Professional Documents
Culture Documents
DEMO Ko
DEMO Ko
SA ARALING PANLIPUNAN 7
I. Layunin:
II. Nilalaman:
A. Paksa:
B. Sanggunian: Mateo, Ph. D, Grace Estela C., et.at Asya Pag-usbong ng Kabihasnan.
Quezon City: Vibal Publishing House, 2008. pp. 312-314
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balitaan:
BALITA
2. Pagsasanay:
Magpapakita ng mga flash card ang guro na may kinalaman sa nakaraang aralin
at sa paksang tatalakayin. Itatanong kung ano ang alam nila dito
- Suttee
- Female Infanticide
- Amritsar Massacre
- Rebelyong Sepoy
3. Balik-Aral:
B. Panlinang na Gawain:
1. Pangganyak:
- Kilala nyo ba ang nasa larawan?
- Ano ang mahalagang papel na kanyang ginampanan sa India?
- Ano ang naging pangunahing reaksyon ng mga Indian laban sa kolonyalismo at
imperyalismong Kanluranin?
- Paano kaya umuusbong ang damdaming nasyonalismo?
2. K-W
Panuto: Punan ang una at ikalawang kolum ng tsart. Ilagay kung ano na ang alam ng mga
mag-aaral at kung ano pa ang nais nilang malaman sa paksang tatalakayin.
3. Pangkatang Gawain:
Pangkat 1: Pamahalaan
Pangkat 2: Ekonomiya
Pangkat 3: Kultura
Gamit ang Branching Chat. Ibigay ang mga pagbabagong ipinatupad ng mga
Kanluranin sa bansang India at ilahad kung bakit dahil sa mga pagbabago sa kultura ng
India umusbong ang damdaming nasyonalismo.
Pangkat 4: Lipunan
Gamit ang Coat of Arm Organizer. Ilahad ang kalagayang panlipunan sa India at
Ipaliwanag kung bakit dahil dito, nabago ang damdamin ng mga Indian at umusbong ang
damdaming pagkanasyonalismo.
PAMANTAYAN KATANGI-
TANGI MAHUSAY NALILINANG NAGSISIMULA
4 3 2 1
NILALAMAN Ang gawain ay Ang gawain ay Ang gawain ay Ang gawain ay
naglalaman ng naglalaman ng naglalaman ng kulang sa
komprehensibo kumpletong tumpak na impormasyon
, tumpak, at mga detalye mga
may kalidad na batay sa impormasyon
mga detalye ibinigay na batay sa
batay sa panuntunan ibinigay na
ibinigay na panuntunan
panuntunan
ORGANISASYON Sapat, malinaw, Sapat, May lohikal na Hindi maayos at
at detalyado, at malinaw, at organisasyon hindi
PRESENTASYON madaling maayos ang ngunit hindi maunawaan ang
maunawaan pagkakalahad sapat ang mga pagkakalahad ng
ang ng mga detalye ng mga detalye ng
pagkakalahad detalye ng gawain gawain
ng mga detalye gawain
ng gawain
PAGKAMALIKHAIN Ang gawain ay Ang gawain ay Ang gawain ay Ang gawain ay
nilapatan ng nilapatan ng hindi gaanong hindi nilapatan
mataas na malikhaing nilapatan ng ng anumang
antas ng pamamaraan malikhaing malikhaing
pagkamalikhain (kulay at pamamaraan pamamaraan
(kulay at estilo) estilo) (kulay at estilo) (kulay at estilo)
IMPACT Nakakatawag Nakakahikayat Hindi gaanong Hindi
ng pansin at ang dating ng nakakahikayat nakakahikayat at
lubos na gawain sa mga ang dating ng walang dating sa
nakakahikayat manonood gawain sa mga mga manonood
ang dating ng manonood ang gawain
gawain sa mga
manonood
Eskala:
20 – 18 puntos - 100
17 – 15 puntos - 95
14 – 12 puntos - 90
11 – pababa - 85
4. Pag-uulat:
Pangkat 1: Pamahalaan
Pamaha
-laan
I
N
D
I
A
ia
Pangkat 2: Ekonomiya
Inilipat ang
pangkabuha-
Pagkontrol sa
yan sa mga
kalakalan
daungan
Ekonomiya
Mababang Pagkuha at
ekonomiya dahil pagka-ubos ng
sa mga mga likas na
produktong yaman ng bansa
Kanluranin
Pangkat 3: Kultura
Pagtanggal sa
mahahalagang gawi at
pinaniniwalaan ng mga
Indian
Lipunan
5. Pagsusuri:
C. Pangwakas na Gawain:
1. L-S
Matapos talakayin ang aralin, handa nang punan ng mga mag-aaral ang mga
nalalabing kolum ng tsart para sa paglalahat at kolum ng pagpapahalaga.
Ano ang aking Nais ko pang Aking natutunan Pagpapahalaga
alam malaman
- Lokasyon ng India - Paano nakamit ng - Nakamit ng mga
sa mapa India ang kanilang Indian ang kanilang
kalayaan? kalayaan sa
pamamagitan ng
pakikibaka
- Sino-sino ang mga
naging lider at - Mohandas
nanguna sa Karamchand Gandhi
pakikibaka sa
pagkamit ng
kalayaan sa India?
2. Paglalapat:
VI. Ebalwasyon:
- Ano-ano ang mga paraan ang ginamit upang makamtan ang kasarinlan ng mga
Muslim sa mga Kanluranin?
Sanggunian: Mateo, Ph. D, Grace Estela C., et.al. Asya Pag-usbong ng kabihasnan.
Quezon City: Vibal Publishing House, 2008. pp. 314-315
Inihanda ni: