You are on page 1of 6

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA

FILIPINO IV
Inihanda ni: Rj A. Banluta

I. Layunin:
Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Maunawaan ang mga aral at mensahe na ipinapahayag ng kwentong "Ang Kawayan at ang Puno ng
Mangga" hinggil sa pagpapahalaga sa sariling kakayahan at pagtitiyaga;

b. Mapahalagahan empatiyang pag-unawa sa mga damdamin at karanasan ng mga karakter sa


kwentong “Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga” sa pamamagitan ng pagsagot sa mga tanong
tungkol dito; at

c. Makagawa ng mga larawan o guhit, dramatikong pagganap at sanaysay na nagpapakita ng mga


pangunahing elemento at mensahe basi sa kwentong "Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga".

II. Paksang Aralin:


Paksa: "Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga"
Sanggunian: Lalunio, et.al. (2001). Ugnayan: Aklat sa Panitikan at Pagbasa. Vibal Publishing House, Inc.
Kagamitan sa Pagtuturo: Powerpoint presentation, monitor, video (Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga),
crayon, at bond paper.

III. Pamamaraan:
Mga Gawain ng Guro Mga Gawain ng Mag-aaral

A. Paghahanda

1. Panalangin

Magsitayo ang lahat upang Timmy: Iyoko natin ang ating mga ulo
manalangin.Timmy classmate’s para sa panalagin.
pangunahan mo ang panalangin.
Panginoon, maraming Salamat po sa araw na ito na
ipinagkaloob mo sa amin upang matuto, nawa’y
gabayan mo po kami sa aming gagawin sa araw na
ito.

Magandang umaga po, teacher Rj


Magandang umaga mga bata!
Salamat po!
Magsi-upo ang lahat

2. Pagtala ng Liban
Tagapagtala: Wala pong liban.
Tagapagtala sino ang liban ngayon?
(Ginawa ang barangay clap)
Very Good! Gawin natin ang barangay clap!

3. Kasunduan

Ngayon naman mga bata ay basahin natin isa-


isa ang mga tuntunin sa loon ng silid-aralan,
Cindy: Umopo ng matuwid.
Cindy, basahin ang unang tuntunin sa loob ng
isang silid-aralan. Alex: Huwag maingay.
Alex, basahin
Anna: Itaas ang kanang kamay kung gustong
Anna, basahin ang ikatlong tuntunin sumagot.

Sino ang gustong sumagot sa panghulung


Tuntunin?
Chris: Makinig nang mabuti sa klase.
Chris!

B. Pagganyak:

Ngayon mga bata ay nay lalaruin tayo!


Opo!
Lalaruin ang larong Simonsays!

Panuto:
Pag sinabi kong Simon Says tayu! Kayo ay
uupo, pag sinabi konamang Simon Says Upo! Kayo
ay tatayu. Pero ang pag sinabi kung tayu O upo lang
ay mananatili lamang sa inyung mga pwesto. Ang
mag kamali ay siya ang maglalarawan sa larawan
na aking ipapakita. Opo!

Handa naba ang lahat!


C. Paglalahad

Mga bata, base sa mga larawan na inyung nakita


at sa pag sa pag lalarawan nito nang inyung mga
kaklase, sino ang may ideya sa paksang Cindy: Tungkol po sa Kawayan at sa Puno ng
tatalakaying nating ngayon? Mangga teacher.

Magaling Cindy!

Ang paksang tatalakayin natin sa umagang ito ay


tungkol sa “Kawayan at Puno ng Mangga”

Pero bago iyan ay babasahin muna natin ang Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay
layunin natin para sa ating paksang tatalakayin. inaasahang:

Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay a. Maunawaan ang mga aral at mensahe na
inaasahang: ipinapahayag ng kwentong "Ang Kawayan at ang
Puno ng
a. Maunawaan ang mga aral at mensahe na Mangga" hinggil sa pagpapahalaga sa sariling
ipinapahayag ng kwentong "Ang Kawayan at ang kakayahan at pagtitiyaga;
Puno ng
Mangga" hinggil sa pagpapahalaga sa sariling b. Mapahalagahan empatiyang pag-unawa sa
kakayahan at pagtitiyaga; mga damdamin at karanasan ng mga karakter sa
kwentong “Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga”
b. Mapahalagahan empatiyang pag-unawa sa sa pamamagitan ng pagsagot sa mga tanong tungkol
mga damdamin at karanasan ng mga karakter sa dito; at
kwentong “Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga”
sa pamamagitan ng pagsagot sa mga tanong tungkol c. Makagawa ng mga larawan o guhit,
dito; at dramatikong pagganap at sanaysay na nagpapakita
ng mga pangunahing elemento at mensahe basi sa
c. Makagawa ng mga larawan o guhit, kwentong "Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga".
dramatikong pagganap at sanaysay na nagpapakita
ng mga pangunahing elemento at mensahe basi sa
kwentong "Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga".

D. Pagtatalakay

Ngayon mga bata sa ating talakayan ay may


ipapakita ako sainyung video tungkol sa kwentong
“Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga”

Pero bago iyaan ay nais ko kayong paalalahanan


nadapat ay manuod at makinig kayong Mabuti kasi
mamaya pagkatapos ay tatanungin ko kayo tungkol
sa kwento.

Heto ang mga katanungan na maari ninyung


sagutan mamaya.

1. Sino-sino ang mga tauhan sa kwento?


2. Ano ang katangian na meron ang Kawayan?
3. Ano namang katangian na meron ang Puni
ng Mangga?
4. Ano ang nangyari sa Puno ng Mangga sa
dulo ng kwento?
5. Ano ang ginintuang aral ang makukuha sa
kwentong “Ang Kawayan at ang Puno ng
Mangga”?
Opo!
Maliwanag mga bata?
1. Sino-sino ang mga tauhan sa kwento?
Maya! Maya: Ang Kawayan at Ang Puno ng Mangga.
Magaling, Bigyan ng Boomboom Clap!

2. Ano ang katangian na meron ang


Kawayan? Shahani: Mapagkumbaba po!
Sahahani!
Magaling, bigyan ng Kung Fu clap!

3. Ano namang katangian na meron ang


Puni ng Mangga? Melvie: Mapagmataas po!
Melvie!
Magaling, bigyan ng wow ulam clap!

4. Ano ang nangyari sa Puno ng Mangga sa


dulo ng kwento? Therese: Nawalan po siya ng buhay!
Therese!
Magaling palakpakaaaaan.

5. Ano ang ginintuang aral ang makukuha


sa kwentong “Ang Kawayan at ang
Puno ng Mangga”? Wilbert: Huwag magpag mataas kung anopong
Wilber! meron tayo at huwag manglait kung ano ang meron
Tama! ng ating kapwa tao.

E. Paglalapat

Pangkatang Gawain
Pangkat Puno (1):
Pangkatin sa tatlong grupo ang mag aaral sa
pamamagitan ng ng mga larawan na nakdikit sa Base sa kwentong, gumawa nang isang sanaysay
kanilang upoan. Kungsino ang mag kakapareha ukol sa ginintuang aral na makukuha dito at
siyang mag kakampi. ipresenta sa harapan.

Pangkat Puno (1): Pangkat Kawayan (2):

Base sa kwentong, gumawa nang isang sanaysay Gumawa ng dramatikong pagganap ukol sa kwento.
ukol sa ginintuang aral na makukuha dito at Kailangan ma itong ma e presenta sa harapan.
ipresenta sa harapan.
Pangkat Mangga (3)
Pangkat Kawayan (2):
Iguhit ang katangian ng Kawayan at ng Puno ng
Gumawa ng dramatikong pagganap ukol sa kwento. mangga base sa kwento. Pagkatapos ay e presenta
Kailangan ma itong ma e presenta sa harapan. sa harapan.

Pangkat Mangga (3)


Iguhit ang katangian ng Kawayan at ng Puno ng
mangga base sa kwento. Pagkatapos ay e presenta
sa harapan.

Bibigyan kulamang kayo ng pitong anim na


minutong palugit para tapusin ang inyung mga
aktibidad.

Naiitindihan? Opo!

Narito ang rubriks na inyung pag babasihan sa


gagawing aktibidad Ninyo.

Rubriks sa Pagmamarka Rubriks sa Pagmamarka

Batayan Antas ng Pagmamarka Batayan Antas ng Pagmamarka


5 3 1 5 3 1
Merong Wala Walang Merong Wala Walang
mapupulo masyadon mapupul mapupulo masyadon mapupul
t na aral g ot na aral t na aral g ot na aral
Nilalaman sa mapupulo sa Nilalaman sa mapupulo sa
ginawang t na aral giwang ginawang t na aral giwang
Aktibitad. sa aktibidad Aktibitad. sa aktibidad
ginawang . ginawang .
aktibidad. aktibidad.
Maayos Hindi Hindi Maayos Hindi Hindi
na gaanong maayos na gaanong maayos
eprenesan maayos na eprenesan maayos na
Presentasy ta ang na epresenta Presentasy ta ang na epresenta
on giwang epresenta ang on giwang epresenta ang
aktibidad. ang ginawan aktibidad. ang ginawan
giwang g giwang g
aktibidad. aktibidad aktibidad. aktibidad
. .
Kooperasy Maayos Hindi Hindi Kooperasy Maayos Hindi Hindi
on na nag gaanong nag on na nag gaanong nag
tulung – nag tulong – tulung – nag tulong –
tulugan tutulong – tulugan tulugan tutulong – tulugan
ang bawat tulogan ang ang bawat tulogan ang
meyembr ang bawat bawat meyembr ang bawat bawat
o ng ng meyembr o ng ng meyembr
groupo sa meyembr o ng groupo sa meyembr o ng
ginawang o groupo groupo ginawang o groupo groupo
aktibidad. sa sa aktibidad. sa sa
ginawang ginawan ginawang ginawan
aktibidad. g aktibidad. g
aktibidad aktibidad
. .

F. Paglalahat

Ano nga ulit ang pamagat sa kwentong ating


tinalakay ngayon? Tungkol po sa Kawayan at sa Punong Mangga!

Ano naman ang natutunan niyong aral sa kwento


ito na madadala niyo sa inyung pag uwi? Dapat po ay dikami maging mapag mataas.

Dapat po kaming mag pa kumbaba sa ano mang


bagay na aming tinatamasa.

At wag po mang mahamak ng iba, kahit sa kahit na


anong estado po nang kanilang buhay.

Magaling mga bata! Naway madada niyo yan


hanggang sa inyung pag laki at wag na wag niyo
yang kakalimutan.
Opo!

IV. PAGTATAYA:
Sagutan ang mga tanong.
1. Sino-sino ang mga tauhan sa kwento?
2. Ano ang katangian na meron ang Kawayan?
3. Ano namang katangian na meron ang Puni ng Mangga?
4. Ano ang nangyari sa Puno ng Mangga sa dulo ng kwento?
5. Ano ang ginintuang aral ang makukuha sa kwentong “Ang Kawayan at ang Puno ng Mangga”?

V. TAKDANG ARALIN
Panuto: Gumawa ng Vien Diagram tungkol sa pagkakaiba at pag kakatulad nina Kawayan at ang Puno ng
Mangga. Gawing malikhain ang paggawa. Ilagay sa short bond paper ang nasabing gawain.

You might also like