0% found this document useful (0 votes)
54 views8 pages

Filipino Week 1

Ang dokumento ay isang Daily Lesson Log para sa asignaturang Filipino sa ika-6 na baitang ng Sta. Maria-San Pedro Elementary School mula Setyembre 29 hanggang Oktubre 4, 2024. Nakapaloob dito ang mga layunin, nilalaman, kagamitan, at pamamaraan ng pagtuturo na nakatuon sa mga kasanayan sa pagkatuto tulad ng paggamit ng pang-uri at paglalarawan ng tauhan at tagpuan. Ang mga aktibidad ay naglalayong hikayatin ang mga mag-aaral na ipahayag ang kanilang kaalaman at pagmamalaki sa sariling wika.
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
54 views8 pages

Filipino Week 1

Ang dokumento ay isang Daily Lesson Log para sa asignaturang Filipino sa ika-6 na baitang ng Sta. Maria-San Pedro Elementary School mula Setyembre 29 hanggang Oktubre 4, 2024. Nakapaloob dito ang mga layunin, nilalaman, kagamitan, at pamamaraan ng pagtuturo na nakatuon sa mga kasanayan sa pagkatuto tulad ng paggamit ng pang-uri at paglalarawan ng tauhan at tagpuan. Ang mga aktibidad ay naglalayong hikayatin ang mga mag-aaral na ipahayag ang kanilang kaalaman at pagmamalaki sa sariling wika.
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV- A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
BAUAN EAST SUB - OFFICE
STA. MARIA-SAN PEDRO ELEMENTARY SCHOOL

School: STA. MARIA-SAN PEDRO ELEMENTARY SCHOOLM Grade Level: VI


GRADES 1 to 12 Teacher: MARY GRACE C. DETABLAN Learning Area: FIILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: SEPTEMBER 29-OCTOBER 4,2024(WEEK 1) Quarter: 2ND QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Pagganap

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat and F6PN-IIa-g-3.1 F60L-IIa-e-4 F6RC-IIa-4 F6SS-IIa-6 F4A-0a-j-1
code ng bawat kasanayan Nasasagot ang mga tanong Nagagamit nang wasto ang pang-uri sa Nailalarawan ang tauhan at tagpuan sa Nagagamit ang pangkalahatang Naipagmamalaki ang sariling wika sa
tungkol sa napakinggang paglalarawan sa iba’t ibang sitwasyon binasang kuwento sanggunian ayon sa pangangailangan. pamamagitan ng paggamit nito.
kuwento

II. NILALAMAN
Paglalarawan ng tauhan at tagpuan sa Paggamit ng Pangkalahatang Sanggunian Pagmamalaki ng Sariling Wika sa
Pagsagot ng mga Tanong tungkol sa Paggamit nang wasto ng pang-uri sa binasang kuwento (diksiyonaryo, ensiklopedya, atlas) Pamamagitan ng Paggamit nito
Napakinggang Kuwento/Seleksyon paglalarawan sa iba’t ibang sitwasyon
(Antas)

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro

2. Mga pahina ng Kagamitang Pang-Mag-


aaral

Address: San Pedro, Bauan, Batangas


(043)461-3620
 sta.maria_elemschool@yahoo.com/107281@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV- A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
BAUAN EAST SUB - OFFICE
STA. MARIA-SAN PEDRO ELEMENTARY SCHOOL
3. Mga Pahina sa teksbuk Landas sa Pagbasa pp. 189 - 190

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resources (LR)

B. Iba pang kagamitang panturo Powerpoint presentation, video, Powerpoint presentation PPT presentation, kuwento PPT Presentation laptop, PPT,
manila paper, pentel pen pentel pen, manila paper

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Sabihin: Itanong: Itanong: Paano ninyo maibibigay ang NRP CATCH UP FRIDAY)
pagsisimula ng bagong aralin Ano-ano ang mga suliranin n gating Ano ang magandang gawin upang kahulugan ng pamilyar at di kilalang Pagsasanay
bansa ngayon? Paano mo ito masagot nang maayos ang mga Ano ang kahulugan ng pang-uri? salita? Sabihin ang kasingkahulugan ng mga sumusunod na
mabibigyan ng solusyon? katanungan batay sa kwentong sinalungguhitang salita.
napakinggan?
Mariwasa ang buhay niya kaya nabibili
lahat ng gusto niya.
Karamihan sa Filipino ay maralita dahil
kahit pangunahing pangangailangan ay hindi
natutugunan.
Salat sa pangangailangan ang taong
maralita.
Nakaukit sa utak ko ang sinabi ni Amy.
Naglaho lahat ng sinabi ni ate, wala
akong maaalala.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipasagot sa mga bata: Numbered Head: TPS: Sabihin: Babasahin natin ngayon ang Pag-aralan natin ngayon ang mga mahihirap na
1. Sino-sino sa inyo ang isang seleksiyon na pinamagatang, salita. Alamin natin ang kahulugan at pagkatapos
mahilig magbasa o 1. Ilarawan ang panahon sa 1. Ano sa palagay mo ang “Ang Diyos ng mga Ninuno.” gamitin natin ito sa pagsulat ng komposisyon.
making ng mga alamat o umagang ito. nararamdaman ng katabi
pabula? 2. Ano-ano ang mga salitang mo ngayon? iskwater – (Ang guro ay magtanong kung
2. Paano mo masasagot ang iyong ginagamit sa 2. Masasabi mo ba na siya alam ba nila ito. Magbigay ng pangungusap
mga tanong tungkol dito? paglalarawan? ay masaya ngayon? hanggang sa malaman ang kahulugan nito.)
3. Pakinggan ang isang Paano mo nasabi ito?
alamat at subuking Inaasahang sagot: paglilipat – lipat ng tirahan
sagutin ang mga tanong yari – gawa
na kasunod. (I-tago ang kahirapan – dukha
video at hayaang partikular – lalo na

Address: San Pedro, Bauan, Batangas


(043)461-3620
 sta.maria_elemschool@yahoo.com/107281@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV- A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
BAUAN EAST SUB - OFFICE
STA. MARIA-SAN PEDRO ELEMENTARY SCHOOL
pakikinggan lang ng mga
bata ang boses ng mga
tauhan.)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1. Ano-ano ang mga TPS: Magpakita ng larawan ng isang Alamin ang kahulugan ng mga Gawin Natin:
bagong aralin Ipapanood sa mga bata isang salitang ginamit sa alamat lugar o tao. Hayaan ang mga batang sumusunod na salita: Ngayon gagawa kayo ng komposisyon gamit ang
alamat. Ipasagot ang mga tanong na Alamat ng Sampalok ilarawan ang mga ito. 1. Ang mga sinaunang Pilipino ay mga salitang inyong natutuhan.
tungkol dito. na naglalarawan sa mga Original File Submitted and sumasamba sa mga diyos, espiritu, at
tauhan? Formatted by DepEd Club Member - nilalang na nagbabantay sa mga sapa, Tandaan lamang na sa paggawa ng komposisyon ay:
2. Sino/Ano ang visit depedclub.com for more bukid, puno, bundok, gubat, at
inilalarawan nito? kalikasan. Isulat ang pamagat sa gitna ng papel.
2.Ang mga Espanyol ang siyang
nagpalaganap ng Kristyanismo sa Ipasok ang unang salita ng unang pangungusap sa
Pilipinas. bawat talataan.
3. Ang Pilipinas ay isang kapuluan. Lagyan ng palugit sa magkabilang tabi ng talataan.
4. Dapat nating pakinggan ang Gawing isang dali ang Palugit sa kaliwa, kailangang
pangaral ng ating mga magulang. higit itong malapad kaysa kanan na may palugit na
5. Si Hesukristo ay nagpakamatay sa kalahating dali lamang.
krus upang maisalba ang kasalanan ng Gumamit ng wastong bantas sa pagkatapos ng
sangkatauhan. pangungusap.
Gawing malaking titik ang simula ng bawat
pangungusap.
Ang bawat talataan ay dapat magtaglay ng isang
paksa lamang.
Pumili ng isang paksang nais talakayin.
Magpayaman ng talasalitaan kaugnay ng paksa.
Gamitin sa mga pangungusap ang nalinang na
talasalitaan.
Bumuo ng iba’t-ibang uri ng pangungusap ayon sa
anyo at tungkulin.
Isaayos ang mga binuong pangungusap nang sunud-
sunod ayon sa diwang ipinahahayag nito.
Isulat sa talataan ang isinaayos na pangungusap.
Lagyan ito ng pamagat batay sa pamaksang
pangungusap.
Gawin itong modelo o huwaran.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Itanong: Think-Pair-Share (TPS)  Ipaulat sa mga bata ang Pagganyak na Tanong Gawin Ninyo:
paglalahad ng bagong kasanayan #1 1. “Batuhan ng Tanong” 1. Magpakita ng larawan kanilang mga Ano ang tawag sa diyos ng ating mga Hatiin ang mga bata sa 2 pangkat. Papiliin sila ng
Strategy obserbasyon sa mga ninuno? paksang gagawan nila ng komposisyon. Bago ang

Address: San Pedro, Bauan, Batangas


(043)461-3620
 sta.maria_elemschool@yahoo.com/107281@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV- A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
BAUAN EAST SUB - OFFICE
STA. MARIA-SAN PEDRO ELEMENTARY SCHOOL
(Hayaan ang mga batang ang guro at hayaang larawan. Ano ang tawag sa diyos ng ating mga pagsulat alamin muna nila ang mga salitang
gumawa ng sarili nilang ilarawan ng mga bata ang ninuno? gagamitan at kapag natutuhan na saka pa gagawa
tanong at ipasagot ito sa mga ito.  Iproseso ang kanilang Pagsagot sa mga Tanong Pang-unawa ng komposisyon. Ang unang pangkat na nakatapos
2. Magsimula sa isang mga kasagutan. Anong relihiyon ang ipinakilala sa na tama ang pagkakagawa ay panalo.
mga kapwa nila mag-
larawan hanggang ito ay Pilipinas ng mga Espanyol?
aaral) paghahambingin. (Kristyanismo)
Itanong: Sa palagay mo, bakit madaling
Ano ang tawag sa mga salitang nayakap ng mga Pilipino ang
ginamit sa paglalarawan sa mga Kristyanismo?
bagay na nasa larawan? (Ang ating mga ninuno ay naniniwala
sa isang Dakilang Lumikha bago
ipinakilala ng mga Espanyol ang
Kristyanismo at tumugma ang
pangaral nito sa paniniwala ng ating
mga ninuno.)
Maraming tawag ang mga ninuno
natin sa sinasamba nilang Dakilang
Lumikha. Sa palagay mo ba ay
magkakaiba o iisa lamang ang
Dakilang Lumikhang sinasamba nila?
Ipaliwanag ang sagot.
(Sa palagay ko, iisa lamang ang
Dakilang Lumikha na sinamba ng
ating mga ninuno na siyang lumikha
ng lahat ng bagay sa daigdig.)
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagtatalakay ng aralin: Ipabasa sa mga bata ang kwentong Sabihin: May mga salita talagang
paglalahad ng bagong kasanayan #2 “Iskwater Boy” mahirap maintindihan kahit na ang
Pang-uri – mga salitang mga ito ay ginagamit sa pangungusap.
naglalarawan ng pangngalan at Kaya sa ganitong pagkakataon,
panghalip. kailangan nating sumangguni sa
pangkalahatang sanggunian tulad ng
Tatlong kaantasan ng pang-uri. diksyunaryo, atlas, at ensiklopedya.
1. Lantay – isa o mahigit Ipaliwanag ang mga sumusunod:
pang pangngalan o Diksiyonaryo – Aklat na naglalaman
panghalip ay nagtataglay ng piling mga salita ng isang wika na
ng iisang katangian. nakaayos nang paalpabeto at may
2. Pahambing – dalawang kaukulang paliwanag o kahulugan;
pangngalan o panghalip o talatinigan.Sa pagbasa ng

Address: San Pedro, Bauan, Batangas


(043)461-3620
 sta.maria_elemschool@yahoo.com/107281@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV- A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
BAUAN EAST SUB - OFFICE
STA. MARIA-SAN PEDRO ELEMENTARY SCHOOL
dalawang pangkat ang diksiyunaryo, ang agad na makikita ay
pinaghahambing ang dalawang pamatnubay na salita
3. Pasukdol – ang sa itaas ng bawat pahina nito.
pangngalan o panghalip Nakatutulong ang mga ito sa mabilis
na pinag-uusapan ay na paghanap ng salita. Magkatulad
inihahambing sa dalawa o ang unang pamatnubay na salita sa
mahigit pang pangngala/ kaliwa at ang unang salita sa itaas ng
panghalip talaan sa kaliwang hanay. Magkatulad
naman ang pamatnubay na salita sa
kanang bahagi ng pahina at ang
huling salita sa ibaba ng talaan sa
kanang hanay.
Halimbawa: Webster’s Dictionary,
Oxford Dictionary, English – Filipino
Dictionary
Ensiklopedya – Aklat o katipunan ng
mga aklat na nagbibigay ng mga
kaalaman sa lahat ng sangay nang
karunungan, kung saan ang mga
lathalain ay inayos nang paalpabeto.
Halimbawa: Collier’s Encyclopedia,
World Book
F. Paglinang ng Kabihasaan Pangkatang Gawain: Ipasagot: (TPS) Pangkatang Gawain: Itanong: Lahat ba ng mga salita sa Gawin Mo:
( tungo sa Formative Assessment ) Tukuyin an gang kaantsan ng pang- seleksyon ay madaling maintindihan? Pumili ng paksa sa ibaba at sumulaat ng
Ipasulat sa mga bata ang uring may salungguhit sa Ilarawan ang mga tauhan at tagpuan (Hindi lahat) komposisyon.
mahahalagang detalye tungkol sa pangungusap. Isulat ang lantay, sa kuwnetong napakinggan sa . Gawin Ninyo
ulat na narinig at tinalakay gamit pahmabing o pasukdol. pamamagitan ng Venn Diagram
ang flower web. 1. Pinakadakilang pag-ibig Tingnan ang isang maikling bahagi ng
ang pag-aalay sa sariling diksiyunaryo. Sagutin ang mga
buhay para sa bayan. katanungan sa ibaba nito:
2. Masagana ang ani ng
palay sa taong ito.
3. Di-gaanong matamis ang
manga rito na gaya sa
Guimaras.

Address: San Pedro, Bauan, Batangas


(043)461-3620
 sta.maria_elemschool@yahoo.com/107281@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV- A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
BAUAN EAST SUB - OFFICE
STA. MARIA-SAN PEDRO ELEMENTARY SCHOOL
Ano ang pamatnubay na mga salita sa
pahinang ito?

Ano-anong salita ang


nakatala sa pahina?

Bukod sa kahulugan ng
salita, ano pang impormasyon tungkol
sa salita ang nakukuha sa
diksiyonaryo?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Bakit mahalaga ang kaayusan ng Itanong: Kung ikaw ang nagsasalaysay sa Hatiin ang klase sa dalawang pangkat. Pagsasapuso:
na buhay pagkakaintindi ng naririnig ng Kung ikaw ay maghahambing, paano kuwento, gagayahin mo rin ba ang Magpaligsahan sa paghahanap ng Sabihin:
impormasyon? mo paghahambingin ang kanyang ginawa? Bakit? kahulugan ng mga salita sa Ang wika ay sumasalamin sa kultura at tradisyon ng
pamamaraan ng pamamalakad ng diksiyonaryo. mga Pilipino. Ito ay nagsilbing tulay sa mga
tatay at nanay mo sa pagpapalaki sa Pilipinong naninirahan sa iba’t – ibang kapuluan at
iyo? 1. abala 6. goldiger sa ibang panig ng mundo. Ito ay nagsisilbing
pagkakakilanlan n gating lahi sa iba. Nararapat lang
2. badyet 7. hingalo na ito’y gamitin at ipagmalaki

3. karaban 8. juicer

4. deportasyon 9. lagpak

5. engkantada 10. maglamusak


H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang mahahalagang detalye Ano-ano ang tatlong antas ng pang- Paano mo mailalarawan nang tama Ano-ano ang mga pangkalahatang Gamit ang bagong salitang natutuhan, sumulat ng
ng ulat na narinig mo ngayon? uri? ang tauhan at tagpuan sa isang sangguniantinatalakay natin? sariling komposisyon tungkol sa…“Ang Pilipinas
kuwento? Saan dapat gamitin ang mga ito? Ngayon”
Ano-ano ang dapat tandaan sa
pagsagot sa mga tanong tungkol sa
mga detalye ng seleksyong
napakinggan?
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang seleksyong “Mga Likas Isulat sa patlang ang wastong pang- Basahin ang kuwnetong nasa Alin sa mga pangkalahatang Gumawa ng isang maikling tula na nagpapahayag ng
na Yamang ng Pilipinas” (nakasulat uri ayon sa ipinahihiwatig na presentasyon at ilarawan ang sanggunian ang nagagamit mo kung kahalagahan n gating wikang Filipino.
sa Powerpoint presentation) at kaantasan sa pangungusap. Gamitin tauhan at tagpuan sa pamamagitan nais mong malaman ang mga
sagutin ang mga katanungan na ang pang-uring nasa loob ng ng T-Chart. sumusunod? Isulat sa sagutang papel
kasunod nito. panaklong. kung diksiyonaryo, ensiklopedya, o
1. Ano ang bumubuo sa (tanyag) 1. Si Fidela ang _______ na atlas ang gagamitin.
mga likas na yaman ng mang-aawit sa naging panauhin sa

Address: San Pedro, Bauan, Batangas


(043)461-3620
 sta.maria_elemschool@yahoo.com/107281@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV- A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
BAUAN EAST SUB - OFFICE
STA. MARIA-SAN PEDRO ELEMENTARY SCHOOL
bansa? aming paaralan. wastong baybay ng salita
2. Ayon sa anyo, ang 2 uri (mahusay) 2. ______ si Dan sa
ng likas yaman? pagbibigay ng kuru-kuro kaysa mga makabagong teknolohiya
3. Ano-ano ang mga kanyang kapatid.
yamang kabilang sa (malaki) 3. Ang bahay sa tuktok ng George Orwell
yamang napapalitan? gulod ay ________.
4. Magbigay ng halimbawa mapa ng Luzon, Visayas, at Mindanao
ng mga yamang mineral.
5. Bakit yamang di mga kilalang siyentipiko
napapalitan ang mga
yamang mineral?
J. Karagdagang Gawain para sa takdang Makinig ng balita sa Gamitin ang mga sumusunod na Magbasa ng isang kuwento at
aralin at remediation radio/telebisyon mamayang gabi at pang-uri sa pagsusulat ng mga ilarawan ang tauhan at tagpuan
itala ang mahahalagang detalye ng pangungusap. nito.
ulo ng mga balita. 1. Ubod ng tapang
2. Kabi-kabighani
3. Magkasintamis
4. Di-gaanong masipag
5. Tahimik
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy


sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

Address: San Pedro, Bauan, Batangas


(043)461-3620
 sta.maria_elemschool@yahoo.com/107281@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV- A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
BAUAN EAST SUB - OFFICE
STA. MARIA-SAN PEDRO ELEMENTARY SCHOOL
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyonan sa tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:
Checked: MARY GRACE C. DETABLAN
ORSALINA M. DELA CRUZ Teacher III
Master Teacher I

Noted::
RIANITA S. PASIGPASIGAN
Principal IV

Address: San Pedro, Bauan, Batangas


(043)461-3620
 sta.maria_elemschool@yahoo.com/107281@deped.gov.ph

You might also like