You are on page 1of 12

Detailed Lesson Plan

Grade Level
Filipino 5
Grade 5
Learning Area Filipino
Quarter Ikatlong Markahan
Date
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag
(Content Standard) ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang ulat o panayam


(Performance Standard)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakagagamit ng pang-uri sa paglalarawan ng katangian ng
(Learning Competencies) pangngalan.
F5WG-IIId-e-9
a.) Specific Objectives
 Natutukoy ang mga antas ng pang-uri.
 Nagagamit ang mga antas ng pang-uri sa paglalarawan ng
katangian ng pangngalan.
 Nakabubuo ng makabuluhang pangungusap gamit ang mga
antas ng pang-uri.

II. NILALAMAN Paggamit ng Pang-Uri sa paglalarawan ng katangian ng pangngalan:


Kaantasan ng Pang-Uri
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian (Reference/s) Ugnayan- Wika at Pagbasa 5, pahina 180-181; 190-191
Alab Filipino-Batayang Aklat 5, pahina 110-111
Komunikasyon-Batayan at Sanayang Aklat sa Filipino 5, pahina 198-199
Ikatlong Markahan-Modyul 1: Paggamit ng Pang-abay sa Paglalarawan ng
Kilos at Pang-uri sa Paglalarawan ng Katangian ang Pangngalan, pahina 7-8
ID 6804 Antas ng Pang-Uri
https://lrmds.deped.gov.ph/list/kto12/subject1110
https://youtu.be/fBXD8yUfiWE
https://youtu.be/6_rcEAo8wOo
B. Pagpapahalaga https://youtu.be/ZB2fLcoF1rs
https://youtu.be/saymwePh4Cw

Maingatan ang aklat.


Panatilihing maayos ang mga pahina at ang pabalat nito.

1. Mga pahina sa teksbuk pahina 180-181; 190-191


pahina 110-111
pahina 198-199
pahina 7-8
Tarpapel, Marker/chalk, Laptop, Real objects, Double adhesive tape,
B. Iba pang kagamitang Panturo activity sheets, mga prutas
(Other Learning Resources)
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
1. Panalangin Magsitayo muna tayong lahat para sa
isang panalangin.

Mananalangin…

Manatiling nakatayo para sa isang


2. Pamukaw Sigla
pamukaw sigla.

Sasayaw ang mga bata.

Magandang umaga mga bata!


3. Pagbati Magandang umaga din po!

Naririto ba kayong lahat?


4.Pagtatala ng Opo.
Liban

A. Pagsasanay Mayroon akong mga salita na aking


ipapakita sa screen, sabay sabay nating
bibigkasin nang masigla.

Maliwanag ba? Opo Ma’am.

Payat
Payat
Kasing-ganda
Kasing-ganda
Pinakamaganda
Pinakamaganda
Walang kasing lalim
Walang kasing lalim
Kamangha-mangha Kamangha-mangha
Magkasintamis Magkasintamis
Mainit Mainit
Malinis Malinis
Ubod ng bigat Ubod ng bigat
Napakataas Napakataas

Magaling!

Ang mga salitang ito ay may kaugnayan


sa ating tatalakayin ngayong araw.

B. Balik-Aral sa Bago tayo tumungo sa ating paksa sa


nakaraang araw na ito, magbalik-aral muna tayo ng
aralin at/o ating tinalakay kahapon.
pagsisimula ng
aralin Ano ang ating pinag-aralan kahapon?
Ma’am!
Yes. Ang atin pong tinalakay kahapon ay
tungkol po sa pang-uri.

Tama.
Ang pang-uri po ay salitang naglalarawan
Ano ang pang-uri?
ng uri o katangian ng tao, bagay, hayop,
Tama. pook, o pangyayari.
May inihanda akong gawain para sa inyo.

Panuto: Isulat sa pisara ang pang-uri sa


bawat pangungusap.

1. Maganda ang pinsan ni Joel.


1. Maganda.
2. Malamig ang simoy ng hangin sa
Sagada. 2. Malamig.

3. Ang mga Pilipino ay likas na


matulungin. 3. Matulungin.

4. Pagbukas ko ng telebisyon,
malungkot na balita ang aking 4. Malungkot.
narinig.

5. Wala na silang magamit na malinis


na tubig. 5. Malinis.

Mabuti at natatandaan ninyo pa ang ating


tinalakay kahapon.

C. Paghahabi sa Mayroon ako ditong tatlong uri ng libro.


layunin ng
aralin Itong aking hawak ay isang mini
encyclopedia.
Sino sa inyo ang nakakaalam kung ano Ma’am, ako po.
ang encyclopedia?
Nakakita na ba kayo nito? Opo.
Paano mo ito mailalarawan? Ito po Ma’am ay maliit.
Tama, iba pang kasagutan. Ma’am ito po ay manipis.
Mayroon pa ako ditong isang uri ng libro
na tinatawag nating diksyonaryo. Sino sa Ma’am ako po.
inyo ang nakakaalam kung ano ang
diksyonaryo?
Ano ang nilalaman nito? Mga salita po at ang kanilang mga
kahulugan.
Tama, paano mo naman ito mailalarawan? Ito po Ma’am ay makapal.
Tama, ano pa ang inyong mga
mapapansin sa librong hawak ko? Alin Mas malaki po ang diksyonaryo kaysa sa
ang mas malaki sa kanilang dalawa ng mini encyclopedia.
mini encyclopedia?

Magaling!

Sa tingin ninyo alin ang higit na mabigat


sa kanilang dalawa? Ma’am ang diksyonaryo po ang higit na
mabigat kaysa sa mini encyclopedia.
Ano pa ang pagkakaiba ng dalawang ito?
Ma’am, mas makapal po ang diksyonaryo
kaysa sa mini encyclopedia.
Mahusay.

Ito naman ay isang uri ng Atlas.


Sino sa inyo ang nakakaalam ng Atlas?
Paano ito ginagamit? Ma’am ako po.
Dito po makikita ang lokasyon ng bawat
Tama. bansa o lugar.
Ano ang inyong napapansin sa kanilang
tatlo?
Alin sa tatlo ang pinakamalaki?
Ma’am! ang Atlas po ang pinakamalaki sa
Tama. tatlong libro.

Ma’am pinakamakapal po ang


Iba pang kasagutan. diksyonaryo sa kanilang tatlo.
Mahusay, mukhang may ideya na kayo sa Ma’am, napakanipis po ng mini
ating tatalakayin ngayong araw. encyclopedia sa kanilang tatlo.

D. Pag-uugnay ng Mayroon akong ipapakita na mga


mga halimbawa larawan. Ilarawan ang mga ito batay sa
sa bagong aralin kanilang mga katangian.

Ano ang unang larawan?


Ma’am.
Yes.
Tama, ano ang mapapansin mo sa mga
puno ng niyog. Mga puno po ng niyog.
Ang mga puno po ng niyog ay mataas.

Tama. Ano naman ang ikalawang Mga puno po ng papaya.


larawan.

Tama, ano naman ang mapapansin mo sa


mga puno ng papaya. Mababa po ang mga puno ng papaya.
Marami pong bunga ang mga puno ng
papaya.
Magaling. Kung ito ay ating
paghahambingin ano ang mapapansin
ninyo? Ma’am.

Yes. Higit po na mataas ang puno ng niyog


kaysa sa puno ng papaya.

Mas marami po ang bunga ng puno ng


papaya kaysa sa puno ng niyog.

Mahusay!

Mayroon pa akong mga larawan na


ipapakita sa screen.
Ano-ano pa ang mga larawang ito?
Ma’am.
Yes.
Tablet, cellphone po at laptop.
Tama.

Ano ang mapapansin ninyo sa mga


Ma’am.
larawan kung ito ay ating
paghahambingin? Maliit po ang cellphone kaysa sa tablet.
Yes.
Pinakamalaki po ang laptop sa tatlong
larawan.

Mas maliit po ang tablet kaysa sa laptop.

Mahusay!

Bago natin talakayin ang ating paksa


ngayong araw, mayroon akong inihandang
video at ito ay inyong panonoorin.

Ano ang mga pamantayan sa panonood? Makinig po nang mabuti.


Manood ng tahimik.
Huwag pong maingay.

E. Pagtatalakay ng Makinig kayo at unawaing mabuti ang


bagong video.
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #1

Tungkol saan ang inyong pinanood? Tungkol po sa kaantasan ng pang-uri ang


amin pong pinanood.
Tama.

Ilan ang kaantasan ng pang-uri?


Ma’am mayroon pong tatlong kaantasan
ang pang-uri.
Batay sa inyong napanood, ano ano ang
mga kaantasan ng pang-uri?
Ang mga kaantasan po ng pang-uri batay
Magaling! sa aming pinanood ay ang lantay,
pahambing at pasukdol.

Ano ang lantay? Ang lantay po ang pinakasimpleng paraan


ng paglalarawan sa katangian.
Tama.
Ano pa ang masasabi ninyo sa unang
kaantasan ng pang-uri?
Ito rin ang karaniwang anyo ng
paglalarawan. Walang paghahambing sa
antas na ito.

Magbigay ng mga halimbawa ng pang- Ma’am, mainit, maaraw, makulay,


uring lantay. malalim, malamig, maginaw, mabigat,
maputi
Magaling!

Ano ang ikalawang kaantasan ng pang- Ma’am pahambing po ang ikalawang


uri? kaantasan ng pang-uri.

Ang pahambing po ay pinaghahambing


Tama, ano ang pahambing? ang katangian ng dalawang pangngalan o
panghalip.

Tama. Kapag magkapareho ang katangian Ma’am, kapag po magkapareho ang


ng ating pinaghahambing ano ang katangiang pinaghahambing, ito ay
unlaping ating kinakabit? kinakabitan ng mga unalaping
magkasing-, sing-, o kasing-

Magbigay ng halimbawa ng may


magkaparehong katangiang Kasing-init, magkasintamis, kasinlalim
pinaghahambing?

Ano naman ang mga kataga o salitang


Ang mga kataga o salitang ating
ating ginagamit kapag hindi magkapareho
ang katangiang ating pinaghahambing? ginagamit kapag hindi magkapareho ang
katangiang ating pinaghahambing ay mas,
higit na o di-gaano, at kaysa sa o kay
Magbigay ng halimbawa ng may
magkaibang katangiang pinaghahambing. Di-gaanong kilala ang agila tulad ng
tamaraw.
Mahusay!

Ano pa ang huling kaantasan ng pang-uri?


Ma’am. Pasukdol po.
Tama.
Ano ang pasukdol?
Ang pasukdol po ay ang katangian ng
pangngalan at panghalip kung ito ay
Tama, ito rin ay ating ginagamitan ng mga
namumukod o katangi-tangi sa lahat.
unlaping pinaka-, napaka-, at o kay-

Magbigay ng halimbawa. ng pasukdol.


Ma’am, pinakamainit, napakaganda,
walang kasing lalim.
Magaling, maari rin nating ulitin ang
pang-uri upang ipahayag ang kaantasang
pasukdol.

Halimbawa:
Kilalang-kilala ang tarsier sa Bohol.
Kamangha-mangha ang mga agila sa
Davao.

Mayroon akong pagsasanay na ibibigay sa


inyo.

Panuto: Tukuyin ang kaantasan ng pang-


uri kung ito ay lantay, pahambing o
pasukdol.

1.) bughaw
Lantay
2.) malinis na malinis
Pasukdol
3.) magkasinlawak
Pahambing
4.) pinakamaganda
Pasukdol
5.) higit na matangkad
Pahambing

F. Paglinang sa Pagsasanay
Kabihasnan Kung talagang nauunawaan ninyo na ang
(Tungo sa ating aralin, may inihanda akong
pagsasanay sa inyo.
Formative
Assessment 3) Panuto: Tukuyin kung anong antas ng
pang-uri ang mga salitang sumusunod at
gamitin ito sa pangungusap.

1.) pinakamalakas
1.) Pasukdol- Ako ang pinakamalakas
2.) malinis sa aming magkakapatid.
3.) kasinganda 2.) Lantay- Malinis ang damit ni Ara.
3.) Pahambing- Kasinganda ni
4.) masaya Angelica si Alex.
4.) Lantay- Masaya si Peter sa
kaniyang kaarawan.
5.) napakaganda 5.) Pasukdol- Ang napuntahan
naming lugar ay napakaganda.
May isa pang gawain akong inihanda para
sa inyo.

Panuto: Kumpletuhin ang pangungusap


gamit ang tamang antas ng pang-uri na
nasa loob ng panaklong.
1.) (Mainit) Mas mainit ang panahon
1.) (Mainit) ____________ ang kahapon kaysa ngayon. Sa
panahon kahapon kaysa ngayon. katunayan, nakapagtala ng 41 digri
Sa katunayan, nakapagtala ng 41 na temperatura kahapon.
digri na temperatura kahapon.
2.) Matatalino ang tatlong anak ni
2.) Matatalino ang tatlong anak ni Mang Ben ngunit ang (matalino)
Mang Ben ngunit ang (matalino) pinakamatalino sa kanilang tatlo
___________________ sa ay si Patrice.
kanilang tatlo ay si Patrice.
3.) Panahon na naman ng kapaskuhan
3.) Panahon na naman ng kapaskuhan ngunit hindi pa tiyak sa ngayon
ngunit hindi pa tiyak sa ngayon kung ito ay maipagdiriwang dahil
kung ito ay maipagdiriwang dahil sa COVID-19. (Marami) Marami
sa COVID-19. ang nagbago dahil sa pandemyang
(Marami)_________ ang nagbago ito.
dahil sa pandemyang ito.
4.) Mulat sa gawaing bahay ang
4.) Mulat sa gawaing bahay ang magkapatid na Gian at Lexi. Hindi
magkapatid na Gian at Lexi. Hindi na sila kailangan pang utusan ng
na sila kailangan pang utusan ng kanilang mga magulang upang
kanilang mga magulang upang gumawa sa bahay. (Masipag)
gumawa sa bahay. (Masipag) Magkasingsipag silang dalawa.
_________________ silang
dalawa. 5.) (Malakas) Malakas ang ulan dulot
ng bagyo kaya nagkaroon ng baha
5.) (Malakas) ___________ ang ulan
dulot ng bagyo kaya nagkaroon ng
baha.

Mahusay! Bigyan ang inyong mga sarili


ng Yes clap.
G. Paglalapat ng Sa pagkakataon namang ito ay ating
aralin sa pang ilalarawan ang mga prutas na mayroon
araw-araw na ako dito.
buhay
Ang hawak kong prutas ay kilala sa tawag
na lukban.
Sino na sa inyo nakakain nito?
Anong lasa nito_______________? Ma’am ako po.
Ang lukban po ay matamis.
Maasim ang lukban kung ito ay hilaw o Maasim din po ang lukban.
hinog,__________? Hilaw po Ma’am.

Paano mo maiilarawan ang


lukban______? Ma’am ito po ay malaki.

Tama. Ito ay bilog.


Mabigat ba ito o magaan?
Mabigat po.
Ano namang prutas ang aking
hawak,___________? Orange po Ma’am.
Sino na ang nakakain ng orange?
Anong lasa nito, __________? Ma’am ako po.
______________paano mo mailalarawan Matamis po.
ang orange? Ito po Ma’am ay bilog.

Saan ninyo madalas makikita ang orange?


Tama. Sa Palengke po Ma’am.

Ano ang mas malaki sa dalawa ang lukban


o ang orange, ______________? Mas malaki po ang lukban kaysa sa
orange.
Ano naman ang higit na mabigat sa
dalawa? Higit po na mabigat ang lukban kaysa sa
Tama. orange.

Nakaranas na ba kayong manguha ng


bayabas? Opo Ma’am.

Paano ninyo maiilarawan ang bayabas?


Tama. Maliit po ang bayabas.

Ano ang pinakamalaki sa tatlong prutas?


Ma’am lukban po ang pinakamalaki sa
Ano naman ang pinakamaliit,________? tatlong prutas.
Ang bayabas po ang pinakamaliit.
Tama.

Mahalaga ba ang pagkain ng prutas?


Opo Ma’am.
Paano makatutulong sa atin ang pagkain
ng mga prutas? Nagbibigay po ito ng bitamina at malusog
na pangangatawan.
Magaling.

H. Paglalahat ng Muli, tungkol saan ang ating tinalakay


Aralin ngayong umaga_____________? Ang atin pong tinalakay ay tungkol po sa
kaantasan ng pang-uri.
Magaling!

Ilan ang kaantasan ng pang-


uri,_________? Mayroon pong tatlong kaantasan ang
pang-uri.
Ano-ano ang mga kaantasan Ang mga kaantasan po ng pang-uri ay ang
nito,____________? lantay, pahambing at pasukdol.

Tama, ano ang unang kaantasan ng pang- Lantay po Ma’am.


Ito po ang pinakasimpleng paraan ng
uri?
Ano ang lantay,___________? paglalarawan sa katangian. Walang
paghahambing sa antas na ito.

Ano naman ang kasunod na kaantasan ng Ang pahambing po.


pang-uri?

Ano ang pahambing______? Ito po ay pinaghahambing ang katangian


ng dalawang pangalan o panghalip.

Tama, ano ang kahulihang kaantasan ng


pang-uri,____________? Ang pasukdol po.

Ano ang katangian ng pasukdol? Ang katangian ng pasukdol ay


namumukod o katangi-tangi sa lahat.
Tama.

I. Pagtataya ng Kunin ang inyong ballpen at sagutan ang


Aralin aking ibibigay na activity sheet.

Panuto: Tukuyin ang kaantasan ng pang-


uring may salungguhit sa bawat
pangungusap. Isulat sa patlang ang
tamang sagot.

___________1. Hayop man o tao, ang Lantay 1. Hayop man o tao, ang mga
mga ina ay sadyang mapag-aruga sa ina ay sadyang mapag-aruga sa kanilang
kanilang mga anak. mga anak.
___________2. Magkasimbuti ang aking Pahambing 2. Magkasimbuti ang aking
ama at ina sa akin. ama at ina sa akin.
___________3. Kasingtakad ko na ang Pahambing 3. Kasingtakad ko na ang
aking ina. aking ina.
___________4. Pinatatawad ako ng aking Lantay 4. Pinatatawad ako ng aking
mga magulang kahit na minsan ay matigas mga magulang kahit na minsan ay
ang aking ulo. matigas ang aking ulo.
___________5. Napakamaalalahanin ng Pasukdol 5. Napakamaalalahanin ng
aking kuya dahil sinusundo niya ako aking kuya dahil sinusundo niya ako
pagkatapos ng klase kahit malapit lang sa pagkatapos ng klase kahit malapit lang sa
paaralan ang aming bahay. paaralab ang aming bahay.
___________6. Kasintibay ng lubid na Pahambing 6. Kasintibay ng lubid na
gawa sa abaka ang panaling ginagamit mo gawa sa abaka ang panaling ginagamit mo
sa sampayan. sa sampayan.
___________7. Nasalanta ng bagyo ang Lantay 7. Nasalanta ng bagyo ang
malawak na taniman. malawak na taniman.
___________8. Nagkalat sa kalsada ang Pasukdol 8. Nagkalat sa kalsada ang
mga sira-sirang gamit. mga sira-sirang gamit.
___________9. Kahit napakaseryoso ni Pasukdol 9. Kahit napakaseryoso ni
Mama ay napapatawa na rin. Mama ay napapatawa na rin.
__________10. Simple lamang kaming Lantay 10. Simple lamang kaming
mag-anak ngunit kuntento at masaya. mag-anak ngunit kuntento at masaya.
Tapos na ba kayong magsagot? Opo Ma’am.
Kung gayon, ito ay atin nang chechekan.

Karagadagang Kunin ang inyong kwaderno para sa


Gawain para sa inyong takdang-aralin.
takdang-aralin at
remediation Panuto: Bilugan ang pang-uri sa
pangungusap at isulat ang L kung ito ay
nasa kaantasang lantay, PH kung
pahambing at PS naman kung pasukdol.

____________ 1.) Ang mainit na panahon


ngayon ay dulot ng global warming.
____________2.) Naitala ang
pinakamalawak na epekto nito sa bahagi
ng Antarctica.
____________3.) Higit na mataas ang
antas ng temperatura nitong huling limang
taon kaysa noon.
____________4.) Iisa ang ating daigdig
kaya’t gawin natin itong ligtas para sa
lahat.
____________5.) Produkto ito ng
greenhouse gases na kombinasyon ng mga
mapanganib na kemikal.

V. MGA TALA
(Remarks)

You might also like