You are on page 1of 7

GRADES 1

TO 12 DAILY Paaralan ZSNHS – SENIOR HIGH SCHOOL Baitang/Antas 11


Guro JOSEPH BAYANI SALIMBANGON Asignatura FILIPINO
(Pang-araw-araw na Tala Petsa/Oras JUNE 27 – 29, 2017 Markahan UNANG SEMESTER
sa Pagtuturo)

BIYERNE
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES S
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamahalaan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba
I. LAYUNIN panggawain sa
paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na maihuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman
ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay na Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang
Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
B. Pamantayan sa
Pagganap Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas.
C. Mga Kasanayan sa
Pampagkatuto Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika. (F11PT-Ia-85)
(isulat ang code bawat
kasanayan)
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo . Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay na Kurikulum. Maari itong tumagal ng isa hanggang dalawang
II. NILALAMAN linggo.
Natutukoy ang mga
Natutukoy ang mga kahulugan Natutukoy ang mga kahulugan Natutukoy ang mga kahulugan Natutukoy ang mga kahulugan kahulugan
at kabuluhan ng mga at kabuluhan ng mga at kabuluhan ng mga at kabuluhan ng mga at kabuluhan ng mga
konseptong
konseptong pangwika: konseptong pangwika: konseptong pangwika: konseptong pangwika: pangwika:
a. Register/Barayti
a. Kahulugan ng Wika a. Wikang Opisyal/Panturo a. Register/Barayti ng wika a. Register/Barayti ng wika ng wika
b. Wikang Pambansa b. Bilinggwalismo b. Homogeneous b. Homogeneous b. Homogeneous
c. Multilinggwalismo c. Heterogeneous c. Heterogeneous c. Heterogeneous
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kompaylesyon ng mga Aralin sa Kompaylesyon ng mga Aralin sa Kompaylesyon ng mga Aralin sa Kompaylesyon ng mga Aralin sa Kompaylesyon ng
Kagamitang mga Aralin sa
Filipino 100 (West
Pang mag-aaral Filipino 100 (West Negros Filipino 100 (West Negros Filipino 100 (West Negros Filipino 100 (West Negros Negros
University s.y.2014-
University s.y.2014-2015) University s.y.2014-2015) University s.y.2014-2015) University s.y.2014-2015) 2015)
Komunikasyon sa
Komunikasyon sa Akademikong Komunikasyon sa Akademikong Komunikasyon sa Akademikong Komunikasyon sa Akademikong Akademikong
Filipino pahina 4-6 Filipino pahina 4-8 Filipino pahina 4-8 Filipino pahina 4-8 Filipino pahina 4-8
3. Mga pahina sa Komunikasyon sa
Teksbuk Komunikasyon sa Akademikong Komunikasyon sa Akademikong Komunikasyon sa Akademikong Komunikasyon sa Akademikong Akademikong
Filipino pahina 2 Filipino pahina 2-5 Filipino pahina 2-5 Filipino pahina 2-5 Filipino pahina 2-5
Komunikasyon at
Komunikasyon at Pananalisik sa Komunikasyon at Pananalisik sa Komunikasyon at Pananalisik sa Komunikasyon at Pananalisik sa Pananalisik sa
Wika pahina 1-5 Wika pahina 1-8 Wika pahina 1-5 Wika pahina 1-5 Wika pahina 1-5
4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint
Panturo Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation/video Powerpoint Presentation / Presentation /
clips Video Clips Video Clips
III. Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng
PAMAMARAAN formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalamn, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang
pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng Karagdagang input
bagong Pagpapakita ng iba’t ibang Balik-Aral Balik- aral Balik-aral ng guro sa
mga araling
aralin. larawan ng hayop at ipatukoy sa Ano ang wika? tinalakay.
mga mag-aaral ang mga tawag Ano ang pambansang wika?
nito sa wikang Tagalog, Bisaya at
RESEARCH
WORK/
Hiligaynon.
Halimbawang larawan ng mga
sumusunod:
ICL
1. Aso
2. Pusa
3. Ibon
4. Palaka
5. Langgam

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin Ano ang napansin niyo sa mga Bakit mahalaga sa Pilipinas ang Pokus na Tanong: Pagpanonood ng video clips ng
salitang tinawag sa mga magkaroon ng wikang Bakit iba iba ang wika sa Luzon, isang duladulaan na gumamit
larawan? pambansa? Visayas at Mindanao? barayti ng wika ang mga tauhan.
Ipatala sa mga mag-aaral ang
mga narinig na mga salitang
ginamit nab ago sa kanilang

pandinig.
C. Pag-uugnay ng mga Ang mga salitang tawag sa mga Kung ang wikang pambansa ng Paano mo sasabihin ang salitang Ibigay ang mga naitalang mga
halimbawa sa bagong
aralin hayop sa larawan ay iba iba Pilipinas ay Filipino paano ito mahal kita sa Tagalog, Bisaya at bagong salita na ginamit sa
subalit iisa lamang ang tinutukoy nakatutulong sa mga Pilipino sa Hiligaynon? napanood na video clip.
nito. bansa?
Mag-atas ng tatlong mag-aaral
Bakit ito ang tawag sa kanila? na magsasabi ng salitang “Iniibig
Ito ang tawag sa kanila dahil ito Kita” sa Tagalog, Bisaya at sa
ang napagkasunduan ng mga Hiligaynon.
taong may parehong salita sa
isang lugar na itawag sa mga ito.

Paano nabuo ang salitang ASO,


PUSA, IBON, PALAKA at
LANGGAM?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng Pangkatang Gawain (Pangkat I- Pangkatang Gawain: Pangkatang gawain: Paglalahad ng guro sa Barayti ng
bagong kasanayan #1 IV) Wika, Heterogenous,
Gamit ang estratehiyang Gamit ang estratehiyang Fact Ipangkat ang klase sa lima at homogeneous, gamit ang
Concept Map tukuyin ang mga Storming Web hatiin sa bawat pangkat ang Powerpoint Presentation.
kahulugan ng wika: iba’t ibang Teorya sa Barayti ng
Pangkat I: Wikang Opisyal Wika. (Pagtatalakay ng guro sa bagong
Ang Wika aralin)
Pangkat II: Bilinggwalismo
Kahalagahan ng Wika
- sa sarili Pangkat III: Multilinggwalismo Pagbabahaginan ng guro at ng
- sa kapwa mag-aaral ng mga karagdagang
- sa lipunan Pangkat IV: Wikang Panturo konsepto na tinalakay sa aralin,.
Pag-uulat ng bawat grupo at
pagbabahaginan ng mga
Gampanin ng Wika
kaisipan.
Wikang Pambansa
Pag-uulat ng bawat pangkat.
Pag-uulat ng bawat pangkat.

E. Pagtalakay ng bagong Karagdagang input ng guro. Karagdagang input ng guro


-
konsepto at paglalahad
ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang at
Kabihasnan Gamit ang estratehiyang Twitter Gamit ang estratehiyang Twitter Pangkatang Gawain
(Tungo sa Formative
Assessment) Board ipabuod sa mga mag-aaral Board ipabuod sa mga mag-aaral Gamit ang estratehiyang Fact
ang impormasyong nakuha sa ang impormasyong nakuha sa Storming ilahad ng mga mag- Paggawa ng mag-aaral ng mga
ulat ng bawat pangkat. ulat ng bawat pangkat. aaral ang ibat ibang Teorya ng dayalogo sa isang iskrip gamit
Barayti ng wika ayon sa gamit ang mga barayti ng wika.
Ipasulat sa strips gamit ang # Ipasulat sa strips gamit ang # nito.
hashtag sa mga mahahalagang hashtag sa mga mahahalagang Pangkat I: Idyolek
konsepto: konsepto:
Ano ang Wika? Wikang Pambansa Pangkat II: Dayalek

Bakit mahalaga ang wika Wikang Panturo Pangkat III: Sosyolek


sa sarili, sa kapwa at sa lipunan?
Bilinggwalismo Pangkat IV Etnolek
Ilahad ang mga gampanin
ng wika. Multilinggwalismo Pangkat IV Ekolek
Ano ang wikang pambansa?

Bakit nabuo ang wikang


pambansa?

Kailan naging wikang


pambansa ang FILIPINO?

G. Paglalapat ng aralin sa
pang- Bilang mag-aaral paano mo Bilang mag-aaral paano mo Paano nakakatulong ang barayti Pagsasadula ng mga ginawang
araw-araw na buhay isasabuhay ang kahulugan at gagamitin ang wikang opisyal? ng wika sa pakikipagtalastasan? dayalogo
kahalagahan ng konseptong ang wikang panturo?
pangwika? Ano ang kahalagahan ng barayti
Nakatulong ba ito sa pag-unlad ng wika sa pakikipag-usap ng
ng iyong pagkatao? Bakit? tao?

H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalaga ang wika sa ating Kailan naging opisyal ang wika? Bakit may ibat ibang barayti ang Ano ang Barayti ng Wika?
komunikasyon? Paano naging opisyal ang wika? wika? Ano ang Barasyon ng wika?
Ano ang bilinggwalismo at Bakit kailangang tukuyin ang mga
barayti ng wika?

multilinggwalismo?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Sumulat ng isang Panuto: Ipaliwanag ang mga Panuto: Alin sa mga teorya sa Panuto: Isulat kung anong
sanaysay tungkol sa WIKA. sumusunod na pahayag. barayti ng wika ang iyong barayti ng wika ang sumusunod:
Pamantayan sa Pagtataya: pinaniniwalaan. Ipaliwanag.
Nilalaman- 40% 1. Ang wikang opisyal ay wikang 1. Aso, iro, ido
Lohikal at mahusay na panturo din. 2. sasakyan-wheels
pagkasunod-sunod ng mga 3. pakiurong (hugasan)-
ideya-30% 2. Ang wika ay bilinggwal at pakiurong (iusog)
Kaangkupan- 30% multilinggwal sa Pilipinas. 4. ermat, erpat –ama, ina
Total 100% 5. lafang, kain, kaon
6. asawa-ilaw ng tahanan
7. sutsot, sitsit, sipol
J. Karagdagang gawain
para sa Magsaliksik ng iba’tibang teorya ng Magbigay ng 5 halimbawa ng Ipagpatuloy ang pag-aaral sa

takdang aralin at
remediation pinagmulan ng wika. wikang opisyal at wikang panturo. barayti ng wika.
IV. Mga Tala
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito maisakatuparan? Ano pang tulong
V. Pagninilay ang maaari
mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong
pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na lahat lahat lahat lahat lahat
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na wala wala wala wala wala
nangangailangan ng iba
pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? hindi aplikabol sa hindi aplikabol sa hindi aplikabol sa hindi aplikabol sa hindi aplikabol sa
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin paksang ito paksang ito paksang ito paksang ito paksang ito
D. Bilang ng mga mag-
aaral na wala wala wala wala wala
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng ang istratehiyang higit na nakatulong sa mga mag aaral ay ang pagbibigay ng tamang panahon para mapag aralan nila ang mga paksang dapat nilang
lubos? malaman.
Paano ito nakatulong?

PREPARED: CHECKED:
JOSEPH B. SALIMBANGON NILO N. VIADOR
SUBJECT TEACHER ASST. PRINCIPAL II

You might also like