You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

School PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 11


Grade 1 to 12 KOMUNIKASYON AT
Daily Lesson Log Teacher KRISLYN JOY R. MALBATAAN Learning Area PANANALIKSIK SA WIKA AT
KULTURANG PILIPINO
Teaching Dates WEEK 8 (OKTUBRE 16-20, 2023) Quarter UNA

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayang Pagganap Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto/ Kasanayan sa Pagkatuto: Kasanayan sa Pagkatuto: Kasanayan sa Pagkatuto: Kasanayan sa Pagkatuto:
Layunin
Nakasusulat ng sanaysay na Nakasusulat ng sanaysay na Natitiyak ang mga sanhi at Natitiyak ang mga sanhi at
tumatalunton sa isang partikular tumatalunton sa isang partikular bunga ng mga pangyayaring bunga ng mga pangyayaring
na yugto ng kasaysayan ng na yugto ng kasaysayan ng may kaugnayan sa pag-unlad ng may kaugnayan sa pag-unlad ng
wikang pambansa (MELC) wikang pambansa (MELC) wikang pambansa (MELCs) wikang pambansa (MELCs)

Mga Layunin: Mga Layunin: Mga Layunin: Mga Layunin:


1. Nauunawaan ang kahulugan 1. Naipahahayag ang sariling 1. Natutukoy ang sanhi at bunga 1. Nagagamit ang kasaysayan
ang dalawang uri ng sanaysay kaisipan tungkol sa kasaysayan ng mga pangyayaring may ng pag-unlad ng wikang
2. Naipagmamalaki ang ng wikang pambansa sa kaugnayan sa pag-unlad ng pambansa gamit ang sanhi at
pagtatagumpay na naganap sa pamamagitan ng pagsulat ng wikang pambansa. bunga.
kasaysayan ng wikang sanaysay. 2. Nakabubuo ng isang maikling 2. Napahahalagahan ang
pambansa 2. Nakabubuo ng isang talata gamit ang sanhi at bunga. kasaysayan ng pag-unlad ng
sanaysay tungkol sa isang yugto wikang pambansa gamit ang
ng kasaysayan ng wikang sanhi at bunga.
pambansa
II. NILALAMAN Pagsulat ng Sanaysay Sanhi at Bunga
DAY 1 DAY 2 DAY 3 DAY 4
HUMSS 11-E (M) HUMSS 11-E (T) HUMSS 11-E (W) HUMSS 11-A (Th)
11:30-12:20 11:30-12:20 11:30-12:20; 4:10-5:00 1:10-2:00
HUMSS 11 – A HUMSS 11-A HUMSS 11-A HUMSS 11-C

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

1:10-2:00 1:10-2:00 2:30-3:20; 4:10-5:00


HUMSS 11-B HUMSS 11-B HUMSS 11-B
1:10-2:00 3:20-4:10 3:20-4:10 3:20-4:10
HUMSS 11-C HUMSS 11-D HUMSS 11-D HUMSS 11-C (F)
3:20-4:10 4:10-5:00 5:00-5:50 12:20-1:10
HUMSS 11-D HUMSS 11-B (F)
5:00-5:50 3:20-4:10
HUMSS 11-D (F)
4:10-5:00
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng guro Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
Unang Markahan - Modyul 12 (Pagsulat ng Sanaysay) Unang Edisyon, 2021
2. Kagamitang
pangmag-aaral
3. Teksbuk Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa
Wika at Kulturang Pilipino, Diwa Wika at Kulturang Pilipino, Diwa Wika at Kulturang Pilipino, Diwa Wika at Kulturang Pilipino, Diwa
Learning Systems Inc, p. 26-47 Learning Systems Inc, p. 26-47 Learning Systems Inc, p. 26-47 Learning Systems Inc, p. 26-47
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng learning
resources
B. Iba pang kagamitang Curriculum Guide, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
panturo Regional Memorandum No. 306, s. 2020, p. 344-345
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang 1. Ano ang kahalagahan ng Ang guro ay magbibigay ng ilang 1. Ano ang kahulugan ng Ang guro ay magbibigay ng ilang
aralin at/o pagsisimula kasaysayan ng wikang pambansa sa katanungan bilang balik-aral. sanaysay? katanungan bilang balik-aral.
ng bagong aralin ating lipunan? 2. Bakit mahalagang malaman ang
2. Paano ito nakatutulong sa uri at elemento ng sanaysay sa
kamalayan ng isang mamamayang pagaaral ng wika?
Pilipino?
B. Paghahabi sa layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng
mag-aaral gawain gawain gawain gawain

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

C. Pag-uugnay ng mga Isaayos ang mga letra upang mabuo MAGHULAAN TAYO! Pag-ugnayin ang pahayag na Paghahanda sa gagawing
halimbawa sa aralin ang salitang inilalarawan. Tukuyin ang mga salita na may nasa Hanay A sa pahayag na pangkatang gawain ng bawat
1. Ito`y karaniwang himig kaugnayan sa Sanaysay. nasa Hanay B. pangkat.
nakikipag-usap lamang at hindi
nangangailangan ng masusing pag- T Z D B W I K A HANAY A HANAY B
aaral upang makasulat nito. F E A D R T O P 1. Madaming a. Pinabayaan
O-R-M-P-A-L-I-M Y S M P A C V Q gawain sa loob ang sarili
2. Isang akdang nagpapahayag ng Z T D A N Y O Z ng paaralan
kuro-kuro ng may-akda hinggil sa X R A K V L L X 2. Iniwan ng b. Napariwara
isang bagay. C U M S Z J I Y taong sa buhay.
Y-N-S-A-Y-S-A-A I K I A X P T U minamahal
3. Ang paksa ay hindi karaniwan at M T N O U I S N 3. Problema sa c.
nangangailangan ng matiyagang L U U M H G I F pamilya nakaramdam
pag-aaral at pananaliksik. ng stress
V R Z N Q W E R
M-A-L-O-P-R 4. Nagpupuyat d. Hindi
K A I S I P A N
4. Tinagurian siyang “Ama ng at di makapagpokus
Wikang Pambansa”. gumagawa ng sa paaralan at
U-E-O-N-Q-Z mga gawain naging
5. Ito ang nilalaman ng isang malungkutin
sanaysay at nagpapahayag ng 5. Sumama sa e. Mababa ang
layunin ng mayakda. maling nakuhang
P-K-S-A-A barkada marka

D. Pagtalakay ng bagong Pagbibigay ng fidbak ukol sa Pagsisimula ng talakayin patungkol PANGKATANG GAWAIN:
konsepto at paglalahad nagging gawain at pag-uugnay nito sa Sanhi at Bunga sa pamamagitan
ng bagong kasanayan #1 sa magiging talakayan para sa araw Pagpapatuloy ng malayang ng powerpoint presentation. PANGKAT 1: Hanapin sa loob ng
na ito. talakayan patungkol sa Elemento talata ang mga pangungusap na
E. Pagtalakay ng bagong Pagkakaroon ng malayang ng Sanaysay. Paghingi ng mga halimbawa sa nagsasaad ng ugnayang sanhi at
konsepto at paglalahad talakayan patungkol sa Bahagi ng mga mag-aaral patungkol sa naging bunga.
ng bagong kasanayan #2 Sanaysay sa tulong ng ppt sanhi at bunga ng mga
presentation. pangyayaring may kaugnayan sa
pag-unlad ng wikang pambansa.

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

PANGKAT 2: Mula sa teksto sa


unang pagsasanay. Punan ang tsart
ng sanhi at bunga ayon sa mga
sumusunod. Isulat ang sagot sa
sagutang papel.

PANGKAT 3: Bumuo ng maikling


talata na nagpapahayag ng
ugnayang sanhi at bunga. Gamitin
ang ang mga sumusunod na pang-
ugnay.
a. kaya,
b. sapagkat,
c. dahil dito,
d. buhat nang,
e. bunga nito,

PANGKAT 4: Bumuo ng isang

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

maikling talata na naglalahad kung


paano makatutulong ang mag-aaral
na kabataan ng ating bansa sa
pagpapalaganap ng gamit ng
wikang pambansa. Tiyaking ito ay
nagpapakita ng konseptong sanhi at
bunga. Lumikha ng sariling
pamagat.
Pamatayan sa pagsulat
Nilalaman ------------------- 10
Kahusayan sa paggamit ng salita
------------5
Pagbabantas ----------------5
Kabuuan---------------------20

F. Paglinang sa Kasabihan Panuto: Basahin ang isang Pagnilayan ang halimbawa ng sanhi at Presentasyon ng bawat pangkat sa
(Tungo sa Formative halimbawa ng di-pormal na bunga ay ipaliwanag kung paanong ang ginawang pangkatang Gawain.
Assessment) sanaysay tungkol sa sarili. binigay na halimbawa ay naging sanhi
at naging bunga. Isulat ang kasagutan Bawat pangkat ay bibigyan ng
Pagkatapos ay gawin ang mga
sa inyong kwaderno. tagli-limang minute upang i-
pagsasanay. Gamitin ang
pamantayan sa pagsagot. Sino presenta ang ginawang Gawain.
Ako? Ni: Jim Lyoyd
(Ang mag-aaral ay bibigyan ng
pagkakataon na basahin ang isang
sanaysay at sasagutan ang
mahahalagang katunungan sa
ibaba. )

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

G. Paglalapat ng aralin sa Gawain bilang 1: Mula sa binasang Suriin ang Sanaysay na Sa iyong palagay bilang isang mag- Pagbibigay fidbak sa ginawang
pangaraw-araw na buhay akda, anong uri ito ng sanaysay? pinamagatang: “Sino ako” ni Jim aaral, ano ang kahalagahan ng pag- presentasyon ng bawat pangkat.
Ipaliwanag ang iyong kasagutan. Lyoyd at tukuyin ang elemento ng aaral ng sanhi at bunga sa pang- Bibigyan din ng pagkakataon ang
____________________________ sanaysay nito. Isulat ang inyong araw-araw?
bawat pangkat na magpahayag ng
____________________________ kasagutan sa kwaderno.
kanilang fidbak sa ginawang
gawain ng ibang pangkat.

H. Paglalahat ng Aralin Katulad ng ibang anyo ng Bumuo ng isang pormal na May palatandaang salita o pahayag Indibidwal na gawain.
panitikan, ang sanaysay ay may uri sanaysay patungkol sa iyong na karaniwang ginagamit sa
rin. Ito ay ang pormal at impormal. saloobin sa naging Kasaysayan ng pagpapahayag ng pagkakaroon ng Sa inyong kwaderno, isulat ang
Ito ay nagpapahayag ng kuro-kuro Wikang Pambansa. sanhi at bunga: kaya, kaya naman, naging sanhi ng panankop ng mga
ng may akda hinggil sa isang dahil sa, dahil dito, buhat nang, dayuhan sa atin at ano ang naging
bagay. Naghahatid din ito ng RUBRIKS SA PAGSULAT NG bunga nito, tuloy, sapagkat, pagkat. bunga nito sa pagkakaroon natin ng
mahahalagang kaalaman o SANAYSAY Ang mga salita o pahayag na ito ay wikang pambansa.
impormasyon, kaisipang • Nilalaman…….5 tinatawag ding mga pang-ugnay.
makaagham, at lohikal na • Kahusayan sa paglalahad ng
pagkakasunod-sunod ng mga ideya. ideya…5
Maingat na pinipili ang mga salita • Wastong gamit ng mga
at maanyo ang pagkakasulat. bantas………….5
Maaari itong maging makahulugan, KABUUAN - 15 puntos
matalinhaga at matayutay. Ang

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

tono ng pormal na sanaysay ay


seryoso at di- nagbibiro.
Samantalang sa impormal na
sanaysay, nagbibigay ito ng
kasiyahan sa pamamagitan ng
pagtalakay sa mga karaniwan at
pang-araw-araw na paksa.
Gumagamit din ng mga salitang
sinasambit sa araw-araw na
pakikipag-usap sa kapwa.
Palakaibigan ang tono sapagkat
pumapanig sa damdamin at
paniniwala ng may akda ang
pananaw dito.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang titik ng tamang Sa iyong sagutang papel, magtala Basahin ang sumusunod na Panuto: Isulat ang letra ng wastong
kasagutan sa mga sumusunod na ng maaaring maging paksa sa pangungusap. Isulat sa patlang ang sagot na nagsasaad ng sanhi at
katanungan sanaysay na sumalasamin sa tsek (√) kung ang pahayag ay bunga. Isulat sa sagutang papel.
1. Ito`y karaniwang himig kalagayan panlipunan. sanhi, at ekis (x) kung ito ay bunga. 1. Dahil sa pagpapatupad ng
nakikipag-usap lamang at hindi __________1. Sa resulta ng pag- paggamit ng wikang Filipino bilang
nangangailangan ng masusing pag- 1. aaral ng Surian ng Wikang wikang Pambansa kaya marami na
aaral upang makasulat nito. 2. Pambansa nagging malinaw ang ang gumagamit nito.
A. impormal B. nilalaman 3. katayuan na magkaroon ng isang A. sanhi B. bunga
C. banghay D. pormal wikang gagamitin sa buong bansa. 2. Kulang na kulang ang mga aklat
2. Alin sa mga sumusunod ang __________2. Walang isang na nalimbag hinggil sa wikang
hindi kabilang sa katangian ng wikang pinairal noon sapagkat sa katutubo kaya naman hindi ito
isang pormal na sanaysay. halip na ituro ang wikang napapag-aralan ng mga mag-aaral.
A. gumagamit ng payak na salita Espanyol, ang mga paring dayuhan A. sanhi B. bunga
lamang ang nag-aral ng mga katutubong 3. Salamin ng pagkakakilanlan ng
B. maayos at mabisang wika. __________3. Tagalog ang isang bansa ang kaniyang sariling
pagkakalahad sinasalita ng mayorya sa bansa, wika dahil ito ang bumubuo ng
C. mahusay at malinaw na pagbuo kaya ito ang napiling batayan ng kanyang katauhan.
D. lubos na kaalaman sa paksa pagkakaroon ng wikang pambansa. A. sanhi B. bunga
3. Alin sa mga sumusunod ang __________4. Hinirang ni 4. Buhat sa mensahe ni Pangulong

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

katangian ng impormal na Pangulong Manuel Luis Quezon Quezon sa Unang Pambansang


sanaysay. A. palakaibigan B. ang unang mga Kagawad ng Surian Asamblea ay dapat magtaglay ng
maanyo ng Wikang Pambansa pagkat wikang sinasalita at nauunawaan
C. maligoy D. seryoso kailangang may mangasiwa sa ng lahat.
4. Ang maayos na pagkakasunod- pagpili ng wikang Pambansa. A. sanhi B. bunga
sunod ng ideya o pangyayari ay __________5. Ang kilusang 5. Bunga ng pagpapatupad ng
makatutulong sa mambabasa sa Propaganda ay nagsimulang Edukasyong Bilingguwal ay
pag-unawa ng isang sanaysay. gumamit ng wikang Tagalog kaya dalawang wikang umiiral sa bansa
Anong elemento ito ng sanaysay? naisulong ang paggamit ng wikang ang gagamiting panturo sa
A. paksa/Tema B. kaisipan Tagalog sa mga pahayagan paaralan. A. sanhi B. bunga
C. anyo at istruktura D. damdamin
5. Isang akdang pampanitikan na
nagpapahayag ng kuro-kuro ng
may akda hinggil sa isang bagay.
A. kuwento B. sanaysay C. nobela
D. tula
J. Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Nirepaso at sinuri ni:

KRISLYN JOY R. MALBATAAN JAY-AR Z. GUTIERREZ


Teacher I OIC-Assistant School Principal II
Head Teacher III

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com

You might also like