You are on page 1of 4

Learning Area  

 FILIPINO 10    
Learning Delivery Modality    Blended Learning    
Paaralan PEMQMNHS Baitang 10
LESSON Guro Paula Rose M. Mirador Asignatura Filipino
EXEMPLAR Petsa Setyembre 5-9, 2022 Markahan Una
Ikatlong Linggo 2 F2F/
Oras Bilang ng Araw 2 Modular

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. nasusuri ang tiyak na bahagi ng napakinggang parabula


naglalahad ng katotohanan, kabutihan at kagandahang asal,

b. nabibigyang -puna ang estilo ng may-akda batay sa salita


ekspresiyong ginamit sa pamamagitan ng pagkilala sa damdam
ipinahahayag sa bahagi ng parabula.

c. napahahalagahan ang mga pangyayari sa binasang parabula bata


sariling karanasan.
A. Pamantayan Pangnilalaman Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at pagpapaha
sa mga akdang pampanitikan.

B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag- aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa m


isinagawang critique tungkol sa alinmang akdang Pampanitikang
Mediterranean.
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Nasusuri ang tiyak na bahagi ng napakinggang parabula na naglala
Pagkatuto ng katotohanan, kabutihan at kagandahang asal. (F10PN-Ib-c-63)
(MELC)
Nasusuri ang nilalaman, elemento at kakanyahan ng binasang akda
gamit ang mga ibinigay na tanong at binasang parabula. (F10PB-Ib
63)

Natatamo ang kawilihan sa pagsusuri ng nilalaman, elemento at


kakanyahan ng binasang akda gamit ang mga ibinigay na tanong
D. Pagpapaganang Kasanayan
II.NILALAMAN TUSONG KATIWALA

III.KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC FILIPINO G10, PIVOT BOW R4QUBE, p.52
Curriculum Guide: (p.52)
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag- Filipino: Panitikang Pandaigdig P. 35-49
aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal Parabula - Pinoy Edition
ng Learning Resource PARABULA - Ang Kahulugan At Mga Halimbawa Nito (philnews.ph)
068 - Ang Talinghaga ng Tusong Katiwala (Tagalog) - YouTube
B. Listahan ng Kagamitang Panturo para sa Powerpoint na Presentasyon, Aklat, Panulat at Print outs
mga Gawain sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV.PAMAMARAAN

1
A. Panimula (Kolaboratibong Gawain)

*3 pangkat
*Pagsusunod-sunorin ang mga larawan batay sa kanilang sariling
interpretasyon.

*Bubuo ng kwento gamit ang mga


larawan

*I-pepresent sa klase ang ginawang kwento

B. Pagpapaunlad *DISKUSYON

PARABULA- Kilala rin bilang talinghaga, ito ay isang maik


kwentong may aral na kalimitang hinahango mula sa Bibliya.
saling Ingles ay parable na galing naman sa salitang Griyego
parabole na ibig sabihin ay sanaysay. Ito rin ay tungkol sa buhay
maaring mangyari o nangyayari an kung saan nagtuturo ng ispiritw
kagandahang asal na magiging gabay ng isang taong na
pangangailangang mamili o magdesisyon.

*Pagpapanood

TUSONG KATIWALA

2
C. Pagpapalihan UNAWAIN NATIN (Kolaboratibong Gawain)

*Sagutan ang mga tanong at ilahad sa klase

1. Ipaliwanag ang suliraning kinakaharap ng katiwala.


2. Ano ang nais patunayan ny katiwala nang bawasan niya ang u
ng mga taong may obligasyon sa kaniyang amo?

3. Kung ikaw ang may-ari ng negosyo, kukunin mo ba ang ganit


uri ng katiwala para sa iyong negosyo?
4. Paano mo maiuugnay ang pangyayari sa parabula sa
pangyayari sa kasalukuyan? Patunayan ang sagot.

5. Kung ikaw ang amo, ano ang iyong gagawin kung mabalitaan m
nalulugi ang iyong negosyo dahil sa paglustay ng iyong katiwala?
6. Sa iyong palagay, ano ang pangunahing mensahe ng parabula?

7. Paano nakatutu/ong sa buhay ng tao ang mga mensaheng i


ipahatid ng binasang parabula?
8. Sang bahagi ng parabula mababatid ang mensahe?

9. Paano nakatulong ang bawat bahagi ng parabula sa pagpapalu


ng mensahe nito? Patunayan.
10. Ano angPARABULA
katangian ng parabulang binasa sa ibang akd
pampanitikan? Gamitin ang dayagram sa pagsagot.
KATANGIAN
PATUNAY

D. Paglalapat HUWARAN AKO

Bilang bahagi ng Youth Organization sa inyong bayan, ikaw


naatasan na bumuo ng TUNTUNIN NG HUWARA
KABATAANG PANDAIGDIG (Moral Rules) at ilahad ito
pangkat. Ang nabuong tuntunin ay tatayain sa sumusunod
pamantayan:

A. Kaugnay ng paksa ang binuong tuntunin


B. Nagtataglay ng wholistic na dulog na saklaw ng kabataan
C. Gumamit ng mga payal na salita at madaling maunawaan
D. Nasunod ang pamantayan sa paggawa ng tuntunin

V. PAGTATAYA 1. Ano ang Parabula?


2. Saan hango ang mga istorya ng parabula?
3. Ano ang pagkaka iba ng parabula at pabula?
4. Ano ang layunin ng Parabula?
5. Magbigay ng 2 aral na napulot sa Tusong Katiwala.

3
VI. PAGNINILAY Panuto: Magsusulat ang mga mag-aaral sa kanilang journal ng
kanilang repleksyon.

Natutuhan ko sa aralin na ito na


____________________________________________
Sisikapin kong maisabuhay ang aking natutu
upang___________________________________.

Inihanda ni:

PAULA ROSE M. MIRADOR


Guro- Filipino 10

You might also like