You are on page 1of 8

School: SAN ROQUE 2 ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADE 5 Teacher: GRACE F. FACUN Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: NOVEMBER 21 , 2022 Quarter: 2ND
School Head: JOHN M. MELGAR Week: 4

SUBJECT ESP AP SCIENCE


I.LAYUNIN/ OBJECTIVES
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa The learners demonstrate understanding of
Content Standards ng pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga konteksto,ang bahaging ginampanan ng how animals reproduce
inaasahang hakbang, pahayag at kilos para sa simbahan sa, layunin at mga paraan ng
kapakanan at ng pamilya at kapwa. pananakopng Espanyolsa Pilipinas at ang epekto
ng mga ito sa lipunan
B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at The learners should be able to illustrate
Performance Standards pahayag ng may paggalang para sa kapakanan pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng reproductive organs of animals
at ng pamilya at kapwa. kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga
paraang pananakop sa katutubong populasyon
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagpapakita ng paggalang sa mga dayuhan Nasusuri ang mga paraan ng pagsasailalim ng The learners should be able to identify the parts
Learning Competencies sa pamamagitan ng: katutubong populasyon sa kapangyarihan ng of the reproductive
- mabuting pagtanggap/pagtrato sa mga Espanya system of some animals.
S5LT-IIe-5
katutubo at mga dayuhan a. Pwersang militar/ divide and rule
-paggalang sa natatanging
kaugalian/paniniwala ng mga katutubo at
dayuhang kakaiba sa kinagisnan
II.NILALAMAN / CONTENT Pagtulong sa Nangangailangan, Isasabuhay Ko! Mga Paraan ng Pananakop Parts of the Reproductive System of Some
Animals
III.KAGAMITANG PANTURO
LEARNING RESOURCES
A.Sanggunian/ References
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro TG p. 34 TG pahina 37-39 TG pp
Teacher’s Guide pages
2.Mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral Modyul4_Q2 Modyul4_Q2 Module4_Q2
Learners’s Materials pages
3.Mga pahina sa teksbuk Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon Pilipinas Ang Aking Bansa pp. 37-51 The New Science Links, pp. 124-132
Textbook pages pp. 84-89
4.Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Video Video Video
Learning Resource https://www.google.com/search? https://www..com/watch?v=zoBb7vl3FWY
Additional materials from learning resource q=paggalang+sa+mga+dayuhan+sa+pamamagit
(LR) portal an+ng:+-+mabuting+pagtanggap/
pagtrato+sa+mga+katutubo+at+mga+dayuhan
&source=lnms&tbm=vid&sa=X&ved=
B.Iba pang kagamitang panturo Larawan, Powerpoint presentation Larawan, Powerpoint presentation pictures, powerpoint presentation, activity sheet
Other Learning Resource
IV.PROCEDURES
A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Lagyan ng tsek ( / ) ang patlang bago ang bilang Gamit ang Graphic organizer, ibigay ang mga What are the parts of the human male
pagsisimula ng bagong aralin kung ang isinasaad sa pangungusap ay tama at dahilan ng pananakop ng mga Espanyol sa reproductive system? Female
Reviewing previous lesson or presenting the ekis ( X ) kung mali. Isulat ang sagot sa iyong Pilipinas reproductive system?
new lesson sagutang papel.

B.Paghahabi sa layunin ng aralin Sa larawang nasa ibaba, ano ang iyong Kopyahin ang talahanayan at sagutin ang tanong You have just studied the human reproductive
Reviewing previous lesson or presenting the nakikita? sa ibaba. Gawin ito sa sagutang papel. system. Do you know
new lesson the parts of the reproductive system of some
Pamprosesong Tanong: Paano nabago ang animals? Look at the
pamumuhay ng mga mamamayan sa Pilipinas picture, do you know how this animal
noong panahon ng Kolonyalismo? reproduce?

Pagbibighay ng Rubrik sa Pagmamarka


C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Pagkatapos mong mapagmasdan ang mga Sa pagdating ng mga Espanyol sa Pilipinas, 1. Group pupils into four.
ralin larawan, halika’t bigkasin ang tula nang may napansin agad nilang karamihan sa mga katutubo 2. Setting up standard.
Presenting Examples/ instances of the new lakas at damdamin. natin ay nakatira malapit sa mga ilog o linear ang 3. Activity Proper
lesson Dayuhan o Katutubo Man pagkakaayos ng pamayanan sapagkat sinusunod Activity
Animals’ Reproductive System
ni: Reicy L. Due lamang ng mga kabahayan ng direksiyon ng
I. Problem: What are the parts of the
dalampasigan. Ang sinaunang kaayusan ng reproductive system of male
Paggalang sa kapuwa, Ay laging isagawa, pamayanan ng mga katutubo ay hindi pabor ang and female cat and dog?
Sila man ay dayuhan, O katutubo man. mga Espanyol. Una, ang ganitong kaayusan para II. Materials: Diagram of male and female
Sa kanilang paniniwala, sa kanila ay hindi nagpapakita ng sibilisasyon reproductive system of a cat
Maging sa kaugalian man, sapagkat sibilisadong tao para sa kanila, ay and dog.
Huwag nating maliitin, nakatira sa isang pamayanan may pagkakaayos III.Procedures:
Kagalakan ang ipakita mula sa atin. kung saan may sentro. 1. Study the diagram of male and female
reproductive system of a
cat and dog.
Female Cat Male Cat
Female Dog Male Dog
IV. Data and Observation
D.Pagtalakay ng bagong konspto at Sagutin ang mga sumusunod na tanong mula sa Sagutin ang mga sumusunod na tanong: 1. Group reporting of outputs
paglalahad ng bagong kasanayan #1 tula. * Sa pagdating ng mga Espanyol sa Pilipinas, ano 2. Answering guide questions:
Discussing new concepts and practicing new 1. Ano ang pamagat ng tula? ang napansin ng mga Espanyol sa mga katutubo? a. What are the parts of the male cat? male dog?
skills #1 * Anong estratehiya ang ginamit ng mga Espanyol female cat? female
dog?
2. Tungkol kanino ang tula? upang madaling masakop ang Pilpinas?
b. Are the parts of the dogs and cats male and
female reproductive
system the same?
c. Are they similar to human? Why?
Think-pair-Share Pangkatang Gawain: 1. The teacher gives additional information
E.Pagtalakay ng bagong konsepto at Humanap ng kapareha Unang at ikalawang Pangkat: Isulat sa Graphic about the topic.
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Ang isa ay magtatanong ukol sa natapos na organizer ang mga dahilan kung bakit hindi pabor 2. The pupils may ask questions about the topic.
Discussing new concepts and practicing new aralin at ang kanyang kapareha ay sasagot sa sa mga Espanyol ang kaayusan ng pamayanan ng
skills #2
kanyang tanong. mga katutubo.
Ikatlo at Ikaapat na Pangkat: Isadula ang
sitywasyon na nakasulat sa papel na nasa loob ng
envelop.

F.Paglinang na Kabihasaan Iguhit sa patlang ang buong puso ( ) kung Isul;at ang T kung ang pahayag ay Tama at M Mix and Match
Developing Mastery ang bawat sitwasyon ay nagpapakita ng naman kung ito ay mali. Isulat ang sagot sa Provide pupils strip of papers where parts of the
mabuting pagtanggap o pagtrato sa mga inyong metacard. male and female reproductive system of cats
dayuhan o mga katutubo at iguhit naman ang 1. Ang mga katutubo ay nakatira malapit sa mga and dogs are written. Call individual pupil to
Identify which one should be placed under the
kalahating puso ( ) kung hindi. ilog o linear ang pagkakaayos ng pamayanan.
proper column below:
2.Ang mga Espanyol ay nagtayo ng sarili nilang MALE FEMALE
pamayanan.
G.Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na Kung ikaw ay nagkaroon ng kaklaseng BIlang isang mag-aaral, ang hindi pagiging Which of the animals’ reproductive systems
buhay katutubong Mangyan at nais na tumabi sa iyo maayos ng iyong kagamitan tulad ng dating interest you the most?
Finding Practical application of concepts sa upuan, ano ang iyong gagawin? pamayanan ng mga unang Pilipino, kaiga-igaya Why?
and skills in daily living bang tingnan? Bakit?
H.Paglalahat ng aralin Gamit ang Graphic Organizer, isulat kung ano- Anong estratehiya ang ginamit ng mag Espanyol learned that _____________________
Making generalization and abstraction ano ang mga paraan kung paano mo igagalamg upang madali nilang masdakop ang Piolipinas?
about the lesson amg isang dayuhan o katutubo?

Paggalang sa
mga Dayuhan
at mga
Katutubo

I.Pagtataya ng aralin sulat ang mahalagang konseptong iyong Basahin ang pahayag at isulat sa papel ang titik ng Direction: Check if the reproductive part of
Evaluating learning natutuhan sa aralin sa pamamagitan ng tamang sagot. animal belongs to a female,
pagsagot sa bawat patlang upang mabuo ang 1.Ano ng pamamaraan ang ginamit ni Ferdinand male, or both
tula sa ibaba. Piliin ang sagot mula sa kahon. Magellan upang hatiin at pagharian ang Pilpinas? Parts Femal Male Both
Isulat ito sa iyong sagutang papel. A. Reduccion B. Divide and Rule Policy e
C. Extractive D. Tributo ovary
testicles
oviduct
vagina
cervix
penis
J.Karagdagang Gawain para sa takdang aralin Gumupit o gumuhit ng mga larawan ng mga Gumuhit ng poster o larawan na nagpapakita ng Prepare a report or essay on the reproductive
at remediation dayuhan o mga katutubo. Idikit o ilagay ito sa pagsasailalim ng katutubong populasyon sa system of an animal of
Additional activities for application or isang malinis na coupon bond o typewriting o kapangyarihan ng Espanya. Gawin ito sa sagutang your choice. Explain why you choose that
remediation kaya naman ay sa isang malinis na papel. papel. particular animal
Gayahin ang sumusunod na pormat na nasa
ibaba.
V.MGA TALA/ REMARKS
VI.PAGNINILAY/ REFLECTION
A.Bilang ng mag-aaral na nakauha ng 80% sa
pagtatayao.
No. of learners who earned 80% in the
evaluation
B.Bilang ng mag-aaralna nangangailangan ng
iba pang Gawain para sa remediation
No. of learners who require additional
activities for remediation
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
Did the remedial lessons work? No. of
learners who have caught up with the lesson
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
No. of learners who continue to require
remediation
E.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong?
F.Anong sulioranin ang aking naranasan na
solusyunansa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho nanais kong ibahagi sa kapwa ko
guro?
GRADE 5 School: SAN ROQUE 2 ELEMENTARY SCCHOOL Grade Level: V
Teacher: GRACE F. FACUN Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: AUGUST 19-23, 2019 Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang mapanuring Naipamamalas ang mapanuring
Pangnilalaman pag- unawa sa konteksto ang pag- unawa sa konteksto ang pag- unawa sa konteksto ang pag- unawa sa konteksto ang
bahaging ginagampanan ng bahaging ginagampanan ng H O L I D A Y bahaging ginagampanan ng bahaging ginagampanan ng
simbahan sa layunin at mga simbahan sa layunin at mga simbahan sa layunin at mga paraan simbahan sa layunin at mga
paraan ng pananakop ng paraan ng pananakop ng ng pananakop ng Espanyol sa paraan ng pananakop ng
Espanyol sa Pilipinas at ang Espanyol sa Pilipinas at ang Pilipinas at ang epekto ng mga ito Espanyol sa Pilipinas at ang
epekto ng mga ito sa lipunan. epekto ng mga ito sa lipunan. sa lipunan. epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal Nakapagpapahayag ng kritikal Nakapagpapahayag ng kritikal na Nakapagpapahayag ng kritikal na
na pagsusuri at pagpapahalaga na pagsusuri at pagpapahalaga pagsusuri at pagpapahalaga sa pagsusuri at pagpapahalaga sa
sa konteksto at dahilan ng sa konteksto at dahilan ng konteksto at dahilan ng konteksto at dahilan ng
kolonyalismong Espanyol at ang kolonyalismong Espanyol at ang kolonyalismong Espanyol at ang kolonyalismong Espanyol at ang
epekto ng mga paraang epekto ng mga paraang epekto ng mga paraang pananakop epekto ng mga paraang
pananakop sa katutubong pananakop sa katutubong sa katutubong populasyon. pananakop sa katutubong
populasyon. populasyon. populasyon.
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kahulugan ng Natatalakay ang kahulugan ng Natatalakay ang kahulugan ng Natatalakay ang kahulugan ng
Pagkatuto kolonyalismo at ang konteksto kolonyalismo at ang konteksto kolonyalismo at ang konteksto nito kolonyalismo at ang konteksto
Isulat ang code ng bawat nito kaugnay sa pananakop ng nito kaugnay sa pananakop ng kaugnay sa pananakop ng Espanya nito kaugnay sa pananakop ng
kasanayan Espanya sa Pilipinas Espanya sa Pilipinas sa Pilipinas Espanya sa Pilipinas
AP5PKE-IIa-1 AP5PKE-IIa-1 AP5PKE-IIa-1 AP5PKE-IIa-1
II. Nilalaman Konteksto at Dahilan ng Konteksto at Dahilan ng Konteksto at Dahilan ng Pananakop Konteksto at Dahilan ng
Pananakop sa Bansa Pananakop sa Bansa sa Bansa Pananakop sa Bansa

1. Kahulugan at layunin ng 1. Kahulugan at layunin ng 1. Kahulugan at layunin ng 1. Kahulugan at layunin ng


kolonyalismo kolonyalismo kolonyalismo kolonyalismo
III. KAGAMITANG PANTURO Video Clips tungkol sa Video Clips tungkol sa Video Clips tungkol sa pananakop sa Video Clips tungkol sa pananakop
pananakop sa bansa ng mga pananakop sa bansa ng mga bansa ng mga Espanyol sa bansa ng mga Espanyol
Espanyol Espanyol
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk AP ph.104-105 Kasaysayang Pilipino 5 Kasaysayang Pilipino 5 Kasaysayang Pilipino 5
Bigkis ng Lahi 5 Bigkis ng Lahi 5 Bigkis ng Lahi 5
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Tsart, manila paper, pentel pen Tsart, manila paper, pentel pen Tsart, manila paper, pentel pen Tsart, manila paper, pentel pen
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Pagbabalik aral ukol sa Ano ang Kolonyalismo? Bakit ang Pilipinas ang sinakop ng
aralin at/o kabihasnan/kultura ng mga Espanyol?
pagsisimula ng bagong sinaunang Pilipino
aralin
B. Paghahabi sa layunin ng Pag-usapan ang napapanahong Magkaroon ng dugtungan Magkaroon ng dugtungan tanungan Magkaroon ng dugtungan
aralin isyu. tanungan ukol sa nakaraang ukol sa nakaraang aralin tanungan ukol sa nakaraang
aralin aralin
C. Pag-uugnay ng mga Magpanood ng video tungkol sa Magpanood ng video tungkol sa Magpanood ng video tungkol sa Magpanood ng video tungkol sa
halimbawa sa Pananakop ng Espanyol sa Pananakop ng Espanyol sa Pananakop ng Espanyol sa Pilipinas Pananakop ng Espanyol sa
bagong aralin Pilipinas Pilipinas Pilipinas
D. Pagtatalakay ng bagong Pagtalakay sa napanood na Ipabasa at ipaunawa ukol sa Pag-usapan ang mga layunin ng Ipabasa sa mga bata ang mga
konsepto at paglalahad ng video pagsakoip ng Espanya sa Espanyol sa pananakop sa Pilipinas. dahilan o layunin ng mga
bagong kasanayan #1 Pilipinas Espanyol sa Pagsakop sa bansa.
E. Pagtalakay ng bagong Ano ang Kolonyalismo? Pag-usapan ang mga layunin ng Magkaroon ng kuro- kuro ukol sa Pag- usapan at magkaroon ng
konsepto at pananakop ng mga Espanyol sa aralin kuro- kuro tungkol sa aralin
paglalahad ng bagong Pilipinas
kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasnan Magkaroon ng pangkatang Magkaroon ng pangkatang Magkaroon ng pangkatang Gawain Magkaroon ng pangkatang
(Tungo sa Formative Gawain Gawain Gawain
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-
araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Magkaroon ng pagbubuod sa Hayaan ang mga bata na Magkaroon ng pagbubuod ukol sa Hayaan ang mga bata na
napag- usapang aralin. magkaroon ng pagbubuod ukol aralin magkaroon ng pagbubuod ukol sa
sa aralin aralin
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang inilalarawan sa Sagutin ang Tanong: Kumuha ng kapareha. Magsaliksik Sagutin sa sariling opinyon o
bawat bilang. kung paano ginamit ng mga pangungusap ang sumusunod na
__________1. Ito ang sistemang Sa iyong palagay, alin sa tatlong Espanyol ang Kristiyanismo sa mga tanong.
pangkabuhayan tungkol sa dahilan o layunin ng pananakop kanilang pananakop sa Pilipinas at
akumulasyon ng ginto at pilak, ng mga Espanyol sa Pilipinas ang ang naging epekto nito sa buhay ng
pagtatatag ng kolonya, at matagumpay nilang mga Pilipino. Iulat sa klase ang mga 1. Makatuwiran ba o di-
regulasyon ng kalakalang naisakatuparan? impormasyong nakalakap. makatuwiran ang ginawang
panlabas upang pakinabangan Bakit? Ipaliwanag sa sariling pananakop ng mga Espanyol sa
ng bansang mananakop. pangungusap ang sagot. Pilipinas?
J. Karagdagang Gawain para Buuin ang Graphic Organizer.
sa takdang- aralin at Tukuyin at ilarawan ang mga
remediation layunin at dahilan ng Espanya ng
pananakop ng ibang bansa.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like