Professional Documents
Culture Documents
Bi 1: Bi sn xut hng ha
a)dng 1:
C 3 yu t bi c th a ra l
-Nng sut L.
-Cng L.
-Thi gian L.
3 cu hi m bi tp yu cu gii p
-Tng sn phm.( tng SP)
-Gi tr 1 n v HH (GT1 v HH)
-Tng gi tr SP. (tng GTSP).
Ta bt u xc nh nh hng ca 3 yu t cho ca u bi ti 3 yu t trong cu hi ca .
-Tng SP t l thun vi Nng sut L,thi gian L,cng L
-Tng gi tr HH t l thun vi cng L, thi gian L(nng sut L ko nh hng)
-Ga tr 1v HH t l nghch vi nng sut L ( cng v thi gian L ko nh hng).
Bt u gii bi ton dng ny nh sau:
-c bi xong xc inh ngay xem bi hi v ci g?
-Nu bi hi v tng SP hoc tng ga tr HH th rt n gin ta lm nh sau
ta thy c tng SP v tng gi tr HH u t l thun vi cc yu t trn tr nng sut L ko nh hng
ti tng gi tr HH.do nu yu t phn bi tng hay gim bao nhiu s cho kt qu tng gim by
nhiu trong kt qu.Trng hp c t 2 yu t nh hng n kt qu th ta nhn 2 yu t nh hng
cho nhau s ra p n.
bi :11
nng sut tng 20% suy ra nng sut ln 120% v bng 1,2
thi gian gim 5% suy ra thi gian cn 95% v bng 0,95
hi tng sn phm thay i th no?
ta c 1,2 x 0,95= 1,14 ( tc l 114% nh vy so vi 100% th tng 14%)
vy kt qu l tng sn phm tng 14%.
Tng t cc bi khc ta lm tng t.
-nu bi hi v GT1v HH th ta gii nh sau:
ta bit GT1v HH ch chu nh hng ca nng sut L nn nu c ni ti s tng gim ca cng
L v thi gian L th ta ko quan tm ch quan tm xem c cho nng sut L thay i ko m thi.
Nu ko cho nng sut L thay i th p n lun l GT1v HH ko i.
Nu cho nng sut L thay i ta tnh nh sau.
bi : 9
Cng tng 20% ko nh hng ti GT1vHH nn ta b qua ko tnh
Nng sut tng 10% tc l nng sut t 110% v bng 1,1 . Ta ly nghch o ca nng sut bng 1/1,1
= 0.91 =91% (nh vy l gim 9%-iu ny ph hp vi nhn nh trn l nng sut L t l nghch vi
GT1vHH).
Ch ln na nu c yu t no ko nh hng ti yu cu hi ca bi th ta b qua lun ko tnh. Ch
xt cc yu t nh hng ti vn m bi ang hi.
b)dng 2:bi tp 20 trong tp ca khoa
Dng ny th ko cn tnh ton ch cn bit 1 iu duy nht : Gi tr hng ho trn th trng s gn vi gi
ca nhm no sx i b phn hng ho cho th trng tc l nhm no sn xut nhiu hng nht.
c)dng 3: Tm s lng tin cn thit cho lu thng
Dng ny cng rt n gin ch c mt cng thc duy nht
b)dng 2 : t bi 29-49
Cc bi tp trong dng ny cng rt n gin ta ch cn nh cc cng thc sau:
m' = m/v .100% t sut gi tr thng d
p' = m/c+v .100% t sut li nhun
M=m'.v khi lng gi tr thng d.
v= lng thng x 12 thng x s cng nhn Tng t bn kh bin ca 1 x nghip trong 1 nm.
ch cc thut ng sau
c: t bn bt bin
v:t bn kh bin
c+v: tng TB ng trc
M: khi lng gi tr thng d
m: gi tr thng d
m: c th coi nh l li nhun trong bi tp ny
Sau ch cn p dng cc cng thc trn s tm ra i lng cha bit trong bi
Bi 29: c+v=20.000 v c/v=4/1 nn c=16.000,v=4000
Nh t bn thu c 6000 gi tr thng d nn m=6000
T sut gi tr thng d m=m/v=6000/4000=150%
Bi 30: v=1/4 TB ng trc=20.000/4=5000, m=m/v=6000/5000=120%
Bi 31: Khi lng gi tr thng d c nm ca x nghip M=100*200*150%*12=360.000
Bi 32: Tnh ngc li
m=360.000/(100*150*12)=200%
Bi 33: c+v=6000, c/v=5/1 =>c=5000,v=1000, m=2400 =>m=m/v=2400/1000=240%
Bi 34,35,36,37,38,39,40 tng t cc bi trn
p dng cng thc: Khi lng gi tr thng d c nm ca x nghip=M= s cng nhn*lng thng*m*12
Bi 41: cng thc cn nh
p=m/(c+v)
m=m/v
TBBB=4TBKB nn c=4v, t sut gi tr thn d=m=m/v =100% nn m=v
p=m/(c+v)=v/(4v+v)=1/5=20%
Bi 42: Tm tng li nhun ca x nghip chnh l tm gi tr thng d m
TBKB=v=100.000, TBBB=c=9v=900.000 nn c+v=1000.000
p=20%=m/(c+v) => m=1000.000*20%=200.000
Bi 43: c+v=160.000, p=m/(c+v)=20% nn m= 160.000*20%=32.000
Bi 44: c=5v, m=150% =>m=1,5v, p=m/(c+v)=1,5/6=25%
Bi 45: TBBB=c=50.000=5 ln TBKB(v) nn v=10.000 c p=25% nn m=(50.000+10.000)*25%=15.000
Bi 46: p=m/(c+v) nn m=130*15%=19,5$
Bi 47: p=m/(c+v)=15/125=12%
Bi 48: Tng TB ng trc chnh l c+v
P=m/(c+v) nn (c+v)=m/p=16,8/0,12=140
Bi 49: p= 50.000/200.000=25%
c)dng 3: bi 50-53
Dng ny ta gii nh sau
ly s vn u t ca mi ngnh nhn vi mc li nhun ta thu c li nhun bng s ca mi ngnh.
Sau tng cc li nhun ca mi ngnh ta thu uc tng li nhun ca x hi. Sau ly tng li
nhun x hi chia cho tng vn u t ca cc ngnh s ra mc t sut li nhun bnh qun ton XH.
Bi 50: T sut li nhun bnh qun ca x hi=(30+20+13)/3=21%
Bi 51: gii gn ging ta tnh im trung bnh ca hc k
T sut li nhun bnh qun ca ton XH=( 200*30+100*20+100*10)/(200+100+100)=22,5%
Bi 52,53 tng t 51
d)dng 4: bi 54-55
tm gi c sn xut
bi s cho TBBB l c , cho TBKB l v v cho t sut gi tr thng d l p' ta c
p'=m/(c+v) x100%
t ta suy ra c m
gi c sn xut bng : c+v+m . t y ta tm ra p n.
Bi 54: m=(9000+1000)*20%=2000
Gi c sn xut= 2000+9000+1000=12.000
Bi 55 tng t 54
---------------------------------------------------------------
Bi 3: Tin lng
a)Dng 1: Chuyn i 2 dng tin lng theo sn phm v theo gi
Dng ny th rt n gin ta ch cn lm php chia chun xc l s ra kt qu ngay. Chuyn tin cng t
lng thng ra lng gi cng rt d. Ch cn ly lng thng chia cho s ngy v s gi lm vic trong
mi ngy s ra lng gi.
Bi 57: 16/24=2/3$
Bi 58: = 520/(26*8)=2,5$
Bi 5930.000/200=150 ng
Bi 60=754.000/(26*8)=3625
----Bi 4 : Bi Tch lu
Bi tch lu ny rt l n gin v c bn ca n l da trn bi t bn v gi tr thng d m thi. Vn
nhng cng thc c
m'=m/v x 100% (t sut gi tr thng d)
p'=m/(c+v)x100% (t sut li nhun)
M=m'.v (khi lng gi tr thng d )
im khc bit duy nht l bn s phi lm 2 php tnh tnh ra 2 gi tr 2 nm khc nhau. Sau
bn ch vic ly hai kt qu chia cho nhau tnh theo phn trm s ra p s ca bi ton.
Nhng d liu cn ch
cu to hu c =c/v
Tng t bn u t l c+v
ch thm im ny khc bit so vi bi t bn v gi tr thng d l
Sau nm th nht bn tnh ra mt gi tr thng d m. Sang nm th 2 nh tiu dng c th tiu ht gi tr
thng d hoc cng c th ch tiu mt phn gi tr thng d thu c cn li dnh tip tc u t vo
sn xut. Nh vy nm sau s t bn u t ko phi ch l c+v nh nm trc m phi cng thm phn
gi tr thng d m nh t bn tip tc b vo sn xut . Nh vy qua nm sau tng t bn u t c
th l mt con s khc ri ch ko phi ch l c+v.
Bi 64: Nhng dng bi tp ny mnh nn xt ring tng nm ra
S dng 2 cng thc: m=m/v v p=m/(c+v)
Xt nm 2000: c+v=60, c/v=4/1 nn c=48,v=12 m m=100% =>m=v=12
Xt nm 2001: c+v=100, c/v=9/1, m=150% nn c=90,v=10,m=15
Nh vy khi lng gi tr thng d ca 2001 so vi 2000=15/12=125% tng 25%
Bi 65:
K 2
Bi tp v Tun hon v chu chuyn TB
Cc cng thc cn nh
Cng thc tnh chu chuyn chung ca TB= Tng gi tr TB chu chuyn trong nm/Tng TB ng trc
Cng thc tnh gi tr TBC chu chuyn trong nm= Tng TBC/ s nm s dng
Cng thc tnh gi tr TBL chu chuyn trong nm* s vng chu chuyn ca TBL
S vng chu chuyn/1 nm = ( gi tr TBC+ gi tr TBL)/ Tng TB
Thi gian chu chuyn chung / 1 nm =12/ s vng
Thi gian chu chuyn thc t= (s nm ca TBC s dng*12)/ thi gian chu chuyn chung
Bi 74.
Tb u t 10tr =>c+v=10, TBC chim 70% => c=7,v=3
S vng chu chuyn trn 1 nm = (7/7+3*3): 10= 1 vng. Vy thi gian chu chuyn chung= 12/1=12
thng
Bi 75,76 tng t 74
Bi 77.
Tnh thi gian chu chuyn chung ging bi 74
Thi gian chu chuyn thc t= (s nm ca TBC s dng*12)/ thi gian chu chuyn chung
78,79,80,81 tng t cc bi trn
T Bn thng nghip
Lu : Trong trng hp c TB thng nghip tham gia vic thc hin gi tr hng ha th P ca TBCN
khng i
Dng ny cn nh cc khi nim tng TB ng trc= c+v
Cng thc t sut gi tr thng d m=m/v
Cng thc li nhun bnh qun p=m/ (c+v)
Gi tr m mi = m c chi ph lu thng thun ty
Bi 82
T bn ng trc TB cng nghip 50tr => c+v=50
10 thng M=10 => 1 thng M=10/10=1
Nh TB m nhn khu tiu th nn 1 vng cn 9 thng => thu dc M=9 => 1 nm thu dc M=12
Li nhun bnh qun ca TBCN v TBTN= M/( c+v)=12/50=24%
Bi 83
TB ng trc= c+v=900, m=100% nn m=v=180
TB thng nghip ng ra 100 triu nn TB mi l 900+100=1000
Li nhun bnh qun ca TBCN v TBTN l p= m/TB mi=180/1000=18%
Bi 84
Bi ton hi tng gi c sn xut c ngha l tm m+c+v
c+v=80
p=18%=m/(c+v) nn m=18%*80=14,4. Vy Tng gi c sn xut=80+14,4=94,4
bi 85 tng t 84
bi 86
T bn ng trc ca TBCN=400
Tb ng trc ca TBTN=50
Bi 88
C+v=1,35 m c=1,08 =>v=0,27
M=100% => m=v=0,27
Tb thng nghip ng ra 150 triu=0,15 t nn tng TB ng trc lc ny l: 1,35+0,15=1,5
P= m/(c+v)= 0,27/1,5=18%
Bi 89 tng t 96
Bi 3: T bn cho vay
PHN I : Bi tp lin quan ti Ngn Hng
- Cc nh ngha cn ghi nh
+ Vn t c : l vn c sn ca doanh nghip
+ Vn i vay: L b phn vn c c nh vay ngn hng (TB i vay)
+ Li nhun ngn hng : L phn li m ngn hng thu c nh kinh doanh tin gi
+ T sut li nhun: L phn trm li nhun ngn hng trn tng s vn ngn hng
- Cc cng thc c bn:
+ T sut li tc : z = z / Tng TB i vay
+ T sut li nhun =p/K (li nhun / tng t bn u t)
+ Thu nhp x nghip = p z ( li nhun - li tc i vay )
+ Cng thc tnh li nhun kinh doanh ca ngn hng = Tng cho vay (Tng tin gi
+chi ph nghip v ngn hng )
Dng 1: Thu nhp x nghip
Z= z/( Tng TB cho vay)
T sut li nhun ngn hng= Li nhun ngn hng/ TB t c ca ngn hng
Bi 90: Doanh nghip c tng vn u t l 1000 triu trong vn t c l 500 triu cn li i
vay. T sut li tc ngn hng l 4%. Doanh nghi p c t sut li nhun l 15%. Hi li
nhun trong nm ca x nghip l bao nhiu ?
Tm tt
Tng vn u t: 1000 triu, 50% vn t c tng ng vi 500tr, cn li 500tr i vay vi z=4%( tc l
li xut ngn hng hay t xut li tc), T sut Li nhun 15% c ngha l p=15%. Bi yu cu tnh li
nhun x nghip ( Li nhun x nghip= li nhun(p)-li tc vay ngn hng(z))
Li gii
Z=z/tng t bn i vay =>z= tng TB i vay x z=500.4%=20
P=p/ Tng TB u t => p= tng TB u t x p= 1000x15%=150
Li nhun x nghip= 150-20=130tr
Tnh nhanh: 1000x15%-500x4%=130
Bi 91: Tnh t sut li nhun ngn hng
Cng thc: T sut LNNH=Li tc/ vn t c ca NH
Li tc ca ngn hng = Li tc cho vay (li tc tin gi
+chi ph nghip v ngn hng )
11 t vi li xut nhn gi z=3% => li tc tin gi= 11 x 3%=0,33 ( cng thc z=z/ TB nhn gi)
10 t vi li xut 6% chnh l z=6% => Li tc cho vay=10x6%=0,6
Li tc ngn hng Znh=0,6-(0,33+0,07)=0,2 => T sut li nhun NH= 0,2/1x100%=20%
Tnh nhanh: Z.nh=10x0,6-(11x0,3+0,07)=0,2
Bi 92 tng t bi 91
Bi 93: tnh li nhun trung bnh c nm ca NH =(Z1+Z2)/ Tng vn TB
500.000 gi ngn hng vi li xut 2% => z=2% => z( li nhun ngn hng)= 500.000x2%=10.000 do
ch gi c 3 thng/1nm nn tin li lc ny( hay li tc) Z1=10.000x3/12=2500
By gi chuyn c vn ln li l 500.000+2.500=502.500 sang gi 9 thng vi li xut z=3% => li tc
Z2=502.500x3%x9/12=11306,25
Li nhun TB ca NG= (2.500+11306,25)/500.000=2,76%
PHN II : Cc bi tp lin quan ti c phiu chng khon
- Cc khi nim cn ghi nh
+ Mnh gi : l gi c phiu bn trn th trng s cp (th trng pht hnh c phiu
ln u )
+ Th gi : l gi c phiu bn trn th trng th cp ( th trng mua bn qua li c
phiu ).
+ C tc : L phn li tc m cng ty tr cho c ng tng ng vi mi c phiu m