You are on page 1of 8

DETALYADONG BANGHAY ARALIN

MAPEH V
Inihanda ni: Mary Ann Subing-Subing
Student teacher
I. LAYUNIN:
Sa pagkatapos ng aralin, ang mag aaral ay inaasahang;
A. Napalawak ang kanilang kaisipan at pamaraan ayon sa bawat hakbang ng
paglilimbag ng isang dibuho;
B. Nailarawan ang mga katangian ng paglilimbag sa ginagawa likhang sining;
C. Nakgagawa ng isang dibuho ayon sa alamat buhat sa ating mga ninuno gamit
ang proseso ng bawat hakbang sa paglilimbag.

II. PAKSANG ARALIN:


Paksa: Proseso o pamaraan ng paglilimbag.
Sangunian: https://philnews.ph/2021/05/28/ano-ang-paglilimbag-
kahulugan-at-halimbawa-nito/
Kagamitan: Visual aids, larawan, water color, paintbrush, dahon at gulay
(kalamansi,okra) at papel.

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


III. PAMARAAN:
A. Panimulang gawain:
a. Panalangin

Magsitayo ang lahat para sa


panalagin.
(Tumayo ang mga estudyante)
(pangalan ng estudyante) pwede mo
bang pangunahan ang ating
panalangin. :Opo maam
Handa naba kayo mga kaklase?

Mag-aaral: handa na!


(Sabay-sabay nalangin ang mga bata at ang Guro)

Sa Ngalan ng Ama, ng Anak, at an Espiritu Santo.


Sa Ngalan ng Ama, ng Anak, at an Espiritu Santo.
Ama namin, sumasalangit Ka.
Sambahin ang ngalan Mo.
Ama namin, sumasalangit Ka.
Mapasaamin ang kaharian mo
Sambahin ang ngalan Mo.
Sundin ang loob Mo dito sa lupa para nang sa
Mapasaamin ang kaharian mo
langit.
Sundin ang loob Mo dito sa lupa para nang sa
langit.
Bigyan Mo kami ng aming kakanin sa araw-araw
At patawarin Mo kami sa aming mga sala
Bigyan Mo kami ng aming kakanin sa araw-araw
Para nang pagpapatawad namin sa nagkakasala sa
At patawarin Mo kami sa aming mga sala
amin.
Para nang pagpapatawad namin sa nagkakasala sa
At huwag Mo kaming ipahintulot sa tukso
amin.
At iadya Mo kami sa lahat ng masama
At huwag Mo kaming ipahintulot sa tukso
At iadya Mo kami sa lahat ng masama
Sa Ngalan ng Ama, ng Anak, at an Espiritu Santo.
Amen.
Sa Ngalan ng Ama, ng Anak, at an Espiritu Santo.
Amen.

B. Pagbati

Magandang hapon grade 5- Love


Mga bata: Magandang hapon Binibining Mary Ann

C. Pagtala ng mga lumiban sa klase

:nag tala ang guro sa mga lumibang estudyante


D. Panganyak

(Nagpapakita ng mga larawan ang guro)

Class may ipapakita akong larawan sa inyo,

:ano ba ang napansin ninyo sa mga larawan na


nakikita ninyo? Sagot ng mga bata:

: painting

: drawing

Okay so ang mga nakikita niyong larawan ay isang


proseso sa paggawa ng “Paglilimbag/Printmaking”

E. Pagtatalakay

Ngayon alamin natin kung ano ang ibig sabihin ng


Paglilimbag/Printmaking at aralin kung paano ito
gawin.

Basahing sabay-sabay Estudyante: (binaasa ng sabay-sabay)

Paglilimbag/Printmaking Paglilimbag/Printmaking
Ang paglilimbag o pag-imprenta ng dyaryo ay Ang paglilimbag o pag-imprenta ng dyaryo ay
isang proseso para sa muling pagsasagawa ng mga isang proseso para sa muling pagsasagawa ng mga
teksto at larawan, karaniwang sa tinta sa papel na teksto at larawan, karaniwang sa tinta sa papel na
ginagamit ang isang palimbagan. ginagamit ang isang palimbagan.
Okay so ibig sabihin ang paglilimbag ayisa sa mga :Tahimik na nakikinig ang mga estudyante
gawaing pansining na magagawa sa pamamagitan
ng pag-iwan ng bakas sa isang kinulayang bagay,

Kagaya ng nasa larawan na inyong nakita sa


pisara. Gumagamit ang proseso ng pangunahing
huwaran o porma para makagawa ng imprenta.
Kadalasang ginagawa ito sa isang malawakang
prosesong pang-industriya, at isa sa mga
mahahalagang bahagi ng paglilimbag at
transaksyong paglilimbag. At nagsimula ito sa
bansang tsina/china daangtaon na ang nakalipas.

Halimbawa:
(pinakita ng guro kong paano gagawin)

Maarintayong gumamit ng dahon, okra, kalamansi,


Estudyante:
at iba pa pwedeng gamitin sa paglilimbag.
(Tahimik na nakikinig at pinagmasdan ang ginawa
ng guro)

(Pinasubok ng guro ang mga estudyante sa


paglilimbag)

Sinong gustong sumobok? (nag taas ng kamay ang mga estudyante)

……ako ma’am

Sege”pangalan ng estudyante” ikaw pili ka ng


gusto mong gamitin.

(nakapagpasubok ang guro ng tatlong estudyante)


F. Paglalahat
sa mga nabanggit natin,

1. Ano nga ulit ang paglilimbag?

(Tumawag ng estudyante ang guro) Estudyante:

ang paglilimbag ay ang pag-iiwan ng bakas sa


kinukulayang bagay
2. Ano ang pwedeng gamitin sa paglilimbag?

(Tumawag ng estudyante ang guro) :Dahon


:pangkulay
:papel
:brush
:okra
:kalamansi at iba pa
3. Saang bansa nagmula ang
paglilimbag/Printmaking?

(Tumawag ng estudyante ang guro)


: Bansang tsina/china

G. Pagsusulit

Kumuha ng isang ikaapat na papel para sa


pagsusulit.

Makinig nang mabuti dahil ididiktar ko lamang


ang mga katanungan nang dalawang beses, isulat
niyo lamang kung ang pangungusap ay Tama at
Mali naman kung hindi.
(Tahimik na nakikinig ang mga estudyante)
1. ang paglilimbag o printmaking ay isang uri
ng sining.
2. nagsimula ang sining ng paglilimbag sa
bansang china.
3. ang paglilimbag o printmaking ay
ginagamitan ng teknolohiya.
4. ang pintura o ink ay isa sa mga ginagamit
sa paggawa ng likhang sining sa
paglilimbag.
5. ang metal ay isa sa mga ginagamit sa
paggawa ng likhang sining sa paglilimbag.

Ngayon para malaman natin kung


nakukuha kayo ng malaking puntos ,
ipagpalit ang iyong mga papel sa iyong
mga kaklase.

(binasa ulit ng guro ang mga tanong at


tumawag ng mga estudyante para sagutan
ito)
Estudyante:
1. Ang paglilimbag o printmaking ay
isang uri ng sining.
:Tama
2. Nagsimula ang sining ng
paglilimbag sa bansang china.

:Tama
3. Ang paglilimbag o printmaking ay
ginagamitan ng teknolohiya.
:Tama
4. Ang pintura o ink ay isa sa mga
ginagamit sa paggawa ng likhang sining
sa paglilimbag.
:Tama
5. Ang metal ay isa sa mga ginagamit sa
paggawa ng likhang sining sa
paglilimbag.
:Tama
H. Aktibidad

gumawa ng sariling disenyo sa paglilimbag, gawin


ito sa long bond paper.

Mga kagamitan: Puntos na makukuha:


➢ Dahon 20/20
➢ Papel
➢ Brush
➢ Pangkulay(liquid)
Halimbawang disenyo
V. PAGSUSURI
Alin sa mga sumusunod ang maaaring gamitin sa
paggawa ng likhang sining sa paglilimbag. Bilugan
ang mga ito.

• Softwood • Gulay
• Linoleum • Salamin
• Papel • Ink o pentura
• Metal • Brush
• Dahon

Ngayon para malaman natin kung nakukuha kayo


ng malaking puntos , ipagpalit ang iyong mga
papel sa iyong mga kaklase.
Estudyante:

(Tumawag ng estudyante ang guro para sumagot) • Papel


• Gulay
• Brush
• Ink o pentura
• Dahon

V. TAKDANG ARALIN
Dalhin mga kagamitan para sa aktibidad Bukas

Dahon/okra/calamansi
Papel
Brush
Pangkulay(liquid)

You might also like