You are on page 1of 11

LEARNING FILIPINO 4 QUARTER FOURTH

AREA
SCHOOL: Norther Cagayan Colleges WEEK: DAY:
Foundation Incorporated
NAME OF Cristine M. Tamba DATE/TIME:
TEACHER:
I. LAYUNIN
PAMANTAYANG Nakapagbibigay ng panuto na may dalawa hanggang tatlo na
PANGNILALAM hakbang gamit ang pangunahin at pangalawang direksiyon.
AN:
PAMANTAYANG Naibibigay ang kahulugan ng salita sa pamamagitan ng pormal na
PAGGANAP: depinisyon ng salita.
MGA sa pagtatapos ng aralin 75% ng mag-aaral ay dapat na: alamkung
KASANAYAN SA paano gumawa ng panuto gamit ang dalawa hanggang tatlo na
PAGKATUTO: hakbang.
LEARNING (F4PS-IVa-8.7)
CODE:
II.NILALAMAN Pagbibigay ng Panuto
III.MAPAGKUKUNAN NG PAG PAG-AARAL
A. MGA SANGGUNIAN
1. Additional Materials from Learning Resources: Visual Aids
IV.PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-AARAL

Bago natin simulan ang ating aralin ngayong (bibigkasin ang pang-unang dalangin)
araw, tayong lahat ay tumayo at manalangin.

Bernard, maari mo bang pangunahan ang


ating panalangin?

Bago kayo umupo maari bang pakipulot ang (Ang mga mag-aaral ay kukunin ang mga
mga kalat na nasa sahig at paki ayos narin piraso ng papel at ibasura ito pagkatapos
ang inyong mga upuan. ay uupo ang mga ito.)

Magandang umaga sa inyo mga bata. Magandang umaga din po guro.

Kamusta kayo? Mabuti naman po.

Mabuti naman kung ganon.

Mayroon bang lumiban sa klase? Wala po, guro!

Mabuti naman kung ganoon.


Bago tayo tumuloy sa ating aralin para sa
araw na ito, hayaan niyo muna akong
ipaalam sa inyo ang ating tuntunin sa silid-
aralan na kailangan nating sundin sa ating
pag-aaral sa araw na ito.
1. Maging handa para sa klase
Pakibasa.
2.Tumahimik kapag nagsasalita ang guro

3.Makinig nang mabuti sa guro

4.Itaas ang iyong kamay upang magsalita; at

5. Laging gawin ang iyong makakaya

Maasahan ko ba sa inyo ang mga tuntunin na


ito mga bata? Opo,guro!
A. Pagbabalik-aral sa nakaraang aralin o
paglalahad ng bagong aralin

Ngayon bago tayo magsimula, sino sa inyo


ang nakakaalala kung ano ang huli nating
tinalakay?
Tungkol sa pang-abay na panlunan, guro!
Magaling!

Sino ang makapagbibigay kung ano ang ibig


sabihin ng pang-abay na panlunan? -Ito ay isang uri ng pang abay na nagsasaad
o nagsasabi kung saan nangyari o ginawa
ang kilos ng pandiwa ay isang pang-abay na
panlunan.
Magaling!

Mukhang naiintindihan niyo talaga kung ano


ang pang-aby na panlunan.
B. Pagtatatag ng layunin para
sa aralin/pagganyak

Ngayon meron akong babasahin na tula,


pero bago ang lahat, ano na nga ba ang lagi
nating isaisip kapag may nagbabasa sa
Wag maingay at makinig ng mabuti, guro.
harapan?

Magaling!
Ngayon ay aking nang babasahin , makinig
ng mabuti dahil pagkatapos kong basahin ito Opo, guro!
ay magtatanong ako, naintindihan?

Panuto
ni Meagan Alexis A. Almasco

Panuto ay mga tagubilin


Sa pagsasagawa ng iniutos na gawain.
Maaaring pabigkas o pasulat,
Kaya dapat na sundin nating lahat.

Panuto ay tiyak na maiintindihan din,


Kung mga simpleng salita ang gagamitin.
Ito ay tunay na kasasabikang gawin
Siguradong masusundan ang tatahakin.

Hilaga, Timog, Silangan, at Kanluran


Mga pangunahing direksyon na dapat
tandaan.
Makatutulong sa pagtunton ng tamang daan,
Kapahamakan ay siguradong maiiwasan.

Hilagang Kanluran, Hilagang Silangan,


Timog Kanluran, at Timog Silangan,
Mga pangalawang direksiyon ang tawag
diyan
Itatak sa isipan upang hindi mahirapan.

Sa pagbibigay ng panuto,
Ito ang mga dapat isaisip at isapuso.
Huwag kalilimutan dahil ito’y magsisilbing
gabay,
Sa pagkamit ng inaasam na tagumpay.

Naintindihan niyo ba ang tulang aking Opo, guro!


binasa mga bata?

Kung ganon, meron akong mga ilang


katanungan dito.

1. Tungkol saan ang binasang tula? -tungkol sa panuto,guro!

Magalin!
-Hilaga, Timog, Silangan, at Kanluran,
2. Ano-ano ang mga pangunahing direksiyon guro!
na dapat tandaan?

Magaling!
- Hilagang Kanluran, Hilagang Silangan,
3. Ano-ano ang mga pangalawang Timog Kanluran, at Timog Silangan, guro!
direksiyon?

Magaling!
-isaisip at isapuso, guro!
4. Ano-ano ang mga dapat isaisip at isapuso
sa pagbibigay ng panuto?

Magaling!
-ito ay nagbibigay ng tamang direksyon
5. Bilang isang mag-aaral, ano-ano ang kung ano man ang ating pupuntahan, guro!
magagandang maidudulot kung nasusunod
mo nang tama ang mga panuto?

Magaling mga bata, palakpakan ninyo ang


inyong mga sarili.
C. Paglalahad ng mga
halimbawa/ pagkakataon ng
bagong aralin

Alam niyo ba na may koneksyon ang ating


tinalakay na tula sa ating bagong pag-aaralan
ngayong araw na ito.

Ano sa tingin ninyo ang ating tatalakayin


ngayong araw.

May nakakaalam ba sa inyo, o mayroon ba -tungkol sa panuto, guro!


kayong ideya?

Tama, ito ay tungkol sa pagbibigay ng


panuto.
D. Pagtalakay ng mga bagong konsepto at
pagsasanay ng bagong kasanayan #1

Ngayong, araw ay tatalakayin natin ang


tungkol sa “Pagbibigay ng panuto”.
Ano nga ba ang panuto?

Pakibasa mga bata!

Ang panuto ay mga tagubilin sa pagsasagawa Ang panuto ay mga tagubilin sa


ng iniutos na gawain. Ito’y maaaring pagsasagawa ng iniutos na gawain. Ito’y
pabigkas o pasulat. Ginagamit ang mga maaaring pabigkas o pasulat. Ginagamit ang
pangunahin at pangalawang direksiyon mga pangunahin at pangalawang direksiyon

Ang pangunahing direksiyon ay ang apat na Ang pangunahing direksiyon ay ang apat na
pangunahing sulok sa pagtunton ng lokasyon pangunahing sulok sa pagtunton ng
o direksiyon sa isang mapa o lugar tulad ng: lokasyon o direksiyon sa isang mapa o lugar
Hilaga, Timog, Silangan, at Kanluran. Ang tulad ng: Hilaga, Timog, Silangan, at
pangalawang direksiyon naman ay ang Kanluran. Ang pangalawang direksiyon
Hilagang Kanluran, Hilagang Silangan, naman ay ang Hilagang Kanluran, Hilagang
Timog Kanluran, at Timog Silangan. Silangan, Timog Kanluran, at Timog
Silangan.

Ano nga ba ang kasanayan ng pagbibigay ng


panuto.

Mga bata, pakibasa.


Ang kasanayan sa pagbibigay ng panuto ay
mahalagang matutuhan ng isang mag-aaral
Ang kasanayan sa pagbibigay ng panuto ay
na katulad mo upang maibahagi at magawa
mahalagang matutuhan ng isang mag-aaral
nang tama at maayos ang mga gawain.
na katulad mo upang maibahagi at magawa
nang tama at maayos ang mga gawain.

Meron din tayong dapat na isa alang-alang sa


pagbibigay ng panuto.

Ano ang mga ito, pakibasa mga bata.

 Gumamit ng simple at payak na salita.  Gumamit ng simple at payak na salita.


 Huwag maging paligoy-ligoy sa  Huwag maging paligoy-ligoy sa
pagbibigay ng panuto. pagbibigay ng panuto.
 Gamitin ang wastong bantas sa hulihan  Gamitin ang wastong bantas sa hulihan
ng bawat pangungusap. ng bawat pangungusap.
 Alamin ang mga pangunahin at  Alamin ang mga pangunahin at
pangalawang direksyon. pangalawang direksyon.
Narito ang mga parirala o pangungusap na
hinango mula sa binasang talata.

1. Panuto ay mga tagubilin sa


pagsasagawa ng iniutos na gawain.  -tagubilin 

Ano ang salitang may salungguhit? -Ito ay mga paalala, panuto o bilin na
magagamit na gabay sa pagsasagawa ng
Ano ang pormal na depinisyon ng salitang
isang gawain.
tagubilin?

2. Siguradong masusundan ang tatahakin. -tatahakin

Ano ang salitang may salungguhit? -Ito ay dadaanan o pupuntahang lugar

Ano ang pormal na depinisyon ng salitang


tatahakin?
-inaasam
3. Sa pagkamit ng inaasam na tagumpay.
-Ito ay pinapangarap, hangarin o minimithi
Ano ang salitang may salungguhit?  sa buhay.

Ano ang pormal na depinisyon ng salitang


inaasam?

Ang pagbibigay-kahulugan sa salita sa


pamamagitan ng pormal na depinisyon ay
magagawa naman sa pamamagitan ng
paggamit ng diksiyonaryo at talahuluganan.

Naintindihan ba mga bata?

Kung ganon, magkakaroon trayo ng aktibida.


(gagawin ng mga mag-aaral ang aktibidad)
Handa na ba kayo mga bata?

Panuto: Kung ikaw ay magbibigay ng


panuto sa taong nagtatanong ng direksiyon
patungo sa kaniyang destinasyon, paano mo
ito isusulat na may dalawa hanggang tatlo na
hakbang gamit ang pangunahin at
pangalawang direksiyon? Isulat ang iyong
sagot sa sagutang papel.

Palatandaan:

H- Hilaga
HS-HilagangSilangan
S-Silangan
TS–TimogSilangan
T-Timog
TK–TimogKanluran
K-Kanluran
HK – Hilagang Kanluran
PANUTO
GABAY
Dadaanan: 1.Mula sa poste sa
T–Poste timog, tunguhin mu
TK– ang daan patungo sa
PulangBahay timog kanluran at may
Destinasyon: makikita kan pulang
K–Bahay ni bahay.maglakad ka pa
Jonel patungong kanluran,
mararating mo na ang
bahay ni Jonel.
Dadaanan: 2.
H-Tindahan
HS–Parke
Destinasyon:
TS–Paaralan
Dadaanan: 3.
S–Simbahan
TS–Kainan
Opo,guro!
Destinasyon:
T – Museyo
Naintindihan niyo na ba kung paano ang
paggawa ng panuto dalawa hanggang tatlong
hakbang?

Magaling kung ganoon.

Palakpakan ninyo ang inyong mga sarili.

E. Pagtalakay ng mga bagong konsepto at


pagsasanay ng mga bagong kasanayan #2

Magkakaroon pa tayo ng isa pang aktibidad,


ngunit sa pagkakataong ito,ito ay magiging
isang pangkatang aktibidad.

Igugrupo ko kayo sa tatlong grupo, ngunit bago


ko kayo hayaang simulan ang aktibidad, anu-ano Magtulungan, wag maingay at magulo, guro!
ang mga dapat tandaan pag gumagawa kayo ng
ganitong aktibidad?

Magaling!

Maari niyo ng simulan.

Panuto: Basahing mabuti ang bawat


pangungusap. Ibigay ang kahulugan ng salita
sa pamamagitan ng pormal na depinisyon ng
salitang may salungguhit. Isulat ang titik ng (gagawin ng mga mag-aaral ang aktibidad)
tamang sagot sa sagutang papel.

1. Malaki ang potensiyal ni Marjorie sa


pagsulat.

A. Kabutihan C. trabaho
B. B. kakayahan D. kabutihan

2. Ang mga manggagawa ay masipag na


ginagawa ang kanilang mga trabaho.

A. empleyado C. tambay
B. B. kaaway D. utusan

3. Kahit na nasa ikaapat na baitang pa


lamang si Josiah ay mithiin na nitong maging
isang doktor upang matulungan ang kaniyang
mga magulang na may sakit.

A. gawain C. tingnan
B. B. ayaw D. pangarap

4. Si Sarah Geronimo ay isa sa mga tanyag


na mang-aawit sa bansa.

A. sikat C. hindi kilala


B. B. laos D. magaling

5. Balisa ang ina dahil hindi pa umuuwi ang


kaniyang anak galing sa bahay ng kaibigan.

A. panatag C. hindi mapakali


B. kalmado D. malungkot Binabati kita.
5 3 1
ELEMENTO
KOOPERASIYON
KAAYUSAN
KATAHIMIKAN
TOTAL
F. Developing Mastery

Direksyon: Ibigay ang apat (4) na 1. Hilaga


pangunahing direksyon. 2. Timog
3. Kanluran
4. Silangan

G. Paghahanap ng mga praktikal na


aplikasyon ng mga konsepto at kasanayan
sa pang-araw-araw na pamumuhay.

Direksyon: Ibigay ang apat(4) na 1. Hilagang silangan


pangalawang direksyon. 2. Timog silangan
3. Hilagang kanluran
4. Timog kanlura
5.
H. Making generalization and
abstractions about the lesson

Ano na nga ba ulit ang ating tinalakay


ngayong araw na ito? -pagbibigay ng panuto,guro.

Magaling!
Sino sa inyo makapagsasabi kun ano ang
-ay mga tagubilin sa pagsasagawa ng
panuto?
iniutos na gawain.
Magaling!

Bakit mahalaga na malaman natin kung


-para kung sakaling may magtanong sa atin
papano magbigay ng panuto?
ng direksyon ay alam natin ang ating
sasabihin at para hindi rin tayo maligaw.

Magaling!
Ano naman ang apat na pangunahing
direksyon? -timog,hilaga,kanluran at silangan, guro.

Magaling!
Ano naman ang mga pangalwang direksyon?
-timog silangan, timog kanluran,hilagang
silangan at hilagang kanluran, guro.
Magaling mga bata!
Palakpakan ninyo ang inyong mga sarili.
I. Evaluating learners

Panuto: Tulungan si Maricar sa pagbibigay


ng panuto gamit ang pangunahin at
pangalawang direksiyon. Isulat ang iyong
sagot sa sagutang papel.

1. Si Maricar ay bibili ng kape at bigas sa


tindahan. Ibigay ang panuto.

PANUTO:

2. Siya naman ay magtutungo sa simbahan.


Ibigay ang panuto.

PANUTO:

3. Si Maricar ay pupunta sa parke upang


maglaro. Ibigay ang panuto.

PANUTO:

J. Additional activities for Panuto: Kopyahin ang mga salita at


application, assignment or hanapin ang kahulugan nito sa isang
remediation diksiyonaryo upang malaman at
maibigay ang pormal na depini

1. Lihim
2. Mahirap
3. Kalahok
4. Kapanganakan
5. Espesyal

V. REMARKS % of Mastery

No. of pupils

No. of pupils got____score

Proceed to new lesson

Reteach

You might also like