Professional Documents
Culture Documents
Handouts DRR
Handouts DRR
Unang Markahan
Handouts
ARALIN 1
PAKSA: KAHULUGAN, KALIKASAN, AT KATANGIAN NG PAGSULAT NG SULATING AKADEMIK
Ito ay maliwanag na paraan upang ang mga mahahalagang bagay na di matandaan ay muling
mapagbalikan sa isipan. Napakahalagang kasangkapan ang pagsusulat sa pagpapaabot ng pansin sa
isang tao ng mga hindi masabi nang harapan. (Lorenzo et.al1997,p.5)
Ayon kay E.B. White at William Strunk sa kaniyang aklat na “The Element of Style”, sinasabi niya
na ang pagsulat ay matrabaho at mabagal na proseso sa dahilang ugnayan at koneksyon ng pag-iisip.
Mabilis ang lakbay ng isipan kaysa panulat. Sa likod ng kahirapan sa panunulat, masasabi pa ring ito
ay kasiya-siya, at kapaki-pakinabang. (Aban at Cruz,1997,p.74)
PROSESO NG PAGSULAT
LAYUNIN NG PAGSULAT
EKSPRESIV - Isa itong pormal na paraan ng pagsulat na may tiyak na target na mambabasa,
tiyak na layunin at tiyak na paksa.
Uri ng Pagsulat
ARALIN 2
PAKSA: ABSTRAK
Ayon naman sa aklat ni Atanacio H.C. et al., 2009, ang abstrak o halaw ay pinaikling
deskripsyon ng isang pahayag o sulatin. Sa mga sulating pampanitikang maaaring ito ay
bahagi ng isang buo at mahabang sulatin, aklat, diyalogo, sanaysay, pelikula at iba pang
hinango ang bahagi upang bigyang-diin ang pahayag o gamitin bilang sipi.
1. Buod
Ito ay ang muling pagpapahayag ng mga ibinigay na impormasyon sa maikling
pamamaraan. (hango sa aklat ni Bernales et al.,2013)
3. Resulta
Mahalagang datos sa kinalabasan ng pag-aaral.
4. Konklusyon
Inilarawan ang resulta o ang kinalabasan ng pag-aaral. Tinatalakay rin ang mahalagang
natutunan o nabuo mula sa pananaliksik. Karaniwang sumasagot sa mga tanong o
haypotesis na ibinigay sa panimula ng sulating pananaliksik
5. Rekomendasyon
Ang mga obserbasyon sa ginawang pag-aaral at nagbibigay ng mga mungkahi ang
mananaliksik na maaaring gawin pa ng ibang mananaliksik sa paksa na hindi nagawa
dahil sa limitasyon ng pag-aaral.
ARALIN 3
PAKSA: BUOD O SINTESIS
Ang buod ay maaari ring iuri na synopsis, ito ay isang maikling buod ng isang paksa. Ito’y
nasa anyong patalata at hindi sa anyong pabalangkas. Maikli lamang ang buod subalit
malaman. Ginagamit din ito sa nobela sa pamamagitan ng pagpapaikli ng buong nobela
mula sa simula hanggang sa wakas gayundin sa manuskrito at sa anumang aklat. (batay
sa aklat ni Astorga,Jr. E.R at Nucasa, W.P.,2010)
Ayon naman sa How to write an effective summary (2008), ang buod o sintesis
na madalas ding tawaging lagom ay muling pagpapahayag ng mga ibinigay na
impormasyon sa maikling pamamaraan. Ang mahusay na lagom ay naglalaman ng
tatlong mahahalagang katangian:
1. Conciseo pinaikli na naayon sa kahingian ng gawaing paglalagom.
2. Akyureyt, malinaw sa mambabasa ang tekstong binasa upang muling maipahayag
ang wastong detalye.
3. Objective, punto de bista lamang ng awtor ang maaaring lumitaw at hindi ang sa
mambabasa na siyang gumawa ng buod. Samakatuwid, ipinakilala ang pinakapunto
ng tekstong binasa.
ARALIN 4
PAKSA: BIONOTE
ARALIN 5
PAKSA: PANUJKALANG PROYEKTO
Ano ang panukalang proyekto? Ito ay isang proyekto na iminumungkahing isagawa dahil
nakitang kinakailangan ng pagkakataon. Upang makamit ang inaasam, kinakailangan
kung minsan ang paghingi ng tulong na pinansiyal para maisagawa ang isang proyekto.
Ang pagbuo ng panukala ay hindi gawaing basta-basta. Ito ay nangangailangan ng
ibayong pagpaplano at pananaliksik dahil dapat na mapatunayan nito ang kahalagahan
ng pagsasagawa ng proyekto. Napakahalaga na maging maingat sa pagplano at
pagdisenyo ng proyekto.
Bahagi Paliwanag
1. Pangalan ng Makikita sa pangalan ng proyekto ang malinaw na isasagawang
Proyekto proyekto, kung saan isasagawa at kung sino/alin ang mga
tagatanggap. Dapat ito say tiyak at maikli hangga’t maaari.
2. Proponent ng Sa bahaging ito ay ipinapakilala kung sinong indibidwal o aling
Proyekto organisasyon ang nagmungkahi ng proyekto. Ibabahagi rin rito ang
tirahan, telepono at tungkulin ng utak ng proyekto.
3. Klasipikasyon ng Ilarawan kung sa aling Gawain kabilang ang panukalang proyekto. (ito
Proyekto ba ay pang-agrikultura, pang-edukasyon, pangkalusugan o iba pa?)
4. Kabuuang Pondong Isa-isahing itatala ang lahat ng mga kagastuhan at ang kabuuang
Kailangan pondong kinakailangan upang matagumpay na maisakatuparan ang
proyekto.
5. Rasyonale ng Ito ang batayan ng pagsasagawa ng proyekto. Ipapakita rito ang
Proyekto kahalagahan ng panukalang proyekto. Ang bahagin ito ang susuporta
kung bakit kailangan ang proyekto. Sa madaling salita, ito ang
pagkilala sa problema.
6. Deskripsyon ng Ang proyekto ay ilalarawan nang malinaw.
Proyekto
7. Layunin ng Proyekto Isasaad din ang layunin sa pagsasagawa ng Gawain at ilalahad ang
kalendaryo ng mga Gawain.
8. Mga Ilalahad kung sino ang mga makikinabang at isa-saad din ang mga
Kapakinabangang kapakinabangang makukuha matapos ang proyekto.
Dulot
9. Kalendaryo ng Ang bahaging ito ay magpapakita ng lahat at sunod-sunod na Gawain
Gawain tungo sa pagsasakatuparan ng mga layunin.
10. Lagda Lahat ng taong kasangkot sa panukalang proyekto ay lalagda upang
mapagtibay ang panukalang proyekto.
ARALIN 6
PAKSA: TALUMPATI
Ayon kay Jose Villa Panganiban, ang pananalumpati ay magalang na pagsasalita sa harap
ng isang publiko hinggil sa isang mahalaga at napapanahong paksa.
May mga hangarin kung bakit nagtatalumpati ang mga tao. Ang mga ito ay ang
sumusunod:
a. Magbigay-kabatiran – kabatiran sa mga bagay na hindi pa alam ng publiko.
b. Magturo- ituro sa publiko ang nararapat na paraan o paniniwala hinggil sa isang
kaisipan.
c. Manghikayat- hikayatin ang publiko sa katotohanan at kabutihan ng isang
kaisipan.
d. Magpaganap o magpatupad- gaya ng pagpapaboto sa isang kandidato,
pagpapaambag sa isang kawanggawa, pagpapagawa ng bagay na mabuti at
kailangan ng iba.
e. Manlibang- hangaring dapat maging laging kakambal ng unang apat sapagkat
ang bawat talumpati, anuman ang hangarin ay dapat makawili.
URI NG TALUMPATI
1. Talumpating pampalibang at pampasigla - Ang mga talumpating pangkaraniwan na
sa usapan sa araw-araw. Ang tagapagsalita sa kwentuhan, miting tungkol sa
kasiyahan.
2. Talumpating nagbibigay kabatiran o impormasyon - Ang talumpating nagbibigay
kabatiran o impormasyon sa tagapakinig.
3. Talumapting panghikayat - ginagamit ang ganitong talumpati sa paksa o isyu na
ninanais mong panigan ang katwiran o impormasyon
4. Talumpating nagbibigay-galang - Talumpating inihahandog sa pagpapakilala ng
bagong kaanib, pagtanggap ng tungkulin, pag-aalala sa taong nagkaroon ng malaking
ambag o gampanin
5. Talumpati ng nagmumungkahi - Ang talumpating nagbibigay ng opinion o suhestiyon
sa mga paksang pinag-uusapan.
KUMPAS
d. Ang pagkumpas ay nakatutulong sa pagbibigay-diin sa ideyang nais ipahatid ng isang
mananalumpati. Ito ay may tatlong bahagi: PAGHAHANDA, PAGKUMPAS at PAGBABALIK
ng KAMAY.