You are on page 1of 6

LORD’S HAND ACADEMY INC.

Gate 2, Asahi Glass Philippines, A. Sandoval Avenue,


Pinagbuhatan, Pasig City

Pangkat at Baitang: Grade 8 - A, B, & Sci-tech Petsa: Enerp 06 – 07, 2020


Araw at Oras: Lunes at Martes (7:50 – 10:30 Yunit XII : Ismael at Isabel
AM, 10:40 – 12:00 NN, & 1:30 – 2:50 PM.) Aralin 1: Ang Dula
Sa Pagtatapos ng Aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na mabibigyang pansin ang :
 Nabibigyang-katangian ang dula bilang isang anyo ng panitikan; 
 Isa-isang natutukoy ang mga elementong bumubuo ng isang dula; at
MGA

Napahahalagahan
Panimulang

gawain: ang dula bilang isang akdang pampanitikan. 


Springboard – Ipagawa: Ibigay mo na! (Slide 3)
● Isa-isang magpakikita ang guro ng mga flash card na nasusulatan ng  mga pamagat ng akdang pampa-
PAMAM

nitikan. Bawat akda, tutukuyin ng  mga mag-aaral kung anong anyo ng panitikan ang mga ito.  Sabay-sabay na
Yunit XII: Ismael
Sino BaatKayo?
Isabel Hamlet Tiyo Simon Dahil Sa Anak Walang Sugat Sa Pula Sa Puti
Aralin 1: Ang Dula
Paksa: Dula: Mga Elemento at Bahagi ng Dula.
PAGSUS
PAGLALAPAT

A. Pagtataya: Magsaliksik ng mga salitang hiram.


1. Salitang hiram sa wikang Kastila (5 halimbawa)
2. Salitang hiram sa wikang Hapon (5 halimbawa)
3. Salitang hiram sa wikang Ingles (5 halimbawa)

MGA INAASAHANG
LAYUNIN MAKAMIT NG MAG- NAISAGAWA KATAMTAMANG HINDI
AARAL PAGKATAPOS NG NAISAGAWA NAISAGAWA
ARALIN
Natutukoy ang Nalaman ang mahahalagang
mahahalagang kaisipan sa binasang dula
ASSESSMENT

kaisipan sa
binasang dula
Naipaliliwanag Naipaliwanag ang mahahalagang
ang mahahalagang kaisipan sa binasang dula
kaisipan sa
binasang dula
Nailalahad ang Nailahad ang kahalagahan sa
kahalagahan sa buhay ng pagbabasa ng dula
buhay ng
pagbabasa ng dula

LORD’S HAND ACADEMY INC.


Gate 2, Asahi Glass Philippines, A. Sandoval Avenue,
Pinagbuhatan, Pasig City
Pangkat at Baitang: Grade 8 - A, B, & Sci-tech Petsa: Enero 8-9, 2020
Araw at Oras: Miyerkules at Huwebes (9:10 – Yunit XIII : Ismael at Isabel
10:30 AM,10:40 – 12:00 NN, & 1:30 – 2:50 PM.) Aralin 2: Kahulugan ng Salita: Mga Salitang Hiram
Sa Pagtatapos ng Aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na mabibigyang pansin ang :
MGA

 Natutukoy ang katangian ng salitang hiram; at


 Napatutunayang nagbabago ang kahulugan ng mga salitang naglalarawan batay sa ginamit na salita; at
Nagagamit sa pagpapahayag ang mga salitang hiram.
PAGSUS PAMAM LAYUNI

Panimulang gawain:

Springboard – Ipagawa: Wika-natics (Slide 3) 


1. Sa isang ¼ na papel, magtala ng lima hanggang sampung bagay na  inyong hinihiram sa kapuwa. (Kahit
anong bagay na inyong hinihiram  ay maaaring isulat.) 
Yunit XIII: Ismael at Isabel
Aralin 2: Kahulugan ng Salita: Mga Salitang hiram
Paksa: Kahulugan ng Salita: Mga Pangungusap na Walang Tiyak na Paksa.
Estratehiya sa Pagtuturo:
A. Pagtataya: Gamit ang salitang-ugat bumuo ng mga salita na ginagamitan ng mga uri ng panlapi.
PAGLALAPAT

Salitang-uagat Unlapi Gitlapi Hulapi Kabilaan Laguhan


Inom
Ingay
Suri
Alipin
Husga
MGA INAASAHANG
LAYUNIN MAKAMIT NG MAG- NAISAGAWA KATAMTAMANG HINDI
AARAL PAGKATAPOS NG NAISAGAWA NAISAGAWA
ARALIN
Nakikilala at Makilala at natutukoy ang mga
natutukoy ang salitang may lapi kung anong uri ito
mga salitang ng panlapi
may lapi kung
ASSESSMENT

anong uri ito ng


panlapi
Napatutunayang Mapatutunayang nagbabago ang
nagbabago ang kahulugan ng mga salitang
kahulugan ng naglalarawan batay sa ginamit na
mga salitang panlapi
naglalarawan
batay sa ginamit
na panlapi
Nakabubuo ng Nakabubuo ng mga salitang
mga salitang ginamitan iba’t ibang salitang
may iisang hiram.
katunog
LORD’S HAND ACADEMY INC.
Gate 2, Asahi Glass Philippines, A. Sandoval Avenue,
Pinagbuhatan, Pasig City

Pangkat at Baitang: Grade 8 - A, B, & Sci-tech Petsa: Enero10-14, 2020


Yunit XIII : Ang Mataba at Payat na Usa
Araw at Oras: Miyerkules (9:10 – 10:30 AM,
Aralin 2: Mga Ekspresyong Nagpapahayag ng
10:40 – 12:00 NN, & 1:30 – 2:50 PM.)
Posibilidad 
Sa Pagtatapos ng Aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na mabibigyang pansin ang :
LAYUNI MGA

 Natutukoy ang mga pahayag na nagbibigay patunay;


 Naibabahagi ang kahalagahan ng mga pahayag na nagbibigay patunay; at
Nagagamit ang mga pahayag na nagbibigay patunay sa paglalahad ng argumento o  pakikipagtalastasan.
Panimulang gawain:

Springboard – Ipagawa: Ibahagi Mo! (Slide 3)  Kaugnay ng natalakay sa Aralin 2, ibabahagi ng mga mag-aaral
ang mga  pangungusap na nabuo mula sa kasingkahulugan at kasalungat na kahulugan ng  mga salitang nasa tsart.
KASING KAHULUGAN KASALUNGAT
RAANPAMAMA

Ordinary
Maginaw
Makupad
Sakim
Labis
Panganyak:
Ipagawa: (Slide 4)  Basahing mabuti ang mga pahayag. Salungguhitan ang bahagi ng pangungusap na 
nagpapahayag ng patunay.

1. Tunay na mayaman ang panitikang Pilipino, sapagkat nariyan ang mga tinipong koleksyon ni Damiana Eugenio.
2. Hindi makapaniwala ang datu, ngunit nang ipinakita ni Pilandok ang kayamanang
sinasabingnakuhaniyasanasabingkaharianaynaniwalanarin siya. 
3. Batay sa mga pagsusuring pampanitikan, ang mga kuwentong-bayan ay sadyang mabisang hanguan ng
magagandang aral sa buhay. 
4. Isa si Dean Fansler sa mga dayuhang nagkainteres sa panitikang Pilipino, katunayan ay inilathala niya noong
1921 ang Filipino Popular Tales. 
5. Sadyang tuso si Pilandok, katunayan ay makailang ulit na niyang naisahan ang datu.
Mga Gabay na tanong:
1. Ano ang ipinapahayag ng mga bahagi ng pangungusap na iyong  sinalungguhitan?
2. Sa iyong palagay, bakit mahalaga ang mga patunay na ito sa pagpapahayag? 
Yunit XIII: Ang Mataba at Payat na Usa
Aralin 3: Mga Ekspresyong Nagpapahayag ng Posibilidad 
Paksa: Mga Ekspresyong Nagpapahayag ng Posibilidad 
Estratehiya sa Pagtuturo:
PAGSUS

A. Pagtataya: Lagyan ng tsek ( / ) kung ang pangungusap o pahayag ay nagbibigay  patunay. 

_________1. Isang malaki at mahalagang bahagi ng edukasyon sa Pilipinas ang pag-aaral  ng panitikan, sa
katunayan sa pamamagitan ng pagiging bahagi nito sa kurikulum;  napag-aaralan ang
kasaysayan, kultura o tradisyon ng ating bansa.
PAGLALAPAT
ASSESSMENT MGA INAASAHANG
MAKAMIT NG MAG- NAISAGAWA KATAMTAMANG HINDI
LAYUNIN
AARAL PAGKATAPOS NG NAISAGAWA NAISAGAWA
ARALIN

Inaasahang malaman ang mga


pahayag na nagbibigay patunay ay
Matukoy ang nagpapahiwatig,  nagpapakita,
mga pahayag nagpapatunay, nagtataglay ng
na nagbibigay matibay na kongklusyon,  kapani-
patunay. paniwala, may dokumentaryong
ebidensiya, at pinatutunayan  ng
mga detalye.
Ito ay mahalaga sa pagbuo ng
mga pahayag sapagkat  sa
Naibabahagi ang pamamagitan ng pagbibigay ng
kahalagahan ng mga patunay ay mas nagiging 
mga pahayag na malinaw ang pahayag at
nagbibigay nagiging dahilan upang
patunay maunawaan nang  lubusan ng
tagapakinig o mambabasa ang
isang mensahe o  babasahin.
Nagagamit ang
mga pahayag na
nagbibigay Magamit ng tama at angkop sa
patunay sa pakikipagtalastasan ang mga
paglalahad ng pahayag na nagbibigay patunay.
argumento o 
pakikipagtalasta
san.
LORD’S HAND ACADEMY INC.
Gate 2, Asahi Glass Philippines, A. Sandoval Avenue,
Pinagbuhatan, Pasig City
Pangkat at Baitang: Grade 8 - A, B, & Sci-tech Petsa: Enero 15-16, 2019
Araw at Oras: Miyerkules (9:10 – 10:30 AM,
Yunit XIII : Si Pilandok at ang Kaharian sa Dagat
10:40 – 12:00 NN, & 1:30 – 2:50 PM.) Aralin 1: Ang Kaugnayan ng Kuwentong-bayan sa
Lipunan at  Panitikang Pilipino
Sa Pagtatapos ng Aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na mabibigyang pansin ang :
 Ang Kaugnayan ng Kuwentong-bayan sa Lipunan at  Panitikang Pilipino
 Nakabubuo ng storyboard ukol sa mga kuwentong-bayan ng kanilang lipunang  kinabibilangan; at 
PAMAMMGA

Naibabahagi ang kahalagahan ng pagbabasa at pag-aaral ng kuwentong bayan sa  ating lipunan at Panitikang
Panimulang gawain:

Springboard – Ipagawa: Patunayan Natin! (Slide 3)


Hahatiin sa apat na grupo ang klase, bawat pangkat ay bibigyan ng manila  paper at pentel pen kung saan isusulat
nila ang mga pahayag o pangungusap  na nabuo nila mula sa video na pinanood sa kanilang kasunduan ukol sa 
Yunit XIII: Aralin I: Si Pilandok at ang Kaharian sa Dagat
Paksa: Ang Kaugnayan ng Kuwentong-bayan sa Lipunan at  Panitikang Pilipino
Estratehiya sa Pagtuturo:
PAGSUS

A. Ang guro ay magbibigay


Susulat angngmga
pangkatang gawain. Bawat pangkat na
ay nagbabahagi
magsasaliksik ng
tungkol sa isang kuwnetong
AGLALAPAT

Pagtataya: mag-aaral ng isang sanaysay kanilang kaisipan ukol


sa kabuuang kahalagahan ng kuwentong bayan sa lipunan at panitikang Pilipino.
PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA 
Narito ang pamantayan sa pagmamarka sa bawat pangkat: 
Mahusay na paglalahad ng mga kaisipan 10
Mahusay na pag-uugnay sa paksa 10
Kaisahan ng mga inilahad na kaisipan 10
Kabuuan  30 puntos
ASSESSMENT

MGA INAASAHANG
LAYUNIN MAKAMIT NG MAG- NAISAGAWA KATAMTAMANG HINDI
AARAL PAGKATAPOS NG NAISAGAWA NAISAGAWA
ARALIN
Ang Kaugnayan Malaman Ang Kaugnayan ng
ng Kuwentong- Kuwentong-bayan sa Lipunan at 
bayan sa Lipunan Panitikang Pilipino
at  Panitikang
Pilipino
Nakabubuo ng Nakabuo ng storyboard ukol sa
storyboard ukol sa mga kuwentong-bayan ng
mga kuwentong- kanilang lipunang  kinabibilangan
bayan ng kanilang
lipunang 
kinabibilangan
Naibabahagi ang Maibahagi ang kahalagahan ng
kahalagahan ng pagbabasa at pag-aaral ng
pagbabasa at pag- kuwentong bayan sa  ating
aaral ng
lipunan at Panitikang Pilipino.
kuwentong bayan
sa  ating lipunan
at Panitikang
Pilipino.

You might also like