You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of education
Region VIII
Division of Samar
District of Wright II
WRIGHT II CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
Paranas, Samar

Detailed Lesson Plan in MOTHER TONGUE I


ON CLASSROOM OBSERVATION TOOL
2ND QUARTER

Name of Teacher: LILIA C. BULAN Date: November 29, 2022


Grade and Section: Grade 1 - Fine Time: 8:00- 8:50

Week 4

I. Layunin:
A.Nakikilala at natutukoy ang mga sanhi at bunga sa kuwentong narinig

A. Pamantayang Pangnilalaman:
The learner demonstrates awareness of language grammar and usage when speaking and/or
writing.
B. Pamantayan sa Pagganap:
The learner speaks and/or writes correctly for different purposes using the basic grammar of
the language.
B. Mga Kasanayan sa Pagkatuto:
Isulat ang code ng bawat kasanayan
Identify cause and effect MTILC-IIc-d-4-2
II. Nilalaman : Pagkilala at Pagtukoy sa Sanhi at Bunga
Mga sanggunian:
1. Curriculum Guide p.12
2. Teaching Guide p. 160-166
3. Learners’ Materials p.1O5-IO6

Materials : Chart , flash cards , Pictures


III. Pamamaraan Mga Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Balik – aral sa Mgagawain ng Guro Mga Gawain ng Bata


nakaraang aralin at A. Panimulang Gawain Magandang umaga din po
pagsisimula ng bagong 1. Pagbati ma’am
aralin Magandang umaga mga
bata Sa ngalan ng Ama, ng Anak
2. Panalangin at ng Espiritu Santo. Amen.
Pumili ng batang mamumuno
sa panalangin. Wala po ma’am
3. Pagtala ng Liban

Pagbilang ng guro sa mga bata.

1
May absent ba ngayo bata?
Magaling!
4. Paghahanda
Tumayo ang mga bata.Aawit
muna tayo .
“ Si Noe gumawang Arka”

B. Paghahabi sa 1. Pagganyak :
layunin ng Aralin at Mga bata sino sa inyo ang mahilig Ako po Ma”am
pagganyak kumain ng kendi?
Ano ang epekto kung marami na ang nasisira ang ngipin, sumasakit
inyong nakakain na kendi? ang ngipin

Ngayon may inihanda akong


kuwento para sa inyo.
Gusto niyo bang malaman kung
tungkol saan ang aking kuwento ? Opo, Ma’am
Pero bago ako magkuwento may
ipapakita muna ako sa inyo na
larawan.
Ano ang nakikita niyo sa larawang
ito?
Pauline Umuulan po, Ma’am
Magaling!
Sa pangalawang larawan?
Zeph Batang may sakit po, Ma’am
Magaling!
Mga bata gusto niyo bang makinig
ng isang maikling kuwento?
Opo, Ma’am
2. Pangganyak naTanong
Ang pamagat ng ating kuwento ay
“Ang Masipag Mag-aaral”.

Bago ako magkuwento mga bata ano-


ano ang inyong dapat tandaan kapag
ako ay nagbabasa ng kuwento?

Magaling !Natutuwa ako at


natatandaan pa ninyo ang mga Umupo nang maayos.
pamantayang sinusunod sa pakikinig Makinig nang mabuti.
ng kuwento. Intindihin ang kuwento.
Huwag makipagdal-dalan sa
katabi.

C. Pag-uugnay ng mga Magkukuwento ang guro;


halimbawa sa bagong Tahimik na makikinig ang mga
aralin bata.

2
Mga bata nagustuhan nyo ba ang aking Opo, Ma’am
kuwento ?

Pagtatalakayan:
Ngayon sasagutin na natin ang
mga tanong tungkol sa
kuwentong binasa .

 Sino ang mga tauhan sa


kuwento
Kate
Magaling ! Si Ina at si Juan po,
 Ano ang ipinapadala kay Juan
ng kanyang ina?
Amber payong po,
Tama !
 Bakit pinapadala si Juan ng
payong ng kanyang ina?
Lucas Dahil umuulan po
 Nagdala ba si Juan ng
payong?
 Vanna
Hindi po,
Magaling!

Ano ang nangyari kay Juan na


hindi siya nagdala ng payong,
at siya’y naabutan ng ulan?
Allanese
Magaling!
Siya po ay nilagnat.

 Bilang isang bata ano ang


inyong gagawin upang hindi
kayo magkasakit?
 Yanna
Tama
Magdala po ng payong
Ano pa/
Symone
Magaling!
Magdala po ng kapote para
hindi mabasa.
Anong buwan ang panahon ng
tag-ulan?
Juliana
Magaling!
Nobyembre at Disyembre po,
Ikailang buwan ang
Nobyembre sa isang taon?
Peter Ikalabing –isa po, Maam
Anong damit ang isinusuot
kung tag-ulan?
Lucas

Magaling! Makapal po, Ma’am

3
E. Pagtalakay ng Ngayon ay magkakaroon tayo ng
bagong konsepto at pangkatang gawain. Hahatiin ko
paglalahad ng bagong kayo sa dalawang grupo .Bawat
kasanayan #2 pangkat ay may kanya–kanyang
gawain na
nakalagay sa envelop . Ang unang
makatapos na grupo ay
pumalakpak at isigaw kung anong
grupo kayo.
Maliwanag ba ?
Handa na ba kayo ? Opo ma’am.

Pangkatang Gawain

Pangkat I – “ Buuin Mo “
Panuto : Ayusin ang mga pira-
pirasong papel upang mabuo ang
isang larawan ng sanhi at bunga.
Ang mga bata ay pupunta sa
kani-kanilang pangkat.

nagtanim ng buto, at
nabuhay ang buto

nagtapon ng balat ng saging, at


nadulas ang bata.

Pangkat II – “ Ikabit Mo “

Panuto :Pagkabitin sa kolum A sa


Kolum B ang mga larawan at mga
salita na nag-uuganay ng sanhi at
bunga.

A B

4
Opo.
Bigyan ng 5 palakpak ang inyong
mga sarili dahil sa nagawa ninyong
tama ang bawat gawain na ibinigay 1,2,3,4,5
sa inyo ?
 Ano ang naramdaman ninyo? Masaya po

F. Paglinang sa Pantomine:
kabihasnan
Pakuhanin ng larawan ang piling bata at
gagawin niya ito at huhulaan naman ng
buong klase.

Kumain ng sobra , at sumakit


ang tiyan

G. Paglalapat Ano ang ating napag-aralan ngayong Mga sanhi at bunga


umaga?

H. Paglalahat sa
Aralin Iugnay Mo:
Panuto: Iugnay ang larawan sa salitang
kilos.Guhitan ito.

Nahulog

sumakit ang ngipin

5
kumain ng sobra

naligong ulan

I. Pagtataya
Panuto :Pagtambalin ang mga larawan sa
Hanay A at Hanay B na nagpapakita ng
sanhi at bunga.

1.

2.

3.

4.

5.

J. Karagdagang Magdala ng larawan na nagpapakita ng


Gawain para sa sanhi at bunga .
Takdang aralin at
Remediation
V. Remarks(Mga tala)
VI. Reflection
(Pagninilay)
A. Bilang ng mga bata na ___ of Learners who earned 80% above
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag- ___ of Learners who require additional
aaral na nangangailangan activities for
ng iba pang Gawain para
sa remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang ___Yes ___No
remedial?Bilang ng mag- ____ of Learners who caught up the
aaral na nakaunawa sa
aralin
lesson
D. Bilang ng mga bata na ___ of Learners who continue to require
magpapatuloy sa remediation
remediation
E. Alin sa mga Stratehiyang dapat gamitin:
istratehiyang nakatulong __Koaborasyon
ng lubos?Paano ito __Pangkatang Gawain
nakatulong? __ANA / KWL
__Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture
6
__Event Map
__Decision Chart
__Data Retrieval Chart
__I –Search
__Discussion
Mga Suliraning aking naranasan:
__Kakulangan sa makabagong kagamitang
panturo.
F. Anong suliranin ang aking __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
naranasan na nasolusyunan sa __Mapanupil/mapang-aping mga bata
tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na
at superbisor? sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
makabagong teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan
__Pagpapanuod ng video presentation
G. Anong kagamitang __Paggamit ng Big Book
panturo ang aking
__Community Language Learning
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko __Ang “Suggestopedia”
guro? __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material

LILIA C. BULAN
Teacher
MAILYN D. LABINE
Principal I
Observer

You might also like