You are on page 1of 6

Masusing banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 4

Quarter 3, Week 3, Day 6

I. LAYUNIN
A. natutukoy ang iba’t ibang paraan upang mapanatili ang kalinisan at
kaayusan sa kapaligiran;
B. naisasabuhay ang paggawa nang wasto tungkol sa pangangalaga sa
kapaligiran;
C. naipapamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng sariling disiplina
para kapaligiran.
D.
II. PAKSANG ARALIN

PAKSA: Pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng kapaligiran.


SANGGUNIAN: Curriculum Guide (EsP4PPP-lllg-I-22), MELC’s. page.
77, Teacher’s Guide,World Wide Web.
KAGAMITAN: Laptop, tv,larawan, Papel, Pencil.

III. PAMAMARAAN
GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL

Panimulang Gawain

Panalangin

Tumayo tayong lahat. Melody, Maari mo


bang pangunahan ang panalangin.
Tayo po ay manalangin,Lord,
maraming Salamat sa araw na ito na
pinagkaloob mo po saamin. Salamat sa
walang sawa niyong paggabay sa
araw-araw naming gawin, Lord
patawarin niyo rin po kami sa aming
mga kasalanan Lord kayo po ang
manguna sa aming gawain para
magawa po naming ito nang mabuti at
madami kaming matutunan sa araw na
ito. Ito po ang aming panalangin sa
pangalan mo Ama Amen.
Pagbati

Magandang umaga sa ating lahat mga Maganndang umaga din po Guro.


bata.

Bago kayo umupo mga bata paki ayos


muna ang iyong mga upuan at paki pulot
ang mga kalat.

Pagtala ng liban

May lumiban ba sa ating klase ngayun Wala po guro.


mga bata?

Mabuti naman kung ganun.

A.Panlinang na Gawain

1.Pagganyak

Ngayon meron akung inihandang video


nais kung panuorin natin.
Opo guro.
Handa naba kayo mga bata?

Pero bago tayo manuod mga bata ano-


ano ang mga dapat gawin kapag tayo ay Ang mga dapat gawin sa panunuod ay
nanunuod? Sige ikaw Remy. huwag maingay at umupo nang
maayos.

Huwag maki pag-usap sa katabi at


Ano pa, Rosalina? makinig mabuti guro.

Magaling, tama lahat ng


Inyong mga sinabi. Atin ng simulan ang
panunuod tungko sa pagpapanatili ng (ang mga bata ay nagsimula na sa
kalinisan sa ating kapaligiran panunuod).
2.Paglalahad
Tungkol po sa paglilinis sa kapaligiran
Tungkol saan ang ating pinanuod Melody? guro.

Mahusay Melody!

Base sa ating napanuod magbigay ng


halimbawa ng paglilinis? Erica. Pagwawalis sa loob ng bahay po guro.

Magaling Erica!
Guro, tamang pagtatapon ng basura.
Okay Mariluo ano pa?
Pagpulut ng basura sa mga daan guro.
Ano pa Remy?

Mahusay!

Ano ang hindi dapat gawin upang


mapanatili natin ang kalinisan ng ating Huwag itapon kung saan saan ang mga
kapaligiran? Riza basura guro.

Magaling Riza!

Tama, dahil nararapat na magkaroon tayo


ng disiplina sa ating kapaligiran dahil
nakakabuti sa atin ito.

Sa inyong palagay, ano ang


pinapahiwating ng video na ating Guro, tungkol po sa pagpapanatili ng
pinanuod? Sige Marilou. kalinisan at kaayusan ng kapaligiran.

Tama! ang tatalakayin natin ngayon ay


tungkol sa pagpapanatili ng kalinisan at
kaayusan ng ating kapaligiran.

3.Pagtatalakay

Nakatutulong sa pagpapanatili ng
kalinisan at kaayusan ng kapaligiran sa
pamamagitan ng :

Okay mga bata sabay sabay nating


basahin isa-isa.
1. Segregasyon o pagtapon ng mga
basurang nabubulok at di-nabubulok sa
tamang lalagyan.

Bakit kailangan natin gawin ang pag Para maayos at sa ikakalinis po nang
segregasyon sa mga basura mga bata? ating kapaligiran po guro.

Mahusay mga bata, dadako naman tayo


sa pangalawa.
2. Pagsasagawa ng muling paggamit
ng mga patapong bagay.(recycle).

(ang mga bata ay isa-isang nagbigay


Magbigay nga kayo ng mga halimbawa ng
ng halimbawa ng recycle).
recycle.

Ngayon mga bata ginagawa niyo din ba


Opo guro.
ito sa intong mga bahay?

3. Pag-iwas sa pagsunog ng anumang


Dumako naman tayo sa pangatlong
bagay.
larawan.
Mga bata bawal magsunog ng mga bagay-
bagay lalo na sa ikakasira ng ating huson
layer at sa hangin.
Opo guro
Naintindihan ba mga bata?

Magbigay nga kayo ng hindi dapat Ang bagay na hindi dapat sinusunog ay
sinusunog? Sige Ginalyn. ang mga plastik po guro.

Mahusay Ginalyn!
Ang bagay na hindi dapat sinusunog ay
Ano pa? Sige Erica. guma po guro.

Tama lahat ng sinabi niyo dahil kapag


ating sinunog ay nakakaapekto o
nakakasira sa ating huson layer

Malinaw na ba sa inyo kung paano natin Opo guro.


pahalagahan ang ating kapaligiran?

4.Paglalahat

Ngayun kung talagang naintindihan ninyo,


maari bang ibigay ang mga dapat gawin
sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan Guro,Pagsasagawa ng muling
ng ating kapaligiran? Ok melody. paggamit ng mga patapong bagay.
(recycle).

Iwasan ang pagsunog.


Magaling melody, Ano pa Melisa?
Guro, pag segregasyon o pagtapon ng
Tama Melisa, ano pa Maribel? mga basurang nabubulok at di-
nabubulok sa tamang lalagyan.

Mahusay mga bata dahil magaling kayo


bigyan natin nang magaling klap ang ating
mga sarili.
5,Paglalapat

Ngayun mga bata kayo ay mahahati ng PANGKAT 1 at PANGKAT 2


dalawang grupo.
PANUTO: magkakaroon kayo ng
PANUTO: magkakaroon kayo ng duladulaan, ang unang pangkat ang
duladulaan, ang unang pangkat ang kanilang isasadula ay tungkol sa
kanilang isasadula ay tungkol sa pagpapanatili ng kalinisan sa
pagpapanatili ng kalinisan sa kapaligiran kapaligiran at ang pangalawang
at ang pangalawang pangkat naman ay pangkat naman ay isasadula nila kung
isasadula nila kung paano iwasan ang paano iwasan ang pagkalat ng mga
pagkalat ng mga basura. basura.

opo guro.
Maliwanag ba mga bata?
(ang mga bata ay nagsimula na sa
kanilang gawain).

IV. Pagtataya

Sainyong papel sagutan ang tanong.


1. Isulat ang mga paraan upang
1. Isulat ang mga paraan upang mapanatili mapanatili ang kalinisan at kaayusan
ang kalinisan at kaayusan sa kapaligiran? sa kapaligiran?

V. Takdang Aralin

Gumuhit nang dawalang nagpapakita


nang pagtulong sa pagpapanatili ng Gumuhit nang dawalang nagpapakita
kalinisan sa kapaligiran. nang pagtulong sa pagpapanatili ng
kalinisan sa kapaligiran.

Ipinasa ni: MARIBEL S. SOMERA


Ipinasa kay: RHEYMAR DACANAY

You might also like