You are on page 1of 8

DepEd Order No.42, s.

2016
GRADE 2 PAARALAN SAN ROQUE ELEMENTARY ANTAS IKALAWANG BAITANG
DAILY LESSON GURO MAGIE LYN B. MENDOZA ASIGNATURA MATEMATIKA
LOG
PETSA /ORAS MAY 22-26, 2023/9:05-9:55AM MARKAHAN IKAAPAT NA MARKAHAN
ENROLMENT: B= __ G= __ B=____ G=____ T=_____ B=____ G=____ T=_____ B=____ G=____ T=_____ B=____ G=____ T=_____ B=____ G=____ T=_____
T=____
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN
MAY 22, 2023 MAY 23, 2023 MAY 24, 2023 MAY 25, 2023 MAY 26, 2023
Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of time, Demonstrates understanding Demonstrates understanding
time, Standard measures of time, Standard measures of Standard measures of length, mass of time, Standard measures of of time, Standard measures of
A. Pamantayang length, mass and capacity length, mass and capacity and capacity and area using squaretile length, mass and capacity length, mass and capacity
Pangnilalaman and area using squaretile and area using squaretile units. and area using squaretile and area using squaretile
units. units. units. units.

is able to apply knowledge of time, is able to apply knowledge of time, is able to apply knowledge of time, is able to apply knowledge of is able to apply knowledge of
standard measures of length, standard measures of length, standard measures of length, weight, time, standard measures of time, standard measures of
weight, and capacity, and area weight, and capacity, and area and capacity, and area using length, weight, and capacity, length, weight, and capacity,
B. Pamantayan sa Pagganap using squaretile units in using squaretile units in squaretile units in mathematical and area using squaretile units and area using squaretile
mathematical problems and mathematical problems and problems and reallife situations in mathematical problems and units in mathematical
reallife situations reallife situations reallife situations problems and reallife
situations
solves routine and non-routine solves routine and non-routine solves routine and non-routine solves routine and non-routine solves routine and non-
problems involving length problems involving length problems involving length problems routine problems
C. Mga Kasanayan sa M2ME-IVc-27 M2ME-IVc-27 M2ME-IVc-27 involving length involving length
Pagkatuto (isulat ang Code ng M2ME-IVc-27 M2ME-IVc-27
bawat kasanayan)

Solving Word Problems Involving Solving Word Problems Involving Solving Word Problems Involving Solving Word Problems Assessment Day
II. NILALAMAN Length (Routine) Length (Non-Routine) Length Involving Length

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian M2ME-IVc-27 M2ME-IVc-27 M2ME-IVc-27 M2ME-IVc-27 M2ME-IVc-27

1. Mga pahina sa Gabay ng


Guro
2. Mga pahina sa
kagamitang pang mag-
aaral
3. Mga pahina sa textbook
4. Karagdagang kagamitan Laptop, activity sheets Laptop, activity sheets Laptop, activity sheets Laptop, activity sheets Test Questions
mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Iba pang mga kagamitang
panturo

III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang  Prayer  Prayer  Prayer  Prayer  Prayer
aralin/ pagsisimula ng  Review  Review  Review  Drill/Review Review
bagong aralin
I-estimate ang sukat ng sumusunod Sagutin: Si Mary ay may 10 cm na Sagutin ang takdang aralin: 1. Sagutin
na bagay o bahagi ng gamit sa pulang ribbon, 15 cm na bughaw Nagjogging si Kris ng 48m kahapon. Isang umaga, bumili si Sally sa
bahay o katawan. na ribbon at 5 cm na dilaw na Ngayon umaga naman, nagjogging tindahan na may layong 15m
_______________1. ang haba ng ribbon. Ilang centimeter (cm) siya ng 32m. Gaano kahaba ang mula sa kanilang bahay at doon
paa ng mesa ribbon meron lahat si Mary? kanyang najogging kahapon at din siya dumaan pabalik. Ilang
_______________ 2. ang haba na ngayon? metro ang nilakad niya nang
gamit mo na unan umagang iyon?
_______________ 3. ang haba ng
iyong paa
_______________ 4. ang layo ng
inyong bahay mula sa paaralan
_______________ 5. ang layo ng
pintuan ng bahay ninyo mula sa
banyo

B. Paghahabi sa layunin ng Inaasahang pagkatapos ng aralin Inaasahang pagkatapos ng aralin Inaasahang pagkatapos ng aralin na Inaasahang pagkatapos ng Today, you will have your
aralin na ito, ikaw ay nakalulutas ng na ito, ikaw ay nakalulutas ng ito, ikaw ay nakalulutas ng suliraning aralin na ito, ikaw ay weekly test.
suliraning routine at non-routine suliraning routine at non-routine routine at non-routine na may nakalulutas ng suliraning
na may kaugnay sa length o haba. na may kaugnay sa length o haba. kaugnay sa length o haba. routine at non-routine na may
kaugnay sa length o haba.
C. Pag-uugnay ng mga Basahin mong mabuti ang Basahin mong mabuti ang Basahin at pag-isipan. Basahin at unawaing mabuti Give the instructions in taking
halimbawa sa bagong suliraning sa ibaba at sagutin ang suliraning sa ibaba at sagutin ang Sina David at Jonathan ay naglalaro ang suliranin sa ibaba. the test.
aralin ng “bato-bato pick”. Ang mananalo sa
mga tanong. mga tanong.
bawat paglaban ay hahakbang ng 30
Si Rica ay may taas na 90 cm at si Isang araw, may dala si David na cm papalayo sa starting point. Si Jona at Joy ay parehong
Nanette ay 100 cm. Ilang cm ang isang mahabang kawayan na may manlalaro ng Volleyball sa
lamang ni Nanette kay Rica? sukat na 10 m. Binawasan ito ng 2 kanilang paaralan. Si Jona ay
m para sa proyekto ng kanyang may taas na 97 sentimetro
anak. Hinati ang natirang kawayan (cm) at si Joy naman ay may
sa apat niyang pamangkin para sa taas na 86 sentimetro (cm).
kanilang proyekto. Ilang meter Ilang sentimetro (cm) ang taas
ang natanggap ng bawat isa? ni Jona kay Joy?

D. Pagtalakay ng bagong Mga Tanong: Mga Tanong: Gaano kalayo si Jonathan sa starting Tanong: Distribution of Test
konsepto at paglalahad 1. Ilang cm ang taas ni Rica? 90 1. Ano ang dal ani David? point kung siya ay nanalo ng 3 beses? 1. Sino-sino ang mga manlalaro Questions.
ng bagong kasanayan #1 cm ng Volleyball?
2. Ilang cm ang taas ni Nanette? 2. Ilang metro ang dal ani David na 2. Ilang sentimetro ang taas ni
100 cm kawayan? Jona?
3. Sino ang mas matangkad sa 3. Ilang metro ang binawas niya sa 3. Ilang sentimetro ang taas ni
kanilang dalawa? 10 m na kawayan para sa proyekto Joy?
Nanette ng anak? 4. Sino ang mas matangkad?
4. Ilang cm ang lamang ni Nanette 4. Kanino niya hinati ang natirang
kay Rica? 10 cm metro ng kawayan?
5. Anong operasyon ang ginamit
para makuha ang tamang sagot sa
suliranin? Pagbabawas
(Subtraction)

E. Pagtalakay ng bagong Mga Hakbang sa Paglutas ng Mga Hakbang sa Paglutas ng Ilang paglaban ang dapat ipanalo ni 1. Ano ang tanong sa suliranin? Reading the instructions of
konsepto at paglalahad Suliraning Routine Suliraning Non-Routine. David para maabot niya ang 120 cm? _______________ each part of the test.
ng bagong kasanayan #2 1. Ano ang tinatanong sa suliranin? 1. Basahin nang may pang-unawa Upang masagutan natin ang suliranin,
Kung ilang cm ang lamang ni ang problema o suliranin. sundin ang mga sumusunod na 2. Ano-ano ang datos na
Nanette kay Rica hakbang sa pagsagot sa isang inilahad?______________
2. Alamin kung ano ang hinahanap
2. Ano ano ang mga datos na suliranin:
o itinatanong sa suliranin.
nabanggit sa suliranin? 1. Unawain ang suliranin. Alamin 3. Ano ang operasyong
Si Rica ay may taas na 90 cm at si kung ano ang tinatanong at mga datos gagamitin?_____________
Kung ilang metro ng kawayan ang
Nanette ay 100 cm. dito.
natanggap ng bawat pamangkin ni
3. Anong operation ang dapat 2. Alamin ang tamang operasyon na 4. Ano ang pamilang na
David
gamitin sa suliranin na ito? gagamitin. pangungusap?_________
3. Planuhin at isipin ang
Pagbabawas (Subtraction) 3. Isulat ang number sentence.
estratehiyang gagamitin.
4. Isolve ang suliranin gamit ang tama
4. Ano ang pamilang o number Maaaring gumamit ng : o angkop n operasyon. 5. Ano ang tamang sagot?
sentence? a. Pagguhit ng larawan Tanong: a. Gaano kalayo si Jonathan ____________________
100 cm - 90 cm = N b. Paglista sa starting point kung siya ay nanalo
5. Ano ang tamang sagot? c. Paghanap ng Pattern ng 3 beses?
100 cm - 90 cm = 10 cm ang d. Pagsasama sama o Paghihiwalay Addition: 30 cm + 30 cm + 30 cm =
lamang ni Nanette kay Rica. 90cm
Ang word problem na iyong Multiplication: 30cm x 3 = 90 cm
binasa ay isang halimbawa ng Tanong: b. Ilang paglaban ang dapat
routine problem. Ang routine ipanalo ni David para maabot niya ang
problem ay nasasagot sa 120 cm?
pamamagitan ng paggamit ng isa Division: 120 cm ÷ 30 cm = 4 na
sa mga arithmetic operation. panalo dapat ang magawa ni David

Ang bawat pamangkin ni David ay


nakatanggap ng 2 m na kawayan.

F. Paglinang sa Kabihasaan Basahin mong mabuti ang Basahin ang suliranin na nasa Basahin, unawain at sagutin. Bumili si Aling Edna ng 50 Test Proper
(Tungo sa Formative suliranin na nasa kahon at sagutan kahon at sagutan ang bawat Kailangang linisin ni Ella ang metro na lubid. Gamitin itong
Test) tanong. Bilugan ang letra ng kanilang bakuran na may 30m ang
ang sumusunod ng mga tanong. pantali sabakod na ginagawa
Ang sukat ng baywang ni Gina ay tamang sagot. haba. Kung ng kaniyang anak na si Albert.
20 cm. Samantala, si Irma ay may 17 m na ang kanyang nalilinis, ilang Itinabi niya ang natirang 8
sukat na 25 cm. Ilang cm ang Sina Paulo at Jordan ay sabay na metro pa ang dapat niyang linisin? metro na lubid upang magamit
nag-ehersisyo sa kanilang sa susunod na kailanganin niya
lamang ng sukat ng baywang ni
barangay. Si Paulo ay tumakbo na ulit ito. Ilang metro na lubid
Irma kay Gina?
may layong 300 m at si Jordan
ang nagamit na pantali sa
naman ay 200 m ang layo. Kung
1. Ano ang tinatanong sa suliranin? ginawang bakod ng anak ni
pagsasamahin mo ang sukat ng
____________________________ kanilang itinakbo, ilang metro ito? Aling Edna?
_________________________
2. Ano ano ang mga datos na 1. Ano ang tanong sa suliranin?
nabanggit sa suliranin? _________
____________________________ 2. Ano-ano ang datos na
_________________________ inilahad?_________
3. Ano ang operation na dapat 3. Ano ang operasyong
gamitin? gagamitin? __________
____________________________ 4. Ano ang pamilang na
__________________________ pangungusap?___________
4. Ano ang pamilang o number
5. Ano ang tamang sagot?
sentence?
___________
____________________________
6. Ano ang magandang
__________________________ katangian ang ipinakita ni Aling
5. Ano ang tamang sagot? Edna? _______________

G. Paglalapat ng aralin sa Basahin at unawain ang suliraning Basahin at unawain ang suliraning Basahin ang sitwasyon sa ibaba at Basahin at unawain ang bawat
pang araw- araw na sa ibaba. Sagutin sa pamamagitan sa ibaba. Sagutin sa pamamagitan sagutin ang mga tanong na suliranin sa ibaba. Sagutin ang
buhay sumusunod.
ng pagsunod sa tamang paraan. ng pagsunod sa tamang paraan. mga tanong gamit ang angkop
Si Dianne ay kasali sa isang palabas. na pamamaraan ng paglutas ng
Ang layo ng simbahan sa aming Dahil walang pambili, nanghiram siya suliranin. Isulat ang iyong sagot
bahay ay 350 m. Mula simbahan Si Dan ay may dala na 40 m ng damit sa kanyang pinsan. sa kuwaderno.
patungo sa palengke ay 250 m. electric wire para sa kanilang Nagkataon na maluwag sa kanyang 1. Si Anna ay may taas na 78
Kung pupunta kami sa simbahan gawain sa Math. Binigay niya ang baywang ang nahiram na kasuotan at sentimetro (cm) at si Allan
20 m na electric wire sa kanyang wala ng panahon para maghanap pa ng
diretso sa palengke, gaano kalayo naman ay may taas na 94
kaibigan. Hinati niya ang natira sa iba.
ang aming lalakarin? sentimetro (cm). Ilang
kanilang apat na magkaklase. Ilang Mga tanong:
1. Kung ikaw si Dianne, paano mo sentimetro ang taas ni Allan
meter na electric wire ang kay Anna?
natanggap ng bawat isa? bibigyan ng solusyon ang sitwasyong
ito?
2. Ang baywang ng damit ay 20 cm.
Kung ang baywang ni Dianne ay 17
cm, ilang cm ang ibabawas sa damit?
Ipakita ang solution.
3. Kung ikaw si Dianne, sasali ka pa
ba sa palabas? Bakit?

Basahin at sagutin ang sumusunod


na suliranin.

Si Mary ay may 10 cm na pulang


ribbon, 15 cm na bughaw na
ribbon at 5 cm na dilaw na ribbon.
Ilang centimeter (cm) ribbon
meron lahat si Mary?
H. Paglalahat ng Aralin Ang routine problem ay nasasagot Ang word problem na iyong Upang masagutan natin ang suliranin, Ang mga sumusunod na
sa pamamagitan ng paggamit ng binasa ay isang halimbawa ng non- sundin ang mga sumusunod na hakbang sa pagsagot sa isang
isa sa mga arithmetic operations. routine problem. Ito ay maaaring hakbang sa pagsagot sa isang suliranin:
malutas gamit ang iba’t-ibang suliranin:
estratehiya kagaya ng pagguhit ng 1. Unawain ang suliranin.
larawan, paglista, paghanap ng 1. Unawain ang suliranin. Alamin Alamin kung ano ang
pattern, pagsasama sama o kung ano ang tinatanong at mga datos tinatanong at mga datos dito.
paghihiwalay, at iba pa. dito. 2. Alamin ang tamang
2. Alamin ang tamang operasyon na operasyon na gagamitin.
gagamitin. 3. Isulat ang number sentence.
3. Isulat ang number sentence. 4. Isolve ang suliranin gamit
4. Isolve ang suliranin gamit ang tama ang tama o angkop n
o angkop n operasyon. operasyon.

I. Pagtataya ng Aralin Basahin at unawain ang suliraning Basahin at sagutin ang sumusunod Basahin at sagutin ang mga Basahin at unawaing mabuti Checking of items.
sa ibaba. Sagutin sa pamamagitan na suliranin. sumusunod na suliranin. ang sitwasyon na nasa kahon.
ng pagsunod sa tamang paraan. 1. Si Ate Lina ay may 35 cm na kulay Sagutin ang mga tanong na
pulang ribbon. Si Ate Elma naman ay nasa ibaba. Isulat sa kuwaderno
Ang layo ng simbahan sa aming Si Romy ay may dala na 30 m na may 42 cm kulay dilaw na ribbon. ang iyong sagot.
bahay ay 350 m. Mula simbahan yarn para sa kanilang gawain sa Gaano kahaba ang kanilang mga
patungo sa palengke ay 250 m. Math. Binigay niya ang 10 m na ribbons kapag Si Liza ay mahilig magtanim ng
Kung pupunta kami sa simbahan yarn sa kanyang guro. Hinati niya pinagsama. mga halaman sa kanilang
diretso sa palengke, gaano kalayo ang natira sa kanilang apat na hardin. Gumawa siya ng isang
ang aming lalakarin? magkakaibigan. Ilang meter na kamang taniman na may haba
yarn ang natanggap ng bawat isa? na 300 sentimetro (cm).

Mga Tanong:

1. Sino ang nabanggit na tauhan


sa sitwasyon?

2. Ano ang magandang


katangian ang ipinakita ng
tauhan?

3. Ano haba ang kamang


taniman?

4.Kung itatanim niya sa isang


Basahin at sagutin ang sumusunod hanay ang 20 na rosas, ilang
na suliranin. sentimetro (cm) ang pagitan ng
bawat isa?
Si Mary ay may 10 cm na pulang
ribbon, 15 cm na bughaw na 5. Ilang mga rosas ang
ribbon at 5 cm na dilaw na ribbon. maaaring itanim sa isang hanay
Ilang centimeter (cm) ribbon sa kamang taniman kung ang
meron lahat si Mary? pagitan ng bawat isa ay 10
sentimetro (cm)?

J. Karagdagang gawain para Basahin at sagutin ang mga Basahin at sagutin ang mga Basahin at sagutin ang mga Basahin at sagutin ang mga Instruct the class read for the
sa takdang aralin at sumusunod na suliranin. sumusunod na suliranin. sumusunod na suliranin. sumusunod na suliranin. next topic.
remediation
1. Ang lapis mo ay may habang 19 1. Nagjogging si Kris ng 48m Namalengke si Nanay Selma ng 1 Bahagi ng ehersisyo ni Allan
cm. Kung nagamit mo na ang 7cm kahapon. Ngayon umaga naman, bigkis na sitaw kanina. Sinukat ni ang paglalakad. Araw-araw,
nito, ilang cm na lang ang lapis nagjogging siya ng 32m. Gaano Anton ang mga ito. Narito ang mga naglalakad siya ng 250m. Kung
mo? kahaba ang kanyang najogging sukat: 24cm, 30cm, 35cm, 28cm, siya ay naglalakad 4 beses sa
kahapon at ngayon? 38cm, 33cm, 27cm, 36cm at 25cm. isang lingo, gaano kahaba ang
Kung pagsasama-samahin ang lahat kanyang nilalakad?
ng sukat, gaano kahaba ang ang mga
sitaw?

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang maibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakukuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
pagtuturo ang ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
nakatulong ng lubos? ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
Paano ito nakatulong? ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks
F. Anong suliranin ang __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
aking naranasan na __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
solusyon sa tulong ng __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
aking punungguro at Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
superbisor? Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works

G. Anong kagamitan ang Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
aking nadibuho na nais __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
kong ibahagi sa mga views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
kapwa ko guro? __ Recycling of plastics to be used as Instructional __ Recycling of plastics to be used as Instructional __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as
Materials Materials __ local poetical composition Instructional Materials Instructional Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition

Prepared by:
MAGIE LYN B. MENDOZA Noted:
T-I RYAN G. ENONG
ESHT-III

You might also like