You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
Barangay san juan, SAN ANTONIO, ZAMBALES

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 5

I. Mga Layunin:
a. Naipapamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pakikipagtalastasan, mapanuring
pag-iisip, at pagpapahalaga sa panitikan at kultura sa pamamagitan ng iba’t-ibang
teksto/babasahin ng lokan at pambansa
b. Nakakabuo ng sariling sulatin, akda, at iba pang kaugnay na artikulo sa sinuring
local at pambansang babasahin.
c. Nakapagbabahagi ng pangyayaring nasaksihan

II. Paksang Aralin


Paksa: Pagbabahagi sa Pangyayaring Nasaksihan
Kasanayang Pampagkatuto: Naibabahagi ang isang pangyayaring nasaksihan
(F5PS-III-e-3.1)
Sanggunian: Kasanayan sa Pinatnubayang Pampagkatuto page 1-12,
Internet(Youtube)
Kagamitan: Pisara, chalk, Powerpoint Presentation, Activity sheets.

III. Pamamaraan:

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Pagbati

“Magandang-araw mga bata!” “Magandang-araw Ginoong Ean”

B. Pagsasaayos ng silid-aralan
Pagtetsek ng liban at hindi liban

“Bago kayo umupo, pakipulot ang mga kalat (Magpupulot ng kala tang mga mag-aaral at
na nasa ilalim ng inyong mga lamesa kung aayusin ang kanilang mga upuan.)
mayroon man at pakiayos ang inyong mga
upuan.”

“Maari na kayong maupo. Mayroon bang “Wala po guro.”


lumiban sa klase ngayong araw?”

C. Balik-Aral

“Bago tayo dumako sa ating pag-aaral sa


ating bagong paksa ngayong araw, atin
munang balikan ang ating nakaraang
talakayan.”

(Magbibigay ang guro ng isang paksa, na


may mga ilang mga katanungan patungkol sa
nakaraang talakayan.)
(Babasahin ng tahimik ng mga mag-aaral
Alamat ng Paruparo ang Alamat ng Paruparo)
Isinipi mula sa Buklat Blogspot
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
Barangay san juan, SAN ANTONIO, ZAMBALES

Katangian ng Batayang (Sasagutan ng mga magaaral ang mga


Tauhan/Tagpuan pangyayari o katanungan tungkol sa akda.)
bahagi mula sa
akda
Tamad at masama 1.
ang ugali ni Amparo
Mabait si Perla. 2.
Malayo ang lugar na 3.
tinitirahan ng
magkapatid.
Hindi matiyak ang 4.
panahon ng mga
pangyayari sa buhay
ng mga dalaga.

D. Panlinang na Gawain (Pagganyak)

“Pansinin ang larawan sa Surirawan. Ano sa


palagay niyo ang ginagawa ng mga taong
nasa larawan?

“Nagluluto Guro!”

“Nagsasampay po Guro!”

“Nagtatanim po Guro!”

“Magaling! Ilan lamang iyan sa


pinagkaabalahan gawin ng tao sa kani-
kaniyang tahanan noong panahon ng
lockdown. Taong 2020, maraming pangyayari
at pagsubok ang hinarap ng mga Pilipino.”

“Nandiyan ang pagsabog ng Bulkang Taal,


paglaganap ng pandemya at maging ang
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
Barangay san juan, SAN ANTONIO, ZAMBALES

pananalasa ng bagyong Rolly at Ulysses. At


ang mga ito ay nasaksihan natin sa
pamamagitan ng panonood ng telebisyon,
pakikinig sa radio at pagbabasa ng mga
pahayagan.”

E. Paglalahad

“Ngayon naman ay ating basahin ang isang


akda mula sa ating kasamahang guro sa (Babasahin ng mga mag-aaral ang akda at
paaralan na si Gng. Christine April E. Agustin sasagutan ang mga katanungan na hinihingi
na pinamagatang Epektong Emosyonal ng ng akda.)
Pandemya.”

(Ibibigay ng guro sa mga mag-aaral ang


akda at babasahin ng tahimik.) “Epektong Emosyonal ng Pandemya Guro.”

TANONG: “Istres po Guro.”

1. Ano ang pamagat ng binasang “Kahalagahan ng kalinisan, kalusugan,


kuwento? pamilya at oras po Guro.”
2. Ano ang nagging epekto ng pandemya
sa tao? “Lahat ng mamamayan mahirap man o
3. Anu-ano ang mga natutuhan ng mayaman Guro.”
mamamayan sa naranasang
pandemya? • Tila tumigil ang mundo sa pagikot
4. Sinu-sino ang mga naapektuhan sa ngayong taon dahil sa nararanasang
naranasang pandemya. pandemya.
• Ang mga tradisyonal at nakasanayang
5. Anu-ano ang mga mahahalagang gawain ay tila naglahong parang bula.
pangyayari sa kuwento? • Maging ang pagpasok sa paaralan ay
isa na sa gawaing tila mahirap nang
maibalik.
• Marami rin tayong natutuhan ngayong
pandemya katulad ng kahalagahan ng
kalinisan, kalusugan, pamilya, at oras.
Wala ring pinipiling edad ang istres na
naidudulot ng pandemya ngunit sa kabila nito
ay may natutuhan tayo.

“Magaling! Ngayon ay unti-unti niyo ng


natutuhan ang pagkalap at paggamit ng mga
impormasyong iyong napakinggan/nabasa.”

TANDAAN:
“Sa pagbabahagi ng nasaksihang
pangyayari, gumagamit tayo ng salitang
naglalarawan upang maging kawili-wiling
pakinggan ang kuwento.
Isinasaayos nang magkakasunod ang
mga pangyayari. Isinasaalang-alang din ang
paggamit ng malaking letra sa simula ng
pangungusap at wastong bantas na kailangan.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
Barangay san juan, SAN ANTONIO, ZAMBALES

At higit sa lahat ay kailangang


makatotohanan ang mga ibinabahaging
nasaksihang mga pangyayari upang lalong
paniwalaan ng ibang tao.”

Mga dapat tandaan upang maisagawa ang


mabisa at makatotohanang pagbabahagi ng
nasaksihan:

• Tiyaking nakabatay sa katotohanan


ang pangyayaring inilalahad.
• Hindi dapat madagdagan o
mabawasan ang mahahalagang
pangyayaring ibinabahagi ng mga
nasaksihang pangyayari.
• Maging maingat sa pagsasalaysay ng
pangyayari.
• Gumamit ng mga salitang karaniwan
o madaling maunawaan at gawing
payak ang pangungusap.
• Huwag haluan ng kongklusyon o
sariling opinion

F. Pagpapalawak ng Kaalaman

Panuto: Basahin at unawain ang balita.


Ipaliwanag ang nabasang pangyayari sa
pamamagitan ng pagpuno sa hinihinging
impormasyon ng grapikong pantulong. Isulat
sa sagutang papel.

(Magbibigay ang guro ng isang pangyayari


at sasagutan ng mga mag-aaral ang
mga katanungan na ibibigay ng guro
sa sagutang papel)

“Anim na Matanda Patay sa Covid-19, mula “Tiyaking nakabatay sa katotohanan ang


sa Pilipino Star Ngayon, pahina 9, pangyayaring inilalahad.”
Disyembre 29, 2020” “Hindi dapat madagdagan o mabawasan ang
mahahalagang pangyayaring ibinabahagi ng
G. Paglalahat mga nasaksihang pangyayari.”

“Ano ang mga dapat tandaan upang


maisagawa ang mabisa at makatotohanang “Maging maingat sa pagsasalaysay ng
pagbabahagi ng nasaksihan?” pangyayari.”
“Gumamit ng mga salitang karaniwan o
madaling maunawaan at gawing payak ang
pangungusap.”
“Huwag haluan ng kongklusyon o sariling
opinion.”
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
Barangay san juan, SAN ANTONIO, ZAMBALES

IV. Pagtataya

Panuto: Pumili ng isa sa mga


nakatalang paksa. Isalaysay
mula tatlo hanggang limang
pangungusap ang nasaksihang
pangyayari sa anyong talata.
Tiyakin na ang isusulat na
talata ay nakasusunod sa
itinakdang rubrik. Gawin ito sa
sagutang papel.

Mga Paksa:

1. Ang Buhay Bago ang Pandemya

2. Buhay sa Panahon ng Pandemya

V. Takdang Aralin

isasalaysay pangyayaring
nasaksihan
matalinong kaisipan mapanuri

Marapat na taglayin ng
nagsasalaysay ang
at
upang makita ang
bawat anggulo ng
at
.
Mahalagang mahasa ang
kasanayang ito sapagkat magagamit
ito sa mga gawaing pampaaralan.

Inihanda ni :

EAN JAYSEIR D. BASILIO


Teacher 1

You might also like