You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII (Eastern Visayas)
Division of Leyte
Palompon North District
GRADES 3 Grade
School PALOMPON NORTH CENTRAL SCHOOL THREE-B
DAILY Level
LESSON PLAN Teacher JENELYN M. BAQUERO Day Wednesday
Week 4
Date/ Time FEBRUARY 12, 2020 / 2:20 – 3:10 P.M. Quarter 4th Quarter

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas at pagsasalita at pagpapahayag ng
Pangnilalaman sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Naipahahayag ang ideya/kaisipan/damdamin/reaksyon nang may wastong
Pagganap tono, diin, bilis, antala at intonasyon
C. Mga Kasanayan Nakapaglalarawan ng mga bagay, hayop, tao at lugar sa pamayanan.
sa Pagkatuto F3WG-IVcd-4
II. NILALAMAN Paglalarawan ng mga bagay, hayop, tao at lugar sa pamayanan
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Patnubay ng Kurikulum, ph. 58, Patnubay ng Guro, ph. 258-263
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pahina 138 - 140
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Wika ko, Wika Mo, Filipino, ph. 177-199
Teksbuk Pinagyamang Pluma Wika at Pagbasa, ph. 309-312
4. Karagdagang
kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Resources
B. Iba pang Konkretong bagay sa loob ng silid –aralan, powerpoint presentations, mga
Kagamitang larawan, mga tsart, word and sentence strips, flashcards.
Panturo
C. Values Integration Pagpapanatiling malinis at maayos ng mga likas na yaman sa lugar
D. Integration MUSIC
Science – Mga Pandama, Mga katangian ng mgaa bagay sa paligid
AP – Beautiful spots in the Locality
ESP- wastong pangangalaga ng kalikasan
IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik-aral sa (Objective 1) (MUSIC)
nakaraang  Bago tayo magsimula, tayo muna ay  Opo ma’am!
aralin at/o kakanta. Pamilyar ba kayo sa kantang
pagsisimula ng “Kung ikaw ay masaya tumawa ka”?
 Kumanta ng sabay-
bagong aralin  Mabuti! Kakantahin natin ito ng sabay- sabay
sabay.
 Bago tayo dumako sa ating aralin
ngayong araw, magbalik -tanaw muna
tayo sa inyong nakaraang aralin

Panuto: Bilugan ang pangngalan sa
pangungusap.

1. Papasyal kami sa Lantaw Park.  Lantaw Park


2. Si Gng. Jenelyn Baquero ang sasama  Gng. Jenelyn Baquero
sa amin.  aso
3. Ang alaga kong aso ay maamo.  lapis
4. Bibili ako ng bagong lapis.  hardin
5. Kami ay kakain sa hardin.

 Magaling mga bata!


B. Paghahabi sa  Ngayon, may ipapakita akong larawan
Layunin ng at nais kong alamin at ilarawan ninyo
Aralin ang inyong makikita sa larawan.

(Objective 1) AP
Objective 3
(Magpakita ng larawan ng Kalanggaman

Island)

Itanong:
Kalanggaman Island
 Ano ang nakikita ninyo sa larawan?
Opo
 Sino ang nakapunta na sa Isla ng Maputing buhangin,
Kalanggaman? Malinis na tubig
 Ano ang makikita doon? Huwag magtapon ng basura
 Paano natin mapangalagaan an gang dito
mga likas na yaman sa ating lugar
kagaya ng Isla ng Kalanggaman upang
mapanatili ang kalinisan at kagandahan
nito?

E. Pag-uugnay ng (Objective 1) (ARALING PANLIPUNAN  Opo ma’am!


mga halimbawa sa Objective 2
bagong aralin Objective 4
Objective 5
Objective 7
Objective 8

Ngayong araw, ang pag – aaralan natin ay


mga pang – uri. Magbabasa tayo ng isang
talata na may mga pang-uri.
Pero bago yan, may ipapakita muna ako sa
inyo na mga salita na maaaring hindi ninyo
maintindihan sa babasahin nating talata..
(Ang guro ay gagamit ng mga larawan sa
pagpapaliwanag ng mga salita.

natatangi – nakahihigit o iba sa


karaniwan.
Likas na Yaman – tawag sa mga bagay
na nagmumula sa kalikasan at hindi gawa

Lunti – berde na kulay

Pulong buhangin (sandbars) –


isang mahaba at makitid na
kumpol o grupo ng buhangin

Turista – tawag sa taong


dumadayo lamang sa lugar at
hindi naninirahan dito.

 Ngayon ay babasahin na natin ang


talata..
 Babasahin ko muna ito, at pagkatapos
ay kayo naman ang magbabasa nito
nang sabay-sabay.
 Bago yan, basahin muna natin ang
pamantayan sa pagbasa nang malakas
upang maging gabay natin sa ating
pagbabasa.

(Babasahin ng guro ang talata)

Ang Isla ng Kalanggaman ay isa


sa mga natatanging likas na yaman sa
ating bansa. Ito ay makikita sa Lungsod
ng Palompon sa probinsiya ng Leyte.
Mayroon itong sukat na 753 metro.
Kilala ito sa kanyang malinaw at malinis
na tubig, maputing buhangin, lunting
mga kahoy at ang napakahabang
pulong buhangin o sandbars. Ang
dalampasigan ng isla ay may preskong
hangin, malamig na klima at tunay na
nakakapagpapagaan ng pakiramdam.
Maraming turista ang nabibighaning
dumayo dito, bata o matanda man.
Ngunit, mayroon lamang 500 ka tao sa
bawat araw ang pinapayagan na
dumayo sa lugar upang mapangalagaan
at mapanatili ang kagandahan at
kalinisan nito. Ang mga bata ay
magbabasa nang
talata pagkatapos ng
Objective 3 guro
Mga Tanong sa Pag-uunawa
 Tungkol saan ang talata??
Kalanggaman Island
 Saan matatagpuan ang Isla ng
Kalanggaman? Palompon, leyte
 Gaano kalawak ang Isla ng
Kalanggaman? 753 metro
 Sa ano kilala ang Kalanggaman Island?
 Ilang tao ang pinapayagan na dumayo Malinis na tubig
sa Isla bawat araw?
 Bakit kaya dinadayo ng maraming 500
turista ang Isla ng Kalanggaman?
Mahabang sandbars.
Objective 1) ESP Malinis na tubig
Objective 3
( Values Integration)
 Paano natin mapanatiling malinis at
maayos ang mga likas na yaman sa
Huwag magtapon ng
ating bansa gaya ng Isla ng
basura
Kalanggaman?

Objective 1) Science
Objective 3
Sabihin:
Balikan natin ang talata. Kung makikita ninyo
na may mga sinalungguhitang salita.
Anu- ano ito? Natatangi – Isla ng
Kalanggaman
Sabihin: 753 metro – Isla ng
Ang mga salitang sinalungguhitan ay Kalanggaman
nagbibigay kulay o naglalarawan sa ngalan ng Malinaw na tubig
tao, bagay, hayop o pook o ang tinatawag na Malinis na tubig
pangngalan. Ang mga salitang ito ay tinatawag Maputing buhangin
na pang-uri. Sa paglalarawan ginagamit natin Mahabang pulong buhangin
ang ating mga 5 pandama. Ang ating ang Preskong hangin
paningin- ang ating mata, pandinig- ang atong Malamig na klima
tainga, pang-amoy – ang ating ilong, panlasa- Bata at matandang turista
ang ating dila at ang pandamdam – ang ating 500 ka tao
balat.

Balikan natin ang mga sinalungguhitang salita.


Basahin natin pati na na rin ang mga salitang
inilarawan nito.
(ipakita ang mga salita gamit ang flashcards)

Natatangi – Isla ng Kalanggaman


753 metro – Isla ng Kalanggaman
Malinaw na tubig
Malinis na tubig
Maputing buhangin
Mahabang pulong buhangin
Preskong hangin
Malamig na klima
Bata at matandang turista
500 ka tao

Ano kaya ang tinutukoy sa salitang natatangi?


malinaw?
malinis? Kulay
maputi? Opinion
mahaba? Kulay
presko? Sukat
malamig? Amoy
bata at matanda?
753 at 500? Temperature
Sabihin: Edad
Ang mga pang-uri ay tumutukoy sa opinyon, Bilang
kalidad, uri, kulay, laki o sukat, distansya,
temperatura, dami o bilang, edad, amoy, lasa
at iba pa.

Alam niyo ba na ang pang – uri ay hindi


lamang naglalarawan sa pangngalan? Ito rin
ay naglalarawan sa mga panghalip. Tingnan
ang mga halimbawa:

- Siya ay matalino.
- Kami ay matapang.

Tanong:

 Sino ang matalino?


 Ano ang naglalarawan sa siya?
Siya
 Sino ang matapang? Matalino
 Anong salita ang naglalarawan sa Kami
kami? Matapang
Sabihin:

Ang salitang matalino at matapang ay


mga pang-uri na naglalarawan sa mga salitang
siya at kami na mga panghalip.

 Naintindihan niyo na ba kung ano ang


pang-uri?
Magaling! Opo, ma’am

F. Pagtalakay ng Objective 5
bagong konsepto (Guided Practice)
at paglalahad ng (Ang guro ay gumagamit ng mga konkretong
bagong kasanayan bagay at tao na makikita sa loob ng silid aralan
#1
Ilarawan ang sumusunod na larawan.

1. Halaman sa loob ng lalagyan Lunti

2. Cabinet / aparador Malaki

3. Rica (mag-aaral) Matalino

4. Biscuit Matamis

5. Kurtina dilaw
G. Pagtalakay ng Objective 2
bagong konsepto Objective 4
at paglalahad ng Objective 5
bagong kasanayan Objective 6
Objective 8
#2
Pangkatang Gawain (Differentiated
Activities)
 Ngayon, gagawin natij ang pangkatang
gawain. . Hahatiin ko kayo sa sampung
miyembro. Magbilang tayo
 Ano ang dapat gawin kapag kayo ay
nasa pangkatang gawain?  Tumulong sa mga
kasama
 Okay, tama!  Huwag maingay
 Huwag magpalakad-
Mga dapat gawin: lakad
- Makinig mabuti sa mga panuto
- Tumulong sa mga kasama
- Respetuhin ang opinyon ng
kasama/kagrupo
- Huwag magpalakad-lakad at manatili sa
puwesto
- Gumawa nang tahimik

Unang Grupo (Payak)

Panuto: Salungguhitan ang salitang


naglalarawan sa bawat pangungusap.

1. Si Jasmine ay masunurin na bata.


2. Ang palengke ng Palompon ay  Masunurin
maraming panindang gulay.  Marami
3. Ang malaking agila ay dumapo sa
kahoy..  Maliit
4. Siya ay may damit na bago.  Itim
5. Ang aking buhok ay mahaba.  Mahaba

Pangalawang Grupo (Katamtaman)

Panuto: Bilugan ang tamang pang-uri na


naglalarawan sa mga sumusunod na mga
larawan.

1. maliit malawak mataas


 maliit

2. malungkot masaya magulo


 masaya

3. mapait matabang matamis


 matamis
4. matangkad mahaba malapad  mahaba

5. tatsulok, bilog, parihaba  bilog

Pangatlong Grupo (Mahirap)

Panuto: Ilarawan ang bawat larawan sa isang


pangungusap. Gamitin ang tamang pang-uri. Posibleng sagot

Malambot
1.

Maganda
2.

dilaw
3.

4. Maamo

5.

Luma

 Naging matagumpay ba ang inyong


pangkatang gawain?
 Bakit kaya ito naging matagumpay? Opo

Kami ay tumulong sa aming


kagrupo
H. Paglinang sa
kabihasaan  Mayroon akong mga larawan dito.
Ilarawan ninyo ang mga bagay na Mga posibleng sagot
makikita sa larawang ipapakita ko.

1.
matamis, tatlo

2. apat, maamo

3. matamis, malamig, masarap

bago, matalino, gwapo


4.

malinis, malaki, malawak

5.

I. Paglalahat ng Objective 3
Aralin  Ano ang tawag sa salitang
naglalarawan?  Pang-uri ma’am!

 Ano ang inilalarawan ng pang-uri?  Naglalarawan ito sa


tao, bagay, hayop at
lugar o mga
pangngalan.
 Ang mga pang-uri ay
 Ano-ano ang tinutukoy ng pang-uri? tumutukoy sa
opinyon, kalidad, uri,
kulay, laki o sukat,
distansya,
temperatura, dami o
bilang, edad, amoy,
lasa at iba pa.

 Tama, magaling mga bata!

J. Pagtataya ng Objective 9
Aralin Panuto: Ilarawan ang sumusunod. Piliin ang
tamang salita sa loob ng panaklong.

Ang mga
atleta at guro
ay (masaya,
 masaya

1.

 malinis
Ang Isla ng
Kalanggaman
2. ay (malinis,
makalat, maliit)  mapurol
Ang lapis ay
(mataas,
3. mapurol,
malaki)
 dalawa
May (isa,
dalawa, tatlo)
4. na kalabaw na
naglalakad sa
bukid.

 dilaw
Ang bata ay may
5. suot na (asul,
lunti, dilaw) na
damit.

J. Karagdagang Objective 9
Gawain para sa Magtala ng limang (5) salitang naglalarawan.
takdang aralin at Gamitin ang bawat salita sa paglalarawan sa
remediation mga bagay na makikita sa inyong paligid.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by:

JENELYN M. BAQUERO
Teacher III

Observed by:

MICHELLE C. FRANCISCO NIMFA L. TOLEDO


Master Teacher I Master Teacher I

RUBEN P. NICOL, P-I


School Principal

You might also like