You are on page 1of 9

Banghay Aralin sa Kindergarten

Ikaapat na Markahan

I. Layunin
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
a. natutukoy ang mga simpleng pamamaraan ng pagpapahalaga sa
kapaligiran;
b. nalalaman ang mga basurang nabubulok at hindi nabubulok.

II. Paksang Aralin


a. Paksa: Pangangalaga sa Kapaligiran
b. Sanggunian: Kindergarten Teacher's Guide
First Edition 2017 (pg. 438)

c. Kagamitan: Powerpoint Presentation, larawan

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Panimulang Gawain
1. Pagbati
Magandang umaga mga bata, Kamusta? "Magandang umaga din po Titser."
"Maayos naman po."

2. Panalangin
Handa na bang manalangin ang lahat?
"Opo."

Ipikit ang mga mata at iyuko ang ulo.

Panginoon, maraming salamat po sa araw


na ito at kami po ay gumising nang ligtas "Panginoon, maraming salamat po sa
at masaya. Nawa po ay palagi nyo po araw na ito at kami po ay gumising nang
kaming gabayan, sa bawat kilos na aming ligtas at masaya. Nawa po ay palagi nyo
ginagawa. Salamat din po sa pgkain at sa po kaming gabayan, sa bawat kilos na
mga langangailangan namin sa araw- aming ginagawa. Salamat din po sa
araw. pgkain at sa mga langangailangan
namin sa araw-araw"
Amen. Amen.

At ngayon naman ating awitin ang, (Aawit nag mga bata)


Pambansang Awit na "Lupang Hinirang".

3. Pagtala ng mga liban sa klase "Wala naman po titser. Lahat po ng


Miguel, may mga liban ba ngayon sa aking kaklase ay naririto"
iyong mga kaklase?

Mahusay! Bigyan ninyo ang inyong mga (pumalakpak ng tatlong bese ang mga
sarili ng (3) tatlong malalakas na palakpak! mag-aaral)

Ngayon, tayo muna umawit ng "Opo, titser".


pampasiglang awitin. Alam nyo ba ang
awiting, "O, kay liit ng mundo?"
"Tungkol po sa mallit at malaking
4. Pagbabalik-aral pamilya.
Ano ang ating napag-aralan kahapon?
Maari mo bang sabihin Axel?

Magaling! Ang ating napag-aralan


kahapon ay, tungkol sa maliit at malaking
Pamilya. "Lola po."

Sino-sino ba kasali sa "extended family" o


tinatawag nating malaking pamilya? "Lolo po."
Magbigay nga? Yes, Anieka?

Tama! Sino pa, Maxis?

Magaling! "Tatlo po titser"


Tirahan po
Natatandaan nyo ba, kung ilan ang
miyembro ng may maliit na pamilya? Sige "Sina Nanay, Tatay, at si Baby po"
nga, Sophia?
Tama!

Sino-sino naman kaya nag tatlong


miyembro ng pamilya ito? Ella, ibigay mo
nga?

Mahusay!

Tama ang lahat ng inyong nabanggit,


ngunit laging tatandaan na ang ating (sasagot ang mga bata)
napag-aralan, noong nakaraang araw ay,
masasabi natin na mahalaga. Dahil ang
isang pamilya ay dapat may respeto at
pagmamahalan sa bawat isa.

Ngayon ay nasisigurado kong madami


kayong natutunan sa nakaraang pag-aaral
natin kaya handa na ba kayo para sa ating
panibagong paksa?

B. Pagganyak
Ang kapaligiran ay biyaya ng ating diyos.

Ang mga larawang ito ay mga halimbawa


ng naibibigay sa atin ng kapaligiran.
Ang una ay PAGKAIN. Na sa atin nag
ibigay lakas.

Pangalawa ay, TUBIG. Na nagbibigay


buhay sa atin.

Pangatlo ay ang, ENERHIYA. Na


nakatutulong Sa pagpapagana nsa ating
mga kagamitan.

At KABUHAYAN.

Huwag natin itong hayaang masira, upang


hindi ito magdulot ng negatibong epekto
sa atin tulad ng polusyon, baha at iba pa.

C. Pagbahagi ng Layunin
Bago tayo magpatuloy sa ating bagong
paksa, hayaan ninyo muna na ibahagi ko
sa inyo ang layunin ng ating pag-aaralan
na kailangan nating matututunan:

a. natutukoy nag mga simpleng


pamamaraan ng
pagpapahalaga
ngkapaligiran;

b. nalalaman ang mga


basurang nabubulok, at mga
basurang hindi nabubulok.

D. Paglalahad
Sa munting paraan, ay marami na tayong
maitutulong upang mapangalagaan ang
ating kapaligiran. Huwag maliitin ang
munting tulong na iyong magagawa.
Narito nag mga halimbawa ng mga pwede
mo nang gawin upang mapangalagaan
ang ating kapaligiran.

Pagpulot ng kalat at pagtapon sa tamang


basurahan.

Pagwawalis o paglilinis ng inyong bakuran.


Pagtatanim ng puno o halaman.

Pagdidilig o pag-aalaga ng halaman.

Ang isa pang paraan upang


mapangalagaan ang ating kapaligiran ay
ang paghihiwalay ng nabubulok at hindi
nabubulok na basura. Sa ganitong paraan "Opo titser."
ay malalaman natin kung ang basura ay
maaari pang gamiting muli o gawing
fertilizer sa lupa.
"1,2,3...1,2,3 Philippines!"

Narito ang mga halimbawa ng mga


basurang nabubulok.
1. ☹️
2. 🙂

3. 🙂

Ito naman nag mga halimbawa ng hindi


nabubulok na mga basura.

4. ☹️

Mahalaga angpagkakaroon ng isang


maayos na basurahan upang maiwasan
ang mga problemang dulot nito kagaya ng
baha, dengue, pagdami ng nakatambak na
basurang hindi nabubulok at marami pang
iba.
Pahalagahan natin ang mga simpleng "Opo titser."
bagay na maaari nating maitulong upang
maging huwaran sa mga taong
nakapaligid sa atin.

E. Paglalahat
Tandaan:
Ang isang mag-aaral ng kindergarten ay
nauunawaan ang mga simple at mabuting
gawain na maaari niyanh maitulong sa
kanyangpaligiran.

Tama ba mga bata?

Mahusay!

Bigyan ninyo ang mga sarili nyo ng


Catriona Clap!
F. Paglalapat
Ngayon naman ay oras na para sagutan
nag ating gawain sa inyong mga
sulatang papel o kwaderno.

Panuto: Lagyan ng 🙂 kung tama ang


ipinapakitang pangagalaga sa
kapaligiran. At ☹️kung ang ginagawa
ng tao ay mali.

1. ____

2.____

3. ____

4.____

5.____
G. Pagpapahalaga
Mga bata, dapat ba tayong tumulong sa
pangangalaga ng ating kapaligiran upang
mapanatili ito na maayos, malinis at
maganda?

Mahusay mga bata!


Dapat lagi nating tatandaan na matuto
tayong pangalagaan ang ating Kapaligiran.
Dahil malaki ang naitutulong nito sa ating
buhay.

IV. Pagtataya

Tayo ngayon ay magsasanay.

Panuto: Lagyan tsek /✔️/ ang mga


basurang nabubulok at ekis /✖️/ kung
ang mga basura ay hindi nabubulok.

1. ✖️

2. ✖️

3. ✔️

4. ✖️
5. ✖️

V. Takdang-Aralin
Gumupit ng mga larawan ng mga anyog tubig. Idikit ito sa inyong kwaderno.

You might also like