You are on page 1of 16

Grade II

Quarter 1

I. LAYUNIN
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Nailalarawan ang kapaligiran at katangiang pisikal (Anyong Lupa) ng sariling
komunidad.
B. Nakapagbibigay galang sa mga katangiang pisikal(Anyong Lupa)
C.Nakapagbibigay- halaga sa mga katangiang pisikal (Anyong Lupa)sa
sariling komunidad sa pamamagitan ng pagsulat ng liham ng pangako.
II. PAKSANG ARALIN
a. Paksa: Ang Katangiang Pisikal sa aking Komunidad (Anyong Lupa)
b. Kagamitan: cartolina, mga larawan
Sanggunian: DepEd Araling Panlipunan Grade 2 May 2016
c. Pagpapahalaga: Paggalang sa kalikasan (Respect for nature)

III. PAMAMARAAN:

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagtsetsek ng liban o hindi,
pagsasaayos ng loob ng silid-aralan.
3. Pagbati
4. Balitaan
Mga bata, magsimula muna tayo sa (Magtataas ng kamay ang ilang mag-
balitaan. Sino ang may mga baong balita aaral)
ngayon?

Sige nga (pangalan ng estudyante). (Magbabahagi ang mag-aaral ng kanyang


Ibihagi mo nga sa klase ang iyong balita)
balita.

(Magbabahagi uli ang mag-aaral ng


Mahusay! Pakinggan naman natin kanyang balita)
ang balita ni (pangalan ng estudyante).

Magaling. Mga bata! Ngayon naman


ako ang may ibabalita sa inyo. Ang
balita ko sa inyo ay tungkol sa
kalikasan. Ayon sa nabasa kong balita,
ay mayroon isang maliit na grupo ng
mga mangingisda ang nangangalaga sa
isang karagatan na malapit sa kanila.
Nagtatanim sila ng mga artipisyal coral
reefs para magkaroon ng tirahan ang
mga isda.

Magandang balita ba na magkaroon ng Opo, teacher!


bagong tirahan ang mga isda?

Tama! Kung gayon ay magbabalik- aral


muna tayo.

5. Balik-Aral
Noong mga nakaraang araw ay napag-
usapan na natin ang tungkol sa mga
katangiang pisikal na inyo nang nakita
Karagatan, Teacher.
lalo na sa mga anyong tubig. Magbigay
nga ng isang anyong tubig (pangalan ng
estudyante)?

Tama! Ang karagatan ay isang anyong


tubig. Anong anyong tubig naman ang
bahagi ng isang malaking lawa na
Ilog po, teacher.
umaagos o dumadaloy?
Sagutin mo nga (pangalan ng estudyante)?

Mahusay! Magbigay ka nga ng isang Ilog Pasig po!


halimbawa ng ilog na iyong alam
(pangalan ng estudyante)?

Magaling! Ano naman ang talon? Ang talon ay tubig na bumabagsak mula
Sagutin mo nga (pangalan ng sa mataas na lugar tulad ng bundok.
estudyante)?

Magbigay pa nga ng ibang anyong Sapa po, teacher.


tubig ?
Anyong tubig na mas maliit kaysa sa ilog.
Ano naman ang sapa?

Mahusay! Ano pa kaya? Ikaw naman Bukal po, teacher.


(pangalan ng estudyante)?

Sige ikaw na rin ang magbigay ng Ang bukal po ay mainit na tubig na


kahulugan ng bukal. nangangaling sa ilalim ng lupa.

Mahusay! Mukhang nag-aral talaga ang


grade 2-Santan! Ano naman ang anyong
tubig na malapit sa baybayin ng dagat ng
Look po, teacher!
magandang himpilan ng mga sasakyang
pandagat?

At ang pinakahuli at ang pinakamalaking Ang karagatan po!


anyong-tubig ay?

Mahusay mga bata! Dahil diyan


bigyan ang katabi ng ang galing (gagawin ng mga mag-aaral ang kanilang
galing clap! katabi n gang galling galling clap.)

B. Pagganyak
Dahil mahusay at alam na alam na ninyo
ang tungkol sa mga anyong tubig, tayo ay
aawit. Ang pamagat ng awit ay Anyong
Lupa. Ako muna ang aawit at pagkatapos
ay kayo naman.

Pag-awit sa “Mga Anyong Lupa” sahimig


ng “Leron-Leron Sinta.”

Mga Anyong Lupa

Dito sa ‘ting bansa


Lambak, kapatagan,Yaman nitong bayan
Talampas at bulkan
Kaygandang pagmasdan
Burol, kabundukan
Pati ang pulo,
Ating alagaan!

Laging Handa!
Ngayon kayo naman, Handa na ba Grade
2? (Aawit ang klase ng “Mga anyong lupa.”)

Magaling! Ngayon mga bata, anu-


anong mga anyong lupa ang
nabanggit sa ating awit? Burol, bundok, kapatagan,
lambak,talampas, bulkan at pulo po,
teacher!

Tama! At ngayong araw na ito ay


pag-aaralan natin ang tungkol sa

mga anyong lupa.

1.Paglalahad

Ngayon ay may ipapakita ako sa


inyong mga larawan.
2. Pagbuo ng Suliranin

Sa tingin niyo mga bata, alin sa mga ito


ang Burol, bundok, kapatagan,
lambak,talampas, bulkan at pulo at bakit
niyo naman iyon nasabi?
Simulan natin ang pangungusap sa Sa
tingin ko iyon ay

Dahil ito ay (pangalan ng estudyante).

Subukan mo nga (pangalan ng

estudyante)?

Mahusay na obserbasyon. Ikaw


naman (pangalan ng estudyante).

Magaling! Upang malaman natin kung


tama ba ang inyong mga hula, ay atin
nang pag-aaralan ang mga anyong lupa
at mamaya ay titignan natin kung tama
ba ang inyong mga sagot.

Handa na ba Grade 2?

Kung gayon, ay umayos ng pag-upo.

3. Talakayan

Klase, ang Pilipinas ay biniyayaan ng


maraming likas na yaman. At dahil sa
mga likas na yaman ay nakakakuha tayo
ng mga bagay na ating kailangan tulad
ng damit at tirahan! At nakukuga natin
iyon sa ating mga anyong lupa

Ngayon ay tatalakayin natin ang iba-


ibang anyong lupa.
Ito ang unang larawan, anong
napapansin niyo sa anyong lupa na ito?
Teacher, sa tingin ko po ang larwang ito
ay dahil .

Teacher, sa tingin ko naman po ang


larawang ito ay dahil
.

Tama! Ito ang pulo, ang pulo ay isang


anyong lupa na napapaligiran ng tubig.

Laging handa!
Ang sunod naman ay ang bundok! May
nakaakyat na ba sa inyo sa isang (ang mga mag-aaral ay uupo ng maayos)
bundok?

Magaling! Ano naman masasabi niyo taas


ng isang bundok?

Tama! Dahil ang bundok ang


Napapaligiran ito ng tubig teacher.
pinakamataas na anyong lupa.

Ngayon ay dadako na tayo sa isa


pang anyong lupa. Ano ang
napapansin niyo sa larawan na ito?

Tama! Mga bata, ito ang bulkan. Ang


bulkan ay mataas na anyong lupa na
Meron na po, teacher!
mayroong butas sa tuktok. Minsan
nagsasabig ito ng mainit at kumukulong
putik at bato.
Mataas, po teacher.
Dumako na tayo sa isa pang halimbawa.
Ano naman ang masasabi niyo sa
larawang ito:

Mahusay na obserbasyon! Mga bata, ang Para pong may apoy, teacher.
tawag dito ay burol. Ito ay may mataas
na lupa ngunit mas mababa ito kaysa sa
bundok.
Ang isa pang anyong lupa, ay ang
talampas. Ito ang larawan ng isang
talampas,klase:

Ano ang napapansin niyo sa talampas?

Para pong maliliit na bundok pero


magkakatabi sila teacher.

Magaling! Dahil ang talampas ay ang


malawak, malapad at pantay na lupa sa
mataas na lugar o bundok.
Ang susunod na anyong lupa naman
naman ay ang lamabak. Ito ang itsura
ng isang lambak:

Ano naman ang napapansin niyo sa


larawan ng isang lambak?

Tama! Mga bata, ang lambak ay isang


anyong lupa na nasa pagitan ng bundok o
burol.
Para pong may kapatagan pero nasa taas
po ng bundok, teacher.
At ang huli ay ang kapatagan. Ito ang
larawan ng isang kapatagan:

Anong masasabi niyo sa kapatagan?

Tama! Maraming tao ang nainirahan sa


kapatagan dahil ito ay malawak at mababa
ang lupa. Para pong kapatagan sa gitna, teacher.

Pagpapahalaga:
Ngayon mga bata, ano kaya ang maaring
mangyari kung wala tayong mga anyong
lupa? Sige nga
.

Tama, dahil wal tayong patag na lugar


kung saan maari tayong tumira. Ano pa
kaya ?

Tama! At kapag wala tayong naitanim na


gulay, ano kaya ang mangyayari sa atin?
Sige nga .

Tama! At ano naman kaya ang


mangyayari sa mga hayop Diyan po tayo nakatira, teacher.
?

At kapag wala silang natirahan , ano kaya


ang mangyayari sa kanila?

Tama, ngayon, ano kaya ang dapat


nating gawin para hindi masira ang
mga anyong lupa? Sige nga ?
Wala po tayong matitirahan, teacher.
Magaling! Bigyan mo pa nga ako ng
isa ?

Mahusay, Grade 2! Dahil diyan ay Wala rin po tayong mapagtataniman.


tapikin niyo ang inyong balikat at
sabihing “mahusay ako!”

3. Paglalahat
Magugutom po tayo, teacher.
Mga bata, Anu-ano nga uli ang mga
anyong lupa na ating tinalakay ngayong
araw?
Wala na rin po silang matitirahan, teacher.

Mauubos po sila teacher.


Sige nga, ano ang pulo?

Mahusay! Ano naman ang bundok,


? Hindi po magtatapon ng basura kung
saan-saan, teacher.
Magaling! Eh ang bulkan kaya?
Subukan mo nga ? Magtatanim na po ng mas maraming
halaman, teacher!

(gagawin ng mga mag-aaral ang pagtapik


Tama! Ano naman kaya uli ang
sa balikat)
lambak ?
Mahusay! Ano nga uli ang burol?

Burol, bundok, kapatagan,


Magaling! Eh ano naman kaya ang lambak,talampas, bulkan at pulo po,
talampas? ? teacher!

Ang pulo ay isang anyong lupa na


napapaligiran ng tubig, teacher.
Magaling! At ang huli ay ang? At
ano ang kapatagan? Ang bundok ang pinakamataas na
anyong lupa,teacher.
Magaling, Grade 2! Dahil diyan ay
magkakaroon tayo ng isang Gawain. Ang bulkan ay mataas na anyong lupa
na mayroong butas sa tuktok. Minsan
4. Paglalapat nagsasabig ito ng mainit at kumukulong
Ngayon, mga bata ay mananatili kayo sa putik at bato po!
inyong mga grupo. Mayroon akong
ibibigay sa inyo na envelope at sa loob
ng envelope ay may papel at isang Ang lambak ay isang anyong lupa na
marker. Kayo ay gagawa ng isang liham nasa pagitan ng bundok o burol po yun!
ng pangako na inyong aalagaan ang mga
anyong lupa. Iyon po ay mataas na lupa ngunit mas
Pagkatapos niyo iyon masulat ay pumili mababa ito kaysa sa bundok.
kayo ng isang representatib na babasahin
ang inyong liham na ginawa.

Handa na ba mga bata? (Pagkatapos Ito ay malawak, malapad at pantay na


lupa sa mataas na lugar o bundok,teacher.
ng 5 minuto)
Kapatagan po!
Mga bata, mag-umpisa tayo sa pakikinig Ito po ay mababa at malawak na lupa!
ng liham ng pangatlong grupo

Magaling! Bigyan natin siya ng ang


galing galing clap!
Dumako na tayo sa liham ng Unang
grupo.

Mahusay! Ngayon bigyan naman


natin sila ng pakbet clap!

Ngayon ay pakinggan naman natin Laging Handa!


ang liham ng pangalawang grupo.

Magaling! Ngayon ay bigyan naman natin (babasahin ng representatib ang liham


sila ng angel clap! ng group 3)

(bibigyan ng mga mag-aaral n gang


At ang huling grupo, ang ikaapat na galling galling clap ang kanilang kamag-
pangkat. aral.)

Mahusay! Dahil diyan ay bigyan


naman natin sila ng Aling Dionisia (babasahin ng representatib ang liham
clap. ng group 1)

At dahil lahat kayo ay nagpakita ng


kahusayan, bigyan ang sarli ng limang (bibigyan ng mag-aaral mg pakbet clap
palakpak at limang padyak. ang kanilang kaklase.)

5.Pagtataya
Upang malaman ko kung talagan (babasahin ng representatib ang liham
naintindihan niyo an gating aralin ngayon ng group 2)
ay mayroon akong pasasagutan sa inyo,
ihanda ang mga
lapis.
(bibigyan ng mag-aaral mg angel clap
Iguhit ang kung ang ang kanilang kaklase.)
pangungusap ay tama at kung
ito ay mali sa patlang bago ang bilang.
(babasahin ng representatib ang liham
1. Ang Pilpinas ay sagana sa ng group 4)
Anyong lupa.
2. Ang bulkan ay mas
mababa kaysa bundok. (bibigyan ng mag-aaral mg Aling
Dionisia clap ang kanilang kaklase.)
3. Ang talampas ay malawak,
malapad at pantay na lupa sa mataas na
(ang mga mag-aaral ay papalakpak at
lugar o bundok.
papadyak ng limang beses)
4. Ang bundok ang
pinakamataas na anyong lupa.
5. Ang lambak ay isang
anyong lupa na nasa pagitan ng
bundok o burol.
6. Ang bulkan ay mataas na
anyong lupa na mayroong butas sa
tuktok. Minsan nagsasabig ito ng
mainit at kumukulong putik at bato.
7. Ang look ay isang anyong
lupa.
8. Hindi anyong lupa ang
pulo.
9. Napapaligiran ng tubig ang
pulo.
10. Ang kapatagan ay
malawak at mababang lupa.

(Pagtapos ng limang minuto)

Mga bata, ipasa na ang mga papel sa


harapan habang kinakanta ang “Mga
Anyong lupa”

Ngayon ay kopyahin niyo na sa


inyong notebook ang inyong
Takdang-Aralin.
IV. Takdang-Aralin
Magbigay ng mga sikat na Burol,
bundok, kapatagan, lambak,talampas,
bulkan at pulo na makikita sa Pilipinas.

Grade 2, maraming salamat at sana ay


marami kayong natutunan sa araw na ito,
gawin ang takdang-aralin at bukas ay atin
yang pag-uusapan.
Malinaw ba, Grade,2?

Kung gayon, ay paalam, Grade 2- Santan!

(ipapasa ang mga sagutang papel habang


kumakanta)

Opo, Teacher!

Paalam din po, Teacher

You might also like