You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Province of Misamis Oriental


Municipality of Tagoloan
Tagoloan National High School
Baluarte, Tagoloan Misamis Oriental

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8

February 7, 2024

I. LAYUNIN
Pagkatapos ng diskusyon 95% ng mga mag-aaral ay:
A. Napapaliwanag ang konsepto ng National Monarchy sa Europe;
B. Naisasabuhay ang ginampanan ng hari at reyna sa paglakas ng Europe;
C. Nakapagbigay ng kahulugan gamit ang graphic organizer ukol sa napiling
ugnayan

II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin: Ang Pag-usbong ng Makabagong Daigdig: Ang
Transpormasyon tungo sa pagkabuo ng daig-digang kamalayan. Pagtatag ang
National Monarchy

B. Sanggunian: Kasaysayan ng Daigdig, Araling Panlipunan 8 Modyul 3 Kwarter


3 Pahina 292-294,

C. Kagamitan Panturo:

 Laptop  Larawan
Chalk
 Speaker  TV
 Pandikit

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

A. Panimulang Gawain

1. Panalangin

Bago natin simulan ang ating klase. Panginoon, marami pong


Inaaanyayahan ko si ________ na pumarito sa salamat sa araw na ito nawa po
harapan para pangunahan ang ating panalangin.
ay maging maayos ang aming
talakayan at gabayan niyo po
kami sa aming pag-uwi
mamaya.

Amen!
2. Pagbati
Magandang umaga sa inyo, mga bata.bago
kayo umupo paki pulot ang mga kalat sa sahig at
paki ayos ang inyong mga upuan.

3. Pagtatala ng Pagliban Wala po.


(Tawagin ng Guro ang Class monitor)
Mayroon bang nagliban ng klase?

4. Pag-aalala sa Pamantayan sa Klase


Mga bata, ating alalahanin ang PAKSA tsek

P- pulutin ang mga kalat na nasa ilalim ng


inyung mga upuan.
A- Ayusin ang hanay ng inyong upuan
K- Kalimutan ang mga bagay na walang
kinalaman sa ating talakayan
S- Sundin ang aking mga paalala at dahil
A- Ang araw naito ay espesyal kaya naman
bumati ng
Magandang Araw!

B. Balik Aral
Bago tayo tumungo sa ating paksa, balikan muna
natin ang tinalakay noong tagpo.

Ano nga an gating itinalakay kahapon? (Sumagot ang mag-aaral)

Ako ay nagagalak na mayroon kayong natutunan


kahapon.

IV. PARAANG PAGKATOTO

A. Paganyak
4pics in one word

Panuto: Pag-aralan ang mga larawan sa bawat bilang at


ibigay ang konseptong ipinahihiwatig o inilalarawan

(Isasagawa ang Gawain)

N R K

B. Gawain
Sa pagpapatuloy ng gawaing ito, ang bawat pangkat
ay nakapagbigay ng kahulugan gamit ang Graphic
Organizer ukol sa napiling ugnayan.

1. Pamamaraan

a. Hatiin ang klase sa tatlong pangkat.

b. Ang bawat miyembro ng grupo ay magbibigay ng


sariling ideya o kahulugan tungkol sa monarkiya.

c. Ang bawat presentante ay bibigyan ng tatlong


minuto upang magpaliwanag sa gitna ukol sa napiling
ugnayan.

Mga Halimbawa sa Graphic Organizer

Unang pangkat, base sa inyong naiambag tungkol sa


kahulugan ng monarkiya?” (Ang unang pangkat ay nag
sasagawa ng
pagpapaliwanag ang unang
grupo)
“Magaling”

Maraming Salamat group 1, Pangalawang pangkat


naman” (Ang pangalawang pangkat
ay nag sasagawa ng
pagpapaliwanag ang unang
grupo)

Mahusay! Mahusay! Maraming Salamat.ang panghuling


pangkat ay hindi naman mag papahuli.
(Ang pangatlong pangkat
ay nag sasagawa ng
pagpapaliwanag ang unang
grupo)

“Isang malakas na palakpak para sa lahat”

(ang lahat ng mag-aaral ay


nagpalakpakan)
PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
Kategorya Pamantayan
Kabuuang
5 4 3 2 1 Puntos
Mahusay na Naipapaliwana Naipaliwana Naiugnay Walang
naipapaliwanag g g ang paksa ang relasyon kaugnayan
nang malinaw nang malinaw ngunit may ng pang ang teksto sa
ang mga ang mga kaunting suportang paksa.
nasaliksik na nasaliksik na kakulangan. detalye sa
Nilalaman
relatibong relatibong paksa ngunit
detalye na may detalye na may hindi
kaugnay sa malinaw.
paksa kaugnay sa
paksa
Mahusay na Naiaayos ng Naisaayos Ang Hindi
naisasaayos mabuti ang nang Mabuti organisasyon organisado
nang Mabuti pagkasunod ang ng mga ang gawain.
nang sunod nang paglasunod ideya ay
mga detalye. sunod ng hindi sunod
pagkakasunod
mga detalye sunod at
Organisasyo sunod nang ngunit may kulang
n mga kaunting
ng mga ideya detalye at kakulangan.
nakapagprodyu
s
ng isang kaaya
ayang
komposisyon.
Naipamalas Naisagawa Naisagawa Hindi
Mahusay na
ang gawain sa ang gawain ang gawain naisagawa ang
naipamalas ang
itinakdang oras ngunit hindi ngunit hindi pangkatang
mga gawain sa
Pamamahala at naipresenta maayos ang maayos ang gawain dahil
itinakdang oras
ng oras ng magand ang preparasyon preparasyon hindi
at naipresenta
pangkatang at walang at walang napamahalaan
ng maganda
gawain. kahandaan. kahandaan. ang oras.
ang pangkatang
gawain.

C. Pagsusuri

Pamprosesong Tanong

Sa paggawa ninyo ng graphic organizer ano ang


nauunawan ninyo sa kahulugan ng monarkiya?

(Sumagot ang mag-aaral)


Maraming salamat

D. Paghahalaw

Pagtatag ng National Monarchy

Monarchy
Monarkiya sa tagalog
Monarkhes- Griyego
Mono- isa/pang-isahan
Arkho- pamumunuan

- Ito ay pinamumunuan ng Hari at Reyna

Ang National Monarchy ay uri ng pamahalaan sa


Kanlurang Europe noong 13 na siglo.

Ang paglakas ng burgis at paggamit ng sistemang


merkantilismo ay nagging daan upang muling
manumbalik ang kapangyarihan ng hari.

Piyudalismo ay walang sentrilisadong pamahalaan.

Mga ginagampanan ng mga hari sa bansang


Spain,France at England
 Maraming hari ang Europe subalit wala silang
kapngyarihan, ang mga maharlika lamang.
 Binigyan ng simbahang katoliko ng titulong
emperador ang hari.
 Kinoronahan ni Pope Leo III si Charlemagne na
Holy Roman Emperor.
 16-17 na siglo marami ng mga hari ang mas
mayaman kay sa maharlika
 England at France nag simula ang Monarkiya na
pamamahala

Monarkiya sa Spain

Reyna Isabella at Hari Ferdinand

 Pinalitan ang aristokrasya


 Kinuha ang suporta ng simbahan
 Inusig ang hindi katoliko

Charles V 1364-1380

 Pinamumunuan ang France


 Nasakop ang Mexico at Pero
 Tumaas ang pilak at ginto

Philip II 1566-1598

 Inusig ang mga protestante at muslim


 Binigyang pansin ang mga Ottoman na umaatake
sa barkong Espanyol at dagat sa Mediterranean
 Pinamumunuan din ang Portugal

Monarkiya sa England

Elizabeth I

 Natamo ang gintuang panahon


 Napagkaisa ang lahat ng Rehiyon

James I

 Ang kapangyarihan ay nagmula sa diyos at hindi


dapat siya tinututulan.

Charles I

 Hindi nagkasundo ang Parlamemto


 Nag file sila ng Petition of Rights
 Hindi maaring mangolekta ng buwis
 Hindi pwedeng mag takda ng Batas Militar
 Hindi dapat makulong kung walang kaso
Maliwanag ba mga mag-aaral?

E. Paglalapat

Kung kayo ay papipiliin, sinong reyna o hari ang gusto


mong gayahin sa pagpapatakbo ng isang grupo, at
bakit?
(Ang mga mag-aaral ay
nagsisistaasan ng mga
kamay.)
Tawagin ang mag-aaral
(Sumagot ang mag-aaral)
Magaling!

Gusto mo bang magkaroon ng National Monarchy sa


kasalukuyan?
(Sumagot ang mag-aaral)
Mahusay!

Palakpakan ninyo ang inyung mga sarili

F. Pagtataya

Ngayon ay lubos na ninyong naunawaan ang ating


araling. Kumuha ng isang kapat na papel at sagutin ang
mga mga tanong.

1. Ito ay isang uri ng pamahalaan na


pinamumunuan ng hari at reyna
2. Ang reyna na ito ay natamo ang gintuang
panahon at napagkaisa ang lahat ng relihiyon sa
kanyang pamamahala (Isinigawa ng mga mag-
3. Siya ang kinoronahan ni Pope Leo III bilang aaral ang Gawain)
isang Holy Roman Emperor
4. Ang haring ito ang nagsasabi na ang
kapangyarihan ay nag mula sa diyos at hindi
dapat siya tinututulan.
5. Ito ang simbolo ng pagkakasia at mabuting
pamahalaan.

Sagot

1. Monarkiya/Monarchy
2. Queen Elizabeth I
3. Charlemagne
4. King James I
5. Hari
V. TAKDANG ARALIN

Panuto. Gagawa kayo ng “Paper Crown” o Korona na gawa sa papel. At ipapasa sa


susunod na araw.

PAMANTAYAN SA PAGGAWA
Nilalaman 5
Pagkamapanlikha (Originality) 10
Pagkamalikhain (Creativity) 5
Kabuuan Presentasyon 10
Kabuuhan 30 puntos

Inihanda ni: Checked by:

Jonah Jatte E. Muñez Joandyl Faye Illajas- Timogan


BSED AP Student Cooperating Teacher
Teacher

You might also like