You are on page 1of 9

BANGHAY ARALIN

EDUKASYONG PANTAHANAN AT PANGKABUHAYAN 5

I. LAYUNIN:

Sa pagtatapos ng araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:

 natatalakay ang kahalagahan at pamamaraan sa paggawa ng abonong organiko


 nauunawaan ang dalawang pamamaraan sa paggawa ng abonong organiko; at
 nakagagawa ng abonong organiko.

II. NILALAMAN:

a. Paksa: Kahalagahan at pamamaraan sa Paggawa ng Abonong Organiko


b. Sanggunian: Grade 5 EPP MISOSA
K to 12 Most Essential Learning Competencies (page 403)
Slideshare.net EPP- Agriculture by Elaine B. Estacio
https://www.slideshare.net/ElaineEstacio2/kahalagahan ng paggawa-
ng-organikong-pataba

EPP5AGAGO6-4

c. Mga kagamitan: visual aids at pictures

III. PAMAMARAAN:

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Introduksyon
Panimulang gawain
 Panalangin
 Magsitayo na ang lahat para sa
ating panalangin na pamumunuan
ni Ms. Jessa Valentin.  ( Ang mga mag- aaral ay tatayo)
Panginoon, papuri at pasasalamat po ang
aming ipinapaabot sa iyo sa hapon na ito.
Salamat po sa mga biyayang aming
natatanggap sa araw- araw. Patawarin mo
po kami sa lahat ng aming pagkakasala
sinasadya man po namin ito o hindi.
Patuloy niyo po kaming gabayan lalo na po
ang aming mga magulang at mga guro.
 Pagbati Bigyan niyo po kami ng sapat na
 Magandang hapon mga bata! katalinuhan upang maunawaan namin ang
 Bago kayo umupo, pulutin muna ang aming araling ngayon. Ito lang po ang
lahat ng kalat at iayos ang inyong mga aming dinadalangin sa pangalan ni Jesus
upuan. na aming tagapagligtas
 Maaari na kayong umupo Amen.

 Pagtatala ng liban  Magandang hapon din po Ma'am.


 Tingin sa kanan, tingin sa kaliwa.
Tignan kung may nawawala. May liban
ba sa klase ngayong araw?
 Dahil kumpleto kayong lahat, bigyan
ang mga sarili ng ang galing clap.  Salamat po.
 Mahusay! Bago tayo mag simula may
mga pamantayan lamang na sasabihin
si teacher una ay hindi dapat malikot
at maingay. Pangalawa ay dapat
making ng mabuti at panghuli kapag
sasagot itaas lamang ang kanang
 Wala po.
kamay at hintayin na tawagin.
Malinaw ba mga bata?
 1, 2 ang galing, 1, 2 ang galing, galing, 1, 2
ang galing galing galing!
 Panlinang na Gawain
 Balik aral
Ngayon, tayo ay mag babalik - aral.
Sino sa inyo ang nakakaalam ng ating
pinag aralan kahapon? Ikaw trina?
 Magaling! Ano ang dalawang
pamantayan sa pag pili ng halamang
itatanim ?  Opo ma'am.
 Mahusay! May tanong pa ba kayo sa
nakaraang araling natin?

B. Pagganyak
 Ang tinalakay po natin kahapon ay tungkol
 Mayroon akong mga larawan na
sa pag pili ng itatanim.
ipapakita. Tukuyin at ilagay nyo kung
saang sisidlan kaya dapat ilagay ang
mga ito kung sa sisidlan na nabubulok
o sa sisidlan na nareresiklo o di
nabubulok.  Ang dalawang pamantayan sa pag pili ng
 Naintindihan ba mga Bata? halamang itatanim ay ang lupa at
panahon.
 Wala na po ma'am.

Nabubulok Di- nabubulok

 Opo ma'am.

 Tama ba ang iyong mga sagot?


 Magaling kung gayun

C. Pagtatalakay

 Ngayong araw ay tatalakayin natin


ang kahalagahan at pamamaraan sa
paggawa ng abonong organiko.
 Kung ang mga di nabubulok na basura
ay maaaring iresiklo, ano naman kaya
ang pwedeng gawin sa mga USE BOXES INSTEAD OF PICTURES PARA MAS
nabubulok? ENGAGE ANG MGA BATA.
 Mga bata hindi porket nabubulok ang
isang bagay, wala na itong
pakinabang, pwede natin gamitin ang
 Opo
mga ito sa paggawa ng abonong
organiko.
 ABONONG ORGANIKO
 Ma'am itapon dahil wala na po itong
- Ito ay tinatawag din na compost. Ito
pakinabang.
ay isang uri ng pataba na nag mumula
sa mga pinabulok na mga dayami,
dahon, dami, pinagbalatan ng gulay at
prutas mga dumi ng hayop at mga iba
pang organikong materyal.

 Mga Pamamaraan sa Paggawa ng


Abonong Organiko
- May dalawang paraan ng paggawa ng
organikong abono ito ay ang:
COMPOST PIT

- Ito ay ang pagsasama- sama ng mga


nabubulok na basura katulad ng mga  ( Ang mga Mag-aaral ay makikinig )
nabubulok na basura katulad ng mga
dumi ng hayop, mga pinagtabasan ng
damo, dahon, gulay at prutas, mga
basurang galing sa kusina at iba pa.
Ang mga ito ay binubulok upang
maging abonong organiko sa isang
hukay na may lalim na isang metro sa
isang bakuran o bakanteng lote.

 Pangalawa ay ang BASKET


COMPOSTING
 Sabay sabay basahin kung ano ang
basket composting .

 Ngayon ay dumako naman tayo sa


mga kahalagahan sa paggawa ng
abonong organiko.
a. Pamilya
- Bakit ang paggawang abonong
organiko ay nakakatulong sa pamilya?
 Magaling! Dahil nagiging mataba ang
lupang taniman dahil sa abonong
organiko na nagiging sanhi ng
masaganang ani na nag dudulot ng
sapat na pagkain sa mesa ng isang
pamilya. Ito rin ay dagdag kita para sa
pamilya dahil maaring ibenta ang
sobrang gulay na inani o ang abonong
organiko.
b. Lupa
 (Sabay sabay mag babasa ang mga
- Pinalalambot ng abonong organiko o
estudyante)
compost ang lupa.
- Ito ay rin sa mga pamamaraan ng
- Nakakatulong ang compost dahil
pagbubulok ng mga basura upang gawing
pinapaganda nito ang pagsalat o
abonong organiko gamit ang isang lalagyan
hilatsa at nagiging buhaghag o porous
ang lupa. tulad ng basket, timba, drum at iba pang
 Sabay sabay na basahin katulad nito. Maaring gamiting pataba ang
mga nabubulok na basura pagkalipas ng
dalawang buwan o higit pa depende sa
pag kakabulok ng mga basurang ginamit.

 Ma'am dahil nagdudulot po ito ng sapat


na pagkain para sa pamilya.
c. Kapaligiran
-Bakit ang paggawa ng abonong
organiko ay nakakatulong sa
kapaligiran?
- Tama! Dahil pwede nating resikluhin
o ibenta ang mga hindi nabubulok na
basura at pwede rin tayong gumawa
ng abonong organiko gamit naman ang
mga nabubulok na basura na
nagdudulot ng kanais nais na
kapaligiran.
- Ano pa?
- Magaling! Dahil ang itinatapon ay
 ( Sabay sabay na mag babasa ang mga
nagdudulot ng masangsang na amoy
estudyante)
na nakakaapekto sa kalidad ng oxygen
- Pinapabuti nito ang kapasidad na
na ating nilalanghap. Nakakatulong din
humahawak ng tubig o water holding
ito upang maiwasan ang maaring
capacity ng lupa.
pagkalat ng sakit.
- Pinaluluwag ang daloy ng hangin na
nagiging dahilan ng malayang pahinga o
 Bukod sa pamilya, lupa, at kapaligiran ,
breathing capacity ng lupa.
saan o kanino pa nakatutulong ang
paggawa ng abonong organiko?
 Magaling bigyan siya ng tatlong
bagsak.
 Napapataas nito ang antas ng paghihiwa-
hiwalay ng basura o solid waste
segregation.
D. Paglalahat

Kung naiintindihan ang tinalakay natin


ngayun, ano ang dalawang pamamaraan
sa paggawa ng abonong organiko?
 Mahusay! Bigyan natin siya ng tatlong
bagsak

E. Paglalapat  Ma'am nababawasan ang polusyon sa


hangin.
Bilang isang mag- aaral, bakit mahalaga
ang paggawa ng abonong organiko?
(PROCESS THIS MORE) WAG LANG
KAHALAGAHAN NG ABONO ANG IYONG
ITANONG. ADD PAGTATANIM,
PAGGUGULAYAN, ETC.
 Mahusay! Kaya bilang isang mag-aaral
mahalagang magkaroon tayo ng
kaalaman at kasanayan sa paggawa at
paggamit nito nang sa gayon ay  Ma'am sa ating sarili at sa earth.
maging mabunga ang ating ani at ligtas
natin itong maihahain sa ating hapag
kainan dahil ito ay walang halong
kemikal.  ( Papalakpak ang mga mag- aaral ng
tatlong beses )

IV. PAGTATAYA
 Ma'am ang dalawang paraan ng paggawa
Panuto: Tukuyin kung wasto ang isinasaad ng abonong organiko ay ang compost pit
sa bawat pangungusap. Isulat ang TAMA at basket composting.
sa patlang kung wasto ang isinasaad at
MALI naman kung ito ay hindi wasto.  ( Papalakpak ang mga mag-aaral ng tatlong
beses)
_______1. Ang paggamit ng organikong
pataba ay nakatutulong sa ating pananim
at sa ating kalusugan  Bilang isang mag-aaral, mahalaga ang
______2. Ang pagkokompost ay maari abonong organiko dahil ang abonong
lamang gawin sa pamamagitan ng organiko ay nakakatulong upang maging
paggawa ng hukay sa lupa. maganda at malusog ang tubo ng ating
______3. Ang basket composting isang mga pananim. Ito ay napakaepektibong
paraan ng pagpapabulok ng mga pataba at hindi magastos at makakasiguro
organikong basura sa isang sisidlan. tayong ligtas ang ating pagkain dahil ito ay
______4. Pinabubuti ng organikong pataba hindi gawa sa kemikal.
ang daloy ng hangin at kapasidad ng lupa
na humawak ng tubig.
______5. Pinatitigas ng organikong pataba
ang lupa.

V. TAKDANG ARALIN

Panuto:Pangkatin ang klase sa limang (5)


grupo. Ihanda ang sumusunod at dalhin sa
huwebes.
1. Dalhin ang sumusunod:  TAMA
- telang gloves
- Apron
- Towel  MALI
- Basyo
2. Sa isang basyo, ipunan Ang sumusunod
at tadtarin:
 TAMA
- Mga balat ng prutas at gulay
- damo
- Eggshell
3. Sa isa pang basyo, mag lagay naman ng
lupa o loam.
 TAMA
 Naintindihan ba mga Bata?
 Tapos na ang ating aralin ngayon, bago
kayo umuwi pakiayos muna ang inyong
mga upuan. Sana ay marami kayong  MALI
natutunan sa araw na ito.
 Paalam mga Bata! Magkita- kita ulit tayo
bukas. Salamat at ingat!
 Opo ma'am.

 Paalam ma'am! Salamat at ingat din po.

VI. PAGNINILAY

Bilang ng mga mag- aaral na nakakuha ng 90% sa


pagtataya

Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba


pang gawain para sa remediation

THINK OF OTHER ACTIVITIES NA MAS ENGAGING.

MEDYO PASSIVE ANG DATING SA AKIN. MAKE IT ACTIVE.

Inihanda ni:
Jenelyn C. Alaon

You might also like