You are on page 1of 4

School: DAO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: MARIA HANAKO K. RAMOS Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: OCTOBER 31 – NOVEMBER 4, 2022 (WEEK 1) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang SPECIAL NON- ALL SAINTS DAY ALL SOULS DAY Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa
Pangnilalaman WORKING sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng
HOLIDAY simbahan sa layunin at mga paraan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng
pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang
epekto ng mga ito sa lipunan. epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at
pagganap pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng
kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng
mga paraang pananakop sa katutubong mga paraang pananakop sa katutubong
populasyon. populasyon.
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kahulugan ng kolonyalismo Natatalakay ang kahulugan ng kolonyalismo
Pagkatuto at ang konteksto nito kaugnay sa pananakop at ang konteksto nito kaugnay sa pananakop
Isulat ang code ng bawat ng Espanya sa Pilipinas ng Espanya sa Pilipinas
kasanayan AP5PKE-IIa-1 AP5PKE-IIa-1
II. Nilalaman Konteksto at Dahilan ng Pananakop sa Bansa Konteksto at Dahilan ng Pananakop sa Bansa

1. Kahulugan at layunin ng kolonyalismo 1. Kahulugan at layunin ng kolonyalismo


III. KAGAMITANG Video Clips tungkol sa pananakop sa bansa ng Video Clips tungkol sa pananakop sa bansa ng
PANTURO mga Espanyol mga Espanyol
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa AP ph.104-105 Kasaysayang Pilipino 5
Teksbuk Bigkis ng Lahi 5
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Tsart, manila paper, pentel pen Tsart, manila paper, pentel pen
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Pagbabalik aral ukol sa kabihasnan/kultura ng Ano ang Kolonyalismo?
nakaraang aralin at/o sinaunang Pilipino
pagsisimula ng
bagong aralin
B. Paghahabi sa layunin Pag-usapan ang napapanahong isyu. Magkaroon ng dugtungan tanungan ukol sa
ng aralin nakaraang aralin
C. Pag-uugnay ng mga Magpanood ng video tungkol sa Pananakop Magpanood ng video tungkol sa Pananakop
halimbawa sa ng Espanyol sa Pilipinas ng Espanyol sa Pilipinas
bagong aralin
D. Pagtatalakay ng Pagtalakay sa napanood na video Ipabasa at ipaunawa ukol sa pagsakoip ng
bagong konsepto at Espanya sa Pilipinas
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong Ano ang Kolonyalismo? Pag-usapan ang mga layunin ng pananakop ng
konsepto at mga Espanyol sa Pilipinas
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa Magkaroon ng pangkatang Gawain Magkaroon ng pangkatang Gawain
Kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-
araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Magkaroon ng pagbubuod sa napag- usapang Hayaan ang mga bata na magkaroon ng
aralin. pagbubuod ukol sa aralin
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang inilalarawan sa bawat bilang. Sagutin ang Tanong:
__________1. Ito ang sistemang
pangkabuhayan tungkol sa akumulasyon ng Sa iyong palagay, alin sa tatlong dahilan o
ginto at pilak, pagtatatag ng kolonya, at layunin ng pananakop ng mga Espanyol sa
regulasyon ng kalakalang panlabas upang Pilipinas ang matagumpay nilang
pakinabangan ng bansang mananakop. naisakatuparan?
Bakit? Ipaliwanag sa sariling pangungusap ang
__________2. Ito ay tuwirang pananakop ng sagot.
isang bnasa sa ibang bansa o lugar upang
makakuha ng kagamitan at likas na yaman o
makuha ang iba pa nitong pangangailangan.

__________3. Ang mga bansa sa bahaging ito


ng mundo ay naging tanyag noon sa mga
taga- Europa dahil sa saganang mga likas na
yaman.

______4. Nais na Espanya na palaganapin ang


pananampalatayang ito upang matiyak ang
paglakas ng kapangyarihan ng Imperyong
Espanya.

________5. Ito ang tawag sa bansang


nasakop ng isang malaki at malakas na bansa.

J. Karagdagang Gawain Buuin ang Graphic Organizer. Tukuyin at


para sa takdang- aralin ilarawan ang mga layunin at dahilan ng
at remediation Espanya ng pananakop ng ibang bansa.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang
aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:

MARIA HANAKO K. RAMOS


Adviser

Checked and Verified:

MARIANO D. BASCO
Teacher-In-Charge

You might also like