You are on page 1of 6

PRESIDENT RAMON MAGSAYSAY STATE UNIVERSITY

IBA,ZAMBALES

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang;


a) Natutukoy kung ang mga larawan ay nakabubuti o nakakasama sa kapaligiran
b) Naibibigay ang iba’t-ibang paraan upang mapangalagaan ang kapaligiran
c) Naipamamalas ang kahalagahan at pag unawa sa pangangalaga sa kapaligiran sa pamamagitan ng aktibong
pakikipagtalakayan.

II. PAKSANG-ARALIN

Paksa: Pangangalaga ng Aking Kapaligiran

Kagamitan: Larawan, Laptop, Visual Aids

Sangguhian: Libro

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


A. PANIMULAG GAWAIN
a. PANALANGIN
Mga bata tayo muna ay tumayo para sa panimulang (Tatayo ang mga bata)
dasal.

Kenn, maaaria mo bang pangunahan ang ating Opo Ma’am. Handa na ba kayong magdasal mga klasmeyts?
panalangin?
Handa na ( Iba pang mga mag-aaral)

Maraming salamat, Kenn. Sa ngalan ng ama, ng anak at espirito santo, Amen….

b. PAGBATI
Magandang umaga sainyo aking mga magaganda at Magandang umaga din po Bb.
mga gwapong mababait na estudyante. Kapayapaan, kabutihan para sa ating lahat.

c. PAGBABALIK-ARAL
Inyo pa bang naalala ang huli nating tinalakay? Mga tauhan po ng paaralan at ang kanilang mga tungkulin po
Tungkol saan ito? Ma’am.
Ravey alam mo ba?

Magaling!

Sino sainyo ang makakapag sabi kung sino-sino ang (Taas ng kamay)
tauhan n gating paaralan?

Ikaw Vicky? Mag-aaral po Ma’am

Tama, ano kaya ang tungkulin ng mga mag-aaral?


Nag-aaral at nakikinig po ng mabuti.
Mahusay!

Sino pa ang tauhan sa ating paaralan? Guro po.


Ikaw Nico?

Tama, ano naman ang ginagawa ng Guro? Nagtuturo po sa aming mag-aaral para matuto po.

Mahusay!
Meron pa bang tauhan ng paaralan? Ma’am ako po.
Osige Vince. Principal po

Mahusay.

Bukod sa Mag-aaral, Guro at Punong Guro meron din


tayong Dyanitor.
Kilala niyo ba ang dyanitor natin? Opo ma’am

Ano ang ginagawa ng Dyanitor natin? Naglilinis po ng school.

Tama. Sa tingin niyo malinis ba an gating paaralan? Opo Ma’am

d. PAGGANYAK
Alam niyo ba kung ano ang nasa larawan? Paaralan po

Tama, ano ang masasabi niyo sa ating paaralan? Opo


Malinis ba ito?
.dahil po may dyanitor tayo na naglilinis.
Bakit kaya malinis ang gating paaralan?
Tama, dahil meron tayong Dyanitor.
Bilang mag-aaral mahalaga na tumulong tayo sa
pagpapanatili ng kalinisan hindi lang sa paaralan kundi
sa buong kapaligiran.

B. PAGTALAKAY SA PAKSA
a. PAGLALAHAD NG ARALIN

Ang tatalakayin
natin sa araw na ito
ay
ang paggamit ng
tamang salitang
.

kilos o
PANDIWA
Ano nga ba ang
Pandiwa?
(Ipapakita ang
nakasulat sa chart) 1. TAMA

Ang pandiwa o 2. TAMA


3. TAMA
4.MALI

salitang kilos ay 5.TAMA

salitang
nagbibigay buhay
sa pangungusap 1. x

dahil 2.

nagsasaad ito ng
3.

4. x

kilos o galaw
ng isang
tao,hayop o bagay
Halika! Tayo ay magbasa ng tula upang malaman natin kung
paano natin mapangangalagaan ang ating kapaligiran.

Kapaligiran,Aking Aalagaan

Kahit ako’y isang bata pa lamang


May magagawa ako para maalagaan
Ang ating mahal na kapaligiran
Hindi ko ito sisirain at pababayaan.

Sa aming bahay at paaralan


Hindi ako magkakalat kung saan-saan
Tutulong ako sa paglilinis ng bakuran
Itatapon ko ang basura sa tamang
basurahan.

Reduce,reuse,recycle ang kailangan


Mga basura namin ay babawasan
Mga plastic bag,gagamitin pa
Gamit na di na kasya,ipamimigay na.

Hindi kami magsusunog ng basura


Para hangin ay hindi masira
Hindi kami magtatapon sa ilog
Para tubig ay hindi dumumi at mabulok

Magtatanim kami ng mga puno at halaman


Magdidilig kami at aming aalagaan
Para gumanda pa ating kapaligiran
At maalagaan ang mundong ating tinitiran.

Naintindihan ba mga
bata ang ating tulang
binasa?
Naintindihan niyo ba ang tulang binasa ko?

b. ISAHANG GAWAIN
Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Isulat ang salitang TAMA kung
ang pahayag ay tama at MALI naman kung ito ay mali. Isulat
ang iyong sagot sa iyong sagutang papel.
_____ 1. Ang paglilinis ng kapaligiran ay nakatutulong na
pagandahin ating kalikasan.
_____ 2. Ang malinis na kapaligiran ay mabuti sa ating
kalusugan.
_____ 3. Ang pangangalaga sa kalikasan ay nagsisimula sa
sarili.
_____ 4. Ang mga bata ay walang magagawa sa pag-aalaga ng
kalikasan.
_____ 5. Ang pagtatanim ng puno at halaman ay isang
hakbang upang mapangalagaan ang kalikasan.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Lagyan ng tsek (✓) kung tama


ang nasa larawan at ekis (x) naman kung hindi. Isulat ang iyong
sagot sa sagutang papel.
Tungkol po sa pangangalaga n gating kalikasan.

Ma’am pagtapon po sa tamang basurahan.

Pagpulot po ng mga basura na nakikita.

Pag iwas po sa paggamit ng mga single use na gamit.


c. PANGKATANG GAWAIN
Ngayon ay magkakaroon tayo ng pangkatang Gawain.
Hahatiin ko kayo sa dalawa na grupo. Bawat pangkat
ay may kanya-kanyang Gawain na nakalagay sa
envelop. Ang unang makakatapos na grupo ay
pumalakpak at isigaw kung anong grupo kayo.
Maliwanag ba?
Hanada na ba kayo? Oh sige maari na kayong
tumungo sa kanya kanya ninyong mga grupo.

Unang Pangkat
Panuto: Isulat sa loob ng bilog ang mga paraan na
ginagawa mo upang mapangalagaan ang kalikasan.
Gawin ito sa sagutang papel

Ikalawang Pangkat:
Panuto: Gamit ang iyong lapis, iguhit sa isang sagutang
papel ang likas na yaman na dapat pinangangalagaan
ng mga mamamayan.

d. PAGLALAPAT
Ano nga ulit an gating tinalakay ngayon, Jose?

e. PAGLALAHAT NG ARALIN

Magbigay nga ulit ng mga halimbawa ng gawain na kayang


gawin ng isang mag aaral na katulad mo.

Jillian?

Ikaw Juan?

Eh ikaw Ikay?

Mahusay mga bata


IV. PAGTATAYA

: Pillin sa loob ng kahon ang salitang tutugma sa mga patlang. Isulat ang iyong sagot sa sagutang papel.

BIYAYA MAKAKAYA

KALIKASAN MAPANGALAGAAN

Ang _________________ ay nagbibigay sa atin ng maraming ____________. Kaya naman, gawin natin ang lahat ng ating
___________ upang ang kapaligiran ay ating ____________________.
Tayong lahat ay may tungkuling __________ ang kapaligiran. Bilang isang mag-aaral, ikaw ay inaasahang tutupad sa mga
paraan na iyong natutuhan upang ang ating __________ ay mapangalagaan.

V. TAKDANG-ARALIN
Panuto: Panuto: Ilagay sa mga bilog ang mga bagay na maari mong gawin upang mapangalagaan ang paaaralan bilang
studyante.

You might also like