You are on page 1of 10

BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO

MODYUL 2: Sandigan ng Lahi…Ikarangal Natin!


ARALIN 2.1: Ang Panitikan sa Panahon ng Amerikano
UNANG ARAW (TUKLASIN)
Aralin 2.1.1: a. Panitikan: Balagtasan
I. LAYUNIN “Bulaklak ng Lahing Kalinislinisan”
Pakikinig
ni Jose Corazon de Jesus
b. Wika: Opinyon o Katotohanan
Nakagagawa ng sariling reaksiyon (pasalita o pasulat)
sa mga ideyang pinakinggan.
Napipili ang angkop na ekspresiyon/pananalita sa
4. May magagawa _____________ tayo upang
pagpapahayag ng sariling puna.
maipakitang mahal natin ang ating bayan gaya ni
Balagtas.
II. PAKSANG ARALIN
5. ________________ nararapat na ipagpatuloy na pag-
PANITIKAN: Balagtasan aralan ang mga tradisyon at kultura para sa susunod na
“Bulaklak ng Lahing Kalinis-linisan” ni Jose henerasyon.
Corazon de Jesus

WIKA/GRAMATIKA: Katotohanan at opinyon


- Sa aking palagay - Naniniwala akong
SANGGUNIAN: K12 TEACHING GUIDE pp. 276 - Sa dakong huli - Tungkol sa
- Walang dudang - pansin
KAGAMITAN: Tsart, Sipi ng Panimulang Pagtataya - Sa madaling salita - kaya lamang
- rin - para sa
URI NG TEKSTO: Argumentatib

III. YUGTO NG PAGKATUTO


A. PANIMULANG GAWAIN C. PAGGANYAK
1. Pangaraw –araw na gawain
Pick-up Lines

B. PANIMULANG PAGTATAYA Bago simulan ang pag-aaral tungkol sa Balagtasan,


naghanda ang guro ng isang laro. Ang laro ay pick-up line.
PUZZLE: Hanapin sa loob ng puzzle ang mga
Sinagot na ang una para maging gabay sa susunod na tanong.
salitang may kaugnayan sa umusbong na mga akda sa
Panahon ng Amerikano. Bilugan ang salita ng tamang Lapis ka ba ? Bakit ? Kasi nais kung isulat lagi
sagot. ang pangalan mo sa isip ko…

G A L D E B A T E N B D 1. Aklat ka ba?
D E I U A D T T A H K O 2. Papel ka ba?
S H U P D A G L I L M O 3. Table of contents ka ba?
A B A L A G T A S A N N
4. Bagyo ka ba?
N A T O S I R C S D T O
5. Teleserye ka ba?
E L N H B A T U T I A N
L A K A N D I W A D G A
D. POKUS NA TANONG
K S A K G I B I B M A M 1. Ipaliwanag kung ano ang balagtasan.
2. Bakit ito kinagigiliwan ng mga Pilipino noong
PAGPUPUNO: Punan ng wastong panandang
Panahon ng Amerikano?
pandiskurso ang bawat pangungusap upang mabuo ang diwa
3. May Balagtasan pa ba sa kasalukuyan? Paano ito
nito.
naiiba sa ibang tulang patnigan?

1. ____________ si Francisco Baltazar Balagtas ay dapat 4. Bakit dapat pahalagahan at palaganapin ang

ngang tanghaling Ama ng Balagtasan. Balagtasan sa ating bansa?

2. ______________naging makulay ang kanyang buhay


nang makilala niya si Maria Asuncion Rivera. IV. KASUNDUAN/TAKDANG ARALIN

3. Ating ______________ ang kanyang naiambag sa Magsaliksik hinggil sa “Kaligirang Kasaysayan ng


Balagtasan”.
panitikan at sa edukasyon.
BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO

IKALAWANG ARAW (LINANGIN) B


A
I. LAYUNIN L
Duplo
Pag-unawa sa Binasa A
Nasusuri ang ilang uri ng Panitikan batay sa mga G
Karagatan
katangian nito. T
A PAGKAKAIBA
Naipaliliwanag kung paanong ang mga elemento ng Batutian
S ABA
genre ay nakatulong upang maipahatid ang layunin ng
A
may-akda (K12 TG pp. 269)
N

II. PAKSANG ARALIN


Pangkat III-IV
PANITIKAN: Balagtasan
“Bulaklak ng Lahing Kalinis-linisan” ni Jose Bakit mahalaga ang tauhan, at elemento ng
Corazon de Jesus
Balagtasan? Sagutin ang kasunod na mga tanong?
WIKA/GRAMATIKA: Katotohanan at opinyon
BALAGTASAN
SANGGUNIAN: K12 TEACHING GUIDE pp. 278

KAGAMITAN: graphic organizer


Ano-ano ang Bakit mahalaga Bakit mahalaga ang
elemento ng ang mga tauhan? mga element?
URI NG TEKSTO: Argumentatib balagtasan?
(Lakandiwa at (sukat,tugma at
mambabalagtas)
indayog ) sa
III. YUGTO NG PAGKATUTO Balagtasan?

A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pangaraw –araw na gawain
2. Balik – aral
3. Pagtaya ng Kaalaman (Prior Knowledge) 2. Pagbabahaginan ng pinag- usapan ng bawat
Iba Ako Eh! pangkat/ Fidback

Tingnan natin ang iyong nalalaman sa Balagtasan


IV. KASUNDUAN/TAKDANG ARALIN
base sa kasunod na gawain.
 Magkaroon na ng paunang pagbasa hinggil
Ibigay ang mga katangian ng Balagtasan bilang uri sa balagtasang “Bulaklak ng Lahing Kalinis-
ng panitikan.
linisan” ni Jose Corazon De Jesus

Balagtasan  Magdala ng kagamitan para sa susunod na


gawin gaya ng: gunting, pentel at manila
paper.
________________________ ________________________ ________________________
___________________ _____________________ ____________________

4. Pagabasa ng Teksto
Pagbasa ng teksto hinggil sa
“Kaligirang kasayasayan ng Balagtasan”.

B. Paglalahad ng Aralin
1. Pangkatang Gawain
Pangkat I - II
Ipaliwanag kung ano ang pagkakaiba at
pagkakatulad ng Balagtasan sa iba pang uri ng
tulang patnigan.
BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO B. Paglalahad ng Aralin

IKATLONG ARAW (LINANGIN) 1. Pangkatang Gawain

I. LAYUNIN Pangkat I
Pag-unawa sa Binasa Sagutin ang mga tanong na batay sa inyong pag-
Napauunlad ang kakayahang umunawa sa binasa sa unawa.
pamamagitan ng pagkilala sa kahulugan ng mga salita.
Pagsasalita  Bakit iisa lamang ang nagugustuhan nina Paruparo at
Naibabahagi ang sariling opinyon,pananaw,damdamin
Bubuyog?
at saloobin (K12 TG pp.269 )
 Makatuwiran ba ang pagmamatuwid ng nagtatalong
II. PAKSANG ARALIN mga makata? Patunayan.
 Sa inyong pagsusuri sa Bulaklak ng Lahing Kalinis-
PANITIKAN: Balagtasan
“Bulaklak ng Lahing Kalinis-linisan” ni Jose linisan, kaninong panig
Corazon de Jesus
ang matuwid at dapat na panigan? Bakit?
WIKA/GRAMATIKA: Katotohanan at opinyon
Pangkat II
SANGGUNIAN: K12 TEACHING GUIDE pp. 281
 Paanong binigyan ng pagwawakas o paghatol ng
KAGAMITAN: Tsart, sipi ng akda
lakandiwa ang Balagtasan?
URI NG TEKSTO: Argumentatib Sang-ayon kaba sa kaniyang hatol? Bakit?

III. YUGTO NG PAGKATUTO Ang higit na


A. PANIMULANG GAWAIN matimbang sa
1. Pangaraw –araw na gawain inyong dalawa ay
2. Balik – aral si…
3. Paglinang ng Talasalitaan  Naging maayos ba ang paghahanay ng mga
Hanap-Salita pagpapaliwanag at pangangatwiran ng dalawang
Piliin sa Hanay B ang nais ipahiwatig ng mga nagtatagisan ng talino sa paksang kanilang
pariralang nasa Hanay A. Isulat lamang ang letra ng pinagtatalunan? Magtala ng mga patunay.
mapipiling sagot at pagkatapos gamitin ito sa
pangungusap. Isulat sa kwaderno ang sagot. Pangkat III
HANAY A HANAY B
 Ihambing ang panliligaw ng mga binata sa dalaga
1. May gatas sa dila a. tumubo noon sa kasalukuyang panahon. Gamitin ang Fan
Fact Analyzer. Gawin ito sa iyong sagutang papel.
2. Kapatak na luha b. konti Gayahin ang pormat

3. Hinagpis ko noong c. mahulog


ako’y iwan
Pagkakatulad at pagkakaiba
ng panliligaw ng mga binata
d. matinding sa dalagahan noon sa
4. Ang binhi ng isang ngayon
halaman ay sumupling lungkot
e. mahusay Pagkaiba Pagkaiba
bumigkas
5. Halakhak ay f. nakaistorbo
nakabubu- lahaw  Paano ka makatutulong sa pagpapanatili ng
Balagtasan upang maganyak ang kapwa mo mag-
4. Pagbuo ng Layunin aaral na basahin, palaganapin, at pahalagahan ito?
5. Pagbasa ng Akda
Pagbasa ng akda na pinamagatang 2. Pagbabahaginan ng pinag- usapan ng bawat
“Bulaklak ng Lahing Kalinis-linisan” ni Jose
pangkat/ Fidback
Corazon de Jesus sa pamamagitan ng
pinatnubayang pagbasa at pag-iisip (DRTA)
BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO b. Dugtungan
Punan mo ng angkop na salita ang bawat patlang upang
IKAAPAT NA ARAW (LINANGIN/PAGNILAYAN)
mabuo ang diwang ipinahahayag ng mga pangungusap at
I. LAYUNIN upang masagot mo ang mga tanong.
Pagsulat

Nailalahad ang sariling kuro-kuro sa mga detalye. Bahagi na ng kuturang pilipino ang ________ at ______
kaisipan at opinyong nakapaloob sa teksto kung bilang parangal sa mga _______________. Ipinakikita
katotohanan o opinion. (K12 TG pp.262 ) nito kung gaano natin ________________ ang mga
__________. Masasalamin din ang ___________ng ating
mga ninuno sa paghabi ng magkakatugman__________
II. PAKSANG ARALIN
pagbigkas nang may ________.

PANITIKAN: Balagtasan
“Bulaklak ng Lahing Kalinis-linisan” ni Jose
Corazon de Jesus
IV. EVALWASYON/PAGTATAYA
WIKA/GRAMATIKA: Katotohanan at opinyon

SANGGUNIAN: K12 TEACHING GUIDE pp. 283-284

KAGAMITAN: Tsart

URI NG TEKSTO: Argumentatib

III. YUGTO NG PAGKATUTO


A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pangaraw –araw na gawain
2. Balik – aral
3. Pagbasa: Katotohanan at Opinyon

a. Sagutin kung ang sumusunod ay V. KASUNDUAN/TAKDANG ARALIN


katotohanan o opinyon.  Magdala ng mga sumusunod:
- pangkulay
1. Ang mga kaugaliang tulad ng bayanihan,
- panulat/pentel pen
pagmamano, pagsagot ng po at opo, at pagtanaw ng
- ruler
utang na loob ay tanging sa Pilipinas lamang
makikita. ________________ - bond paper

2. Sa aking palagay likas na mapagmahal sa kaniyang


pamilyang kinagisnan ang mga
Pilipino.___________________
3. Ayon kay Adrian Eumagie, 2012, sa makabagong
panahon ngayon, ang kaugalian ng Pilipino ay
nananatiling mayaman sa bawat isa sa atin.
_______________________
4. Para sa akin ang mga kaugaliang Pilipino ang
pinakasentro ng paghubog sa isang tao at maaaring
maging isang sandigan ng isang bansa at
mamamayang tumatahak sa matuwid na
landas.______________
5. Kung ako ang tatanungin, ang mga kaugaliang
Pilipino ay nararapat na panatilihin at maipagpatuloy
hanggang sa susunod na henerasyon.
________________
BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO

IKALIMANG ARAW (ILIPAT)

VI. LAYUNIN
Pagsulat
Naisasaayos ang mga pangungusap sa loob at
pagitan ng talata upang magkaroon ng kaisahan sa
pamamagitan ng pag-aayos ng mga detalye na
lohikal ang pagkakasunod-sunod. (K12 TG pp.261)
Naipakikita ang kasanayan sa pagsulat ng talata.
(K12 TG pp.262)

VII. PAKSANG ARALIN

PANITIKAN: Balagtasan
“Bulaklak ng Lahing Kalinis-linisan” ni Jose
Corazon de Jesus

WIKA/GRAMATIKA: Katotohanan at opinyon

SANGGUNIAN: K12 TEACHING GUIDE pp.284

KAGAMITAN: netbook, video

URI NG TEKSTO: Argumentatib

VIII. YUGTO NG PAGKATUTO


A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pangaraw –araw na gawain
2. Balik – aral
3. Video Presentation
Ang mga mag-aaral ay manonood ng isang
haimbawa ng dula sa loob ng limang minuto na
magiging batayan o may kaugnayan sa kasunod
na gawain.
B. INDIBIDWAL NA GAWAIN
Gumawa o sumulat ng isang editoryal na
argumentasyon na may kaugnayan sa kaugaliang
Pilipino bilang sandigan ng isang pamilyang Pilipino at ng
bansa.
Ikaw ay tatasahin sa sumusunod
1) lohikal ang pagkakasunod-sunod ng mga
pangyayari.
2) malikhain at masining ang presentasyon.
3) maikli at nakakakuha ng interes ang pamagat .
4) malinaw na naipahayag ang argumento sa
editoryal.
C. POKUS NA TANONG
MODYUL 2: Sandigan ng Lahi…Ikarangal Natin! 1. Ano ang Sarsuwela?
ARALIN 2.1: Ang Panitikan sa Panahon ng Amerikano 2. Bakit ito kinagiliwan ng mga Pilipino noong
Aralin 2.1.2: a. Panitikan: Sarsuwela Panahon ng Amerikano?
“Walang Sugat” ni Severino Reyes 3. May Sarsuwela pa ba sa kasalukuyan?
b. Wika: Kaantasan ng Pang-uri Patunayan.
4. Bakit dapat pahalagahan at palaganapin ang
Sarsuwela?
5. Masasalamin ba sa Sarsuwela ang kulturang
BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO
Pilipino? Ipaliwanag.
UNANG ARAW (TUKLASIN) D. MAIKLING PAGBASA
 Si Severino Reyes
I. LAYUNIN
Pakikinig  Sarsuwela
Nakagagawa ng sariling reaksiyon (pasalita o pasulat)
sa mga ideyang pinakinggan. BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO
Napipili ang angkop na ekspresiyon/pananalita sa
pagpapahayag ng sariling puna. IKALAWANG ARAW (LINANGIN)
(K12 TG pp. 257)
I. LAYUNIN
Pag-unawa sa Binasa
II. PAKSANG ARALIN
Nasusuri ang ilang uri ng Panitikan batay sa mga
PANITIKAN: “Walang Sugat” ni Severino Reyes katangian nito.
Naipaliliwanag kung paanong ang mga elemento ng
WIKA/GRAMATIKA: Kaantasan ng Pang-uri genre ay nakatulong upang maipahatid ang layunin ng
may-akda (K12 TG pp. 269)
SANGGUNIAN: K12 TEACHING GUIDE pp. 286
II. PAKSANG ARALIN
KAGAMITAN: Tsart, larawan
PANITIKAN: “Walang Sugat” ni Severino Reyes
URI NG TEKSTO:
WIKA/GRAMATIKA: Kaantasan ng Pang-uri
III. YUGTO NG PAGKATUTO
A. PANIMULANG GAWAIN SANGGUNIAN: K12 TEACHING GUIDE pp. 289-291
1. Pangaraw –araw na gawain
B. PAGGANYAK KAGAMITAN: Tsart, graphic organizer

Akda Ko, Tukuyin Mo URI NG TEKSTO:

III. YUGTO NG PAGKATUTO


Nasa larawan ang mga taong may kinalaman sa
A. PANIMULANG GAWAIN
kasaysayan ng panitikan sa Pilipinas na namayani hanggang 1. Pangaraw –araw na gawain
sa kasalukuyan. Hanapin mo sa kabilang hanay, Hanay B, ang 2. Balik – aral
akdang isinulat ng mga manunulat sa Hanay A. Isulat sa 3. Paglinang ng Talasalitaan

sagutang papel ang sagot. HANAP SALITA


Panuto: Ibigay ang hinihingi ng sumusunod na mga
salitang nasa kahon. Pagkatapos, gamitin mo ito sa
a. Walang Sugat pangungusap.
b. Dalagang Bukid Hanay A Hanay
c. Kahapon, Ngayon at Bukas B
_____ 1. pagkasiphayo a. sinisinta
d. Ako Ang Daigdig
_____ 2. sumisimsim b. kalungkutan
e. Sa Aking Mga Kababata _____ 3. kaparangan c. apihin
f. Isang Punongkahoy _____ 4. malumbay d. awit-
panalangin
_____ 5. dalit e. magtaksil
_____ 6. maglilo f.
malungkot
_____ 7. magahis g. P
mamatay A
G
_____ 8. makitil h. K
mapahamak A KABA
_____ 9.aglahiin i.
JULIA K
A KASA
magapi T
_____ 10. pagbabata j. kabukiran U
L
k. A
pagtitiis D
4. Pagbasa ng Akda 3. Pagbabahaginan ng pinag- usapan ng bawat

Pagbasa ng akda na pinamagatang “Walang Sugat” pangkat/ Fidback


ni Severino Reyes.

B. Paglalahad ng Aralin
1. Malayang Talakayan
 Bakit hindi agad inamin ni Julia na kay
Tenyong ang panyong kaniyang
binurdahan?
 Ano ang nangyari sa tatay ni Tenyong na si
Kapitan Inggo? Ano-anong pagpapahirap
ang naranasan niya sa kamay ng mga
prayle?
 Tama ba ang ginawa ng ina ni Julia na
ipagkasundo nito ang anak sa isang
lalaking mayaman ? Kung ikaw ang nasa
sitwasyon ni Julia, papayag ka ba sa pasiya
ng iyong ina? Bakit?.
 IIarawan ang namayaning damdamin sa
Tagpo II.
 Angkop ba ang pamagat na Walang Sugat
sa akda? Bakit?
 Tama ba na magtanim ng galit si Tenyong
sa mga pari? Ipaliwanag.

2. Indibidwal na Gawain
BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO
 Isulat ang mga katangian ng mga tauhan sa
akda. Gayahin ang pormat sa sagutang papel. IKATLONG ARAW (LINANGIN/PAGNILAYAN)

I. LAYUNIN
Pag-unawa sa Binasa
WALANG SUGAT
Napahahalagahan ang kulturang Pilipino na
masasalamin sa mga akdang binasa.
(K12 TG pp.259)
JULIA TENYONG LUKAS JUANA
II. PAKSANG ARALIN

_________ _________ _________ PANITIKAN:


_________“Walang Sugat” ni Severino Reyes
_________ _________ _________ _________
WIKA/GRAMATIKA: Kaantasan ng Pang-uri
 Gamit ang
_________
Venn Diagram, _________
ipakita ang pagkakatulad_________ _________
_________
at pagkakiba ni Julia _________
sa kababaihan sa_________ SANGGUNIAN:
_________K12 TEACHING GUIDE pp.
_________
kasalukuyan. Isulat sa papel_________
ang sagot. Gayahin_________ _________
KAGAMITAN: Tsart, larawan
_______
ang pormat. _______ _______ _______
URI NG TEKSTO:
III. YUGTO NG PAGKATUTO 6. Kung ikaw ay kabataan na nabuhay sa Panahon ng
A. PANIMULANG GAWAIN Amerikano, paano mo maipakikita ang pagmamahal
1. Pangaraw –araw na gawain sa bayan?
2. Balik – aral 7. Sa pagwawakas ng gawain mo sa bahaging ito,
B. PAGBASA maibibigay mo na ang iyong damdamin sa dulang
1. Kaantasan ng Pang-uri pantanghalang binasa mo. Gawin ito sa dyornal.
2. Iindividwal na Gawain
 Sumasalamin ba sa sarsuwela ang kulturang Pilipino
 Isulat sa sagutang papel ang kaantasan ng pang-
gamit ang pinasidhing anyo ng pang-uri? Patunayan.
uri na sinalungguhitan sa bawat pangungusap.
Isulat sa salamin (mirror graphic organizer) ang iyong
(lantay, pahambing o pasukdol).
sagot.
______________ 1. Tunay na bayani ng
makabagong siglo si Kesz.
______________ 2. Si Kesz ay sikat na sikat na
kabataang simbolo ng pag-asa.
______________ 3. Kami ay ubod saya sa tagumpay
na kaniyang natamo.
______________ 4. Siya ang pinakabatang
boluntaryong tumutulong sa Dynamic Teen
Company ni Peñaflorida.
______________ 5. Di- gaanong magkapalad ang
SARSUWELA SALAMIN N
naging karanasan ni Kesz sa ibang kabataan ngayon. IV. KASUNDUAN/TAKDANG ARALIN KULTURANG PILIPINO

______________ 6. Tunay na huwaran ang Ano ang natutuhan mo sa kabuuan ng araling

kabataang tulad ni Kesz Valdez. tinalakay? Isulat ang sagot sa Journal.n

______________ 7. Magkasingganda ng hangarin si


Efren at si Kesz sa kanilang gawain.
______________ 8. Buhay man niya ay salat sa PAGSULAT
karangyaan at dunong ngunit hindi niya ipinagkait Sa araw na ito naunawaan ko na
ang lakas niya upang matulungan ang mga kabataan ________________________________________
________________________________________
na naliligaw ng landas.
Natatandaan ko na natuwa ako sa na
_______________9. Sa gulang na tatlo, namalimos si
________________________________________
Kesz gaya ng ibang mga batang lansangan at
________________________________________
nagkalkal ng mabahong basura para makahanap ng Ngayong araw na ito, maipagmamalaki kong natutuhan k
anumang bagay na may halaga na maaaring ibenta ________________________________________
upang suportahan ang kaniyang pamilya. ________________________________________
_____________ 10. Si Kesz ay may mabuting
kalooban gaya ng kaniyang guro na si Efren
Peñaflorida.
_

C. POKUS NA TANONG
1. Ano ang Sarsuwela?
2. Bakit ito kinagiliwan mga Pilipino noong Panahon ng
Amerikano?
3. May Sarsuwela pa ba sa kasalukuyan? Paano ito
naiiba sa ibang akdanG pampanitikan? BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO
4. Bakit dapat pahalagahan at palaganapin ang
Sarsuwela bilang bahagi ng panitikang Pilipino? IKAAPAT NA ARAW (ILIPAT)
5. Suriin ang kultura o kalagayang panlipunang
I. LAYUNIN
masasalamin sa akdang Walang Sugat.
Pagsulat
Nakagagamit ang iba’t ibang teknik sa pagbuo ng
diyalogo/ iskrip.(K12 TG pp. 269)

II. PAKSANG ARALIN

PANITIKAN: “Walang Sugat” ni Severino Reyes

WIKA/GRAMATIKA: Kaantasan ng Pang-uri

SANGGUNIAN: K12 TEACHING GUIDE pp.

KAGAMITAN: sipi ng magiging proyekto

URI NG TEKSTO:

III. YUGTO NG PAGKATUTO


A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pangaraw –araw na gawain
2. Balik – aral
3. Basahin
Pagbasa ng ilang mahahalagang impormasyon
hinggil sa Iskrip at Dayalogo

B. INDIBIDWAL NA GAWAIN
 Sumulat ng iskrip at diyalogo ng isang dula na
sumasalamin sa pamilyang Pilipino.Basahin ang
sumusunod na teksto bilang gabay o batayan sa
gawain.

Dahil sa lumalalang isyung panlipunan na may kinalaman sa estado ng ating pamayanan tungkol sa

kultura, gawi, kaugalian ng pamilya, ang NCCA kasama ang Lokal na Pamahalaang Panturismo, DSWD ay

maglulunsad ng isang patimpalak sa dulang pantanghalan na magtatampok sa mga pamilya na hanggang sa

kasalukuyan ay makikita pa ang mga kultura, gawi sa makabagong panahon. Ang timpalak ay naglalayon

na mahikayat ang bawat pamilya na magsilbing inspirasyon sa komunidad.

Ikaw bilang pangulo ng Samahang Kabataan (SK) ang napiling mamahala ng inyong punong

bayan sa patimpalak na ito. Upang mangalap ng mga pamilya na naangkop sa aganitong kategorya. Ang

magwawaging lahok ay tatanggap ng salapi, tropeo at sertipiko at mailalathala sa lokal na pahayagan sa

bayan. Inaasahan na ang dula ay dapat na makatotohanan, may angkop na kasuotan, naaangkop sa

tema, may angkop na tunog, ilaw,at tagpuan, mahusay ang iskrip at sumasalamin sa kultura at paniniwala
 Rubrik sa Pagsulat ng Iskrip at Diyalogo
a.ng Pagkamalikhain
pamilyang Pilipino.
b. Makatotohanan at kapani-paniwala ang
pagkakasulat ng iskrip
c. Orihinal, Sumasalamin sa kulturang Pilipino at
naaangkop sa kasalukuyan
d. Wasto ang pagkakagamit ng wika

Interpretasyon
21- 25 -Napakahusay
16- 20 -Mahusay
11-15 -Katamtamang Husay
6-10 -Hindi Mahusay
1-5 -Nangangailangan pa ng Pagpapahusay

You might also like