You are on page 1of 6

SCHOOL OF

HUMANITIES
College of Education

DETALYADONG BANGHAY-ARALIN SA EDUKASYONG PANTAHANAN AT


PANGKABUHAYAN 5

I. LAYUNIN:
Sa loob ng 60 minutong aralin sa EDUKASYONG PAGPAPAKATAO IV, ang mga
magaaral ay inaasahan na:

A. Naipamamalas ang pag- unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling


compost pit sa tahanan.
B. Naisasabuhay ang wastong pagsasama-sama ng mga nabubulok na basura.
C. Nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng kapaligiran saan
man sa pamamagitan ng pagsegregasyon o pagtapon sa tamang lagayan o
compost pit ng mga basurang nabubulok.
D. Nakapagsasagawa ang iba’t ibang aktibidades tungkol sa

II. PAKSANG ARALIN


a) Paksa: Kahalagahan ng compost pit sa tahanan
b) Kagamitan: gloves o anumang supot na puwedeng gamitin sa pagpulot ng
basura; tatlong kahon para sa lalagyan ng basura;
c) Sangunian: 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro pp. 148- 154, Mga Pahina sa
Kagamitang Pang Mag-aaral pp. 239- 247, Mga Pahina saTeksbuk Huwaran 4
pp.196- 200, Likas na Pag-uugaling Pilpino 4 pp. 3 – 5
d) Integrasyon: Asignaturang pangkalusugan, Sining

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral


A. Panimulang Gawain

1. Pagbati

Magandang umaga 5 Aspen, Magandang umaga din naman po.

2. Panalangin
Tumayo ang lahat para sa ating
panalangin.

___________, maaari mo bang pangunahan


ang ating panimulang panalangin sa araw na
ito. Opo ma’am (Sa ngalan ng ama, ng
anak at espiritu santo,
…....... Amen)

3. Pamamahala ng silid aralan

Bago kayo magsiupo, maaari nyo bang


ayusin ang linya ng inyong mga upuan at
pulutin ang mga basura o pira pirasong mga
papel na maari pang gamitin at ilagay ito sa
nararapat na mga kahon na nasa inyong
harapan.
Opo ma’am.

(aayusin ng mga mag-aaral ang


kanilang mga upuan at itatapon ang
mga basura sa loob ng mga kahon)
Mahusay mga bata, lagi nating panatilihin
ang kalinisan at kaayusan ng ating silid
aralan.

4. Panlinang na Gawain

Ngayon tayo ay magkakaroon ng


pangkatang gawain. Mahahati ang klase sa 2
grupo. Bawat grupo ay gagayahin ang mga
litratong makikita sa screen. Bibigyan ko
kayo ng 1 minuto upang ito ay gayahin.
.
Handa na ba kayo mga bata?
Opo, maam.
Bago natin ito simulan, ano ano ang mga
dapat tandaan nating tandaan sa
pagsasagawa ng pangkatang gawain?
Unawaing mabuti ang mga panuto.
Aktibong lumahok sa pangkat na
kinabibilangan.
Ibahagi ang iyong mga ideya.
PAMANTAYAN Huwag maingay.

Kooperasyon - 2pts
Kawastuhan ng sagot - 5 pts
Kaayusan ng presentasyon – 3 pts
10 pts

Malinaw ba ang aking mga panuto?


Mayroon pa bang mga tanong? (Sasagot ang mag-aaral)
(Sasagot ang mag-aaral)
5. Baliktanaw

Mayroon ba sa inyong nakakaalala ng ating


tinalakay kahapon?
Ang ating tinalakay ay tungkol sa
mga uri ng basura.

Ano ano ang mga ito? Biodegradable o mga nabubulok na


basura at non-biodegradable o mga
hindi nabubulok na basura.
Ano ano ang mga halimbawa ng mga
nabubulok na basura? (sasagot ang mag-aaral)

Ano ano ang mga halimbawa ng mga hindi


nabubulok na basura? (sasagot ang mag-aaral)

Mahusay! Lagi nating tandaan na dapat


nating itapon ang mga basura sa tamang
lagayan. Paghihiwalay ang nabubulok at
hindi nabubulok at huwag ito pagsama-
samahin. Naintindihan? Opo ma’am.

B. Pagganyak

Mga bata mayroon akong kwentong


ibabahagi sa inyo. Pero bago iyon, ano ang
mga dapat tandaan kapag nakikinig ng
kwento? Makinig ng mabuti.
Huwag maingay.

Ngayon ating pakinggan ang isang kwento


na kapupulutan ng aral. Ito ay pinamagatang
“Basura Kid”

Nagsimula ang lahat isang gabing


maliwanag at bilog na bilog ang buwan. Sa
labas ng bahay ng pamilyang Lopez, isang
malakas na tunog ang bumalabog sa
katahimikan. Tila may pagsabaog, tila may
pagyanig, nagising ang buong pamilya. Sa
basurahan na nagmula amg kakaibang tunog.

“Ano kaya iyon?” tanong ni Nanay habang


nakahawal sa braso ni Tatay.
“Baka may magnanakaw, natatakot ako”,
ang taning nasabi ng anak na si Boyet.
“Humanda sa akin ang magnanakaw na iyan,
di ko siya uurungan”, matapang na wika ni
Tatay kahit medyo nanginginig sa
magkahalong lamig ng gabi at kaba sa
dibdib.

Papalapit na ang pamilya sa pinto.


Bumukas ang pinto at sa kanilang natanaw,
hindi nila mapasigaw.

“Eeeeeeewww!!!” sigaw ni Nanay.


“Aaaaahhhhhhhhh!!” sigaw ni Tatay.
“Ang baho!” sabi ni Boyet.
Isang malaking tambak ng basura ang
tumambad sa kanilang harapan. Dumungaw
pa sila at kanilang nalaman na puno na pala
ng basura ang kanilang kapaligiran.

“Akala ko pa naman ay halimaw” bulong ni


Nanay. “Matulog na tayo, basura lang pala”
sabi ni Tatay.

Subalit pagbalik

1. Ano ang mensahe ng video na inyong


napanood?
2. Ayon sa video, paano itinatapon ng mga
tao ang kanilang basura?

Magaling mga bata, lagi nating tatandaan na


ang lahat ng bagay ay hindi lamang patapon
maari natin itong irecycle at gamitin pang
muli.
Mahalaga na pangalagaan ang
kapaligirin.
C. Gawain May disiplina sa sarili.
Ingatan ang kapaligiran.
Gamit ang salitang DISIPLINA, bumuo ng
paraan sa pagtatapon ng basura sa akronim
na paraan.
D- Unawaing mabuti ang mga panuto.
I- Aktibong lumahok sa pangkat na
S- kinabibilangan.
I- Ibahagi ang iyong mga ideya.
P- Huwag maingay.
L-
I
N-
A-

D. Analysis

Ano ang inyong napansin sa gawain na


inyong ginawa?

Lagi nating panatilihin ang disiplina hindi Disiplina sa pagtatapon ng basura.


lamang sa tamang pagsusuot ng mga damit
pati na rin sa kapaligiran dahil mahalaga ang
malinis at maayos na kapaligiran tungo sa
malusog na pangangatawan.

Dahil kayo ay may mabubuting kalooban


mayroon akong nais ibigay sa inyo. At ito ay
isang pala, ito ay magagamit ninyo sa
pagtatanim.

Samantala, narinig ko na napansin nyo na


kailangan ng disiplina. Ano sa palagay ninyo
ang ating paksa ngayon?

E. Pagtatalakay

Mahusay mga magaaral, ang ating aralin


ngayon ay disiplina sa pagtatapon ng basura
isang pandaigdigang panawagan.

“Ang kalinisan at kaayusan ng isang


kapaligiran ay bunga ng nagkakaisa at may
disiplinang mamamayan.”

Disiplina- Ito ang kakayahan na kumilos,


mag-isip at mag-salita nang naaayon sa mga
pamantayang legal at moral na ipinasusunod
sa lipunan.
Ang basura ay anumang uri ng bagay na
maaaring hindi na kakailanganin at hindi na
nararapat gamitin. Taliwas naman ito sa
paraan ng pagreresiklo, o ang paraan ng pag-
kumpuni at pag-ayos muli ng isang bagay
upang magamit muli ito.
Mga Uri ng Basura
1.) Biodegradable/ Compostable Waste
(NABUBULOK) – ito ang uri ng
basura na nabubulok. Ginamit ito na
fertilizer o pataba sa lupa. Ang ilang
halibaw nito ay ang mga tirang
pagkain tulad ng balat ng prutas at
gulay.

2.) Non-biodegradable (DI-


NABUBULOK) -ito ay nahahati sa
tatlong bahagi, ang recycle waste o
ang mga bagay na maaring gamitin
muli at may mabubuo muling ibang
produkto, ang residual waste o ang
mga bagay na hindi nabubulok at
hindi nareresiklo at kailangan ito
itapon sa ekolohikal na pamamaraan
at special waste na naglalaman ng
nakakalason na kemikal na maaring
makasama sa kalusugan at kailangan
itong ihiwalay ng disposal pit.

Sa inyong palagay ano ang kahalagahan ng


disiplina sa pagtatapon ng basura?

Bakit ito naging panawagan sa buong Malinaw po.


daigdig? Wala na po.

F. Paglalapat
Unawaing mabuti ang mga panuto.
Aktibong lumahok sa pangkat na
Upang malaman kung ang lahat ay nakinig kinabibilangan.
sa ating talakayan at kung natutunan ang Ibahagi ang iyong mga ideya.
lahat, magkakaroon tayo ng pangkatang Huwag maingay.
gawain. Mahahati ang klase sa dalawang
pangkat.

Gamit ang concept map, malikhang isulat at


idikit ang mga salita na natutunan. Ang disiplina ay ang kakayahan na
kumilos, mag-isip at mag-salita nang
naaayon sa mga pamantayang legal
Malinaw ba ang aking mga panuto? at moral na ipinasusunod sa lipunan.
Mayroon pa bang mga tanong? Biodegradable/ Compostable Waste
(NABUBULOK) at Non-
Bago natin simulan, ano ano ang mga dapat biodegradable (DI-NABUBULOK).
at hindi dapat gawin habang nagsasagawa ng
gawain?

G. Panglahatan

Muli, ano ang disiplina at ang iba’t ibang uri


ng basura?

Bakit mahalaga na mayroong disiplina sa


pagtatapon ng basura at bakit ito naging
pandaigdigang panawagan?

IV. Pagtataya
Panuto: Sagutan ang mga sumusunod na tanong sa isang buong papel.

1.) Bakit kailangang paghiwa-hiwalayin o i-segregate ang mga basura na


makikita sa tahanan, paaralan, pamayanan o maging sa bansa?
2.) Ano ang sumasalamin sa isang bayan o bansa kung parating nakatambak o
nakakalat ang mga basura nito?
3.) Anong mga pangyayaring pangkapaligiran ang nararanasan natin ngayon na
maaaring dulot din ng maling pagtatapon ng basura?
4.) Kung ang bawat tao ay patuloy na walang disiplina sa pagtatapon ng basura,
ano kaya ang magiging epekto nito sa ating bayan at maging sa buong
daigdig?
5.) Kung ang bawat tao ay patuloy na walang disiplina sa pagtatapon ng basura,
ano kaya ang magiging epekto nito sa ating bayan at maging sa buong
daigdig?

V. Takdang Aralin
(Ang takdang aralin ay nakasulat sa pala na ibinagay kanina.)

Panuto: Bumuo ng tula kung bakit mahalaga ang disiplina sa pagtatapon ng basura.
PREPARED BY:
Mira M. Rodriguez
BEED GEN 1A

You might also like