You are on page 1of 11

GRADES 1 to 12 Trece Martires City Grade

DETAILED LESSON School: Elementary School Level: III


PLAN ANGELICA JOY A. Learning Araling
Teacher: ORTEGA Area: Panlipunan
Teaching Quarter SECOND
Dates and NOVEMBER 23, 2023 and QUARTER
Time: 1:50-2:30pm (Thursday) Week: Week 3-DAY 4

THURSDAY
naipapamalas ang pangunawa at pagpapahalaga ng iba’t ibang kwento and mga sagisag na
A. Pamantayang naglalarawan ng sariling lalawigan at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
Nilalaman
(Content
Standard)

B. Pamantayan sa
Pagganap nakapagpapamalas ang mga mag-aaral ng pagmamalaki sa iba’t ibang kwento at sagisag na
(Performance naglalarawan ng sariling lalawigan at mga karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
Standard)

C. Pamantayan sa Naipagmamalaki ang mga bayani ng sariling lalawigan at rehiyon


Pagkatuto AP3KLR-IIh-i-7
(Learning
Competencies)
Layunin (Lesson Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
Objectives)
K- nakikilala ang mga bayani sa sariling lalawigan at rehiyon
S-. natutukoy ang mga paraan kung paano ka magiging bayani sa kasalukuyan, at
A- napahahalagahan ang mga bayani sa sariling lalawigan at rehiyon sa pamamagitan ng
pagyakap sa istorya nila.

II. NILAMAMAN Ang mga Bayani ng Sariling Lalawigan at ehiyon


Paksang Aralin
(Subject Matter)
III. LEARNING
RESOURCES
SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Araling Panlipunan Teacher’s Guide
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Araling Panlipunan Kagamitan ng Mag-aaral
kagamitang Pang-
mag-aaral
3.Mga Pahina sa
Teksbuk
4.Karagdagang Worksheets
Kagamitan Mula
sa Portal ng
Learning
Resource
Iba pang Power Point Presentation
Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Balik-aral:

a. Balik-Aral sa
nakaraang aralin Ano-ano ang mga makasaysayang lugar Ang lugar po na aking na tatandaan ay ang Imus
at/o pagsisimula na inyong natatandaan na matatagpuan Cathedral na kung saan ay kilala bilang Home
ng bagong aralin sa Cavite? At ano ang mahalagang parish dahil dito po niluluklok ang mga bishop sa
(Reviewing nangyari sa lugar na ito? ating lalawigan.
previous lesson/s
or presenting the
new lesson)

Mahusay!

b. Paghahabi sa Hula mo, Bayani ko!


layunin ng aralin Ilabas ang inyong “Show me Board” (ilalabas ng mga bata ang kanilang “Show me
(Establishing a upang alamin kung sinong bayani ang Board”)
purpose for the inyong makikita.
lesson)
Handa na ba Grade 3 babies? Kung
Motivation
handa na sabihin ang salitang “Hooray” Hooray!

Unang larawan

Emilio Aguinaldo

Pangalawa

Manuel Quezon

Pangatlo
Dr. Jose Rizal

Magaling! Ngayon naman ay dumako na


tayo sa ating talakayan.
c. Pag-uugnay ng Ating panoorin at tunghayan kung sino- Si Dr. Jose Rizal
mga halimbawa sino ang mga bayani sa lalawigan ng
sa bagong aralin CALABARZON.
(Presenting
examples/
instances of the https://www.youtube.com/watch?
new lesson) v=Ss0kfcBJ-RU

Sino-sino ang mga bayani na nakita Sina Apolinario Mabini, Miguel Malvar, at
ninyo sa pinanood? Marcelo Agoncillo po ang ilan sa mga bayani na
aking nakita at napanood.
Magaling! Atin pang mas kilalanin kung (Ang mga mag-aaral ay makikinig at uunawain
sino sino ang mga bayani na ating ang diskusyon)
nakita.

 Sa lalawigan ng Cavite

Julian Felipe- Kompositor ng


Pambansang Awit ng Pilipinas.
Emilio Aguinaldo- Unang Pangulo ng
Republika ng Pilipinas.

Labintatlong Martir- Pinatay ng mga


kastila dahil sa pagtulong nila sa
Katipunan. Ipinangalan sa kanila ang
Trece Martires.

 Sa lalawigan naman ng laguna

Jose Rizal- Pambansang bayani ng


bansa, tubong Calamba.
Gregorio Zaire- May akda ng mga
aklat tungkol sa kasaysayan. Isa siyang
mananalaysay mula sa Pagsanjan.

 Sa lalawigan ng Batangas

Apolinario Mabini- Utak ng


Rebolusyon.

Marcela Agoncillo- Isa sa mga babaeng


gumawa ng bandila ng Pilipinas.
Miguel Malvar- Pilipinong heneral
noong Digmaang Pilipino.

Claro Recto- Ama ng Konstitusyon ng


Pilipinas. Isang politico at Makabayan.

 Lalawigan ng Rizal

Tomas Mateo Claudio- Unang


bayaning Pilipino ng Ikalawang
Digmaang Pandaigdig na Tubong
Morong, Rizal.
 Lalawigan ng Quezon

Manuel Quezon- naging ikalawang


pangulo ng Pilipinas.

Opo, binibini, Aming tatandaan kung ano ang


kanilang naiambag sa ating bansa at kung saan
lungsod sila kabilang.

Hermano Pule- namuno sa


paghihimagsik laban sa mga Kastila.
Ibig niya ang Kalayaan sa relihiyon at
isang malayang bansa.

Iyan ang mga bayani sa ating lalawigan.


Tandaan kung saan sila kabilang na
lungsod at kung ano ang kanilang
mahalagang nagawa sa ating bayan.
d. Pagtalakay ng Panuto: Tukuyin kung sino-sino ang (Ang mga mag-aaral ay sasagutan ang mga
bagong konsepto mga bayani na kabilang sa lungsod. tanong)
at paglalahad ng Ilagay ang titik C kung CAVITE, L
bagong kung LAGUNA, B kung BATANGAS,
kasanayan #1
R kung RIZAL at Q kung QUEZON.
(Discussing new
concept) 1. Tomas Mateo Claudia- R
DISCUSS 2. Labintatlong Martir- C
Semi-Guided 3. Gregorio Zaide- L
Practice 4. Hermano Pule- Q
5. Claro Recto- B

Huwag kalilimutan kung saang rehiyon


sila kabilang. Dahil sila ang mga taong
Opo, binibini. Hindi po namin kakalimutan kung
pinagmamalaki ng kanilang lungsod.
saang rehiyon sila kabilang.
Maliwanag ba mga bata?

At dahil maliwanag na sa inyo kung


saang rehiyon sila. Ngayon naman ay
inyong aalamin kung ano ang mga
naiambag nila sa rebolusyon laban sa
Espanyol.
Panuto: Piliin sa hanay B ang tamang (Gagawin ng mga bata ang aktibidad)
sagot.

Hanay A
1. Utak ng Rebolusyon
2. Kompositor ng Pambansang
Awit ng Pilipinas
e. Pagtalakay ng 3. Pilipinong heneral noong
bagong konsepto Digmaang Pilipino
at paglalahad ng 4. Naging ikalawang pangulo ng
bagong Pilipinas
kasanayan #2
(Continuation of 5. Unang bayaning Pilipino ng
the discussion of Ikalawang Digmaan Pandaigdig
new concept)
Guided Practice
Hanay B
- Tomas Mateo Claudia
- Julian Filipe
- Apolinario Mabini
- Manuel Quezon
- Miguel Malvar

Pangkatang Gawain: (Ang mga mag-aaral ay pupunta sa kani-kanilang


Gumawa ng limang hakbang kung grupo upang gawin ang gawain)
paano ka magiging isang bayani sa
hinaharap.
Pamantayan:
Nilalaman:
Wasto, angkop at
komprehensibo 5
f. Paglinang sa ang mga
Kabihasaan hakbang.
(Tungo sa
Kaangkupan ng
Formative
Assessment)
mungkahi:
(Developing Makatotohanan
2
Mastery) at maaaring
Independent maisakatuparan
Practice ang mungkahi
Presentasyon:
Malinaw at
madaling
maunawaan ang
3
mga hakbang.
Malinis at
madaling makita
o mabasa
Kabuuan 10
g. Paglalapat ng Panuto: ilagay ang titik T kung tama at (Gagawin ng mga mag-aaral ang aktibidad)
aralin sa pang- kung mali ay baguhin ang salitang
araw-araw na nakasalangguhit.
buhay (Finding 1. Ang bantayog ng Labintatlong
practical
application of Martir ay makikita sa Quezon.
concepts and – Trece Martires
skills in daily 2. Marcela Agoncillo ay isa sa
living)
mga babaeng gumawa ng
bandila ng Pilipinas. – T
3. Ang naging ikalawang pangulo
ng bansa ay si Emilio
Aguinaldo- Pangalawa
4. Gregorio Zaide ang may akda
ng mga aklat tungkol sa
kasaysayan. – T
5. Julian Felipe ang kompositor ng
pambansang awit ng Pilipinas-
T

Bilang isang mag-aaral, mahalaga bang


pag-aralan ang mga bayani ng bansa?
Bakit? Opo, upang hindi natin makalimutan ang mga
ginawa nila sa ating bayan. Sabi nga po nila na
“laging lumingon sa iyong pinanggalingan”

Kumpletuhin ang mga pangungusap


upang mabuo ang dapat mong tandaan
sa araling ito. Piliin sa ibabang kahon
ang iyong sagot.

Ang mga bayan isa rehiyon IV- A o


CALABARZON
1. ________ ang unang pangulo
ng republika ng Pilipinas.
2. Pambansang bayani ng Bansa ay
si __________
3. Apolinario Mabini ang _______
ng rebolusyon
4. Ang Pilipinong _______ noong
h. Paglalahat ng
digmaang Pilipino ay si Miguel
Aralin (Making Malvar
generalizations 5. Marcela Agoncillo ay isa sa
and abstractions mga babaeng gumawa ng
about the lesson)
______ ng Pilipinas
Bandila
Heneral
Emilio Aguinaldo
Utak
Jose Rizal

Ang kahalagahan ng pag-aaral nito ay


binubuhay muli natin ang mga naiambag
nila sa nakaraan. Kung wala sila ay
hindi tayo makakawala sa pamahalaan
ng Espanyol. Kaya dapat tayong
magpasalamat sa mga bayaning ito na
nagbuwis ng kanilang buhay para sa
atin. Mga buhay ang naging kapalit ng
kalayaan ng mga Pilipino at huwag
nating kalilimutan uto.
Panuto: Isulat ang tamang titik.
i. Pagtataya ng
Aralin (Evaluating
learning) 1. Ang ama ng konstitusyon ng
Pilipinas
a. Claro Recto
b. Apolinario Mabini
2. Unang bayaning Pilipino ng
ikalawang digmaang pandaigdig
a. Tomas Mateo Claudia
b. Emilio Aguinaldo
3. Namuno sa paghihimagsikan
laban sa mga kastila.
a. Hermano Pule
b. Miguel Malvar
4. Ama ng pambansang wika
a. Manuel Quezon
b. Jose Rizal
5. Kompositor ng pambansang
awit ng Pilipinas
a. Julian Felipe
b. Apolinario Mabini

j. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
(Additional
Activities for
application or
remediation)
V. Remarks
VI. Pagninilay
a. Bilang ng ___ of Learners who earned 80% above
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
b. Bilang ng ___ of Learners who require additional activities for remediation
mag-aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation.
c. ___Yes ___No
Nakatulong ba ____ of Learners who caught up the lesson
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.
d. Bilang ng ___ of Learners who continue to require remediation
mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
e. Alin sa Strategies used that work well:
mga istratehyang ___ Group collaboration
pagtuturo ___ Games
nakatulong ng ___ Power Point Presentation
lubos? Paano ito ___ Answering preliminary
nakatulong? activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
f. Anong
__ Colorful IMs
suliranin ang
__ Unavailable Technology
aking naranasan
Equipment (AVR/LCD)
na solusyunan sa
__ Science/ Computer/
tulong ang aking
Internet Lab
punungguro at
__ Additional Clerical works
superbisor?
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
Planned Innovations:
g. Anong __ Localized Videos
kagamitang __ Making use big books from
panturo ang aking views of the locality
nadibuho na nais __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
kong ibahagi sa __ local poetical composition
mga kapwa ko __Flashcards
guro? __Pictures

Rubrics sa Pagmamarka
Pamantayan Deskripsyon Puntos
Nilalaman Naglalaman ng pagka-unawa sa hinihingi
4
ng bawat gawain
Pagtalakay Nauunawaan ang daloy at maayos na
4
naipahayag ang kaisipan.
Teknikalidad Nakasunod sa pamantayan sa napiling
gawain tulad ng pagsasadula, papgguhit
at pagsulat.paggamit ng tamang 2
kombinasyon ng kulay upang maipahayag
ang nilalaman, konsepto, at mensahe
Kabuuan 10

Prepared by:

Angelica Joy A. Ortega

You might also like