You are on page 1of 6

PAARALAN: FISCAL MUNDO NATIONAL HIGH SCHOOL ASIGNATURA: FILIPINO

GRADES 1 to 12
GURO LEONORA L. ARANCON ANTAS/BAITANG: SAMPU
DAILY LESSON LOG
PETSA AT ORAS: SEPTEMBER 11-15, 2023 (WEEK 3) MARKAHAN: UNA

ARAW MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral Naipamamalas ng mag- Naipamamalas ng mag- Naipamamalas ng mag-aaral


ang pag-unawa at aaral ang pag-unawa at aaral ang pag-unawa at ang pag-unawa at
pagpapahalaga sa mga pagpapahalaga sa mga pagpapahalaga sa mga pagpapahalaga sa mga CL
A. Pamantayang
akdang pampanitikan akdang pampanitikan akdang pampanitikan akdang pampanitikan
Pangnilalaman

Ang mag-aral ay nakabubuo ng Ang mag-aral ay nakabubuo Ang mag-aral ay Ang mag-aral ay
kritikal na pagsusuri sa mga ng kritikal na pagsusuri sa nakabubuo ng kritikal na nakabubuo ng kritikal na
isinagawang critique tungkol mga isinagawang critique pagsusuri sa mga pagsusuri sa mga
sa alimang akdang tungkol sa alimang akdang isinagawang critique isinagawang critique
pampanitikang Mediterranean pampanitikang tungkol sa alimang tungkol sa alimang akdang
B. Pamantayan sa
Pagganap Mediterranean akdang pampanitikang pampanitikang
Mediterranean Mediterranean
Naiuugnay ang mga Naiuugnay ang mga Natutukoy ang mensahe at Nagagamit ang angkop na
mahahalagang kaisipang mahahalagang kaisipang layunin ng napanood na pandiwa bilang aksiyon,
C. Mga Kasanayan sa nakapaloob sa nakapaloob sa cartoon ng isang karanasan at
Pagkatuto
binasang akda sa nangyayari binasang akda sa mitolohiya pangyayari (F10WG-Ia-b-57);
sa: (F10PB-Ia-b-62) nangyayari sa: (F10PB-Ia- (F10PD-Ia-b-61) at
 sariling karanasan b-62)
 pamilya  lipunan
 pamayanan  daigdig
Cupid at Psyche Cupid at Psyche Cupid at Psyche Cupid at Psyche
II. NILALAMAN

III. MGA KAGAMITANG


PANTURO
A. Sanggunian Filipino Unang Markahan – Filipino Unang Markahan – Filipino Unang Markahan – Filipino Unang Markahan –
Modyul 1: (Panitikang Modyul 1: (Panitikang Modyul 1: (Panitikang Modyul 1: (Panitikang
Mediterranean) ADM Mediterranean) ADM Mediterranean) ADM Mediterranean) ADM
1. Pahina sa Gabay Ph. 7,8,9 Ph. 7,8,9 Ph. 7,8,9 Ph. 7,8,9
ng Guro
2. Pahina sa
Kagamitang
ng Mag-aaral
3. Pahina sa
Batayang Aklat
4. Karagdagang Filipino Ikasampung Filipino Ikasampung Filipino Filipino Ikasampung
Kagamitan Baitang Baitang Ikasampung Baitang
mula sa portal ng PIVOT IV-A Learner’s PIVOT IV-A Learner’s Baitang PIVOT IV-A Learner’s Material
Learning Material Material PIVOT IV-A Learner’s Material
Resource (LR)
B. Iba pang mga Online Youtube video Online Youtube video
Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Pagtapat-tapatin: Talahanayan:
Nakaraang Aralin Simula ng talakayan sa unang Kompletuhin ang
at/o Pagsisimula
kwarter talahanayan base sa
ng Bagong Aralin
hinihinging
kasagutan.

B. Paghahabi sa Ilalahad ng guro ang layunin Ilalahad ng guro ang Ilalahad ng guro ang
Layunin ng Aralin ng aralin upang magkaroon layunin ng aralin upang layunin ng aralin upang
ng ideya ang mga mag-aaral magkaroon ng ideya ang magkaroon ng ideya ang
tungkol sa kanilang dapat mga mag-aaral tungkol sa mga mag-aaral tungkol sa
matutunan pagkatapos ng kanilang dapat kanilang dapat matutunan
aralin. matutunan pagkatapos ng pagkatapos ng
aralin. aralin.
C. Pag-uugnay ng mga Magpapakita ang guro ng Graphic Organizer Guess What:
Halimbawa sa iba’t ibang larawan ng Isulat sa graphic organizer
Bagong Aralin
diyos at diyosa bilang ang mga pamahiin ng Clue: salitang kilos
lunsaran ng bagong aralin. mga sinaunang Pilipino na
ginagawa pa rin sa
kasalukuyan.
D. Pagtalakay sa Bagong Gawain: Dugtungang Cartoon Viewing: Ang pandiwa o berbo ay
Konsepto at Pagbabasa: Cupid at Psyche bahagi ng pananalita na
Nagkaroon ng Anak sina
Paglalahad ng Bagong
Wigan at Bugan nagsasaad ng kilos o galaw.
Kasanayan #1
Ito ay tinatawag na “verb” sa
wikang Ingles. Iba- iba ang
Mga gabay na tanong sa
gamit ng pandiwa, ginagamit
panonood: ito sa pagpapahayag ng
1. Ano ang nais ng mag- aksiyon, karanasan, at
asawang Wigan at pangyayari. Tunghayan natin
Bugan? Ipaliwanag. kung paano gagamitin.
Gamit ng Pandiwa:
2. Ano-ano ang paraan
1. Aksiyon
upang magkaroon sila
May aksiyon ang pandiwa
ng anak?
kapag may aktor o
Bakit ninais ni Bugan na
tagaganap ng
mamatay?
aksiyon/kilos. Mabubuo
ang mga pandiwang ito sa
tulong ng mga panlaping:
-um, mag-, ma-, mang-,
maki-, mag-an. Maaaring
tao o bagay ang aktor.
2. Karanasan
Nagpapahayag ng
karanasan ang pandiwa
kapag may damdamin. Dahil
dito, may nakararanas ng
damdamin na inihuhudyat
ng pandiwa. Maaaring
magpahayag ang pandiwa ng
karanasan o
damdamin/emosyon. Sa
ganitong sitwasyon may
tagaranas ng damdamin o
saloobin.
3. Pangyayari
Ang pandiwa ay resulta ng
isang pangyayari.
E. Pagtalakay sa Bagong Komprehensiyon Pagtatalakay Komprehensiyon
Konsepto
at Paglalahad ng tungkol sa mitolohiyang binasa . Pagtatalakay tungkol sa
Bagong mitolohiyang pinanood at
Kasanayan #2
pagsagot sa mga ibinigay
na gabay na mga tanong.
F. Paglinang sa Graphic Organizer Pag- TSART/ Gawain Pagbibigay ng mga
Kabihasaan uugnay: Batay sa Panuto: Punan ang tsart halimbawa:
(tungo sa Pormatibong ayon sa hinihingi ng
naunawaan mong mensahe Gamit ng Pandiwa:
Pagtataya)
Pagpapasagot sa mga tanong sa mitolohiyang “Cupid at bawat kolum. 1. Aksiyon
mula sa modyul 1 pahina 5-6 Pysche”, paano mo ito a. Naglakbay si Bugan
maiuugnay sa iyong sarili, patungo sa tahanan ng
pamilya, pamayanan at mga diyos.
lipunan. Gamitin ang Pandiwa → Naglakbay
grapikong representasyon Aktor → si Bugan
sa pagpapahayag ng iyong 2. Karanasan
kaisipan. a. Tumawa si Bumabbaker
sa paliwanag ni Bugan.
Karanasan → Tumawa
Aktor → si Bumabbaker
3. Pangyayari
a. Nalunod ang mga tao sa
matinding baha.
Pandiwa → Nalunod
Pangyayari → isang
matinding baha
G. Paglalapat ng Aralin sa Ipagpapatuloy sa susunod na Tanong at Sagot Tatanungin ng
Pang-araw-araw na araw guro ang mga mag-aaral
Buhay
tungkol sanaranasan o ginawa
ng mga tauhan sa mitolohiya
na kapareho ng kanilang
karanansan sa totoong
buhay.
H. Paglalahat ng Aralin Ang mitolohiya na “Cupid at Ang mito ng Ifugao na Gamit ng Pandiwa:
Psyche” ng Rome ay tungkol “Nagkaroon ng Anak sina
sa politika, ritwal at Wigan at Bugan” ay 1. Aksiyon
moralidad na ayon sa batas sumasalamin sa kultura ng
2. Karanasan
ng kanilang mga diyos at mga Pilipino. Ang paniniwala
diyosa mula sa sinaunang sa mga diyos at diyosa ay 3. Pangyayari
Taga-Rome hanggang sa ipinapahiwatig dito kasama
katutubong relihiyon, ang ang pagtitiwala at pananalig.
Kristiyanismo. Isinalaysay ito sa Ingles ni
Kabayanihan ang isang Maria Luisa B. Aguilar-
mahalagang tema sa mga Cariño at isinalin sa Filipino
kuwentong ito. Itinuring ng ni Vilma C. Ambat.
mga sinaunang taga-Rome
na nangyari sa kanilang
kasaysayan ang nilalaman ng
mga mitong ito kahit na ito
ay mahimala at may
elementong supernatural.
Tulad ng mitong “Cupid at
Psyche” binigyan ng bagong
pangalan ang karamihan sa
mga diyos at diyosa. Ang ilan
ay binihisan nila ang ibang
katangian. Lumikha sila ng
mga diyos at diyosa ayon sa
kanilang paniniwala at
kultura.
I. Pagtataya ng Aralin Pasasagutan ng guro sa mga Pasasagutan ng guro sa mga Pasasagutan ng guro sa mga
mag-aaral ang panapos na mag-aaral ang panapos na mag-aaral ang panapos na
pagtatasa sa modyul 1 pahina pagtatasa sa modyul 1 pagtatasa sa modyul 1
10
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
____Natapos ang aralin/gawain at __Natapos ang aralin/gawain at __Natapos ang aralin/gawain at __Natapos ang aralin/gawain at
V. MGA TALA maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa kakulangan sa aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa
oras. sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin
sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin
napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol ibahagi ng mga mag-aaral gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag-
sa paksang pinag-aaralan. patungkol sa paksang pinag- aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang
_____ Hindi natapos ang aralin dahil aaralan. pinag-aaralan. pinag-aaralan.
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin
klase dulot ng mga gawaing pang- dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng sa mga klase dulot ng mga pagkaantala/pagsuspindi sa sa mga klase dulot ng mga
gurong nagtuturo. gawaing pang-eskwela/ mga mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga
Iba pang mga Tala sakuna/ pagliban ng gurong gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo. sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala nagtuturo. Iba pang mga Tala
Iba pang mga Tala

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Iwinasto nina: Binogyan pansin ni:

LEONORA L. ARANCON CONRADO D. OBAR JR. RIZALDY E. ENCARNACION


Guro sa Filipino 10 Head Teacher I Assistant Principal II

Petsa: September 9,2023 Petsa: Petsa:

You might also like