You are on page 1of 7

DETAILED LESSON PLAN IN FILIPINO 3

GRADE LEVEL QUARTER/DOMAIN WEEK & DAY NO.


3 3
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pagbabasa, pakikinig, at pag-unawa sa nabasa at
Pangnilalaman napakinggan.

B. Pamantayan sa Naipapamalas ang kakayahan sa pag-uugnay ng mga sanhi at bunga sa mga pangyayaring sa
Pagganap binasang teksto.
C. Mga Kasanayan Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari sa binasang teksto.
sa Pagkatuto F3PB-IIIh-6.2
II.NILALAMAN Pag-uugnay ng sanhi at bunga ng mga Pangyayari
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Filipino 3
1. Mga pahina sa 220-223 pp.
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa 117-120 pp.
kagamitang
pangmag-aaral
3. Mga pahina sa
libro
4. Karagdagang
kagamitan mula
sa Learning
Resources (LR)
portal
B. Iba pang Powerpoint, tsart, larawan
Kagamitang
Panturo
IV.PROCEDURES
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Annotation
A. Balik-aral sa ELICIT
nakaraang aralin
at/o Pagsisimula  Magandang araw mga Magandang araw din po
ng bagong aralin Bata. ma’am.

 Bago tayo masimula ng


bagong aralin, magbalik-
aral muna tayo.

Kompletuhin ang mga


pangungusap at piliin sa
kahon ang tamang sagot.
1. Si Ben ay _______
umawit. 1. Si Ben ay mahusay
mahusay, masinop, umawit.
maingat

2. _______ na
nanalangin si Marie. 2. Taimtim na
Mahusay, Taimtim, nanalangin si Marie.
Maingat

3. Tumalon nang
_______ ang batang 3. Tumalon nang
lalaki. mataas ang batang
mahusay, taimtim, lalaki.
mataas

4. _______ na niligpit ni
Nanay ang mga gamit
sa kusina. 4. Maingat na niligpit
Maingat, Taimtim, ni Nanay ang mga
Mataas gamit sa kusina.

5. _______ na niligpit ni 5. Masinop na niligpit


Tatay ang mga damit. ni Tatay ang mga
Masinop, Taimtim, damit.
Mataas

B. Paghahabi ng ENGAGE
Layunin ng
Aralin  Mayroon akong larawan  Umuulan po.
dito. Ano ang nakikita
Ninyo sa larawan?

 Magaling, anu kaya ang


mangyari mangyari kung  Maaari pong bumaha.
umuulan ng matagal?
 ano pa ang maaaring
mangyari?
C. Pag-uugnay ng  Magaling.
 Puwide pong gumuho
mga Halimbawa  Ngayon may babasahin ang lupa.
sa bagong aralin akong teksto. Unawain at
sagutin ang mga tanong
tungkol dito.

Gumuho ang lupa dahil sa


walang tigil na pag-ulan.
Maraming residente ang
natakot kaya sila ay lumikas
sa Evacuation Center ng
lungsod. Doon sila sumilong
dahil ligtas na lugar iyon.

Agad naming nagpadala


ng tulong ang Pamahalaang
lokal upang matugunan ang
kanilang pangangailangan.
Taos-puso silang
nagpapasalamat sa Poong
Maykapal dahil sa kanilang
kaligtasan.
 Ano ang kinalabasan ng
walang tigil nap ag-ulan?

 Magaling.

 Ano ang kinalabasan ng  Gumuho po ang lupa


pagkatakot ng mga ma’am.
residente?

 Mahusay!
 Maganda po kasi
 Bakit nagpadala ng tulong lumikas sila sa
ang Pamahalaang Lokal? evacuation center.
 Bakit sa evacuation center
sila sumilong?
 Para matugunan ang
 Magaling kanilang mga
pangangailangan.
 Bakit taos-puso silang
nagpapasalamat sa Poong  Dahil doon ang ligtas na
Maykapal? lugar.
Pagtalakay sa Aralin:

Ang Sanhi ay ang  Dahil po sa kanilang


salitang ginagamit sa kaligtasan.
pagtukoy sa pinagmulan o
dahilan ng mga pangyayari,
samantalang ang resulta o
kinalabasan ng mga
pangyayari ay tinatawag na
bunga.

Mga hudyat sa
pagpapahayag ng sanhi at
bunga:

Sanhi Bunga

Dahil sa Kaya
Kasi bunga nito
Sapagkat resulta nito

 Para mas maunawaan


Ninyo sagutan Ninyo ito.

Panuto:
Pag-ugnayin mo ang
sanhi at bunga ng mga
pangyayari. Isulat sa patlang
ang letra nang tamang sagot.
1. B

2. C

 Magaling 3. D

4. E

5. A

D. Pagtalakay ng EXPLORE
bagong konsepto Pangkatang Gawain
at Paglalahad ng Hahatiin ko kayo sa
bagong kasanayan dalawang grupo. Bawat grupo
#1 ay kailangan tapusin ang
kanilang pangkatang Gawain
sa tamang oras. Pero bago
tayo magsimula sa ating
pangkatang gawain basahin
muna natin ang pamantayan
E. Pagtalakay ng
sa paggawa.
bagong konsepto
at paglalahad ng  Magtrabaho ng hindi
bagong kasanayan maingay sa inyong
#2 grupo.
 Tumulong sa inyong
pagkat sa Gawain.
 Manatili sa grupo.
Wag umikot-ikot.
 Pagtapos na. ipasa
ang trabaho ng hindi
maingay.

Pangkat A:
Suriin ang mga
larawan. Hanapin sa hanay B
ang maaaring bunga o
kinalabasan ng mga
pangyayari na ipinapakita ng
mga larawan na sa hanay A
maituturing na sanhi o dahilan
ng mga pangyayari.

Pangkat B:
Ibigay ang kinalabasan o
bunga ng sumusunod na mga
sanhi o dahilan ng pangyayari
na isinasaad ng bawat
pangungusap.
Pangkat A:

1. C
2. B
3. A
4. E
5. D

Pangkat B:

1. D
2. A
3. E
4. C
5. B
F. Paglinang sa EXPLAIN
Kabihasaan Basahin ang sumusunod
(Tungo sa na mga pangungusap.
formative Salungguhitan ang sanhi at
assessment) ikahon ang bunga. Tingnan
ang halimbawa sa ibaba.

Halimbawa:

Nag-aaral si Marko ng kanyang


aralin

Kaya siya ay pumasa sa


pagsusulit.

1. Sumakay na lang kami ng


traysikel pauwi ng bahay
dahil biglang umulan. 1. Sumakay na lang kami
ng traysikel pauwi ng
2. Maraming sir ana ngipin
bahay dahil biglang
si Noel kaya nagpatingin
umulan.
siya sa dentista.
2. Maraming sira na ngipin
3. Masaya si aling Rosa
si Noel
dahil sa mababait ang
kaya nagpatingin
kanyang mga anak.
siya sa dentista.
4. Gutom na gutom na si
3. Masaya si aling Rosa
Lara kaya kumain agad
dahil sa mababait ang
siya pagdating sa bahay.
kanyang mga anak.
5. Hindi pumasok sa klase si
4. Gutom na gutom na si
Ana sapagkat mataas ang
Lara
kaniyang lagnat.
kaya kumain agad siya
pagdating sa bahay.

5. Hindi pumasok sa klase


si Ana
sapagkat mataas ang
kaniyang lagnat.
G. Paglalapat ng ELABORATE
Aralin sa Pang-
araw-araw na  Anu ang sanhi?  Ang sanhi ay ang
Buhay ginagamit sa pagtukoy sa
H. Paglalahat ng pinagmulan o dahilan ng
Aralin mga pangyayari.

 Ay ang resulta o
 Magaling! kinalabasan ng mga
 Anu naman ang bunga? pangyayari.

 Magaling mga bata.

I. Pagtataya ng EVALUATE
Aralin
Pag-ugnayin mo ang
sanhi at bunga ng mga
pangyayari. Isulat ang letra ng
tamang sagot.

J. Karagdagang EXTEND
Gawain para sa Kopyahin ang
Takdang Aralin at talahanayan. Isulat dito ang
Remediation sanhi at bunga ng mga
pangyayari na nasa loob ng
sumusunod na mga
pangungusap.

V.REMARKS
VI.REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% in the evaluation
B. No. of learners who require additional activities for
remediation
C. Did the remedial lesson work? No. of learners who
caught up with the lesson
D. No. of learners who continue to require remediation
E. Which of my teaching strategies worked well? Why
did this work?
F. What difficulties did I encounter which my
principal or supervisor can help me solve?
G. What innovation or localized materials did I
use/discover which I wish to share with other
teachers?

Prepared by:
DIANA ROSE L. OBIENA
Grade III Adviser

Noted:
MA. ROSALIE G. ALBERTO
School Head/MT-II

You might also like