You are on page 1of 3

Learning Area Filipino

Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

Paaralan LABAS SENIOR HIGH Baitang Baitang 11


SCHOOL
LESSON Guro MARION C. LAGUERTA Asinatura Komunikasyon at
EXEMPLAR Pananaliksik sa Wika at
Kulturang Filipino

Petsa Agosto 31-Sept. 4 Markahan Unang Markahan


Oras 7:00-8:00 am Bilang ng araw 4 araw
(see PIVOT 4A BOW for the number of days)

Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


I. LAYUNIN a. Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa sariling
kaalaman, pananaw, at mga karanasan;
b. Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga
napakinggan/napanood na sitwasyong pang
komunikasyon sa radio, talumpati, mga panayam at
telebisyon

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaaan ang mga konsepto, elementong kultural,


kasaysayan at gamit ng wika sa lipunang Pilipino.
B. Pamantayang Pagganap Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang
panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko
ng napiling komunidad..
C. Pinakamahalagang Kasanayan (MELC) Naiuugnay ang mga konseptong
(Kung mayroon isulat ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o MELC)
pangwika
sa mga napakinggang sitwasyong
pangkomunikasyon sa radio, talumpati at
mga panayam
II. NILALAMAN
 Wikang Filipino: Monolinggualismo,
Bilingualismo at Multilingualismo
Kompyuter, modyul, ppt.
III. KAGAMITAN PANTURO

A. Mga Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC Filipino G11 Q1, PIVOT BOW R4QUBE,
Curriculum Guide: (p.321-349)
Pagpapaganang Kasanayan Link at Pagpapayamang
Kasanayan Link:
https://drive.google.com/file/d/1mfYPe3J8Q
2t_LEz6VORGplVpKqD7rWcc/view
K to 12 Filipino GabayPangkurikulum pp.76 Budgetof Work for Multi
grade Teaching pg. 1 https://www.youtube.com/watch?v=EoYySD
uR3Ck www.google.com.ph
2. Mga Pahina sa Kagamitang ADM Modyul (pp. 1 – 10)
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Batayang aklat (Rex- Aklat sa Komunikasyon at Pananaliksik
sa Wika at Kulturang Pilipino pahina 2-38)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa www.komisyonngwikang Filipino.com/www.wika.club
Portal ng Learning Resource
Modyul, Powerpoint, audio, pictures, cut-outs, Facebook
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo para sa Messenger,
mga Gawain sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN

A. Panimula
Alamin
 Babasahin at sasagutin ng mga mag-aaral ang mga
sumusunod na mga gawain na ipinakita sa kanilang
modyul.

Tuklasin
 Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga agarang
katanungan na ipinahihiwatig sa simula ng bahagi
ng modyul.

B. Pagpapaunlad Subukin/ Masusukat mo kaya?


 Ang mga mga-aaral ay sasagutan ang panimulang
pagtataya na nakasaad sa modyul.
 Matapos sagutin ang mga tanong, maaring iwasto
ang panimulang pagtataya sa dulong bahagi ng
modyul upang matukoy ang kaalaman sa
karanasan tungkol sa ibinigay na paksa na makikita
sa MELC.
Balikan/Tuklasin mo!
 Ang mga mag-aaral ay magbabasa ng mga talatang
nagpapakilala sa konsepto ng : Monolinggualismo,
Bilingualismo at Multilingualismo.
 Pagkatapos ay palalalimin ang pag-aaral hinggil sa
mga konseptong pangwika sa mga napanood na
sitwasyong pang-komunikasyon sa telebisyon.

Pagyamanin
 Sasagutin ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga
pinanood na programa sa telebisyon. Sagutan ang
mga sumusunod na katanungan batay sa inyong
pinanood
C. Pakikipagpalihan
Isagawa
 Pag-unawa sa mga pinanood na programa sa
telebisyon. Sagutan ang mga sumusunod na
katanungan batay sa inyong pinanood.

 Pagkatapos sagutan, maaari nilang iwasto ang mga


sagot sa pahina 18 upang malaman ang kanilang
kaalaman tungkol sa paksang aralin na masasalamin
sa MELC
Karagdagang Gawain

Panoorin ang nakaaaliw na episodyo sa programang Tonight


with Arnold Clavio sa youtube.com kung saan ay makikita ang
ilang panauhin na nagpapahayag ng mga nakatatawang
pangungusap. Unawaing mabuti ang kanilang mga
binibitawang mga salita, at paano mo ito masasabing
nakaaaliw panoorin gamit ang konsepto ng wika? Gumawa ng
isang reaksyong papel ukol dito. Ang guro ang syang
magwawasto ng inyong mga ginawa gamit ang rubriks na
inihanda.

.
Isaisip

D. Paglalapat  Maikikintal sa isipan ng mag-aaral ang mga mga dapat


tandaan sa pag-unawa ng mga konseptong pangwika
sa mga sitwasyong pangkomunikasyon sa telebisyon.
 Sasagutan ang tayahin na ang layon ay maayos ang
mga titik na sadyang pianghalo-halo upang mabuo
ang salita.
 Pagkatapos sagutan, maaari nilang iwasto ang mga
sagot sa pahina 26 upang malaman ang kanilang
kaalaman tungkol sa paksang aralin na masasalamin
sa MELC.

V. PAGNINILAY
Naunawaan ko na . Nabatid ko na
. Ang mag-aaral ay susulat ng kanilang sariling pananaw tungkol sa
paksang tinalakay batay sa:

Naunawaan ko na.
Nabatid ko na

Inihanda ni: Iniwasto ni:

JONELL JOHN O. ESPALTO RAYMONG RICHARD MAGAN


Teacher III Master Teacher II

Ipinasa kay:

Ma. Cristina C. Pegollo


Principal II

You might also like