You are on page 1of 2

DON GERARDO LL.

OUANO MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL

SENIOR HIGH

Detailed Lesson Plan (DLP)

KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG PILIPINO

Date: Hunyo 28,2019 (11-GAS, 11-HUMSS, 11-ABM)

Learning Grade Level: Quarter: Duration:


DLP Blg. 3 Area: Baitang 11 Una IsangOrasat
Filipino Dalawampung Minuto
Mga Kasanayan Hango sa Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napanood Code:
Gabay Pangkurikulum na sitwasyong pang komunikasyon sa telebisyon F11PD – Ib – 86
(Halimbawa: Tonight with Arnold Clavio, State of the Nation,
Mareng Winnie,Word of the Lourd

Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa sariling F11PS – Ib – 86


kaalaman, pananaw, at mga karanasan

Nagagamit ang kaalaman sa modernong teknolohiya F11EP – Ic – 30


(facebook, google, at iba pa) sa pag-unawa sa mga
konseptong pangwika

Susi sa pag-unawa na Konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyon na naiuugnay sa sariling


lilinangin kaalaman at mga karanasan at nagagamit ang kaalaman sa modernong teknolohiya

I. Mga Layunin
Inaalala ang buhay ng sinaunang panahon noong wala pa ang teknolohiya
Pag-aalala

Pag-unawa Naipaliliwanag ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong


pangkomunikasyon sa radyo, talumpati, at mga panayam at iniugnay sa sariling
kaalaman at nagagamit sa modernong teknolohiya

Paglalapat Ipinapakita ang mga konseptong pangwika sa mga sitwasyon na ginamit ang
teknolohiya sa sariling kaalaman

Pagsusuri Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng


Wikang Pambansa ng Pilipinas

Ebalweting Sinusuri ang mga sitwasyong naiuugnay at ginagamit sa teknolohiya ang mga
konseptong pangwika
Pagbubuo Nakakasulat ng isang panayam o talumpati base sa mga sitwasyong
pangkomunikasyon

Kaasalan Napapahalagahan ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong


pangkomunikasyon sa radio, talumpati at mga panayam

Pagpapahalaga Nakakapagpapahayag nang malinaw na pagpapahalaga sa mga konseptong pangwika

II. Nilalaman Mga Konseptong Pangwika

III. Mga Kagamitang Gabay Pangkurikulum, DLP, Laptop, Marker


Pampagtuturo
IV. Pamamaraan
1- Panalangin
4.1 Panimulang Gawain 2- Pamukaw-sigla---Ehersisyo
3- Pagwawasto ng bilang ng mga mag-aaral sa klase (liban at hindi liban sa klase)

4.2 Mga Gawain/Estrahiya Magpapakita ang guro ng isang video clip sa Word of the Lourd segment tungkol sa
jejemon

4.3 Pagsusuri  Ano ang paksa ng video?


 Sang-ayon ka ba o hindi sa video tungkol sa jejemon?
 Ano ang iyong sariling opinyon tungkol sa jejemon?
 Nagagamit ba ang teknolohiya sa nakitang video?
 Base sa iyong kaalaman at sariling karanasan, may maibabahagi ka bang
sitwasyon na gusto mong baguhin? Bakit?

4.4 Pagtatalakay Magkakaroon ng talakayan sa tulong at gabay ng guro tungkol sa lingguwistikong


komunidad at uri ng wika

4.5 Paglalapat  Ano ang lingguwistikong komunidad?


 Ano ang pagkakaiba ng homogenous o heterogeneous na wika?
 Ano ang pinagkaiba ng wika sa diyalekto? Magbigay ng halimbawa.
 Ano ang tinatawag na rehistro ng wika? Magbigay ng halimbawa.

4.6 Pagtataya

a. Pagmamasid
b. Pakikipag-usap sa mga
mag-
aaral/Kumperinsya
c. Pagsusuri sa mga
produkto ng mga mag-
aaral

d. Pasulit

4.7 Takdang-Aralin

Pagpalilinang/Pagpapaunlad Ipagpalagay na nabigyan ka ng pagkakataon na magdesisyon kung dapat ba o hindi


sa Kasalukuyang Arallin dapat tanggalin ang Ingles bilang isa sa mga opisyal na wika ng Pilipinas, ano ang iyong
magiging desisyon? Kailangan ba talaga natin ang Ingles para makausap natin ang
mundo? Isulat ang iyong sanaysay na naglalahad ng iyong desisyon sa isang buong
yellow pad at ipasa ito sa guro sa susunod na pagkikita.

Paghahanda sa Bagong
Aralin Gamit ng wika sa lipunan

4.8 Paglalagom
Ang hindi marunong magmahal sa sariling wika, daig pa ang malansang isda.

V. Puna

VI. Pagninilay

Inihanda ni: Isinuri ni:

Jofel C. Cañada G. Dindo T. Alilin

Special Science Teacher 1 Master Teacher

You might also like