You are on page 1of 7

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 1

รายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน ชั้น
มัธยมศึกษาปี ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ท่ี 4 ชื่อ
หน่วย พื้ นฐานทางเรขาคณิต
เรื่อง การสรูางเสูนตั้งฉาก
เวลา 3 ชัว่ โมง
ผู้สอนนางสาวอัฉราภรณ์ นนท์ปัญญา ค.บ.5
คณิตศาสตร์
................................................................................................................
.....................................................สาระสำาคัญ
เส้นตรงสองเส้นตั้งฉากกันก็ต่อเมื่อเส้นตรงทั้งสองเส้นตัดกันและ
ทำาให้เกิดมุมฉาก กล่าวคือ ถ้าเส้นตรงสองเส้นตัดกันและทำาให้เกิด
มุมฉาก 4 มุม แล้วเส้นตรงทั้งสองตั้งฉากกัน
สาระการเรียนรู้
การสร้างเส้นตั้งฉากจากจุดภายนอกมายังเส้นตรงที่กำาหนดให้
การสร้างเส้นตั้งฉากที่จุดๆหนึ่ งบนเส้นตรงที่กำาหนดให้
ความรู้พื้นฐาน
1. จุด
2. เส้นตรง
3. ส่วนของเส้นตรง
4. รังสี
5. มุม
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นั กเรียนสามารถสร้างเส้นตั้งฉากจากจุดภายนอกมายังเส้นตรง
ที่กำาหนดให้ได้
2. นั กเรียนสามารถสร้างเส้นตั้งฉากที่จุดๆหนึ่ งบนเส้นตรงที่
กำาหนดให้ได้
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
1. ดูานความรู้
1.1 การสร้างเส้นตั้งฉากจากจุดภายนอกมายังเส้นตรงที่
กำาหนดให้
1.2 สร้างเส้นตั้งฉากที่จุดๆหนึ่ งบนเส้นตรงที่กำาหนดให้
2. ดูานทักษะ / กระบวนการ
2.1 นั กเรียนสามารถเชื่อมโยงความร้้เดิมที่มีอย่้ไปสรุปเป็ น
องค์ความร้้ใหม่ได้
2.2 การให้เหตุผล
2.3 การสื่อสารและการสื่อความหมาย
3. ดูานคุณลักษณะ
3.1 มีความรับผิดชอบ
3.2 ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
3.3 การมีวิจารณญาณ
3.4 มีความรอบครอบ
3.5 ทำางานอย่างมีระบบ
กิจกรรมการจัดการเรียนการสอน
ชั ่วโมงที่ 1
ขั้นนำาเขูาส่้บทเรียน
1. คร้แจ้งจุดประสงค์การเรียนร้้
2. ทบทวนเรื่องขนาดของมุมแหลม มุมฉาก มุมตรงและการ
แบ่งครึง่ มุม
ขั้นสอน
3. คร้สาธิตวิธีการสร้างเส้นตั้งฉากจากจุดภายนอกมายังเส้นตรงที่
กำาหนดให้ให้นักเรียนสังเกตและพิจารณาทีละขั้นตอนแล้วสร้างตามลงใน
สมุดโดยคร้เป็ นผ้้ตรวจสอบความถ้กต้อง
ขั้นสรุป
4. คร้และนั กเรียนร่วมกันสรุปวิธีการสร้างเส้นตั้งฉากจากจุด
ภายนอกมายังเส้นตรงที่กำาหนดให้
ชั ่วโมงที่ 2
ขั้นนำาเขูาส่้บทเรียน
1. ทบทวนการแบ่งครึง่ มุมและขนาดของมุม
ขั้นสอน
2. คร้กำาหนดจุดและเส้นตรงให้บนกระดานและให้นักเรียนอาสา
สมัครออกมาสร้างให้เพื่อนร่วมชั้นด้
3. คร้ให้นักเรียนศึกษาวิธีการสร้างเส้นตั้งฉากจากจุดจุดหนึ่ งบน
เส้นตรงที่กำาหนดให้และอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่นักเรียนไม่เข้าใจ
ขั้นสรุป
4. คร้ใช้การถามตอบเกี่ยวกับวิธีการสร้างเส้นตั้งฉากจากจุดจุดหนึ่ ง
บนเส้นตรงที่กำาหนดให้และให้นักเรียนทำาแบบฝึ กหัดในหนั งสือเรียน
5. คร้และนั กเรียนร่วมกันสรุปวิธีการสร้างเส้นตั้งฉากจากจุดจุด
หนึ่ งบนเส้นตรงที่กำาหนดให้
สื่อ / อุปกรณ์การสอน
1. วงเวียน
2. ไม้บรรทัด (สันตรง)
3. ไม้ฉาก
4. ไม้โพรแทรกเตอร์
5. ใบกิจกรรม
การวัดและประเมินผล
1. วิธีการวัดผล
1.1 สังเกตพฤติกรรมระหว่างเรียน
1.2 การตอบคำาถามและร่วมกิจกรรม
1.3 ตรวจสอบจากแบบฝึ ก แบบฝึ กหัด และใบ
กิจกรรม
2. เครื่องมือในการวัดผล
2.1 แบบตรวจผลงาน
22. แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียน
ใบกิจกรรม
ใบกิจกรรม

คำาชี้แจง : ให้นักเรียนปฏิบัติตามคำาสัง่ ต่อไปนี้

You might also like