Professional Documents
Culture Documents
Ikalawang Markahan
Unang
Linggo
I. Layunin
II. Paksang-Aralin:
A. Paksa:
B. Tema:
pentel pens
manila papers
cartolina
letters
Unang Araw
Layunin: nakikilala ang mga katutubong kultura at sining ng mga Pilipino
A. Panimula
1. Magpakita ng ibat-ibang larawan ng komunidad.
2. Itanong:
a. Paano natin mapangalagaan ang bawat komunidad?
b. Paano natin mapanatili ang kagandahan at kalinisan
nito?
3. Ilagay ang mga sumusunod na titik sa mini pocket charts at ipakita sa mga
mag-aaral.
kawi
sumkia
arol
hapananan
4. Sabihin:
Ayusin ang mga titik upang makabuo ng tamang salita.
5. Isulat ang mga tamang sagot sa pisara.
6. Sa tulong ng mga pamatnubay na tanong, Iugnay ang
mga kanilang sagot sa kabuuang salitang kultura.
7. Linangin kung ano ang kultura. Iuugnay ito sa bagong leksiyon.
B. Paglinang na Gawain:
1. Pangkatang Gawain:
a. Pangkat-pangkatin ang mga bata sa lima.
b. Bigyan ng larawan ang bawat pangkat.
k. Bigyan sila ng tamang oras upang matukoy
kung ano ang ipinahiwatig ng larawan.
2. Magkakaroon ng brainstorming ang bawat pangkat.
3. Magkakaroon ng pag-uulat ang bawat pangkat tungkol sa
kanilang larawan.
Unang Pangkat
Ikalawang Pangkat
larawang nagpapahiwatig ng
musika
Mga alpabeto
Ikatlong Pangkat
Ikaapat na Pangkat
Ikalimang Pangkat
Mga Pilipinong laro
Ikalawang Araw
Layunin: nailalarawan ang mga katutubong kultura at sining ng mga Pilipino;
A. Panimula:
1. Balik-aralan ang mga pagkakakilanlang kultural.
Hikayatin ang mga bata na magbigay ng mga haliwbawa nito.
2. Magkaroon ng Picture Gallery ng mga sumusunod:
a. Mga Kasuotan
b. Mga Laro
c. Panahanan
Ipakilala kung alin sa bawat uri ng mga larawang ipinakita ang nagpapahiwatig
ng sariling atin.
3. Pag-usapan ang kani-kanilang mga sagot at iugnay sa bagong leksiyon.
B. Paglinang na Gawain
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang talata.
Mayaman ang kultura at sining ng ating mga ninuno. Bago pa man dumating ang
mga dayuhang mananakop, mayroon ng umiiral na katutubong wika, musika, panitikan,
laro, panahanan at sistema ng edukasyon. Kaiba sa mga sinasabi ng mga dayuhang
mananakop, marunong bumasa at sumulat ang mga sinaunang Pilipino bago pa man
dumating sa bansa ang mga dayuhang ito.
2. Magpakita ng isang Web Diagram. Papunan ito sa mga mag-aaral ng kanilang
mga ideya sa tulong ng mga pamatnubay na tanong.
Itanong:
a. Ano ang pinag-usapan sa talata?
b. Anu-ano ang mga kultura at sining mayroon tayo bago pa man
dumating ang mga dayuhan?
c. Sa ating natutunan ngayon, ano ang dapat nating ipagmalaki bilang
mga Pilipino?
Inaasahang Kasagutan:
Paglalahat:
Anu-ano ang mga kultura at sining ng mga sinaunang Pilipino bago pa man
dumating ang mga dayuhan?
Pagpapahalaga:
Paano natin mapahalagahan ang ating kultura?
Takdang Aralin:
Itanong sa inyong mga magulang kung anu- ano pa ang mga kulturang mayroon
tayo
Ikatlong Araw
Layunin: nailalarawan ang pagkakaiba-iba ng kultura ng mga Pilipino sa kabila
ng pagkakapareho ng kapaligiran at pinagkukunang yaman; at
A. Panimula:
1. Balik-aralan ang mga natutunang kultura at sining ng mga Pilipino.
Ipabigay ito sa mga bata.
2. Magpakita ng mga larawan na nagpapahiwatig ng mga sumusunod:
a. wika
d. sining
b. edukasyon
e. panahanan
c. musika
3. Papagbigayin ang mga bata ng payak na paglalarawan o sitwasyong
maglalarawan ng bawat isa.
B. Paglinang na Gawain
1. Pangkat-pangkatin ang mga bata sa lima.
magbilang. Bukod dito, sinasanay ang mga lalaki na maging mandirigma at matuto ng
ibat-ibang hanapbuhay tulad ng pangangaso, pangingisda, pagmimina at
pagpapanday.
Sa mga tahanan, ang mga ina ang nagtuturo sa mga anak na babae ng mga
gawaing-bahay tulad ng pagluluto at pananahi. Ito ay paghahanda sa kanila sa pagiging
mabuting asawa at ina kapag sila ay asawa.
Sining
Ang kasanayan ng mga Pilipino sa sining ay nasa pagdidisenyo at paggawa ng
mga kasangkapan, sandata, at palamuti. Sila ay naglililok, nag-uukit, nagpipinta at
nagpapanday. Lumikha sila ng nakakaibang disenyo na nakilalang tatak ng Pilipino.
Mga halimbawa ditto ang sarimanok ng mga Maranao.
4. Magkakaroon ng pag-uulat ng bawat pangkat.
Takdang Aralin
Isulat sa inyong kwaderno ang mga halimbawa ng bawat sining na tinatalakay
natin ngayon.
Ikaapat na Araw
Layunin: nahihinuha ang kahulugan ng pagkakakilanlang kultural angkop sa
kanyang kapaligiran (mans adaptation to his environment)
A. Panimula
1. Alamin ang mga kultura na tinalakay natin. Ayusin ang mga titik upang
makabuo ng tamang sagot.
a. Akdsuyone
d. ikaw
b. Nahapnnaa
e. kumisa
c. Ingisn
2. Ipakita ang mga larawan na nagpapahayag ng kaibahan ng mga Pilipino
katulad ng tirahan, hanapbuhay, kasuotan at mga produkto.
3. Itanong:
Bakit kaya magkaiba ang ating mga ninuno sa kanilang tirahan, hanapbuhay,
kasuotan, at mga produkto?
4. Linangin ang kaibahan ng materyal at di- materyal na
Kultura.
A. Panlinang na Gawain
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang maikling tula.
Pilipinong Kultura
(Ni Gng. Raquel Solis)
Napakagandang bansa ang aking nagisnan,
Pilipinas, tinaguriang Perlas ng Silanganan
Material at di-materyal na kulturay napakayaman,
Magandang pamumuhay namin itoy kumakatawan.
Tirahan, kasuotan at mga kagamitan,
Sining, musika, relihiyon at pamahalaan
Sa ating mga magagaling na ninuno sinimulan.
Nagkakaibat masaganang kultura dapat nating malaman.
Paglalapat:
Kilalaning an gating mga pagkakakilanlang cultural n gating pamayanan.
Ano-ano ang mga halimbawa ng ating kultura?
IV. Pagtataya:
Panuto: Kumuha ng isang cartolina strip. Basahin sa klase at kilalanin kung anong
kultura ang ipinahiwatig ng bawat sitwasyon.
Hal:
a. May sariling alpabeto ang ating mga ninuno.
b. Gumawa ang mga sinaunang Pilipino ng mga instrumento mula
sa puno.
c. Maunlad din ang literatura ng bansa
d. Saya at kimona
e. Naniwala sila sa mga espiritung tinatawag na anito at diwata.
f. Paglala ng mga basket
V. Takdang Aralin
Pag-aralan ang leksiyon at maghanda para sa pagsusulit bukas.
Ikalimang Araw
Pagtataya:
A. Panimula:
1. Balik-aralan ang mga natalakay sa buong linggo.
2. Ihanda ang mga kagamitan para sa pagsusulit.
B. Pagtataya:
I.
C. tula
D. alpabeto
pangingisda
kanin at isda
di-materyal
materyal
edukasyon
sining
musika
tirahan
wika
panitikan
Bathala
Ikalawang Linggo
Layunin
Naiuugnay ang kapaligiran sa uri ng pamumuhay ng kinabibilangang komunidad
a. Naiisa-isa ang mga pangkat ng mga tao sa kinabibilangang komunidad batay sa
kanilang hanap-buhay
b. Naiisa-isa ang mga tungkulin na ginagampanan ng mga tao sa kinabibilangang
komunidad
c. Naiisa-isa ang mga produkto na matatagpuan sa kinabibilangang komunidad
d. Napapahalagahan ang mga produkto at kalakal na kinabibilangan ng komunidad
Paksang Aralin:
A. Paksa: Ang mga tao ng amimg Komunidad
B. Tema: Ang Pagkakilanlang Kultural ng Aking Kinabibilangang Komunidad
C. Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide
D. Mga Kagamitan: mga larawan ng ibat-ibang pangkat ng mga tao batay sa kanilang
hanapbuhay; tsart; activity cards; pentel pens; manila papers; cartolina strips
E. Konsepto: Nakakatulong ang ibat-ibang pangkat ng mga tao sa komunidad batay na
kinabibilangan.
F. Pagpapahalaga:
Pagmamalaki sa uri ng hanapbuhay na kanilang kinabibilangan
Pamaraan
Unang Araw
Layunin: Naiisa-isa ang mga pangkat ng mga tao sa kinabibilangang komunidad
batay sa kanilang hanap-buhay
A. Panimula
1. Balik Tanaw:
Ipabasa sa mga bata ang cartolina strips na may inakasulat na bat-ibang
hanapbuhay. Ipahanap ang mga pangunahing hanapbuhay ng mga Pilipino.
Pangngisda
Pagtatahi
pagmimina
pagtotroso
pagsasaka
pagtitinda
Pagsasayaw
pagtuturo
pagluluto
Tagakuha ng basura
Ikatlong Pangkat:
Ikalawang Araw
Layunin: Naiisa-isa ang mga tungkulin na ginagampanan ng mga tao sa
kinabibilangang komunidad
A. Panimula
1. Gawain: Pick and Tell
Ipakitang muli ang mga larawan ng ibat-ibang hanapbuhay. Isa-isa itong ipakuha sa
mga bata at ipakiklala.
2. Itanong: Anu-ano kaya ang tungkulin ng bawat isa sa kanilang komunidad?
3. Iugnay ang kanilang mga sagot sa bagong leksiyon.
B. Panlinang na Gawain
1. Pangkatin ang mga bata sa lima. Gamitin ang nabuo nilang pangkat kahapon.
2. Magkaroon ng Brainstorming ang bawat pangkat tungkol sa mga tungkuling
ginagampanan ng bawat pangkat ng mga tao sa komunidad.
3. Bigyan sila ng tiglimang minuto upang makabuo sila ng mga ideya.
4. Pag-uulat ng bawat pangkat. Ipakilala ang pangkat ng mga tao sa komunidad at ang
tungkulin nito.
C. Paglalahat:
Itanong:
May mga tungkulin ba ang mga mamamayan ng komunidad? Dapat ba nating
gampanan an gating mga tungkulin? Bakit?
D. Pagpapahalaga:
Dapat ba nating ipagmalaki ang mga ganitong hanapbuhay? Bakit?
Ikatlong Araw
Layunin: Naiisa-isa ang mga produkto na matatagpuan sa kinabibilangang
komunidad
A. Panimula
1. Ipagawa sa mga bata:
Panuto: Punan ang talahanayan ng tamang sagot.
Mga Hanapbuhay
I.
II.
III.
IV.
V.
hanapbuhay
I. pangingisda
produkto
Pangingisda
Pagsasaka
Pagmimina
Pagtotroso
Paghahabi
Ikaapat na Araw
Layunin: Napapahalagahan ang mga produkto at kalakal na kinabibilangan ng
komunidad
A. Panimula
1. Ipakuha ang kani-kanilang takda. Ipakikilala ang mga produktong galling sa dagat.
Ipasabi kung paano ito nakakatulong sa atin.
2. Isulat ang mga produkto at kalakal sa mga sumusunod na komunidad:
dagat
kabundukan
sakahan
lungsod o bayan
III. minahan
II. kapatagan
IV. bukirin
Pagtataya
Panuto: Pagtambalin ang hanay A sa hanay B.
A
____1. Niyog
A. dagat
____ 2. Tabla
B. mina
____3. Kbibe
C. punongkahoy
D. Kopra
E. tubo
A. magtotroso
2. kapatagan
B. minero
3. katubigan
C. empleyado
4. kabundukan
D. maninisid ng perlas
5. pamayanang urban
E. magsasaka
F. mangingisda
Ikatlong
I. Layunin
B. Panlinang na Gawain
1. Pangkat-pangkatin ang mga bata sa apat.
2. Magkakaroon ng balitaan sa klase. Narito ang mga balita ng bawat pangkat.
Unang Pangkat:
Unang Tirahan
Ang panahanan ng ating mga ninuno noong unang panahon ay mga kweba.
Ang kanilang mga labi, kagamitan at hayop na kinatay ay natagpuan ng mga
arkeologo sa mga lugar na ito. Pinili nila ito marahil upang maging ligtas sa mga
malalakas na bagyo, mababangis na hayop at iba pang pangkat ng tao. Halimbawa
ng mga nakatira rito ay ang mga Homo Erectus na nakatira sa Kweba sa Lambak
ng Cagayan.
Ikalawang Pangkat
Ikalawang na Pangkat
Ikalawang Tirahan
Sa paglipat ng ating mga ninuno sa kapatagan, sila ay nagtayo ng yari sa
kahoy, kawayan, pawid, yantok, sawali at iba pang uri ng halaman. Parisukat ang
hugis ng mga sinaunang bahay. Ang mga ito ay may apat na dingding at may isa o
dalawang silid. Ang mga dingding nito ay yari sa kahoy at pawid o kawayan at
pawid. Ang haligi ay yari sa kahoy at ang bubong ay yari sa kahoy, kawayan at
pawid. Ang iba naman ay ginagamitan ng kogon sa halip na pawid. Ginamit nila
ang pawid, kahoy, at kawayan dahil ito ay angkop sa mainit na klima ng ating
bansa. Malalaki rin ang mga bintanang inilagay nila sa kanilang bahay upang
maging maliwanag at presko. Ang silong ng bahay ay nababakuran at nagsisilbing
lalagyan ng panggatong, imbakan ng palay o kulungan ng mga alagang hayop.
Ikatlongitong
Pangkat
Mayroong
sala, silid-tulugan, silid-kainan, kusina at batalan. Ang batalan ang
pinakabanyo, hugasan ng mga kagamitan at lalagyan ng tubig na tinatawag na
tapayan. Ang ibang bahay ay may maliit na bahagi sa bukana nito kung saan
matatagpuan ang hagdanan. Ito ay nagsisilbing tanggapan ng bisita bago
pumasok
ng
kabahayan.
Ikatlong Pangkat
Ang ibang bahay naman ay itinatayo sa taas ng malalaking punongkahoy. Ang
hagdan ay nahihila paitaas kung gabi at naibababa sa kinaumagahan. Ginawa nila ito
marahil upang hindi madaling masalakay ng mga kaaway. Ito ang uri ng panahanan
ng mga Kalingga at Ilonggot sa Hilagang Luzon at ng mga Bagobo at Mandaya sa
Mindanao.
Ikaapat na Pangkat
Ang ibang bahay naman ay itinayo sa may baybayin ng dagat. Ang mga ito ay
nakaangat sa tubig. Malalaking kahoy ang pinakaposte at may tulay na nagsisilbing
daanan papunta sa mga kabahayan. Ito ay may isang palapag at ang sahig ay hindi
magkakadikit upang maging madali ang paglilinis. Marami pa ring ganitong uri ng
tahanan ang makikita sa Sulu at Zamboanga. Ito ang uri ng tirahan ng mga Badjao.
Ikalawang Araw
Layunin: Nasusuri ang katangian ng mga panahanan sa pamumuhay ng mga Unang
Pilipino
A. Panimula
1. Pag-usapang muli ang ginawang balitaan kahapon.
Itanong: Ano ang laman ng balita ng bawat pangkat?
2. Ipakita ang mga larawan.
3. Itanong:
a. Anong uri ng tirahan mayroon ang bawat larawan?
b. Sino kaya ang nakatira rito?
c. Ano kaya ang kanilang hanapbuhay kaugnay sa komunidad na
kinabibilangan?
B. Panlinag na Gawain
1. Pangkating muli ang mga bata katulad sa pangkat nila kahapon.
Gawain: Batay sa inyong mga ulat kahapon, Lagyan ng mga tamang salita o pariralang
magpapakilala o maglalarawan ng mga sumusunod:
Ikatlong Araw
Layunin: Nakikilala ang mga gawi sa kinabibilangang komunidad bunga ng
pakikiangkop sa kanyang kapaligiran
A. Panimulang Gawain
Balik-aral
Gawin Ito:
Panuto: Saan naninirahan ang mga Pillipino tinutukoy? Piliin ang sagot mula sa kahon.
Kweba
Puno
minahan
tabing dagat
bundok
lungsod
a. minero
b. mga Badjao
c. mangingisda
d. magsasaka
e.Bagobo at Mandaya
f.tagakolekta ng mga basura
Pangganyak:
1. Basahin ang maikling tula.
Kamiy Pilipino
( Ni Gng. Raquel Solis)
Kamiy mga Pilipino
Masiyahin sa trabaho
Matiyaga sa gawain,
Likas na malikhain.
Magagalang sa lahat ng kapwa
Po at opo gamitin lalot sa matatanda.
Sama-sama sa trabaho, magaang gawin,
Talagang masisipag at matutulungin.
2. Itanong:
Sinosino ang tinutukoy sa tula?
Paglalahat
Magbigay ang guro ng mga pamatnubay na tanong upang makabuo ng
mahalagang ideya ang mga mag-aaral.
Inaasashang Ideya:
Maraming katangian ang mga Piipinong minana nila sa mga ninuno at
mga dayuhan.
May mga likas na kanais-nais na ugali ang mga Pilipino na nakakatulong
sa pag-unlad ng pamumuhay.
Paglalapat
Itanong: Para sa inyo, ano ang pinakamahalagang katangian? Ilarawan ito sa
pamamagitan ng pagdrawing.
Takdang Aralin
Pag-aralan ang natalakay na mga leksiyon. Ihanda ang sarili sa pagsusulit
bukas.
Ikalimang Araw
Lingguhang Pagsusulit
A. Panuto: Basahin ang mga pangungusap. Isulat sa sagutang papel ang katangian ng
mga Pilipino na makikita sa bawat pangungusap.
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
_______1. May katangiang pisikal ang mga Pilipino na minana sa mga ninuno at sa
ibang dumayong dayuhan.
_______2. Mahalagang tanggapin ng mga tao ang isat-isa kahit ano pa ang
pagkakaiba ng anyo nila.
_______3. Likas ng mga Pilipino ang pagkapabaya ng mga gawain sa tahanan.
_______4. Ang mga Pilipino ay hindi madasalin.
_______5. Masipag at matiyaga ang mga Pilipino.
Ikaapat na
Layunin
Paksang Aralin
A. Paksa: Kapaligiran at Uri ng Komunidad
B. Tema:Ang Pagkakilanlang Kultural ng aking Kinabibilangang Komunidad
C. Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide
D. Mga Kagamitan: mga larawan, manila papers, pentel pens, cartolina strips
E. Konsepto: Ang ating komunidada ay may ibat-ibang kapaligiran
F. Pagpapahalaga: Pangangalaga ng mga likas na yaman Pamaraan
Unang Araw
Layunin: Nakikilala ang mga likas na yaman sa kinabibilangang komunidad
A. Panimula:
1. Pagbabalik tanaw sa nakaraang leksiyon. Itanong:
Ano ang mga mabubuting katangian ng mga Pilipino?
2. Ipakita sa mga bata ang mapa ng Pilipinas. Ipahanap ang tatlong malalaking pulo ng
bansa.
Itanong:
a. Magkatulad kaya ang panahanan ng mga tao sa tatlong pulo?
b. Ano kaya ang mga produkto ng bawat pulo?
B. Panlinang na Gawain
1. Pangkat-pangkatin ang mga bata sa tatlo. Bigyan ang bawat pangkat na gawain.
Unang Pangkat
Panuto: Itapat ang uri ng kapaligiran sa uri ng hanapbuhay sa Luzon.
A. mangingisda
B. empleyado
C. magsasaka
D. minero
E.magtotroso
Ikalawang Pangkat
Panuto: Pag-aralan ang talahanayan. Isulat ang napapansin ninyo
Pulo
Luzon
Visayas
Mindanao
Ikatlong pangkat
Panahanan
Sakahan
Sakahan
Sakahan
Produkto
Palay, tabako
Tubo, hibla
Pinya, palay
Panuto: Pag-aralan ang mga larawan sa ibaba. Tukuyin ninyo kung saan nakikita ang
bawat isa.
Balita 1
Sa pinakahuling tala ng National Disaster
Coordinating Council (NDCC), umabot na sa
dalawang daan at apatnapu na katao ang
nasawi bunsod sa pinsalang dala ng bagyong
Ondoy. Kalahati ng mga ito ay nagmula sa
Metro Manila at ang nalalabi ay sa mga
probinsya sa Rehiyon IV-A kabilang ang Cavite,
Laguna, Batangas, Rizal, at Quezon. Maraming
palay at ibang produkto mula sa sakahan ang
naapektuhan din.
Balita 2
Red Tide
Umaatake na naman ang red tide sa
mga dagat na nagdulot ng limang patay sa
Metro Manila sanhi sa pagkain ng mga
halamang dagat na apektado sa red tide. Ang
Balita 3
Komunidad
hanapbuhay
Produkto
Pinsala
Anu-ano kaya ang maaari ninyong gagawin upang mahadlangan ang mga
pangyayaring ganoon?
2. Ipakita ang larawan.
3. Itanong:
a. Ano ang kalamidad na ipinakita sa larawan?
b. Anong klima ang ipinakita sa larawan?
c. Ibigay ang dalawang uri ng bansa
d. Anu- ano ang maidudulot sa ganitong kalamidad?
B. Panlinang na Gawain
1. Pangkatin ang mga bata sa tatlo. Bigyan ang bawat pangkat ng gawain.
Unang Pangkat:
Panuto: Sagutinang tanong at buuin ang smart chart
Anu- ano ang hanapbuhay ng mga tao sa ibat-ibang panahon?
KAPALIGIRAN
Klima
Hanapbuhay ng tao
a.
1.. tag-araw
b.
c.
a.
2. tag-ulan
b.
c.
Ikalawang Pangkat:
Angkop sa naturang panahon
KAPALIGIRAN
Panahon
tirahan ng tao
a.
b.
c.
d.
a.
b.
c.
d.
a.
b.
c.
d.
Ikatlong Pangkat:
Panuto: Sagutinang tanong at buuin ang smart chart
Anu- ano ang hanapbuhay ng mga tao sa ibat-ibang panahon?
.
KAPALIGIRAN
Klima
Kasuotan ng tao
a.
1.. tag-lamig
b.
c.
a.
2. tag-init
b.
c.
B. Panlinang na Gawain
1. Ipakita ang mga larawan na nagpapakita ng tamang gawain.
A
F.
Ikalimang Araw
A. Panimula:
1. Balik-aralan ang mga nakaraang leksiyon sa loob ng linggo.
2. Ihanda sa gabata ang mga gamit sa pagsusulit.
B. Pagsusulit : Lingguhang pagsusulit
I. Isulat ang titik ng angkop na hanapbuhay para sa sumusunod na kapaligiran. Isulat
ang sagot sa iyong papel.
1. Kagubatan
A. matotroso
2. kapatagan
B. minero
3. katubigan
C. empleyado
4. kabundokan
D. maninisid ng perlas
5. pamayanang urban
E. magsasak
F. mangingisda
III. Ano ang maari mong gawin sa mga sitwasyon. Isulat sa papel.
1. Napansin mong dumurumi ang tabing dagat ng inyong lugar.
2. Nakita mong maraming mga pinutol na punongkahoy sa bundok na malapit sa inyong
lugar.
Ikalimang
I. Layunin
CD ng awiting Kapaligiran
mga larawan ng ibat-ibang anyong lupa
mga larawan ng ibat-ibang anyong tubig
mapa ng Pilipinas
manila papers at cartolina
pentel pens
Pagpapahalaga: Pangangalaga ng mga kalupaan at katubigan
ng bansa
III. Pamamaraan
Unang Araw
Layunin: nakikilala ang ibat-ibang anyong lupa ng bansa
A. Panimula
1. Ipakita ang mapa ng Pilipinas. Ipahanap sa mga bata ang ilan sa mga kilalang
lugar sa ating bansa.
2. Ipakita rin ang mga larawang ito. Isa-isa itong ipatukoy at ipalarawan.
Mayon Volcano
Palawan beach
Hundred Islands
Chocolate Hills
Hot Spring
3. Itanong: Ano ang ipinagpapatunay sa mga larawang ito?
B. Paglinang na Gawain
1. Linangin ang mga salita sa tulong ng mga larawan.
Sabihin: Ilagay sa tamang larawan ang bawat sentence strip.
kapatagan
talampas
lambak
bulkan
bulubundukin
burol
Ang bulkan ay isang bundok na may bunganga. dito dumaraan ang kumukulong
putik at bato kapag itoy pumuputok. Halimbawa rito ay ang Bulkang Taal at Pinatubo.
Sa mga bulkan, ang Mayon ang may pinakamagandang hugis. Matatagpuan ito sa
Albay.
Ikapitong Pangkat: Talampas
Sa ibabaw ng bundok ay may patag at malawak na lupa na maaaring tirahan ng
mga tao na tinatawag na talampas. Malamig ang klima rito. Magandang tanian at
alagaan ng hayop ang ganitong lugar. Ang mga kilalang talampas ay ang Lungsod ng
Baguio at ang Lungsod ng Tagaytay.
4. Magkaroon ng pag-uulat ng bawat pangkat.
Takdan Aralin:
Alamin ang iba pang anyong lupa.
Ikalawang Araw
Layunin: nailalarawan ang ibat-ibang anyong lupa
A. Panimula
1. Sabihin kung tama o mali. Gawing tama ang mali.
_______a. Maraming anyong lupa ang matatagpuan sa bansang Pilipinas.
_______b. Nakahahadlang sa pag-uunlad ng bansa ang mga anyong lupa.
_______c. Ang kapatagan ay ginawang himpilan ng barko.
_______d. Ang mga baybayin ay nakakatulong sa pangangalakal.
_______e. Ang mga bulubundukin ay humaharang sa mga barko.
2. Buuin ang talahanayan.
Anyong lupa
Halimbawa
Saan matatagpuan
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
3.Anoano ang mga anyong lupa ng bansa?
4. Maliban sa anyon lupa, anoano pa ang makikita sa ating kapaligiran?
B. Paglinang na Gawain
1. Ipakita ang mapa ng anyong tubig ng bansa. Ipasuri ito. Pag-aralan ang mga
simbolong ginagamit. Ipaturo sa mga bata sa mapa ang ilang kilalang anyong tubig.
Ikatlong Araw
Layunin:
a. Nakikilala ang ibat-ibang anyong tubig ng bansa
b. Nailalarawan ang ibat-ibang anyong tubig
A. Panimula;
1. Kilalanin kung anong anyo ang mga sumusunod.
a. look
f. kapatagan
b. burol
g. bulkan
c. bundok
h. talampas
d. ilog
i. lambak
e. dagat
j. ilog
2. Magkaroon ng paligsahang pangkatan.
Panuto: Hanapin sa Hanay B ang anyong lupa at tubig na inilarawan sa Hanay A
A
____1. Angyong lupa na sumusungaw
sa mga aktibong bulkan
____ 2. Mga bundok na magkakatabi
____ 3. Higit na makitid at mababaw
ito kaysa dagat
____ 4. ang patag at malawak na lupa
sa ibabaw ng bundok
____ 5. Mas mababa kaysa bundok
____ 6. Makitid at mahabang anyong tubig
B
A. look
B. bulkan
C.kipot
D. talampas
E. bulubundukin
F. burol
B. Paglinang na Gawain
1. Ipakita at ipakilala ang mga larawan ng ibat-ibang kapaligiran:
a. sakahan
b. pangisdaan
c. residensyal
d. minahan at kabundukan
e. industriyal
2. Pangkatin ang mga bata sa lima. Bigyan ang bawat pangkat ng tig-iisang
larawan at pag-aralan ito.
3. Itanong:
a. Anong uri ng komunidad ang ipinakita sa larawan?
b. Ano-ano kaya ang hanapbuhay ng mga tao sa ganitong komunidad?
4. Bigyan ang bawat pangkat ng pagkakataong makapag-ulat.
Paglalahat:
Anoano ang mga uri ng komunidad ayon sa kanyang kapaligiran?
Takdang Aralin:
Alamin ang ginagampanan ng mga tao sa bawat komunidad.
Ikaapat na Araw
Layunin:
a. Nakikilala ang ibat-ibang uri ng komunidad ayon sa kapaligiran nito
b. Nasasabi ang mga paraan sa pangalaga ng kapaligiran
A. Panimula
1. Kilalanin kung sino ang gumagawa ng mga sumusunod:
a. Nag-aalaga ng mga hayop
b. nangunguha ng mga ginto
c. gumagawa ng ating kasuotan
d. kumuha ng mga torso sa kabundikan
e. nanghuhuli ng mga isda
2. Ipakita ang mga larawan.
3. Itanong:
a. Sino kaya ang may gawa nito sa ating komunidad?
b. Anoano ang mga bunga nito?
c. May magagawa pa ba tayo para sa ating kapaligiran?
d. Anoano ang dapat nating gagawin upang mapangalagaan natin an gating
kapaligiran at komunidad?
Paglinang na Gawain
1. Iparinig sa klase ang awiting Kapaligiran
2. Tatalakayin ang mensahe ng awitin sa pamamagitan ng mga pamatnubay na tanong
ng guro.
3. Pangkat-pangkatin ang mga bata sa apat.
4. Magtala ang bawat pangkat ng mga paraan sa pangangalaga n gating kapaligiran.
5. Magkaroon ng pag-uulat ng bawat pangkat.
Paglalahat:
Paano natin mapangalagaan ang ating kapaligiran?
Paano natin mapanaitli ang magandang kaayusan ng ating
Pamayanan o komunidad?
Pagsasanay:
Bilang mag-aaral, ano ang maitulong mo upang mapangalagaan mo an gating
kapaligiran?
Kasunduan:
Panatilihing malinis ang ating kapaligiran.
Ikalimang Araw
Lingguhang Pagsusulit
I. Panuto: Ibigay ang wastong uri ng komunidad sa mga sumusunod na kapaligirang
inilarawan. Hanapin ito sa loob ng kahon.
Pamayanang residensyal
pamayanang industriyal
Pamayanang pangisdaan
pamayanang sakahan
Pamayanang minahan
pamayanang sakahan
Pamayanang kabundukan
1. Dito matatagpuan ang mga matitibay na punongkahoy.
2. Sa kapaligirang ito, matatagpuan ang pagawaan at pabrika.
3. Makikita sa pamayanang ito ang mga parke, simbahan at mga bahay.
4. Kukuha tayo ng ginto, tanso at nikel sa pamayanang ito.
5. Pamayanang malapit sa katubigan o mga ilog.
6. Magtatanim sila ng mga palay, niyog, prutas at iba pa.
II. Sabihin kung tama o mali.
______1. May malawak na kagubatan sa Mindanao.
______2. May taniman ng pinya sa Bukidnon.
______3. Nakakakuha ng mga torso sa kagubatan.
______4. Ang pagmimina ay gagawin sa kapatagan.
______5. Ang mga bahay-bahay ay makikita sa pamayanang residensyal.
Ikaanim na
Unang Linggo
I.
II.
Layunin:
Nasusuri ang pinagmulan at pagbabago ng kultura at tradisyon ng
kinabibilangang komunidad
Paksang Aralin:
Pinagmulan ng mga Tradisyon o Kaugalian na Nagpapakita ng
Pagkakabuklod ng mga Tao sa Isang Komunidad.
Kagamitan:
larawan ng bayanihan, palusong at damayan
larawan ng mga pagdiriwang na panrelihiyon
larawan ng mga pagdiriwang na pansibiko
gawain na nakasulat sa activity card
tsart para sa gawain
Pagpapahalaga:
Pakikiisa at Pakikipagtulungan
III.
Pamamaraan:
Unang Araw
Layunin: Nakikilala ang mga kulturat tradisyon ng kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain:
1. Sabihin:
May alam ba kayong mga gawain sa pamayanan na
nagpapakita ng pagkakabuklod ng mga tao.
Ipasabi ang kahulugan ng pagkakabuklod ng mga tao.
B. Panlinang nga Gawain:
1. Linangin ang kaisipang tradisyon sa pamamagitan ng pagpapakita ng
mga halimbawang larawan.
2. Pangkatin ang mga bata sa apat. Magpili ng lider. Bigyan ang bawat
pangkat ng larawan.
Pangkat I:
Larawan ng bayanihan
Pangkat II: Larawan ng palusong
Pangkat III: Larawan ng pista ng bayan
Pangkat IV: Larawan ng Araw ng Kalayaan
3. Ipasuri sa mga bata ang mga larawan. Pag-usapan ang mga ito at
ipasabi ang kahulugan ng tradisyon o kaugalian. Ipasulat sa manila
paper ang kanilang mga kasagutan. Ipaulat ito sa lider.
4. Ipasuring mabuti ang larawan ng bayanihan.
Itanong ang mga sumusunod:
a. Ano ang ipinakikita sa larawan?
b. Ano ang bayanihan?
ang
B, Panlinanag na Gawain:
1. Ipakita ang mga larawan na nagpapakita ng ibat-ibang kultura at
tradisyon ng bansa.
Ano ano pang tradisyon o kaugaliang Pilipino ang alam ninyo o
natutunan ninyo? Ipakilala ang nasa mga larawan.
2. Isa isang tawagin ang mga bata at ipaulat ang mga tradisyon o
kultura sa pamilya nila.
K.Paglalahat:
Isalaysay at ipaliwanag ng guro ang pinagmulan ng ibat ibang
kultura at tradisyon.
Pagkatapos tumawag ng dalawang batang makapagpaliwanag ng
pinagmulan ng kultura at tradisyon ng mga Pilipino.
D.Paglalapat:
Pangkatin ang mga bata sa lima.
Sa loob ng 10 minuto ang bawat pangkat ay magtalakay ng
isang tradisyon o kultura na palaging nakita o isinagawa sa
sariling komunidad o tahanan nila.at mag isip sila ng paraan sa
pagtanghal nito,Maaring sa pagtula, pag awit, rap, pagsadula o
pagguhit.
Pagkatapos ng 10minuto tawagin ang baway pangkat sa
pagtanghal ng napiling kultura o tradisyon.
Pagkatapos ng pagtatanghal an glider sa bawat pangkat mag
ulat kung saan nagmula ang tradisyon o kulturang ipinakita nila
Pagtataya:
Kilalanin kung anong tradisyon o kultura ang tinutukoy
sa bawat larawan.
( Magpili ang guro ng 4 na larawan sa napaloob sa unang
araw o pag may iba pang larawan ang gurona gamitin)
Kasunduan:
Magtanong sa nakatatanda sa pamilya tungkol sa mga tradisyon
o kultura noon na nagbago na sa kasalukuyan. Isulat ito sa
inyong kwaderno.
Ikatlong Araw
Layunin: Nailalarawan ang ibat-ibang tradisyon ng kinabibilangang komunidad
A. Panlinang na Gawain:
a. Pangganyak:
Anu-ano ang ibat ibang kultura at tradisyon nating mga Pilipino?
Magbigay ng halimbawa.
b. Gawain:
Pangkatin sa apat ang mga bata. Ibigay ang kard ng
Gawain sa bawat pangkat. Ipabasang mabuti ang mga
panuto.
Ang laman ng kard ay ang mga sumusunod:
(Ipasadula)
a. Paghalik/Pagmamano sa mga nakatatanda.
b. Walang tatayo sa hapagkainan kong hindi pa natapos
sa pagkain ang lahat.
c. Pagsuot ng belo/bandana at nakadamit pambabae
(Sunday dress) sa tuwing magsisimba.
d. Lukob-bawal ang pagpapakasal ng dalawang
miyembro ng pamilya sa loob ng isang taon
Pagtatalakay
1. Ano ang nadarama ninyo sa pagsasadulo ng sitwasyon?
Bakit?
2. Anu- ano ba ang mga sinadula ninyo?
3. Ginagawa ba ninyo sa ngayon ang mga kaugaliang iyon?
Bakit?
Pagtalakay tungkol sa ipinakitang pagsasadula.ang pinagmulan at
pagbabago ng kultura at tradisyon
Paglalahat:
Itanong kung anu-ano ang mga naobserbahang pagbabago
sa mga nabanggit na tradisyon at kulturang ipinakita sa
apat na pangkat. (Talakayin ito ng guro)
Paglalapat:
Ibigay sa bawat pangkat ang manila paper na may
larawang nakadikit at ipasulat ang mga pagbabago sa tradisyon
na nasa larawan.
Pagtataya:
Basahing mabuti ang pangngungusap at isulat sa sagutang papel
ang N kung itoy nakasanayan na tradisyon at P kung pagbabago
ang nasa pangungusap.
1.
2.
3.
4.
Takdang-Aralin:
Itanong sa inyong mga magulang kung anu-ano ang kanilang
tradisyong namana sa kanilang mga nakakatanda. Isulat sa
isang buong papel.
Ikaapat na Araw
Layunin: Nasasabi ang mga pagbabago ng kultura at tradisyon sa kinabibilangang
komunidad
A. Panimulang Gawain:
Balik-aral:
Ipabigay sa mga bata ang mga napag-aralang kultura at tradisyon.
Pangganyak:
1. Hatiin ang klase sa tatlong pangkat at ipagawa ang mga sumusunod na duladulaan.
Pangkat I:
Ipakita ang pagiging matulungin panahon sa may ikakasal.
Pangkat II: Ipakita ang pagiging mabuting pagtanggap sa panauhin.
Pangkat III: Ipakita ang pagiging pagkamagalang sa mga matatanda.
.
E. Paglalahat:
Bakit kailangang ipakita natin ang pagkamatulungin, pagkamagalang, at
mabuting pagtanggap ng bisita?
(Iniaasahang Kasagutan: Kailangang ipakita natin ang pagkamatulungin,
pagkamagalang at mabuting pagtanggap ng bisita dahil ito ay mga magagandang
kaugalian na namana natin sa mga ninuno at dito tayo nakikilala bilang isang Pilipino.)
Pagtataya:
1. Ipagawa muli sa bawat pangkat ang sumusunod na kaganapan:
Ang pagiging magalang
Dumaraan sa pagitan ng mga taong nag-uusap.Ipakita ang dapat gawin na
nagpapakita ng pagkamagalang.
Ang pagiging Matulungin
May nasunugan kayong kapitbahay. Ipakita kung paano ninyo tutulungan ang
inyong nasunugang kapitbahay.
May dumating na mga panauhin sa ating bahay. Ipakita kung paano tanggapin
ang mga bisita.
Takdang- Aralin :
Maguhit o maggupit ng isang larawan na pagpapakita ng kultura at tradisyon ng
mga Pilipino.
Ikalimang Araw
Balik-aral:
Itanong:
1.) Anu-ano ang mga sinaunang kulturang Pilipino na may kaugnayan sa
kaugalian? Sa anong paraan ito maipapakita?
2.) Anu-ano ang mga kulturang pagbabago sa ating bansa sa larangan ng
kaugalian? Sa anong paraan ito maipapakita?
3. Talakayin ang takdang Gawain ng mgabata.
Panlinang ng Gawain:
1. Maglalahad ng mga larawan
- Ipatukoy sa mga bata kung anong katangian ang ipinakikita bawat isa.
Halimbawa:
pagkamagalan
pagiging matulungin
mabuting pagtanggap sa panauhin
pagkahilig sa musika
Pagbubuo ng Hinuha:
Sa anong paraan natin mapapanatili at mapaunlad ang mga kulturang
nabanggit?
1. Ipangkat ang klase sa apat. Bawat pangkat ay bibigyan ng takdang
gawain tungkol sa kulturang may kaugnay sa ugali.
2. Pagpapakitang kilos.
3. Pagbuo ng kaisipan:
Dapat ba nating ipagmalaki at paunlarin ang kulturang Pilipino?
Bakit?
Paglalapat:
- Dahil ang mga ito ay pamana ng ating lahi at ito ay mga bagay ng
pagkakilanlan ng ating pagka Pilipino,
Paano natin maipapakita o maisasagawa ang pagmamalaki at
pangangalaga ng ating mga mabubuting kaugalian?
Ano naman ang gagawin natin sa kultura at tradisyon ng ibang
komunidad?
.
I. Pagtataya: (Pagpapakitang-Kilos ng Bawat Pangkat)
Pangkat 1: (Pagkahilig sa Musika)
Kalagayan: May isang batang humihingi ng pahintulot sa kanyang mga
magulang na sumali sa Ukulele Club.
Pangkat 2: (Pagiging Madasalin)
Kalagayan: Isang ina na nangangaral sa mga anak an palaging magdasal
sa panginoon. Bigyan pansin na gagawa nang mabuti sa kapwa.
Pangkat 3: (Pagiging Matulungin)
Kalagayan: May batang nadapa. Siya ay tinulungan ng kanyang mga
kamag-aral.
Pangkat 4: (Pagiging Masipag)
Kalagayan: May isang batang hinihikayat ng kanyang mga kaibigan na
pumunta sa computer center upang maglaro. Ngunit siyay tumanggi dahil nanaisin pa
niyang umuwi agad upang makatulong sa mga gawaing bahay.
Ikapitong
I. Layunin
Naisaylaysay ang kwento ng mga makasaysayang pook na nagpapakilala sa
kinabibilangang komunidad
II. Paksang Aralin: Mga Makasaysayang Pook na Nagpapakilala sa Kinabibilangang
Komunidad
Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide
Konsepto: Ang Pilipinas ay isang maliit na bahagi ng mundo tulad ng iba pang bansa na
makikita sa mapa. Naninirahan sa Pilipinas ang halos lahat ng mga Pilipino. Ang
Pilipina ay binubuo ng tatlong malalaking grupo ng mga pulo ang Luzon,
Visayas, at Mindanao. Likas na maganda ang Pilipinas. Maliban sa mga
magagandang tanawin na makikita dito, may maraming makasaysayang lugar
din na maaring pasyalan. Maraming turista ang pumupunta rito. Nais nilang
makita ang mga makasaysayang lugar natin. Nakapasyal ka na ba sa mga ligar
na ito?
Kagamitan: Mapa ng Pilipinas, Manila papers, larawan, potted plant,
audio player, cd tape, bondpapers, crayons,
Pagpapahalaga: Kailangan na pangangalagaan natin ang ating mga makasaysayang pook.
III. Pamamaraan
Unang Araw
Layunin: Nakikilala ang mga magagandang pook ng kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
a. Ipabigay ang ibat ibang kaugalian na nagpapakilala bilang Pilipino.
b. Ipatukoy ang ibat ibang tradisyon na ginagawa ng mga Pilipino noon hanggang
ngayon.
2. Pagganyak
Ipakita ang mga larawan sa mga lokal na makasaysayang pook na makikita sa
kinabibilangan komunidad.
Itanong:
Napuntahan na ba ninyo ang mga lugar na ito?
Anu-ano ang ginawa ninyo sa lugar na iyon?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
a. Sabihin: Likas na maganda ang Pilipinas. Maliban sa mga magagandang
tanawin na makikita dito may maraming makasaysayang lugar din na
maaaring pasyalan. Maraming turista ang pumupunta rito.
2. Pagtatalakay
a. Magkaroon ng Travel Show. Ipakita sa mga bata ang video clip, slide show
presentation o larawan ng mga magaganda at makasaysayang pook na
magpapakilala sa kanilang komunidad.
b. Itanong:
Tungkol ano ang video clip, slide show presentation o larawan na inyong
nakita?
Ano-anong mga lugar ang ipinakita sa video clip, slide show presentation o
larawan?
Bakit kaya ang mga lugar na iyon ang piniling ipinakita sa video clip, slide
show presentation o larawan?
(Inaasahang sagot: Dahil sa kagandahang taglay nito at dahil ito ay
makasaysayan at may pamanang kultural sa ating mga Pilipino)
Anong mensahe ang nais iparating ng video clip, slide show presentation o
larawan sa mga manonood?
Bakit ito naging makasaysayan? Ano ang kwento sa likod nito?
Maliban sa mga lugar na ipinakita sa video, anu-anong mga magaganda at
makasaysayang lugar pa kaya mayroon ang Pilipinas?
Saan matatagpuan ang mga ito?
3. Paglalahat
Pagpapahalaga
Paano natin mapanatili ang kagandahan ng mga magagandang tanawin at
makasaysayang lugar ng ating bansa?
C. Takdang Aralin
Iguhit ang lugar sa video clip, slide show presentation o larawan na gusto ninyo
at isalaysay kung akit ito naging makasaysayan.
Ikalawang Araw
Layunin: Nakikilala ang mga magagandang pook ng Luzon, Visayas at Mindanao
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
a. Magdikit ng mga larawan ng mga makasaysayang lugar sa Visayas at
Mindanao sa dingding ng silid-aralan.
b. Dalhin ang mga bata sa isang Carousel Walk paikot sa mga larawan na
nakadikit sa dingding.
c. Itanong:
Alin sa mga larawan ng mga makasaysayang lugar na nakadikit sa dingding ang
napuntahan na ninyo?
Bakit ninyo ito pinuntahan?
Alin sa mga makasaysayang lugar ang gusto ninyong mapuntahan? Bakit?
A. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
a. . Sabihin: Maliban sa Luzon, may mga makasaysayang lugar din sa Visayas
at Mindanao. Bilang mga Pilipino, mahalagang mapangalagaan natin ang mga
makasaysayang lugar ng ating bansa.
2. Pagtatalakay
a. Pangkatin ang mga bata sa walo. Ipasadula sa bawat pangkat ang
makasaysayang lugar sa Visayas at Mindanao na ibinigay sa kanila.
Pangkat 1: Sanduguan-Tagbilaran
Pangkat 2: Himagsikan sa Santa Barbara
Pangkat 3: Pulo ng Mactan
Pangkat 4: Balangiga
Pangkat 5: Kalye ng Kolon
Pangkat 6: Fort Pilar
Pangkat 7: Dambana ng Dapitan
Pangkat 8:Karim Ul-Makdum Mosque
a. Pagkatapos ng pagtatanghal ng bawat pangkat tanungin ang ibang mga
mag-aaral upang mapalawak ang talakayan:
Tungkol saan ang dula?
Saan naganap ang pangyayari na ipanakikita sa dula?
Sino-sino ang mga indibidwal na sangkot sa bawat makasaysayang
pangyayari na ipinakikita?
b. Gabayan ng guro ang mga mag-aaral sa talakayan upang masiguro na tama
ang paglalahad ng mga pangalan, petsa, at lugar sa bawat makasaysayang
lugar at upang maging makabuluhan ang kanilang pag-unawa sa paksang
pinag-aralan.
3. Paglalahat
a. Anu-ano ang mga makasaysayang lugar sa Visayas? Sa Mindanao?
a. Bilang mga Pilipino, ano ang kahalagahan ng bawat makasaysayang lugar sa
atin?
4. Pagpapahalaga
a. Paano natin mapangangalagaan ang mga makasaysayang lugar sa ating
bansa?
B. Takdang Aralin
Itanong sa kanilang mga magulang ang makasaysayang lugar na makikita sa
kanilang barangay/lungsog/lalawigan at ang makasaysayang pangyayari na
naganap dito.
Ikatlong Araw
Layunin: Natutukoy ang mga magagandang pook o pasyalan sa kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
a. Balik-aralan ang mga makasaysayang lugar na tinalakay sa nakaraang araw.
2. Pagganyak
a. Itanong:
Sa inyong palagay, nakakatuwa ba na ang ating bansa ay nagkaroon ng mga
makasaysayang lugar? Bakit?
Sa anong paraan nakakatulong ang mga ito sa pag-unlad ng ating bansa?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
a. Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat (4) na pangkat.. Bigyan ang bawat
pangkat ng tsart na may talaan ng mga makasaysayang lugar sa bansa at mga
puwang ng kanilang kinalalagyan.
b. Hikayatin ang mga mag-aaral na punan ang mga puwang sa tamang lugar kung
saan matatagpuan ang bawat makasaysayang lugar sa bansa.
2. Pagtatalakay
a. Bigyan ng panahon ang bawat pangkat na maiulat ang nilalaman ng kanilang
tsart.
b. Itanong:
Nahirapan ba kayo sa pagtukoy sa tamang kinaroroonan ng bawat
makasaysayang lugar? Bakit?
c. Talakayin ang ibat ibang makasaysayang lugar sa bansa at ang mga
kinaroroonan nito.
3. Paglalahat
a. Itanong:
Batay sa inyong napag-aralan, saan-saang lugar matatagpuan ang mga
makasaysayang lugar sa bansa?
4. Pagpapahalaga
a. Itanong:
Bilang mga mamamayang Pilipino mahalaga bang malaman ang ibat ibang
makasaysayang lugar sa bansa at kung saan ito matatagpuan? Bakit?
C. Takdang Aralin
Magdala ng mapa ng Pilipinas
Ikaapat na Araw
Layunin: Nasasabi ang kahalagahan ng mga magagandang pook o pasyalan ng
kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
Mga makasaysayang lugar na napag-aralan
2. Pagganyak
Ipaawit uli ang :Biyahe Tayo.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
a. Sabihin: Makikita sa mapa ang kinaroronan ng lahat ng makasaysayang lugar sa
Pilipinas. Sa tulong ng mapa mas madaling matunton ng mga turista ang
lokasyon ng bawat isa nito.
2. Pagtatalakay
a. Patingnan ang ilalim ng kanilang upuan kung may nakadikit na larawan dito sa
makasaysayang pook.
b. Kung merong larawan, hikayatin sila na idikit ito sa tamang lugar sa mapang
nakapaskil sa pisara at isalaysay kung bakit ito naging makasaysayan.
c. Itanong:
Anu-ano ang mga lugar na nahirapan kayong hanapin? Bakit?
Sa palagay ninyo, may mga paraan ba upang mas madaling matunton ang
kinaroronan ng mga makasaysayang lugar ng bansa?
d. Ipakuha sa mga bata ang mapa na dinala nila.
e. Pangkatin ang mga mag-aaral sa limang (5) pangkat at bigyan ang bawat
pangkat ng flaglets.
f. Sa hudyat ng guro sabay-sabay ang mga mag-aaral na hanapin ang mga lugar
na tinutukoy nito.
g. Itataas ng mga mag-aaral ang kanilang flaglets kung nakita nila ang lugar na
binigkas ng guro.
3. Paglalahat
a. Itanong:
Ano ang dapat gamitin upang ang isang lugar ay madaling matunton?
4. Pagpapahalaga
Bakit ba mahalaga na malaman natin ang kinaroronan ng mga makasaysayang
lugar sa bansa?
C. Takdang Aralin
Sabihin kung bakit mahalagang pangangalagaan ang makasaysayang pook?
Ikalimang Araw
Lingguhang Pagsusulit
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
Mga paksang napag-aralan sa pamagitan ng larong Pinoy Henyo.
B. Pagsusulit
A. Tukuyin ang makasaysayang lugar na inilalarawan sa sumusunod na pangungusap.
Isulat sa sagutang papel ang iyong sagot.
__________1. Dito idinaos ang pagpupulong ng Kongreso noong panahon
ng himagsikan.
__________2. Natatanging libingan sa Pilipinas na itinayo ng misyonerong
Pransiskano noong 1845.
__________3. Ito ang dambana bilang pag-alala sa mga sundalong Pilipino
Ikawalong
I. Layunin
Sanggunian:
Kagamitan: manila paper, meta strips, mga larawan
Pagpapahalaga:
Pagpapahalaga sa kultura at sining
Pamantayang Pangnilalaman:
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa impluwensya ng
heograpiya sa pagbuo nga pagkakakilanlang kultural, mayamang
kultura at pamana ng lahing Pilipino
Pamantayan sa Pagganap:
Ang mag-aaral ay nakapagpamalas ng pagmamalaki sa sarili at
mayamang kultura at pamana sa lahing Pilipino at paggalang sa
kultura ng iba
III. Pamaraan
Unang Araw
Layunin: Natutukoy ang mga kultura ng kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
a. Ipabasa o ipaawit ang nakasulat sa tsart:
Kung may pista sa aming bayan
Nagdiriwang bawat tahanan
May letson sa hapag kainan
May gayak pati simbahan.
Paglabas ni Santa Mariang Mahal
Ang lahat ay nagdarasal.
Pista sa aming bayan
Galak nila ay sadyang ganyan
b. Itanong:
Anong tradisyon ang naging paksa sa awit/tula na binasa?
Anu-anong mga kaugalian ang ipinakita sa awit/tula?
Paano karaniwang ipinagdiriwang ang pista ayon sa awit/tula?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
a. Pangkatin ang mga bata sa apat o anim na pangkat. Bigyan ang bawat pangkat
ng tsart na may nakadikit na larawan ng pagdiriwang.
Halimbawa:
Mahal na Araw
Sinulog
Araw ng Kalayaan
United Nations Day
b. Magkaroon ng pangkatang pagsaliksik gamit ang larawang nakadikit sa tsart.
Gawing batayan ang mga nakasulat sa tsart:
Pangalan ng Pagdiriwang
:___________________
Kailan Ipinagdiriwang
:___________________
Bakit Ipinagdiriwang
:___________________
Paano Ipinagdiriwang
:___________________
1. Paglalahad
a. Itanong:
Ano-anong mga pagdiriwang na panrelihiyon pa ang ipinagdiriwang natin sa
bansa, kristiyano o hindi kristiyano?
2. Pagtatalakay
a. Talakayin ang ibat ibang pagdiriwang na panrelihiyon sa bansa.
Halimbawa:
1. Bagong Taon
2. Pasko
3. Pista ng bayan
4. Santacruzan
5. Ramadan
6. Hari-raya Puasa
7. Mahal na Araw
8. Araw ng mga Patay
9. Pista ng Quiapo
10. Ati-atihan
3. Paglalapat
a. Gumawa ng larawan ng isang pamayanan. Ipakita ang pagdiriwang ng isang
tradisyong panrelihiyon.
1. Bumuo ng limang pangkat. Pumili ng lider.
2. Gamit ang ginupit na mga larawan ng simbahan, bahay, plasa, tao, atbp.,
ilarawan/idikit sa manila paper ang isang tradisyong panrelihiyon.
3. Kulayan kung kailangan.
4. Lagyan ng pamagat.
b. Pag-usapan sa klase ang nabuong larawan ng bawat pangkat.
4. Paglalahat
Ano-ano ang ibat ibang pagdiriwang na panrelihiyon ng bansa?
5. Pagpapahalaga
Nakabubuti ba sa ating mga Pilipino ang ibat ibang pagdiriwang na panrelihiyon sa
bansa?
6. Pagtataya
Isulat ang TAMA o MALI sa patlang.
1. Malakas na ingay at pagpapaputok kung bagong taon. _______
2. Napakaraming handa kung pista. _______
3. Paghingi ng kapalit sa mga ibinigay. _______
4. Pangungutang upang makapaghanda sa pista
5. Pagsasakripisyo tuwing mahal na araw
C. Takdang Aralin
Gumupit ng tatlong larawan ng pagdiriwang na pansibiko at idikit ito sa kuwaderno.
Ikatlong Araw
Layunin: Nakabubuo ng mga panukala sa mga pamaraan at pagmamalaki ng kultura ng
kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
Itanong: Anu-ano ang mga pagdiriwang sa ating bansa? Nakabuti ba ito sa atin?
2. Pagwawasto ng takdang-aralin
3. Pagganyak
a. Itanong:
Ano ang iyong pinakahihintay na araw sa buong taon?
Anong mararamdaman mo kung walang nakaaalala sa araw na iyon?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
a. Magpakita ng larawan ni Dr. Jose Rizal.
b. Sabihin:
Siya ang may-akda sa aklat na Noli Me Tangere. Siya din may ang may
dambana sa Rizal Park.
Sino ang nasa larawan? Kilala nyo ba siya?
2. Pagtalakay
a. Talakayin ang ibat ibang pagdiriwang na pansibiko sa bansa.
Halimbawa:
1. Araw ng Kalayaan
2. Araw ni Jose Rizal
3. Araw ni Andres Bonifacion
4. Araw ng Paggawa
5. Araw ng Nagkakaisang Bansa
6. Araw ng pag-aalaala sa Rebolusyong Edsa
7. Kaarawan ni Manuel L. Quezon
8. Araw ng Kalayaan
9. Atbp.
b. Bigyang pokus sa talakayan ang petsa at mahahalagang pangyayari na naganap
sa bawat pagdiriwang.
3. Paglalapat
Anong pagdiriwang ang gusto mo? Paano mo ito maipagmamalaki?
4. Paglalahat
Anu-ano ang ibat-ibang pagdiriwang na panrelihiyon ng bansa?
5. Pagpapahalaga
Nakabubuti ba sa pag-unlad ng ating bansa ang ibat-ibang pagdiriwang na
pansibiko.
6. Pagtataya
Gumawa ng graphic organizer. Sa mga pagdiriwang, sa ano-anong paraan natin
ito maipagmamalaki.
C. Takdang Aralin
Pangkatin ang mga bata at atasan silang magdala ng mga kagamitan at kasuotan
para sa dula-dulaan.
Unang Pangkat
- pista
Ikalawang Pangkat
-santacruzan
Ikatlong pangkat
-people power revolution
Ikaapat na pangkat
-Araw ng Kalayaan
Ikaapat na Araw
Layunin: Nabibigyang halaga ang mga panukala ng mga pamaraan at pagmamalaki ng mga
kultura ng kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
2. Pagwawasto ng takdang-aralin
3. Pagganyak
a. Ipaawit sa mga bata ang awiting Ako ay Isang Pamayanan.
b. Itanong:
Ano ang mensaheng nais ipahiwatig ng awitin?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
a. Pangkatin ang mga bata ayon sa pangkat na ibinigay sa takdang aralin.
b. Bigyan ang bawat pangkat ng ilang minuto na mag-ensayo para sa dula-dulaan
na itatanghal nila:
Unang Pangkat
- pista
Ikalawang Pangkat
-santacruzan
Ikatlong pangkat
-people power revolution
Ikaapat na pangkat
-Araw ng Kalayaan
2. Pagtalakay
a. Pagtatanghal ng dula-dulaan.
b. Talakayin ang ibat ibang ipinakikitang kaganapansa dula-dulaan.
c. Bigyang pokus ang mahahalagang naidudulot ng bawat pagdiriwang kagaya ng
pagkakabuklod-buklod ng mga Pilipino at ang negatibong epekto ng mga ito sa
kaunlaran kagaya ng pangungutang ng pera para makapaghanda sa pista.
d. Bigyang halaga din ang pagkakakilanlan ng mga Pilipino sa mga pagdiriwang na
ito. Sabihin ang paraan upang upang ito ay maipagmamalaki.
3. Paglalahat
Nakabubuti ba o nakakahadlang sa pamumuhay ng mga Pilipino ang
pagdiriwang? Dapat na ito ay ipagmamalaki?
mga
C. Takdang Aralin
Anu-anong tradisyon/pagdiriwang ang ipinagdiriwang ng inyong pamilya taon-taon?
Ikalimang Araw
Lingguhang Pagsusulit
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
a. Balik-aralan ang mga leksiyon na napag-aralan sa nakalipas na apat na araw.
2. Pagganyak
a. Ipaawit ang awiting Kun Ikaw ay Masaya.
B. Pagsusulit
A. Isulat ang titik ng tamang sagot sa inyong sulatang papel.
1. Sino ang nakikiisa sa pagdiriwang ng pista?
a. Ang batang maghapong natutulog.
b. Ang batang nagdarasal sa simbahan.
C. Takdang Aralin
Gumawa ng album ng ibat ibang pagdiriwang na panrelihiyon at ibat ibang
pagdiriwang na pansibiko.
Ikasiyam Linggo
Layunin
Paksang Aralin
A. Pagmamalaki sa mga Natatanging Tradisyon ng Kinabibilangang Komunidad
B. Sanggunian
:Katangiang Pilipino 2 ni Menardo O. Anda, Matapat na
Pilipino 1 ni Grace Estela C. Mateo, Ph. D, et. al
C. Kagamitan
:Puzzle ng mapa ng Pilipinas, Manila papers, larawan,
Audio player, cd tape, bondpapers, crayons
Pamamaraan
Unang Araw
Layunin: Nakikilala ang mga natatanging tradisyon ng kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
a. Pangkatin ang mga bata sa limang (5) pangkat.
b. Bigyan ang bawat pangkat ng puzzle ng mapa ng Pilipinas na bubuuin.
c. Sa hudyat ng guro, ang bawat pangkat ay mag-uunahan sa pagbuo ng puzzle.
Ang unang pangkat na matatapos sa gawain ang tatanghaling panalo.
d. Itanong:
Ano ang inyong nabuo?
Batay sa mapa anu-anong mga lugar ang makikita sa Luzon? Sa Visayas?
Mindanao?
2. Pagganyak
a. Idikit ang mga larawan sa pisara na nagpapakita sa ibat ibang tradisyon at kultura
ng mga tao sa kinabibilangang komunidad (Hal. Pagdiriwang ng pista, pagmamano
sa nakatatanda atbp.)
b. Itanong:
Anu-ano ang mga ipinakikita sa larawan?
Ito ba ay nakikita/ginawa ninyo sa inyong komunidad?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
b. Sabihin: Ang tradisyon at kultura ay nagsasabi sa ating lahi. Ito ay isa sa mga
batayan na tayo ay isang Pilipino.
Itanong: Masaya ba kayo bilang isang Pilipino?
2. Pagtalakay
c. Pangkatin ang mga bata sa sampu. Papipiliin ang bawat pangkat ng isang
tradisyon na gusto nilang isadula. Bigyan ng panahon upang makapagplano
sa kanilang gagawin. Gabayan ang mga mag-aaral sa kanilang mga
ginagawa.
c. Pagsasadula ng bawat pangkat sa naisip na tradisyon sa kinabibilang
komunidad.
3. Paglalahat
Anu-ano ang mga natataging tradisyon at kultura na ipinakikita sa bawat
Pangkat?
Anong kahalagahan ang naidulot sa ating lahi?
4. Pagpapahalaga
Dapat ba natin pahalagahan ang ating tradisyon at kultura?
C. Takdang Aralin
Gumawa ng album sa mga tradisyon at kultura ng mga Pilipino.
Ikalawang Araw
natin
mga
natatanging
tradisyon
sa
6. Pagtatalakay
a. Pangkatin ang mga bata sa apat. Gawin ang mosunod sa bawat pangkat:
tula, poster, rap o awit at advertisement/patalastas na nagpapamalas ng
pagmamalaki sa mga natatanging tradisyon ng kinabibilangang komunidad
Pangkat 1: tula na nagpapamalas ng pagmamalaki sa mga natatanging
tradisyon ng kinabibilangang komunidad
Pangkat 2: posters na nagpapamalas ng pagmamalaki sa mga natatanging
tradisyon ng kinabibilangang komunidad
Pangkat 3: rap o awit na nagpapamalas ng pagmamalaki sa mga natatanging
tradisyon ng kinabibilangang komunidad
Pangkat 4: advertisement/patalastas na nagpapamalas ng pagmamalaki sa
mga natatanging tradisyon ng kinabibilangang komunidad
Gabayan ng guro ang mga mag-aaral upang masiguro na tama ang gagawin
sa bawat pangkat upang maging makabuluhan ang kanilang pag-unawa sa
paksang pinag-aralan.
Ikatlong Araw
Layunin: Nakagagawa ng tula, poster, rap o awit at advertisement/patalastas na nagpapamalas
ng pagmamalaki sa mga natatanging tradisyon ng kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral
a. Gawin ang Show and Tell sa klase. Maghanda ng isang kahon na may laman
na mga larawan ng tradisyon at kultura ng mga pilipino.
b. Tumawag ng bata upang bumunot ng larawan sa kahon.
2. Pagganyak
Basahin ang tula:
Akoy nagagalak
Akoy nagagalak
Sa mga palakpak
Na aking natanggap
Tuwing akoy nakiusap
Na dapat ipagmalaki
Ang mga tradisyon pinoy
Na isang batayan
At tatak ng ating lahi
a. Itanong:
Ano ang dapat ipagmalaki sa tula? Bakit?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
a. Gamit ang graphic organizer na nakadikit sa pisara, sabihin sa mga bata na
isulat sa meta strips ang mga paraan upang maipagmamalaki ang mga
tradisyon ng mga Pilipino.
2.
Pagtatalakay
a. Itanong:
Anong mga paraan ang naisip ninyo? Isa-isahin at mga ito.
Kakayanin ba ninyong gawin ang mga iyon?
3. Paglalahat
a. Itanong:
Anu-ano ang mga katangian ng ating mga makasaysayang lugar?
Bilang mga Pilipino, paano natin maipakikita na ating ipinagmamalaki ang mga
makasaysayang lugar ng ating bansa?
4. Pagpapahalaga
Itanong:
Dapat ba na ipagmamalaki natin ang mga natatanging tradisyon ng
kinabibilangang komunidad?
C. Takdang Aralin
Meron ba tayon tradisyon na hindi kanais-nais? Kung meron man, isalaysay sa
inyong kwaderno.
Ikaapat na Araw
Layunin: Nakaguguhit ng larawan na nagpapamalas ng pagmamalaki sa mga natatanging
tradisyon ng kinabibilangang komunidad
A. Panimulang Gawain:
1.
2.
a.
b.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Sabihin: Mahalaga ba na ipagmamalaki natin ang mga natatanging tradisyon ng
kinabibilangang komunidad?
2. Pagtatalakay
a. Pangkatin ang mga bata sa limang (5) pangkat.
b. Sabihan ang bawat pangkat na iguhit ang larawan na nagpapamalas ng
pagmamalaki sa mga natatanging tradisyon ng kinabibilangang komunidad
c. Bigyan ang bawat pangkat ng sapat na oras na gawin ito.
d. Ipasalaysay sa klase ang mensahe ng kanilang ginagawa.
3. Paglalahat
Ano ang naramdaman ninyo habang ginagawa inyo ang gawain? Bakit?
4. Pagpapahalaga
Bakit hindi natin dapat ikahiya ang ating mga tradisyon at kultura?
C. Takdang Aralin
Humanda para sa pagsusulit bukas.
Ikalimang Araw
Layunin: Lingguhang Pagsusulit
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
Itanong: Ano ang mga paraan upang maipagmamalaki ang mga tradisyon sa
kinabibilangang komunidad?
2. Pagganyak
a. Basahin sabay-sabay ang tula: Akoy Nagagalak
B. Pagsusulit
a. Sabihin kung Tama o Mali ang bawat salaysay.
1. Maaring maipagmamalaki ang mga tradisyon sa ibat ibang paraan.
2. Dapat ipagmamalaki ang mga tradisyon na nagiging tatak sa ating lahi.
3. Maraming masamang naidulot sa atin ang ating mga tradisyon.
4. Simula ngayon kalimutan ko na ang mga tradisyon at kulturang pinoy at gagayahin
ang tradisyon ng ibang bansa.
b. Isulat ang mga paaran upang maipagmamalaki ang mga tradisyon ng mga Pilipino?
Isalaysay ito sa maikli at maliwanag na paraan
C. Takdang Aralin
Maghanda sa mahabang pasulit.
Ikasampung
Quarterly Test