You are on page 1of 4

GRADE 1-12 Paaralan MALABAN Baitang TATLO

DAILY LESSON LOG ELEMENTARY SCHOOL


Pang araw-araw naTalang Guro LEA R. UMBRETE Asignatura MOTHER TONGUE 3
pagtuturo Petsa SEPTEMBER 13, 2019 Markahan IKALAWANG MARKAHAN

I. LAYUNIN Naipakikita ng mag-aaral ang kasanayan sa komunikasyon sa pamamagitan ng


A. Pamantayang Pangnilalaman pagsasalaysay ng iba’t ibang paksa gamit ang pinalawak
na talasalitaan at mga parirla.

B. Pamantayang Pagganap Naipakikita ang pagunawa ng wikang sinasalita sa iba’t ibang konteksto gamit
ang mga pasalita at di-pasalitang pahiwatig,kayarian ng talasalitaan at wika,
aspektong pangkultura ng mga wika ,nababasa at nasusulat ang panitikan at
impormasyunal na mga teksto.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naisasaayos ng paalpabeto ang 8-10 salita na may iba’t ibang simulang
titik.
MT3SS-IId-f-9.2

Values: Pagtutulungan

Integration: Agham, Edukasyon sa Pagpapakatao, Matematika

II. NILALAMAN Yunit 2: Tuklasin ang Pamayanan


Aralin 14: Ang Pamayanan Noon at Ngayon
Paksa: Paalpabetong Pagsasayos ng mga Salita
III. KAGAMITANG PANGTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mag Pahina s aKagamitang KM pp 157-158
Pang-Mag-aaral
3. Mga PahinasaTeksbook
4. Karagdagang kagamitan MTB-MLE 2 Curriculum Guide
mula sa portal ng Learning https://samutsamot.com/2013/08/21/pagsasaayos-nang-paalpabeto-
Resource worksheets-part-1/
B. Iba Pang Kagamitang Pangturo tsart, word card,video, powerpoint presentation, kahon, gamit sa paaralan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin / 5 mins.
o pagsisimulang bagong aralin Balik-aral: Ano ang panlapi? Ano ang iba’t-ibang uri ng panlapi?
Tumawag ng isang bata para kumuha ng isang istrip ng papel sa kahon at
ibigay kung anong panlapi ang nakakabit sa salitang ugat. Sasabihin kung
anong uri ng panlapi ito pagkatapos ang batang sumagot ay pipili sa kanyang
mga kamag-aral ng kasunod na magbibigay ng sagot. Uulitin ito ng limang
beses.
B. Paghahabi sa Layunin ng aralin 5 mins.
Integrative Approach
1.Pag- awit ng Alpabetong Filipino
Tanong:
*Ayon sa ating awit ilang katinig nga meron ang ating alpabeto? At ilang
patinig meron tayo?
*Bakit kaya tayo umawit ng kantang ito?

2.Pagkakategorya ng mga salita na pare- pareho ang simula.


K P L M
kalabaw puto libro mangga
kabayo pansit lapis mansanas
kambing palabok lima melon
Integration: Pagbasa
*Ipabasa pagkatapos magkategorya

Integration: Agham
Sa kategoryang K, ano ang inyong napansin?
Integration: Matematika
Ilan ang mga salita na nasa bawat kategorya?
Ilan lahat ang kategorya mayroon?
Pag ginamit natin ang pagpapadami, ilan lahat ang mga salita?
4 x 3 =12

C. Paguugnay ng mga halimbawa 5 mins.


sa bagong aralin Ipakita sa mga bata ang iba’t ibang uri ng kagamitan na makikita sa paaralan o
silid-aralan at pahulaan kung ano ang mga ito. Pagsunud-sunurin ito.
pambura, krayola, lapis, baunan, aklat, gunting, upuan, watawat, orasan,
tisa
*Ipapuna ang mga simulang titik.
*Tanong: Kaya ba ninyo napagsunud-sunurin ang mga salita batay sa unang
titik nila gamit ang ating alpabeto?
Ipaayos ito ng paalpabeto.
D. Pagtalakayngbagongkonsepto at 5 mins.
paglalahad ng bagong kasanayan Inquiry-Based Approach
#1 Talakayan
*Paano ninyo naiayos ang mga salita ?
*Ang mga salita ay maaaring iayos nang pa-alpabeto.
Iniaayos ito sa pamamagitan ng pagtingin sa unang
titik ng salita.

E. Pagtalakay ng bagongkonsepto at 5 mins.


paglalahad ng bagongkasanayan # 2 Pagbasa ng mga salita at pagsunud-sunurin ito ayon sa alpabeto.
bakya, bubuyog, basket, bibingka, bola, batuta, bisyo, baka, binti, bagyo
*Ano ang iyong ginagawa kapag may mga salita na nagsisimula sa parehong
titik?
Kung may dalawa o higit pang salita na nagsisimula sa
magkaparehong titik, ang susunod na titik naman ang
dapat isaalang-alang.

F.Paglinang sa kabihasnanc 5 mins.


Tukuyin ang mga sumusunod na larawan at Isaayos ang mga pangalan nito ng
paalpabeto. Lagyan ng bilang 1-10

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw 10 mins.


araw na buhay Collaborative Approach
Pamantayan ng Pangkatang Gawain
Pagpapaliwanag ng Rubriks

5- Lahat ay aktibong nakikilahok sa pangkatang gawain at gumagawa ng ayon sa


pamantayan.
4- Isa sa miyembro ay hindi aktibong nakikilahok sa pangkatang gawain ngunit
gumagawa ng ayon sa pamantayan.
3- Dalawa o higit pang miyembro ay hindi aktibong nakikilahok sa pangkatang
gawain ngunit gumagawa ng ayon sa pamantayan.
2- Ilan lamang ang nakikilahok sa pangkatang gawain at sumasalungat sa
pamantayan.
1-Isa lamang ang gumagawa ng pangkatang gawain at sumasalungat sa
pamantayan.
0-Lahat ng miyembro ay hindi nakikilahok sa gawain.

Pangkatang Gawain:
*Unang Pangkat: DULA-DULAAN
(May gaganap na isang guro na ipapaayos ang mga salita sa pamamagitan ng
pagsasabi ng hawak nilang salita.)
*Ikalawang Pangkat: PAG-AWIT
( Iayos ng pagkakasunod- sunod ang inyong sarili batay sa simula ng inyong
pangalan at ipakita ito sa pamamagitan ng pag- awit.)
*Ikatlong Pangkat: PUZZLE
(Bubuuin muna ng pangkat ang puzzle na ibibigay ng guro na naglalaman ng salita
na may ibat ibang simula ng titik at pagkatapos ay iaayos nila ang mga salita sa
tamang pagkakasunod- sunod.
*Ika-apat na Pangkat: WORD CARD
( Sa pamamagitan ng mga word card na nasa loob ng sobre ididikit nila ito sa
isang cartolina na may tamang pagkakasunod sunod.)

Integration: Values
*Sa inyong palagay, paano ninyo napabilis ang paggawa sa pangkatang
gawain?
H. Paglalahat ng Aralin 5 mins.
Reflective Approach
1. Ano ang dapat nating tandaan sa pag- aayos ng mga salita sa tamang
pagkakasunod- sunod?
2. Paano naman kung magkakapareho ang simulang titik ng mga salita, ano ang
dapat nating gawin?

I. Pagtataya ng Aralin 5 mins.


Isaayos ng paalpabeto ang mga sumusunod na salita. Lagyan ng bilang 1-10
____ idlip
____ mundo
____ sapa
____ gubat
____ talon
____ baha
____ usa
____ pakwan
____ lawa
____ damo
J. Karagdagang Gawain para sa Magtala ng 8-10 salita na nakaayos ng paalpabeto
takdang aralin at remediation

V. MGA TALA 10- Aq


9-
8-
7-
6-
5-
4-
3-
2-
1-
0-
CASES-
MN-
MPS-
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na _ ng __ ang bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa pagtataya
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na Oo o Hindi. ____ ang bilang ng mag-
nangangailangan ng iba pang aaral na nakaunawa sa aralin.
gawain para sa remediation

C. Nakatulong baa ng remedial? Oo o Hindi. ____ ang bilang ng mag-


Bilang ng mag-aaral nan aka- aaral na nakaunawa sa aralin.
unawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na __ ang bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well:
___ Group collaboration
pagtuturoang nakatulong ng ___ Games
lubos? Paano ito nakatulong ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in doing
their tasks
F. Anong kagamitan ang aking na __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
dibuho na nais kong ibahagi sa __ Colorful IMs
kapwa ko guro? __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Making big books from
views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as
Instructional Materials
__ local poetical composition

Inihanda ni:

LEA R. UMBRETE
Teacher I

Inobserbahan ni:

VENUS B. BONGAO
Master Teacher II

You might also like