You are on page 1of 5

School: LUGAY-LUGAY CENTRAL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: MARIBEL A. BUSTILLO Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: WEEK 2 Quarter: 4TH QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.LAYUNIN (Objectives) Nagagamit ang sugnay na pang- Nakasusulat ng isang lagom Nakasusulat ng isang lagom Nagagamit ang mga pang-abay na Nagagamit ang mga pang-abay
abay na pamaraan, pamanahaon tungkol sa binasang teksto tungkol sa binasang teksto ingklitik na ingklitik
at panlunan
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Nagagamit ang sugnay na pang- Nakasusulat ng isang lagom Nakasusulat ng isang lagom Nagagamit ang mga pang-abay na Nagagamit ang mga pang-abay
Content Standards) abay na pamaraan, pamanahaon tungkol sa binasang teksto tungkol sa binasang teksto ingklitik na ingklitik
at panlunan
B.Pamantayan sa Pagganap Nagagamit ang sugnay na pang- Nakasusulat ng isang lagom Nakasusulat ng isang lagom Nagagamit ang mga pang-abay na Nagagamit ang mga pang-abay
(Performance Standards) abay na pamaraan, pamanahaon tungkol sa binasang teksto tungkol sa binasang teksto ingklitik na ingklitik
at panlunan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Paggamit ng Sugnay na Pang- Pagsulat ng Isang Lagom Pagsulat ng Isang Lagom Tungkol Paggamit ng mga Pang-abay na Paggamit ng mga Pang-abay na
(Learning Competencies) abay na Pamaraan, Pamanahon Tungkol sa Binasang Teksto sa Binasang Teksto Ingklitik Ingklitik
at Panlunan
II.NILALAMAN (Content)
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning
Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro BEC/PELC PAGSASALITA ph. 4 BEC/PELC PAGSULAT ph. 4 BEC/PELC PAGSULAT ph. 4 BEC/PELC PAGSASALITA ph. 4 BEC/PELC PAGSASALITA ph. 4
(Teacher’s Guide Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Banhay Aralin sa Filipino 6 ph. Banghay Aralin sa Filipino 6 Banghay Aralin sa Filipino 6 Landas sa Wika 6, ph. 174-177 Landas sa Wika 6, ph. 174-177
Mag-aaral (Learner’s Materials Pages) 176-179
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook
Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
(Additional Materials from Learning
Resources (LR) Portal)
5. Mga kagamitan sa Pagtuturo Aklat, tsart Mga talata/teksto Mga talata/teksto Aklat/tsart Aklat/tsart
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other
Learning Resources)
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Ano ang dapat tandaan sa Ano-ano ang gamit ng sugnay na Ano-ano ang gamit ng sugnay na Ano ang paglalagom? Ano ang paglalagom?
pagsisimula ng aralin (Review Previous pagsasagot ng mga tanong sa pang-abay? pang-abay? Ano ang dapat tandaan sa Ano ang dapat tandaan sa
Lessons) impormasyong napakinggan? pagbibigay ng lagom o buod ng pagbibigay ng lagom o buod ng
isang paksang nabasa? isang paksang nabasa?

Pagwawasto sa Takdang-Aralin. Pagwawasto sa itinakdang gawain. Pagwawasto sa itinakdang


Pagwawasto sa Takdang-Aralin Pagwawasto sa Takdang-Aralin gawain.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paano tayo gumagamit nang Paghawan ng Balakid: Paghawan ng Balakid:
(Establishing purpose for the Lesson) malinaw at angkop na
pananalita? 1.Ang kahirapan kailanman ay 1.Ang kahirapan kailanman ay
hindi sagwil upang makamit ang hindi sagwil upang makamit ang
iyong mga pangarap. iyong mga pangarap.
2.Malaki ang binayaran niya sa 2.Malaki ang binayaran niya sa
kuryente dahil Malaki ang kuryente dahil Malaki ang
kanyang nakunsumong kanyang nakunsumong enerhiya.
Natatandaan mo ba ang enerhiya. 3.Maraming alternatibongparaan
tugmang ito? 3.Maraming upang makatipid tayo sa
alternatibongparaan upang enerhiya.
Kaya daw tayo dapat tumigil sa makatipid tayo sa enerhiya.
paglalakad?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ano-ano ang mga pamantayan Ano ang tangi nating sandata Ano ang tangi nating sandata Madalas ba kayong makipag-usap Madalas ba kayong makipag-
bagong aralin (Presenting examples sa pakikinig ng isang upang magkaroon tayo ng upang magkaroon tayo ng sa telepono sa inyong mga usap sa telepono sa inyong mga
/instances of the new lessons) impormasyon? magandang kinabukasan? magandang kinabukasan? kaibigan? kaibigan?
Ano-ano ang inyong napag- Ano-ano ang inyong napag-
uusapan? uusapan?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Pagbasa sa kuwentong “Ang 1.Pagtatalaga ng mga 1.Pagtatalaga ng mga Pagbasa sa maikling usapan ng Pagbasa sa maikling usapan ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Mangingisda? pamantayan sa pagbasa nang pamantayan sa pagbasa nang magkaibigan. magkaibigan.
(Discussing new concepts and tahimik. tahimik.
practicing new skills #1. 2.Pagbasa sa 2.Pagbasa sa
talatang”Kahalagahan ng talatang”Kahalagahan ng
Edukasyon”. Edukasyon”.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at 1.Paano tinulungan ni Urashima 1.Tungkol saan ang talatang 1.Tungkol saan ang talatang 1.Tungkol saan ang pinag-usapan 1.Tungkol saan ang pinag-
paglalahad ng bagong kasanayan #2 ang pagonng? nabasa? nabasa? ng magkaibigan? usapan ng magkaibigan?
(Discussing new concepts & practicing 2.Paano gumanti ang pagong sa 2.Paano makakamit ng isang tao 2.Paano makakamit ng isang tao 2.Ano-ano ang napansin mo sa 2.Ano-ano ang napansin mo sa
new slills #2) kanya? ang kanyang minimithing ang kanyang minimithing kanilang pag-uusap? kanilang pag-uusap?
3.Ano ang ipinagkaloob kay pangarap? pangarap? 3.Ano-ano ang mga katagang 3.Ano-ano ang mga katagang
Urashima sa palasyo? 3.Bilang isang mag-aaral, paano 3.Bilang isang mag-aaral, paano nasalungguhitan sa usapan? nasalungguhitan sa usapan?
4.Sa inyong palagay, ano kaya mo maipapakita na kaya mong mo maipapakita na kaya mong 4.Ano-ano ang mga kahulugang 4.Ano-ano ang mga kahulugang
ang tunay na nangyari? abutin ang iyong mga pangarap? abutin ang iyong mga pangarap? ipinapahayag ng mga katagang ipinapahayag ng mga katagang
ginamit? ginamit?
5.Ano ang tawag sa mga katagang 5.Ano ang tawag sa mga
ito? katagang ito?
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Piliin ang mga sugnay na pang- May mga ideya pa ba kayo o May mga ideya pa ba kayo o Ipagamit sa pangungusap ang mga Ipagamit sa pangungusap ang
Formative Assesment 3) abay na ginamit sa mga impormasyong maidaragdag sa impormasyong maidaragdag sa pang-abay na ingklitik. mga pang-abay na ingklitik.
Developing Mastery (Leads to pangungusap na hinango sa paksang binasa natin? paksang binasa natin? Original File Submitted and
Formative Assesment 3) Hikayatin ang mga mag-aaral na Hikayatin ang mga mag-aaral na Formatted by DepEd Club
kuwento. Isulat ang sagot sa
magbigay ng 1 o 2 pangungusap magbigay ng 1 o 2 pangungusap Member - visit depedclub.com
loob ng tsart. na bubuo sa paglalagom. na bubuo sa paglalagom. for more
Hal:
Pamar Pama Panlu
aan nahon nan
Paano Kailan Saan
bigla Isang Sa
tangh harap
ali
1.Nanirahan si Urashima sa
isang maliit na nayon na nasa
bansang Hapon.
2.Nang siya’y pauwi sa kanilang
tahanan, naraanan niya ang
isang batang binabato ang
pagong.
3.Naglakbay si Urashima na
nakasakay sa likod ng pagong.
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Buuin ang pangungusap na Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Ibigay ang angkop na ingklitik na Ibigay ang angkop na ingklitik na
araw na buhay (Finding Practical gumagamit ng sugnay na pang- Basahin ang tekstong “Magtipid Basahin ang tekstong “Magtipid bumubuo sa bawat pangungusap. bumubuo sa bawat
Applications of concepts and skills in abay na pamaraan, pamanahon sa Enerhiya”. Magbigay ng sa Enerhiya”. Magbigay ng pangungusap.
daily living) at panlunan. maikling paglalagom o buod maikling paglalagom o buod 1.Ikaw_______ ang dumating?
tungkol sa paksa. tungkol sa paksa. 2.Umalis na ________ siya at may 1.Ikaw_______ ang dumating?
1.Maunlad ang bansa gagawin pa ako. 2.Umalis na ________ siya at
___________. 3.Darating _________ mamaya may gagawin pa ako.
2.Magiging malusog ang mga ang bisita. 3.Darating _________ mamaya
bata _____________. ang bisita.
3.Ang mga ibon ay __________.

H. Paglalahat ng Aralin (Making Ano-ano ang gamit ng sugnay na Ano ang paglalagom? Ano ang paglalagom? Ano ang pang-abay na ingklitik? Ano ang pang-abay na ingklitik?
Generalizations & Abstractions about pang-abay? Ano ang dapat tandaan sa Ano ang dapat tandaan sa Ano-ano ang mga halimbawa nito. Ano-ano ang mga halimbawa
the lessons) pagbibigay ng lagom o buod ng pagbibigay ng lagom o buod ng nito.
isang paksang nabasa? isang paksang nabasa?
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Gamitin sa pangungusap ang Basahin ang tekstong “Basura, Basahin ang tekstong “Basura, Gamitin sa iyong sariling Gamitin sa iyong sariling
Learning) mga sugnay na pang-abay na Sobra na!”. Pagkatapos, sumulat Sobra na!”. Pagkatapos, sumulat pangungusap ang mga sumusunod pangungusap ang mga
pamaraan, pamanahon at ng paglalagom ukol dito na may ng paglalagom ukol dito na may na pang-abay na ingklitik. sumusunod na pang-abay na
panlunan. limang (5) pangungusap. limang (5) pangungusap. ingklitik.
1.pala
1.sa tabi ng daan 2.nga 1.pala
2.magalang 3.sana 2.nga
3.sa susunod na lingo 4.muna 3.sana
4.sabay-sabay 5.naman 4.muna
5.sa kabilang bayan 5.naman
J. Karagdagang gawain para satakdang- Sumulat ng isang talata tungkol Ano ang inyong masasabi sa Ano ang inyong masasabi sa Sumulat ng isang maikling usapan Sumulat ng isang maikling
aralin at remediation (Additional sa mga Gawain moa raw-araw. aksyong ginagawa ng aksyong ginagawa ng o dayalogo. Gumamit ng mga usapan o dayalogo. Gumamit ng
activities for application or Gumamit ng mga sugnay na pamahalaan tungkol sa pamahalaan tungkol sa problema pang-abay na ingklitik. mga pang-abay na ingklitik.
remediation) pang-abay. problema sa droga? Sumulat ng sa droga? Sumulat ng paglalagom
paglalagom ukol dito. ukol dito.
V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY (Reflection)


A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang
75% sapagtataya (No.of learners who
earned 75% in the evaluation)
B. Blgng mag-
aaralnanangangailanganngiba pang
gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional
acts.for remediation who scored below
75%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng
mag-aaralnanakaunawasaaralin? (Did
the remedial lessons work? No.of
learners who caught up with the
lessons)
D. Bilangngmga mag-
aaralnamagpatuloysa remediation?
(No.of learners who continue to require
remediation)
E.
Alinsamgaistrateheyangpatuturonakatul
ongnglubos? Paanoitonakatulong?
(Which of my teaching strategies
worked well? Why did this work?)
F.
Anongsuliraninangakingnaranasannasol
usyonansatulongngakingpunongguro at
superbisor? (What difficulties did I
encounter which my
principal/supervisor can help me solve?)
G.
Anongkagamitangpanturoangakingnadi
buhonanaiskongibahagisamgakapwakog
uro? (What innovations or localized
materials did I used/discover which I
wish to share with other teachers?)

You might also like