You are on page 1of 18

GRADES 1 to 12 School: BABATNGON CENTRAL SCHOOL Grade Level: VI

DAILY LESSON LOG Teacher: DAHLIA G. BACHO Learning Area: CATCH UP FRIDAYS
Teaching Dates and
Time: FEBRUARY 2, 2024

FRIDAY
Reading READING Values Education / Health Education Peace
Intervention ENHANCEMENT HOMEROOM Education
GUIDANCE
PamantayangPangnilalaman The learner develops The learner develops To provide a structured To prepare the
(Content Standards) various reading skills to various reading skills to platform for reinforcing environment and
improve their improve their fundamental values To prepare the learner's learners for the
vocabulary, learn new vocabulary, learn new through interactive physical state to peace education
words and expressions, words and expressions, activities prevent injuries and learning session.
and enhance their and enhance their improve blood flow
creativity and creativity and
imagination. imagination.
PamantayansaPagganap The learner reflects, The learner reflects, To engage learners in To equip learners
(Perfomance Standards) develop a deeper develop a deeper reflective activities that with the appropriate
understanding of the understanding of the promote self discovery To inculcate learners knowledge, skills,
text, and promote the text, and promote the and informed decision- mind what is gender and values in Peace
use of language or use of language or making. equality. Education
newly learned words newly learned words
creatively. creatively.
PamantayansaPagkatuto Systematic Phonics Nasasagot ang mga To set the Define gender equality To reflect on
(Learning Competencies) Scope and Sequence tanong tungkol sa overarching goal learning experiences
Explicit teaching of napakinggang/binasang and tone for in Peace Education
phonological and ulat at tekstong Catch-up
pangimpormasyon
phonemic awareness Fridays,
(F1PN-IIa-3 /F1PN-
● Phoneme and emphasizing the
IIIg3/F1PN-IVh)
Grapheme Associatio holistic
Onset-rime, blending, development of
segmenting individuals.
Decoding and
spelling one-syllable
words

Letters (Literacy)
b /b/, c /k/, d
/d/

Short vowel sound:


a /a/, e /e/

Layunin Inculcate learners mindPag-unawa sa


Lesson Objective what is gender equality. Kultural na
Pamamahala sa
Sensitibidad sa
Katarungan para sa
Konteksto ng
Kaligtasan at Kaayusan ng
Kasaysayan ng
Publiko
Pilipinas (1946-
1972)
Paksang Aralin 1. Maipaliwanag ng SEXUAL AND 1. Maipaliwanag ang
(Subject Matter) mga mag-aaral ang REPRODUCTIVE kahalagahan ng
kahalagahan ng HEALTH kultural na
pagtupad sa mga sensitibidad sa pag-
batas para sa unawa sa
kaligtasan sa daan, kasaysayan ng
pangkalusugan, at Pilipinas mula 1946
pangkapaligiran. hanggang 1972.
2. Maipakita ng mga
mag-aaral ang pag- 2. Maipaliwanag ang
unawa sa mga mga programa ng
epekto ng pag- iba't ibang
abuso sa paggamit administrasyon sa
ng ipinagbabawal pagtugon sa mga
na gamot sa suliranin at hamon
lipunan. ng mga Pilipino sa
nasabing panahon.
MELC EsP6 Q3 W7 -
Naisasakilos ang pagtupad 3. Matukoy ang mga
sa mga batas pambansa at implikasyon ng mga
pandaigdigan programa ng
a. pagtupad sa mga batas
para sa kaligtasan sa daan; pamahalaan sa
pangkalusugan; kultura at lipunan ng
b. pangkapaligiran; pag- Pilipinas.
abuso sa paggamit ng
ipinagbabawal na gamot; MELC AP6 Q3 W7
- Natatalakay ang
mga programang
ipinatupad ng iba’t
ibang
administrasyon sa
pagtugon sa mga
suliranin at hamong
kinaharap ng mga
Pilipino mula 1946
hanggang 1972
KagamitangPanturo K to 12 Basic Education ADM sa Filipino 6 at K to 12 Basic Education K to 12 Basic K to 12 Basic
(Learning Resources) Curriculum Mathematics1, kahon, Curriculum Visual aids Education Curriculum - Education
Short stories or excerpts paper strips, tarpapel (poster or slideshow) PPT https://www.yo Curriculum -1.
from books with clear Whiteboard and markers utube.com/wat ch? Visual aids (posters,
narrative elements Handouts or worksheets v=nEHjxMX He2E pictures, or videos)
- Whiteboard and Timer na nagpapakita ng
markers mga pangyayari at
- Chart paper and programa mula 1946
markers hanggang 1972.
- Individual or group 2. Chart paper at
reflection sheets mga marker.
- Timer or clock 3. Kartolina o papel
DBOW para sa reflection
activity.
4. Kwento o mga
artikulo ukol sa mga
programa ng mga
administrasyon sa
nasabing panahon.5.
Mga larawan ng mga
prominenteng
personalidad at lider
politikal mula 1946
hanggang 1972.
Pamamaraan
(Procedure)
a. Pre-reading . Review (Balik-aral A. Panimulang Gawain:  Itanong sa mga A. Preparatory - Ipakita ang mga
sa nakaraang 1. Balik-aral Basahin mag-aaral kung Activities: Drill: The larawan ng mga
aralin at/o ang maikling tekstong ano ang alam nila following are ways of pangyayari mula
Pagsisimula ng pang impormasyon. tungkol sa promoting gender 1946 hanggang 1972
Pagkatapos, sagutan equality in daily life.
Bagong Aralin) katarungan at kung at tanungin ang mga
ang mga katanungan.
paano ito estudyante kung
Choose the correct
1. Drill naaapektuhan ng description of the anong alam nila
Sing-Along to pagtupad sa mga pictures below. tungkol sa mga ito.
Old batas para sa - Pabayaang
MacDonald’s public order and ● Share household magbahagi ang mga
safety. chores estudyante ng
Farm -- The
Ipakita ang mga larawan o ● Signs of domestic kanilang mga
Alphabet 1. Kailan ang pista ng violence
short videos na kaalaman at opinyon
1.SING: Quiapo? nagpapakita ng mga ● Support of parents ukol sa nasabing
“I just learned my 2. Ano ang tawag sa sitwasyon ng kawalan ng Racism ● Help women panahon.
alphabet, A, B, C, Quiapo noong empower
katarungan at kaguluhan
nakaraang panahon?
and D. sa lipunan.
3. Ano ang turing ng
With an A A here karamihan sa pista ng
Quiapo?
and a B B there,
4. Sino ang patron ng
Here an A there a B, Quiapo?
Everywhere an A A, 5. Ano ang ginagawa ng
I just learned my mga deboto sa kanilang
alphabet, A, B, C, panyo?
and D.”
2. Dagliang Pagsasanay
2.REPEAT, holding Alamin ang mga
sumusunod na salita,
up the other letter
ibigay ang kahulugan at
cards in turn, and gamitin ito sa
instead of singing pangungusap. 1.
“A,” sing the name impormasyon 4. teksto
of the letter on the 2. pakikinig 5. ulat 3.
card you are pagbasa B. Panlinang
holding up. na Gawain: Gawain 1-
Basahin at unawain mo!
3. Once your child
Basahin at unawain ang
recognizes these teksto at sagutan ang
letters and can sing mga tanong.
the song
comfortably,
introduce four new
letters. Again, begin
with the letters one
by one in sequence,
then in random
order, then in
combination. (By
changing the cards
quickly, the song
ends with lots of
giggles.)

2. Review Tanong:
1. Ano ang novel
coronavirus?
Fill in the 2. Bakit nakapasok sa
space with the ating bansa ang
correct missing kinakatakutang virus?
letter. 3. Paano natin iingatan
ang virus?
4. Kailan nagkaroon ng
coronavirus?
5. Ilang taon na ito sa
kasakuyan?
B. Establishing a
purpose of Lesson Gawain 2-Magic box
(Motivation) Babasahin ng mga bata
ang teksto at
(Pagbabahagi ng
pagkatapos ay tatawag
Layunin ng Aralin)
ang guro ng bata upang
1. Unlocking of bumunot at sumagot ng
Difficulties tanong sa loob ng
Show the kahon.
C. Pangwakas na
following pictures Gawain Pangkatang
and let the learners Gawain Ang bawat
name them. pangkat ay may ibat
ibang gawain na
gagawin at iuulat ito ng
lider pagkatapos ng
ibinigay na oras ng
guro.
Pangkat 1 Basahin at
unawaing mabuti ang
kwento at sagutan ang
mga tanong.

Ako si Mimi, ito ang


munti naming tahanan.
Malinis ito at may maliit
2. Motive/Guide na parihabang pintuan.
Mayroong munting bilog
Questions
na hawakan. May
tatlong bintana na hugis
Ask the parisukat. Hugis
following questions: tatsulok naman ang
1.How do you feel if bubungan.
someone doesn’t
want to play with Sagutin ang mga
tanong:
you? 1. Ano ang nasa
2.What should you larawan?
do if you get mad? 2. Ano ang hugis ng
maliit na pintuan?
3. Ilan ang bintana ng
3.Standards in bahay? Ano ang hugis
Silent/Oral nito?
Reading 4. Anong bahagi ng
bahay ang hugis
tatsulok?
5. Ano anong hugis ang
Ask: What are the bumubuo sa bahay?
things that you 6. Pangkat
should remember
while
listening/reading a 2 Basahin at unawaing
mabuti ang kwento at
story?
sagutan ang mga
tanong.
STANDARD
IN ORAL READING
1. Stand
straight 1. Sino ang gumuhit?
2. Hold the 2. Saan niya iginuhit
book with your left ang nakita niya?
hand. 3. Anong hugis ang
kanyang ginamit upang
3. Read aloud
makagawa ng hula
with expressions. hoop?
4. Stop at 4. Anong hugis naman
periods and pause ang kanyang ginawa sa
at commas. hanger?
5. Group the 5. Ano-ano pang hugis
words correctly. ang kanyang ginamit sa
6. Pronounce pagguhit?
the words clearly.
7. Glance at Pangkat 3 Basahin ang
the audience once maikling kwento at
in a while. sagutan ang mga
8. Get the tanong.
thought of the
story.
1. Ano ang pangalan ng
batang babae na nasa
kwento?
2. Ano ang kanyang
kinuha?
3. Ano ano ang kanyang
nilagay sa loob ng
basket?
4. Ano ang nais niyang
malaman?
5. Ano kaya ang mga
hugis ng kanyang mga
kinuha?

b. During Reading Have the learners  Ipakita ang mga - Share any relevant
read the story: ”My larawan o news articles or updates
Two Pet Cats”. scenarios ng mga related to health,
sitwasyon na may diversity, or food
My Two Pet Cats kaugnayan sa quality assessment.
paglabag sa batas Sa panahon ng 1946-
I have two pet cats. para sa kaligtasan 1972 sa Pilipinas,
Den is my white cat. sa daan, ang konsepto ng
Bam is my tan cat. pangkalusugan, at kultura at
Den White Cat sits pangkapaligiran. sensitibong pag-
on the bed. unawa sa iba't ibang
She is fat and can 1. Paglabag sa kultura ay patuloy na
beg. batas nagbago at nagbago
She likes to sit on trapiko sa konteksto ng mga
the bed. 2. Pagtapon ng pangyayari at
basura sa pagbabago sa
Bam Tan Cat walks hindi lipunan.
by. tamang
He has a bell and a lugar Pagtataguyod ng
ball. 3. Paglabag sa Multikulturalismo:
batas sa Pagkatapos ng
He jumps on the
paggamit ng pananakop ng mga
bag.
sigarilyo dayuhan, ang
And now Den is
4. Pag-abuso Pilipinas ay
mad.
sa likas na nagsimulang
“You can't have my
yaman ipagmalaki at
bag!”
itaguyod ang
she says to  Paalalahanan ang kanyang
Bambam mga mag-aaral na multikultural na
Bam is sad. isipin ang identidad. Sa
posibleng epekto pamamagitan ng
He does not want ng bawat paglabag pagpapahalaga sa
the bed. sa lipunan at sa mga tradisyonal na
He just wants to kanilang sariling kultura ng mga
play with Denden. kalusugan at katutubo,
kaligtasan. pagpapalawak ng
1. Answering the Paalalahanan din sila na ugnayan sa mga
Motive/Guide dayuhang kultura, at
mag-isip ng mga solusyon
Question pagbibigay-halaga sa
o hakbang na maaaring mga lokal na sining
gawin upang mapanatili at tradisyon,
2. Comprehension
ang kaayusan at kaligtasan ipinakita ng bansa
Questions ang pagiging bukas
sa kanilang komunidad.
at malawak na pang-
unawa sa iba't ibang
Do you
kultura.
understand the
Pag-unlad ng Sining
story?
at Kultura: Sa
panahon na ito,
Let's see if
lumitaw ang mga
you understand the
mahahalagang
story. personalidad at
grupo sa larangan ng
I have here sining at kultura na
candies with strips nagbigay-diin sa
of paper. The paper pagpapahalaga sa
contains a pagkakaiba-iba at
question. I pagkakakilanlan ng
will call someone to Pilipino. Ang mga
answer the pintor tulad nina
question. If you Fernando Amorsolo
answer it at Juan Luna,
correctly, you manunulat tulad nina
could have the Nick Joaquin at F.
candies! Sionil Jose, at mga
Of course, grupo tulad ng
those who will not Bayanihan Dance
behave cannot get Troupe ay
candy. nagtaguyod ng
pagpapahalaga sa
iba't ibang aspeto ng
Comprehension Pilipinong kultura.
Questions:
1. How many Pananaw sa
pet cats does the Relihiyon: Habang
speaker have? Who patuloy ang
are they? dominasyon ng
2. Tell Simbahang Katoliko
something about sa Pilipinas, lumitaw
each cat. din ang
3. Why did pagpapahalaga sa
Den get mad? iba't ibang
4. Why was pananampalataya at
Bam sad? relihiyon. Ang
5. Which cat pagkilala sa mga
do you like? Why? Muslim, Buddhist, at
iba pang relihiyon
bilang bahagi ng
lipunan ay
C. Presenting
nagpapakita ng pag-
Instances of the
unlad ng kultural na
New Lesson (Pag-
sensibilidad at
uugnay ng mga
pagtanggap sa iba't
Halimbawa sa
ibang paniniwala at
Bagong Aralin)
kaugalian.
Let us read the Paglaban sa
following sentences. Diskriminasyon:
Bagaman may mga
1. I have two pet tunggalian at
cats. diskriminasyon sa
loob ng lipunan,
2. Sit on the nagsimula rin ang
bed. pagkilos at
pakikibaka para sa
3. She is fat and
karapatan at pantay-
can beg. pantay na pagtrato
ng lahat ng sektor ng
4. He has a bell lipunan. Ang mga
and a ball. kilusang
pangkatutubo,
5. Den is mad. magsasaka,
Bam is sad. manggagawa,
kababaihan, at iba pa
ay nagtulungan
D. Discussing new upang labanan ang
concepts and diskriminasyon at
practicing new ipaglaban ang
skills #1 kanilang mga
(Pagtalakay sa karapatan.
Bagong Konsepto
at Pagtalakay sa
Bagong Kasanayan

Ask the guided


questions:

1. What can you


say about the
following
sentences?
2. What about
the
underlined
words?
3. What is the
sound of each
vowel?
4. Are the
sounds
produced in
short or long
vowel
sounds?
5. What is the
pattern of the
underlined
words?

Let us read again


the words with
short vowel a and e.

Beg Bed Bam

Can ball Den

E. Discussing new
concepts and
practicing new
skills #2
(Pagtalakay sa
Bagong Konsepto
at Pagtalakay sa
Bagong Kasanayan
#2)

Think-Pair-Share
Read the story “Jan
and Ted”. Then
group the words
based on the vowel
sound a, and e.

One day, Jan


and Ted went with
then. “Look!” said
Ted. “Look at that
pup. It is so cute.”
They went home to
ask mom for the
pup.
Jan and Ted have a
pet cat. That cat is
big and it cannot
swim. Ted and the
cat went to swim,
but the cat ran
back to Jan. Jan
was mad, so she hot
Ted. “Don’t hit me.”
said Ted. Jan did
not let the cat swim.

short / short /
a/ e/

____ a
t

c ____
r

ca
___

____ a p
___e l l

G. Finding
Practical
Application of
concepts and skills
in daily living
(Paglalapat sa
Aralin sa Pang
araw-araw na
Buhay)

Ask the learners:

1. How do we
show love of
reading?
2. Why is it
important to
read the short
vowel with
CVC?

H. Making
Generalization
(Paglalahat ng
Aralin)

Essential questions:
1. What is the
sound of the vowels
when the word is in
CVC pattern?
2. What is the
sound of b /b/,
c /k/, d /d/ ?

c. Post Reading I. Assesment/ Sagutan ang mga  Ipaalam sa mga  - Facilitate a - Itanong sa bawat
Evaluation tanong tungkol sa mag-aaral na sila discussion on grupo ang kanilang
binasang tekstong ay magkakaroon the importance mga natutunan at
pang-impormasyon. ng isang role- of diversity and opinyon ukol sa
Review Isulat ang tamang sagot playing activity. inclusion in kalagayan ng kultura
reading and writing sa papel.
Ito ay isang society, ng Pilipinas mula
of short a and e courtroom scene highlighting the 1946-1972
words in CVC kung saan sila ay role of
pattern by maglalaro ng iba't individuals in - Ibalik ang pansin
encircling it 1. Ilarawan ang taong ibang papel tulad promoting ng klase sa kanilang
in every sentence. malusog. ng judge, abogado, acceptance and mga reflections.
2. Ano-anong at mga testigo. understanding. - Magkaruon ng
1.Tina is afraid of pangaabuso ang Diversity and inclusion maikling talakayan
ginagawa ng tao sa Paglabag sa batas foster innovation and ukol sa mga
the bat. kanilang katawan? trapiko: Isang creativity by bringing natutunan at
3. Bakit sinasabing “Ang
2.Olivia’s dress is motorista ang together individuals karanasan ng bawat
batang malusog ang
nahuli ng pulisya with diverse isa.
bad. pangangatawan, may
kapayapaan ang puso’t dahil sa labag sa perspectives, - Ipakita ang
itinakdang bilis experiences, and kahalagahan ng pag-
3.My sister borrows isipan”? limit at paglabag backgrounds. unawa sa
4. Ano-anong sa iba pang batas kasaysayan at
my pen. kadahilanan o slik ang trapiko. Siya ay Inclusive societies kultural na
4.I can hop and nagiging sagabal sa kailangang promote social sensitibidad sa
pagkakaroon nang humarap sa korte cohesion and harmony pagpapaunlad ng
jump. maayos na kalusugan?
upang sagutin ang by valuing and lipunan.
5.My mom is mga paratang respecting the
5. Ipaliwanag kung ano laban sa kanya at contributions of all
sleeping on my bed. harapin ang members, regardless of
ang pamantayan ng
Give five (5) words isang balanseng posibleng mga their differences.
with short vowels pagkain? parusa. Embracing diversity
a and e. leads to greater
Pagtanggi sa empathy and
pagpapabakuna: understanding among
individuals, breaking
Isang magulang
down barriers and
ang dinala sa korte stereotypes.
dahil sa kanyang
pagtanggi na  - Divide
ipabakuna ang students into
kanyang mga anak small groups
laban sa mga and provide
them with
nakakahawang
preserved/proce
sakit. Siya ay ssed food items
kailangang and rubrics for
depensahan ang assessment.
kanyang desisyon - Tinapay /Pan de Sal
at magpaliwanag - Maalat na Itlog
sa harap ng korte. - Daing/ Tuyo
- Tocino/Longganisa
- Bagoong
Pagkalat ng - Atchara
basura: Isang  - Instruct each
negosyante ang group to
sasampahan ng evaluate the
kaso dahil sa food items
kanyang paglabag based on the
sa mga batas provided
kaugnay ng rubrics,
considering
pangangalaga sa
factors such as
kalikasan at taste,
pagtatapon ng appearance,
basura sa hindi texture, and
tamang lugar. Siya nutritional
ay kailangang value.
magpaliwanag sa - Encourage groups to
discuss their findings
korte at harapin
and reflect on how
ang mga ebidensya diversity and
laban sa kanya. inclusivity relate to
food quality
Paggamit ng assessment.By
hindi promoting acceptance
rehistradong and understanding,
individuals contribute
gamot: Isang
to the creation of safe
indibidwal ang and welcoming
naaresto dahil sa environments where
paggamit ng mga everyone feels valued
ipinagbabawal na and respected.
gamot at paglabag Diversity and inclusion
sa mga batas na are essential for
addressing social
may kinalaman sa inequalities and
droga. Siya ay promoting equal
kailangang opportunities for all
humarap sa korte members of society.
upang ipagtanggol
ang kanyang sarili
at sagutin ang mga
akusasyon laban sa
kanya.

Ipakita ang mga scenario


ng mga paglabag sa batas
na nabanggit sa learning
competency at hayaang
magpalitan ng opinyon at
argumento ang mga mag-
aaral.

 Paalalahanan ang
mga mag-aaral na
ibahagi ang
kanilang natutunan
at repleksyon mula
sa role-playing
activity.
Itanong sa kanila kung
paano nila nararamdaman
ang kahalagahan ng
pagtupad sa mga batas
para sa public order and
safety.
d. Reflection Journal

Prepared by:

DAHLIA G. BACHO Noted:


T-III
LILIA D. CALVEZ
P-II

You might also like