 1. paggamit ng computer, internet pinadalhan mo ano ang iyong
2. at email. gagawin?
3.
4.
5.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang ICT? Ano ang mga bahagi ng Sa paggamit ng ICT kailangang Ano-ano ang mga panuntunan sa
(Generalization) kompyuter? panatilihing ligtas ang mga ligtas na paggamit ng kompyuter,
binubuksang sites at iwasan ang internet at email?
mga makakasamang bagay na
makakasira ng pangalan mo.
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin kung ang isinasaad na Subukang tukuyin ang larawan Piliin at bilugan ang titik na may Piliin ang hakbang na maaari
panuntunan sa paggamit ng sa ibaba tungkol sa bahagi ng tamang sagot. mong gawin sa kolumn B. Isulat
computer, internet at email sa computer. Pumili ng kasagutan 1. Pagpasok sa computer ang titik sa patlang na nakalagay
bawat bilang ay tama o mali. sa loob ng kahon. laboratory, ang dapat kong gawin sa bawat bilang sa kolumn A.
Lagyan ito ng tsek (/) kung tama Speaker Monitor CPU ay:
at ekis (x) kung mali ang Printer Keyboard a. Buksan ang computer,at
impormasyon. maglaro ng online games
____________1. Kumain habang b. Tahimik na umupo sa upuang
gumagamit ng computer. itinalaga para sa akin
____________2. Makipag usap c. Kumain at uminom
sa taong di mo kilala. d. Mag-ingay sa loob ng silid
____________3. Gamitin 2. May nagpapadala sa iyo ng
lamang ang mga ligtas na sites. hindi naangkop na “online
____________4. Sundin ang message” ano ang dapat mong
panuto ng guro sa paggamit ng gawin?
computer. a. Panatiihin itong isang lihim
____________5. Huwag b. Tumugon at hilingin sa
ipamigay ang password ng email nagpadala sa iyo na huwag ka na
at huwag din itong kakalimutan. niyang padalhan ng hindi
naaangkop na mensahe
c. Sabihan sa mga magulang
upang alertuhin nila ang Internet
Service Provider
d. Buksan at sagutin ang
mensahe
3. Sa paggamit ng internet sa
computer labolatory, alin sa mga
ito ang dapat gawin?
a. Maari kung i-check ang aking
email sa anumang oras na naisin
ko
b. Maari akong pumunta sa chat
rooms o gamitin ang instant
messaging para makipag-ugnayan
sa aking mga kaibigan.
c. Maari ko lamang gamitin ang
internet at magpunta sa
aprobado o mga pinayagang
websites kung may pahintulot ng
guro
d. mag download ng walang
pahintulot
4. Kapag may humingi ng
personal na impormasyon tulad
ng mga numero ng telepono o
address, dapat mong:
a. Ibigay ang hinihinging
impormasyon at magalang na
gawin ito.
b. I-post ang impormasyon sa
anumang pampublikong websites
tulad ng Facebook, upang makita
ninuman.
c. Iwasang ibigay ang personal na
impormasyon online, dahil hindi
mo batid kung kanino ka
nakikipag-ugnayan.
d. Ibigay sa ibang araw ang
impormasyon
5. Nakakita ka ng impormasyon o
lathain sa computer na sa iyong
palagay ay hindi naaangkop, ano
ang dapat mong gawin?
a. Huwag pansinin. Balewalain.
b. I-off ang computer at sabihin
ito sa iyong kaibigan
c. Ipaalam agad sa nakatatanda.
d. Personal na buksan agad.
J. Karagdagang gawain para sa Gumawa ka ng isang collage
takdang aralin gamit ang mga lumang dyaryo,
(Assignment) brochure, magasin, kartolina,
gunting, permanent marker at
pandikit. Ipakita sa collage ang
kahalagahan ng ICT.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
SUZETTE V. QUILALA KENNETH C. RAGUINDIN
Teacher III Head Teacher III

You might also like