Professional Documents
Culture Documents
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Linisin ang suklay nang maalis ang duming taglay.
Ikatlong Markahan Sapatos bago gamitin, linisin at pakintabin.
Ika-anim na Linggo Medyas at panyo’y aking nilalabhan
(Unang Araw) Upang malinis paggamit kinabukasan.
Ang tuwalya ay labhan
I. Layunin: Matapos gamitin sa katawan.
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid 2. Pagtalakay:
para sa mabuting kalusugan. Paano ninyo dapat pangalagaan ang inyong sipilyo?
- napangangalagaan ang mga pansariling sabon? tuwalya? atbp.
kagamitan
C. Pangwakas na Gawain
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran 1. Paglalahat:
Aralin 26 : Pangangalaga sa Pansariling Anu-ano ang wastong pangangalaga sa sariling
Kagamitan gamit?
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16 Tandaan:
Edukasyon sa Pagpapakatao Ang ating sipilyo, tuwalya at suklay
Teaching Guide pah. 8-11 Mga gamit na pansarili lamang
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ Hindi dapat na ipahiram
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panhon I pah. Sa kaanak man o kaibigan.
129-131
Ulirang Mag-aaral, Makadiyos, Makabayan I pah. 2. Paglalapat:
114-115 Lutasin:
Sulo ng Buhay I pah. 144-146 Naglalakad si Rosanna nang makapulot siya ng
Kagamitan: tunay na mga bagay, pansariling suklay. Kinuha niya at inilagay sa kanyang bag.
kagamitan Pagdating sa bahay, ginamit niya ang napulot na
suklay.
III. Pamamaraan: Tama ba ang kanyang ginawa? Bakit?
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral: IV. Pagtataya:
Ano ang tawag natin sa pamamaraan na paggamit sa Tama o Mali
mga luma at patapong bagay para muling 1. Medyas at panyo ay itago kahit marumi
mapakinabangan? para hindi mawala.
2. Pagganyak: 2. Linisin ang suklay ng maalis ang duming
Mahulaan mo kaya? taglay.
Ikinukuskos mo ako sa iyong katawan 3. Itago ang tuwalya sa aparador matapos
Kasama ng sabon at tubig na malinaw. gamitin sa katawan.
4. Ilagay ang sabon sa lalagyan para hindi
Dumi mo’y aking tinatanggal malusaw.
Sa tulong ng tubig na pambanlaw. 5. Sapatos ay linisin bago gamitin.
3. Paglalahad:
Ipabasa sa mga bata:
Pangangalaga sa Pansariling Kagamitan
Sipilyo ay linisin matapos gamitin.
Sabon ay ilagay sa sariling lalagyan
Sepilyo at tuwalya
Gamit tuwing umaga
Di maipapahiram
Kahit kanino man
Lahat ng gamit ko
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Na sadyang personal
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Di gagamitin ng iba
Ikatlong Markahan Dahil pansarili lamang.
Ika-anim na Linggo
( Ikalawang Araw) Dispilina’y isabuhay
Sa lahat ng bagay.
I. Layunin: Upang matamo
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa Kalusugang tunay.
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid
para sa mabuting kalusugan. 2. Pagtalakay:
- napangangalagaan ang mga pansariling Alin-alin ang mga pansariling kagamitan?
kagamitan Bakit hindi natin ito maaring ipahiram?
Sepilyo at tuwalya
Gamit tuwing umaga
Di maipapahiram
Kahit kanino man
Lahat ng gamit ko
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO Na sadyang personal
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Di gagamitin ng iba
Ikatlong Markahan Dahil pansarili lamang.
Ika-anim na Linggo
(Ikatlong Araw) Dispilina’y isabuhay
I. Layunin: Sa lahat ng bagay.
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa Upang matamo
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid Kalusugang tunay.
para sa mabuting kalusugan. 3. Paglalahad:
- napangangalagaan ang mga pansariling Iparinig ang kwento:
kagamitan Isang Sabado, umuwi ang tatay at nanay na
maraming dala. Pagdating nila ay tinawag kaming
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran tatlong magkakapatid.
Aralin 28 : Pangangalaga sa Pansariling “Halikayo, binili namin kayo ng inyong
Kagamitan sari-sariling gamit – suklay, sipilyo, sabon,tuwalya
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16 at mga damit-pambahay. Pinili rin namin ang mga
Edukasyon sa Pagpapakatao kulay na gustung-gusto ninyo.”
Teaching Guide pah. 8-11 “salamat po Itay, Inay. Ang mga ito nga po ang
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____ gustung-gusto namin – suklay tuwalya, at iba pa.”
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panhon I pah. Nais po naming may kanya-kanya kaming gamit.
129-131 Halos ay sabay-sabay na nawika ng tatlo.
Ulirang Mag-aaral, Makadiyos, Makabayan I pah. 2. Pagtalakay:
114-115 Saan nanggaling ang Itay at Inay?
Sulo ng Buhay I pah. 144-146 Anu-ano ang dala nila para sa tatlong mga anak nila?
Kagamitan: tunay na mga bagay, pansariling Bakit nila ibinili ng sari-sariling gamit ang tatlo?
kagamitan Anu-anong mga gamit sa bahay ang pansariling
gamit lamang at mga gamit na para sa lahat?
III. Pamamaraan: May mga pansariling gamit ka ba sa inyo?
A. Panimulang Gawain Paano mo ito ginagamit?
1. Balik-aral:
Sagutin: Tama o Mali C. Pangwakas na Gawain
a. Maaring ipahiram ang sepilyo sa ate. 1. Paglalahat:
b. Ang aklat ay pansariling gamit din. Anu-ano ang mga personal na kagamitan?
c. Hindi dapat ipahiram sa iba ang pansariling Tandaan:
gamit para makaiwas sa sakit. Iingatan ko at hindi ipahihiram sa iba ang aking
d. Ang pansariling gamit ay tinatawag ding kagamitang pansarili.
personal na gamit.
e. Madamot ka kung ayaw mong ipahiram ang 2. Paglalapat:
personal mong mga kagamitan. Iguhit ang mga gamit na pansarili mo lamang.
Kulayan mo ang mga ito.
2. Pagganyak:
IV. Pagtataya: Ang pangkat na may pinakamaraming mabubuong
Piliin ang mga larawang nagpapakita ng tamang salita ang siyang panalo.
tamang ugali ukol sa pansariling kagamitan. P L S I A _______(LAPIS)
Kulayan ang mga ito. N G U T N I G _____(GUNTING)
L R E U R_______(RULER)
1. Larawan ng batang nanghihiram ng suklay. G Y O A P N _____(PAYONG)
2. Larawan ng batang may kanya-kanyang suklay 3. Paglalahad:
Iparinig/Ipabasa ang tula:
na hawak.
KAMI’Y MGA KAIBIGAN
3. Batang naghihiraman ng tuwalya.
Kami’y iyong gamit sa paaralan
4. Batang may sariling panyo. Kailangan mo sa iyong pag-aaral
5. Batang may hawak na malinis na medyas. Sa bag mo kami’y di mawawala
Kung ikaw ay maingat at di pabaya.
V. Kasunduan:
Maglista ng 5 gamit mo sa paaralan. Ako’y susi ng karunungan
At kaban ng maraming yaman
Malayo at malapit iyong nararating
Kung ako lamang ay iyong babasahin.
I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid C. Pangwakas na Gawain
para sa mabuting kalusugan. 1. Paglalahat:
- naiingatan ang sariling kagamitan sa paaralan. Paano mo mapangangalagaan ang iyong mga gamit
sa paaralan?
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran Tandaan:
Aralin 30: Pangangalaga sa Pansariling Kagamitan Pagkagaling sa paaralan
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16 Gamit ay huwag iwan kung saan.
Edukasyon sa Pagpapakatao Mayroong angkop na lugar sa bahay
Teaching Guide pah. 8-11 Na sa gamit ay paglalagyan.
ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ____
Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panhon I pah. 2. Paglalapat:
129-131 Sino ang tutularan mo?
Ulirang Mag-aaral, Makadiyos, Makabayan I pah. 1. Si Lito , may sariling gamit sa eskwela.
114-115 2. Si Jessa, palaging nanghihiram ng pambura sa
Sulo ng Buhay I pah. 144-146 katabi.
Kagamitan: tunay na mga bagay, pansariling 3. Si Tricia, may sariling gamit sa Art Lesson.
kagamitan
IV. Pagtataya:
III. Pamamaraan: Ginagawa mo ang mga ito? Lagyan ng √.
A. Panimulang Gawain 1. Nagdadala ng sariling krayola sa Art Lesson.__
1. Balik-aral: 2. Nang-aagaw ng pandikit sa Art Lesson.__
3. Hindi nagdadala ng sariling gamit kapag may Art D. Pagbaybay: Pagbaybay ng mga salitang natutuhan
Lesson.____ Pagbaybay sa mga salitang kilos kilos na nasa pangungusap.
E. Katatasan: Pagbasa nang kusa, wasto, may diin, at tamang
4. May sariling lapis at papel. ____ paghahati ng mga salita sa tekstong pang-unang baitang sa
5. Nakaupo lang sa oras ng paggawa. unang kita.
Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na may wastong tono,
pagpapahiwatig ng damdamin, at gamit ng bantas sa
V. Kasunduan: tekstong pang-unang baitang.
Pangako: Pag-iingatan ko ang mga kagamitan ko sa F. Pagbaybay: Pagbaybay nang wasto sa mga salitang
paaralan. natutuhan.
Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na ginagamit sa
pangungusap.
G. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala,pangungusap,talata,
at kwento na sinusunod ang wastong gamit ng bantas,
malaking letra, wastong pasok ng unag pangungusap, biro,
tulam awit, bugtong, maikling kwento at iba pa.:
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan
H. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit nang wasto ng mga
salitang nagsasaad ng kilos sa pagsasalaysay ng sariling
karanasan.
I. Pagkatha: Pagsulat gamit ang kaalaman sa palatinigan ng
wika para sa iba’t ibang layunin ng pangungusap, biro, tula,
awit, bugtong, maikling kuwento at iba pa.
J. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah. MTB – MLE
Teaching Guide p. 51-60
K. Kagamitan: Malaking Aklat, larawan, magic box, task card
L. Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at mapagmahal
Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Paghahanda:
Laro: Pabilisan sa pagbasa sa plaskard ng mga salitang
napag-aralan na.
A. Gawain Bago Bumasa:
Paghahawan ng balakid sa pamamagitan ng
larawan/pangungusap.
sementeryo
lapida
puntod
BanghayAralinsa MTB-MLE kaugalian
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art 2. Pagganyak:
Ikatlong Markahan Nakapunta na ba kayo sa sementeryo?
Ika-anim na Linggo Ano ang inyong ginawa sa sementeryo?
(Unang Araw) Ano ang inyong dinala?
I. Layunin: Bakit kayo pumunta sa lugar na ito?
- Nakabibigkas ng kwento na may wastong bilis, kawastuan, Magbabasa tayo ngayon ng kuwento tungkolsa dalawang
diin, at paghahati. bata kasama ang kanilang lola patungong sementeryo.
- Nakababasa sa unang kita ng mga salitang nasa talaan sa Ano ang nais ninyong malaman tungkol dito?
dagdag na dahon ng aklat 3. Pangganyak na Tanong:
- Nakababasa ng parirala, pangungusap, at maikling kuwento Bakit pumunta ang lola at mga bata sa sementeryo?
na may mataas na antas ng salita at mga salitang dapat pang B. Gawain Habang Bumabasa:
pag-aralan. Gamitin ang malaking aklat.
- Nakatutukoy ng mga salitang magkasingkahulugan Tanungin ang mga bata sa nakikita nila sa pabalat, may
II. PaksangAralin: Ang Ating Pagdiriwang, Paniniwala, akda at iba pa tungkol dito.
Kultura, Kaugalian Pagbasa ng guro sa kuwento:
A. Talasalitaan:Pagtukoy ng mga salitang ARAW NG MGA PATAY
magkasingkahulugan, magkasalungat, magkasing-bigkas, at Maagang gumising ang Lola Sayong. Naghanda siya ng
mga salitang marami ang kahulugan. kanilang dadalhin papunta sa sementeryo. Kasama niya ang
Pagtukoy ng mga salitang pinaikli. kanyang dalawang apo na sina Agnes at Angelito. May dala
B. Pagbigkas na Wika: Pagsasabi ng kuwento , alamat, silang mga kandila at mga bulaklak. “Lola, bakit po tayo
pabula, biro, patalastas, at iba pa na may wastong bilis, pupunta sa sementeryo ngayong araw na ito? tanong ng
kawastuan, diin, at paghahati dalawang bata.
C. Pag-unawa sa BinasaPaghinuha ng damdamin ng mga “Alam ba ninyo mga apo, ngayon ay ika-isa ng Nobyembre.
tauhan ayon sa kanilang kilos at sinasabi. Araw ng mga Patay. Inaalala natin ang mga yumaong mahal sa
Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa binasang buhay tulad ng inyong Lolo Pedring. Magdadala tayo ng
kuwento, alamat at iba pa. magagandang bulaklak at kandila. Ipagdarasal natin ang
Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa mga usaping kanyang kaluluwa sa langit.”
pampaaralan at pampamayanan, pangyayari, kalagayan, Pagpasok nila sa sementeryo, maraming tao ang may
balita sa radio at iba pa. dala-dalang bulaklak at kandila. “Lola Sayong ang dami po
palang pumupunta sa sementeryo kapag araw ng patay at Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa
nagsasama-sama ang pamilya,” ang sabi ni Agnes. binasang kuwento, alamat at iba pa.
“Kinaugalian na nating mga Pilipino na alalahanin ang araw ng Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa mga
mga patay tuwing ganitong petsa. Nagluluto ang pamilya ng
usaping pampaaralan at pampamayanan, pangyayari,
iba’t ibang matamis na kakanin tulad ng biko, suman, at
binusang pinipig. At siyempre may kanin at ulam din. kalagayan, balita sa radio at iba pa.
Pagkatapos magkwentuhan, nagbasa na si Angelito ng mga D. Pagbaybay: Pagbaybay ng mga salitang natutuhan
pangalan na nakasulat sa bawat lapida ng puntod. Pagbaybay sa mga salitang kilos kilos na nasa pangungusap.
“Atty. Danilo Asnar, Arch. Milagros Casao, Dr. Maning Juan, E. Katatasan: Pagbasa nang kusa, wasto, may diin, at
Engr. Lita Andal”. Maraming pangalan ang binasa ni Angelito tamang paghahati ng mga salita sa tekstong
sa mga lapida at sabay sambit kay Lola Sayong. “Sige Lola sa pang-unang baitang sa unang kita.
susunod na taon sasama muli kami.”
Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na may wastong
C. Gawain Matapos Bumasa: tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at gamit ng
1. Pagtalakay: bantas sa tekstong pang-unang baitang.
Sinu-sino ang mga tauhan sa kwento’ F. Pagbaybay: Pagbaybay nang wasto sa mga salitang
Saan naganap ang kwento? natutuhan.
Bakit nagpunta ang mag-lola sa sementeryo? Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na
2. Pagsasanay: ginagamit sa pangungusap.
Iguhit ang bagay na naiisip mo kapag naririnig mo ang
G. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala,
Araw ng Patay.
IV. Pagtataya: pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang
Ikahon ang mga salitang magkasingkahulugan sa bawat wastong gamit ng bantas, malaking letra, wastong
pangungusap. pasok ng unag pangungusap, biro, tulam awit,
1. Nagpunta sina Lola Sayong, Agnes at Angelito sa bugtong, maikling kwento at iba pa.:
sementeryo. Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan
Nagdala sila ng bulaklak at kandila sa libingan. H. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit nang wasto ng
2. Nag-alay sila ng kandila at bulaklak.
mga salitang nagsasaad ng kilos sa pagsasalaysay ng
Inihandog nila ito sa yumaong mahal sa buhay.
3. Nagmasid si Angelito sa paligid ng sementeryo. sariling karanasan.
Tumingin-tingin siya sa mga pangalang nasa lapida. I. Pagkatha: Pagsulat gamit ang kaalaman sa
4. Masayang umuwi ang mag-lolola. palatinigan ng wika para sa iba’t ibang layunin ng
Maligaya nilang inalala ang mga masasayang araw ni Lolo pangungusap, biro, tula, awit, bugtong, maikling
Pedring. kuwento at iba pa.
5. Tuwing ika-isa ng Nobyembre ginugunita ang araw ng Patay. J. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah.
Inaalala natin ang mga mahal sa buhay na yumao na.
MTB – MLE Teaching Guide p. 51-60
V. Kasunduan:
Ibigay ang kasingkahulugan: Kagamitan:
1. ipagdasal 2. kinaugalian aking Aklat, larawan, magic box, task card
BanghayAralinsa MTB-MLE Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at mapagmahal
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Pamamaraan:
Ikatlong Markahan A. Panimulang Gawain:
Ika-anim na Linggo 1. Balik-aral:
(Ikalawang Araw) Balikan ang mahahalagang detalye sa kwentong,
I. Layunin: “Araw ng mga Patay”
- Nakababasa ng tatlo hanggang apat na parirala na Sinu-sino ang mga tauhan sa kwento’
may wastong tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at Saan naganap ang kwento?
gamit ng bantas na tekstong pang-unang baiting Bakit nagpunta ang mag-lola sa sementeryo?
- nakahihinuha ng damdamin ng mga tauhan ayon sa B. Panlinang na Gawain:
kanilang kilos at sinabi. 1. . Paglalahad:
II. PaksangAralin: Ang Ating Pagdiriwang, Paniniwala, Ipabasa ang mga pangungusap mula sa kwento.
Kultura, Kaugalian Bigyang-diin ang pagbasa nang may wastong tono at
A. Talasalitaan:Pagtukoy ng mga salitang pagpapahiwatig ng damdamin.
magkasingkahulugan, magkasalungat, . “Lola, bakit po tayo pupunta sa sementeryo ngayong
magkasing-bigkas, at mga salitang marami ang araw na ito?
kahulugan. “Alam ba ninyo mga apo, ngayon ay ika-isa ng
Pagtukoy ng mga salitang pinaikli. Nobyembre.
B. Pagbigkas na Wika: Pagsasabi ng kuwento , alamat, Araw ng mga Patay.
pabula, biro, patalastas, at iba pa na may wastong Inaalala natin ang mga yumaong mahal sa buhay tulad ng
bilis, kawastuan, diin, at paghahati inyong Lolo Pedring.
C. Pag-unawa sa Binasa Magdadala tayo ng magagandang bulaklak at kandila.
Paghinuha ng damdamin ng mga tauhan ayon sa kanilang Ipagdarasal natin ang kanyang kaluluwa sa langit.”
kilos at sinasabi. . “Lola Sayong ang dami po palang pumupunta sa
sementeryo kapag araw ng patay at nagsasama-sama ang
pamilya,”
. “Kinaugalian na nating mga Pilipino na alalahanin ang B. Pagbigkas na Wika: Pagsasabi ng kuwento ,
araw ng mga patay tuwing ganitong petsa. alamat, pabula, biro, patalastas, at iba pa na may
Nagluluto ang pamilya ng iba’t ibang matamis na wastong bilis, kawastuan, diin, at paghahati
kakanin tulad ng biko, suman, at binusang pinipig. C. Pag-unawa sa Binasa
At siyempre may kanin at ulam din. Paghinuha ng damdamin ng mga tauhan ayon sa kanilang
. “Sige Lola sa susunod na taon sasama muli kami.” kilos at sinasabi.
2. Pagtalakay: Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa
Ipasabi ang damdaming isinasaad ng bawat
binasang kuwento, alamat at iba pa.
pangungusap.
Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa mga
Hal.
. “Lola, bakit po tayo pupunta sa sementeryo ngayong
usaping pampaaralan at pampamayanan,
araw na ito?(pagtataka) pangyayari, kalagayan, balita sa radio at iba pa.
“Sige Lola sa susunod na taon sasama muli D. Pagbaybay: Pagbaybay ng mga salitang natutuhan
kami.”(pananabik) Pagbaybay sa mga salitang kilos kilos na nasa
C. Pangwakas na Gawain pangungusap.
1. Paglalahat: E. Katatasan: Pagbasa nang kusa, wasto, may diin, at
Pare-pareho ba ang damdamin ng tauhan sa kwento? tamang paghahati ng mga salita sa tekstong
Tandaan: pang-unang baitang sa unang kita.
Iba-iba ang nararamdaman ng tauhan batay sa Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na may wastong
sitwasyon o pangyayari. tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at gamit ng
Hal. natutuwa, napapahiya, nagsisisi, naiinis, nagugulat, bantas sa tekstong pang-unang baitang.
nagagalit,nagtataka F. Pagbaybay: Pagbaybay nang wasto sa mga salitang
2. Pagsasanay: natutuhan.
Basahin nang may wastong damdamin ang bawat Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na
sitwasyon at sabihin ang damdaming ipinahihiwatig:
ginagamit sa pangungusap.
“Maligayang kaarwan , Inay!”_____
G. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala,
“Ay, multo!___________
“Umalis ka na!”________
pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang
IV. Pagtataya: wastong gamit ng bantas, malaking letra, wastong
Basahin nang may wastong tono at damdamin ang mga pasok ng unag pangungusap, biro, tulam awit,
sumusunod na parirala. bugtong, maikling kwento at iba pa.:
1. “Alis diyan!” Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan
2. “ Yehey!” H. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit nang wasto
3. Hoy, bangon!” ng mga salitang nagsasaad ng kilos sa
4. “Lumayo ka nga sa akin.” pagsasalaysay ng sariling karanasan.
5. “Ano ba ang kupad mo!” I. Pagkatha: Pagsulat gamit ang kaalaman sa
V. Kasunduan: palatinigan ng wika para sa iba’t ibang layunin ng
Sumulat ng 5 salitang kilos na ginawa nina Agnes at pangungusap, biro, tula, awit, bugtong, maikling
Angelito sa sementeryo. kuwento at iba pa.
BanghayAralinsa MTB-MLE J. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah.
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art MTB – MLE Teaching Guide p. 51-60
Ikatlong Markahan Kagamitan:
Ika-anim na Linggo aking Aklat, larawan, magic box, task card
(Ikatlong Araw) Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at mapagmahal
I. Layunin:
nakagagamit nang wasto ng mga salitang nagsasaad ng Pamamaraan:
kilos sa pagsasalaysay ng sariling karanasan. A. Panimulang Gawain:
Natutukoy ang mga salitang magkasalungat. 1. Paghahanda:
Laro: Pahulaan
II. PaksangAralin: Ang Ating Pagdiriwang, Tumawag ng piling bata sa harap.
Paniniwala, Kultura, Kaugalian Bulungan ito ng kilos na kanyang gagawin.
A. Talasalitaan:Pagtukoy ng mga salitang Huhulaan ito ng klase.
magkasingkahulugan, magkasalungat, Ang makahula ang siya namang magpapahula.
magkasing-bigkas, at mga salitang marami ang Ano ang ginagawa mo kapag Araw ng mga Patay?
kahulugan. B. Panlinang na Gawain:
Pagtukoy ng mga salitang pinaikli. 1. Paglalahad:
Isulat sa pisara ang mga sagot ng mga bata.
Hal. Nagdarasal kami sa sementeryo.
Nagdadala kami ng bulaklak. magkasing-bigkas, at mga salitang marami ang
Magtitirik kami ng kandila. kahulugan.
Nagkukuwentuhan kami. Pagtukoy ng mga salitang pinaikli.
Nagkakainan kami ng mga kamag-anak. B. Pagbigkas na Wika: Pagsasabi ng kuwento ,
Nagbabasa ng mga pangalan sa lapida. alamat, pabula, biro, patalastas, at iba pa na may
2. Pagtalakay: wastong bilis, kawastuan, diin, at paghahati
Anu-anong mga salitang kilos ang ginamit sa bawat C. Pag-unawa sa Binasa
pangungusap. Paghinuha ng damdamin ng mga tauhan ayon sa kanilang
Ikahon ito. kilos at sinasabi.
C. Pangwakas na Gawain Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa
1. Paglalahat: binasang kuwento, alamat at iba pa.
Ano ang tawag sa mga salitang nagsasaad ng kilos o Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa mga
galaw? usaping pampaaralan at pampamayanan,
Tandaan: pangyayari, kalagayan, balita sa radio at iba pa.
Pandiwa ang tawag sa mga salitang nagsasaad ng D. Pagbaybay: Pagbaybay ng mga salitang natutuhan
kilos o galaw. Pagbaybay sa mga salitang kilos kilos na nasa
2. Pagsasanay: pangungusap.
Isakilos: E. Katatasan: Pagbasa nang kusa, wasto, may diin, at
nagdarasal tamang paghahati ng mga salita sa tekstong
naglalaro pang-unang baitang sa unang kita.
nagbabasa Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na may wastong
nagkakainan tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at gamit ng
3. Malayang Pagsasanay: bantas sa tekstong pang-unang baitang.
Hayaang magbahagi ang mga bata ng F. Pagbaybay: Pagbaybay nang wasto sa mga salitang
kanilangkaranasan gamit ang salitang kilos. natutuhan.
Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na
IV. Pagtataya: ginagamit sa pangungusap.
Isulat sa patlang ang salitang makasalungat ng salitang G. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala,
may salungguhit sa bawat pangungusap. pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang
1. Mabilis maubos ang kandila.______ wastong gamit ng bantas, malaking letra, wastong
2. Masaya ang mga tao kung araw ng mga Patay.____ pasok ng unag pangungusap, biro, tulam awit,
3. Marami silang baong pagkain.______ bugtong, maikling kwento at iba pa.:
4. Mahal nila ang mga yumao na.______ Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan
5. Sariwa ang dala-dala nilang mga bulaklak._____ H. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit nang wasto
ng mga salitang nagsasaad ng kilos sa
V. Kasunduan: pagsasalaysay ng sariling karanasan.
Sumulat ng 5 pares ng salitang magkasalungat sa I. Pagkatha: Pagsulat gamit ang kaalaman sa
inyong notbuk. palatinigan ng wika para sa iba’t ibang layunin ng
pangungusap, biro, tula, awit, bugtong, maikling
kuwento at iba pa.
J. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah.
MTB – MLE Teaching Guide p. 51-60
Kagamitan:
BanghayAralinsa MTB-MLE aking Aklat, larawan, magic box, task card
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at mapagmahal
Ikatlong Markahan
Ika-anim na Linggo
(Ika-apat na Araw) Pamamaraan:
I. Layunin: A. Panimulang Gawain:
nakatutukoy ng mga salitang pinaikli. 1. Balik-aral:
II. PaksangAralin: Ang Ating Pagdiriwang, Natatandaan ba ninyo ang kuwento sa
Paniniwala, Kultura, Kaugalian Lola Sayong at sa mga apo niya?
A. Talasalitaan:Pagtukoy ng mga salitang Ano ang huling ginawa ng dalawang bata ng
magkasingkahulugan, magkasalungat, magpunta sila sa sementeryo?
Ano ang binasa nila sa lapida?
B. Panlinang na Gawain: I. Layunin:
1. Paglalahad: Nakasusulat gamit ang kaalaman sa palatinigan ng
Isulat sa pisara ang mga pangalang binasa ng mga wika para sa iba’t ibang layunin ng
bata sa lapida. pangungusap, biro, tula, awit, bugtong, maikling
Atty. Danilo Asnar kwento at iba pa.
Arch. Milagros Casao II. PaksangAralin: Ang Ating Pagdiriwang,
Dr. Manng Juan Paniniwala, Kultura, Kaugalian
Engr. Lita Andal A. Talasalitaan:Pagtukoy ng mga salitang
Napansin ba ninyo ang mga salita sa unahan ng magkasingkahulugan, magkasalungat,
bawat pangalan? magkasing-bigkas, at mga salitang marami ang
Ipaliwanag: kahulugan.
Atty. – Attorney , tawag sa isang abogado Pagtukoy ng mga salitang pinaikli.
Arch. – Architect, tawag sa isang arkitekto B. Pagbigkas na Wika: Pagsasabi ng kuwento ,
Engr. – Engineer , tawag sa isang inhinyero alamat, pabula, biro, patalastas, at iba pa na may
Dr. – Doctor, tawag sa isang doctor na lalaki wastong bilis, kawastuan, diin, at paghahati
G. – Ginoo, tawag sa isang lalaki C. Pag-unawa sa Binasa
Gng. – Ginang, tawag sa isang babae na may asawa Paghinuha ng damdamin ng mga tauhan ayon sa
Bb. – Binibini, tawag sa isang babae na dalaga pa kanilang kilos at sinasabi.
2. Pagtalakay: Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa
Ano ang masasabi ninyo sa mga salitang Attorney, binasang kuwento, alamat at iba pa.
Architect,Engineer,Doctor, Ginoo, Ginang, at Pagbanggit ng mga suliranin at angkop na kalutasan sa
Binibini? Paano pinaikli o dinaglat ang bawat isa? mga usaping pampaaralan at pampamayanan,
Ano ang tawag sa mga pangalang pinaikli? pangyayari, kalagayan, balita sa radio at iba pa.
C. Pangwakas na Gawain D. Pagbaybay: Pagbaybay ng mga salitang
1. Paglalahat: natutuhan
Paano tayo nagdadaglat ng pangalan? Pagbaybay sa mga salitang kilos kilos na nasa
Tandaan: pangungusap.
Ang mga sumusunod na pangalan ay dinadaglat E. Katatasan: Pagbasa nang kusa, wasto, may diin,
tulad ng: at tamang paghahati ng mga salita sa tekstong
Atty. , G., Gng. Dra. , Gob., Kap., Engr. pang-unang baitang sa unang kita.
2. Pagsasanay: Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na may
Padiktang pagsulat ng mga dinaglat na salita. wastong tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at
gamit ng bantas sa tekstong pang-unang baitang.
IV. Pagtataya: F. Pagbaybay: Pagbaybay nang wasto sa mga
Pag-ugnayin ng guhit ang mga dinaglat na salitang natutuhan.
pangalan sa salitang pantawag. Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na
A B ginagamit sa pangungusap.
1. Gng. a. Kapitan G. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala,
2. G. b. Gobernador pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang
3. Gob. c. Doktora wastong gamit ng bantas, malaking letra,
4. Dra. d. Ginoo wastong pasok ng unag pangungusap, biro,
5. Kap. e. Ginang tulam awit, bugtong, maikling kwento at iba pa.:
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan
V. Kasunduan: H. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit nang wasto
Daglatin: ng mga salitang nagsasaad ng kilos sa
1. Koronel pagsasalaysay ng sariling karanasan.
2. Mayor I. Pagkatha: Pagsulat gamit ang kaalaman sa
3. pangulo palatinigan ng wika para sa iba’t ibang layunin
BanghayAralinsa MTB-MLE ng pangungusap, biro, tula, awit, bugtong,
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art maikling kuwento at iba pa.
Ikatlong Markahan J. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah.
Ika-anim na Linggo MTB – MLE Teaching Guide p. 51-60
(Ikalimang Araw) Kagamitan:
Malaking Aklat, larawan, magic box, task card Ikatlong Markahan
K. Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at mapagmahal Ika-anim Linggo
III. Pamamaraan: (Unang Araw)
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral: I. Layunin:
Lagyan ng bilang 1-5 ang sunod-sunod na - nailalarawan ang isang karanasan ng kaklase
ginagawa ng mga tao kung araw ng mga patay: sa isang pangungusap na may salitang kilos.
___kumakain
____dumadalaw II. Paksa: Salitang-kilos
____nagdarasal 1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan:
___nagdadala Nakapagbibigay ng pagpapakahulugan sa narinig na
____nagbabantay salaysay sa pamamagitan ng paggawa ng sariling
katapusan o pagsasadula ng piling tagpo.
B. Panlinang na Gawain: 2. Gramatika: Nagagamit ang pandiwa sa isang
1. Paglalahad: payak na pangungusap.
Ilahad ang bugtong: Sanggunian:
Bumubuka’y walang bibig K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4)
Ngumingiti nang tahimik pah. 11-13
Nang umaga’y tikom pa, Panitikang Filipino Ngayon 1 pah. 110-111
Nang tanghali’y humahalakhak na.(bulaklak) Kagamitan: tsart ng awit “Lubi-lubi” at tula
5. Pagtalakay:
Ano ang ginagawa ng mga tao sa Sto. Nino festival?
Paano ipinagdiriwang ang Pinagbenga Festival sa
Lungsod ng Baguio?
6. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tumawag ng ilang piling bata upang ilarawan at
ikwento ang kanilang karanasan at saloobin tungkol
sa pagdiriwang na kanilang nadaluhan.
4. Paglalahad:
Ipakita ang pagdiriwang na ginaganap sa iba’t
ibang lungsod:
Ati-atihan Festival
Maskara Festival
Penagbenga Festival
Singkaban festival
Higantes festival
6. Pagtuturo at Paglalarawan:
Paano ginaganap ang bawat festival?
5. Paglalahat:
Anong salita ang ginamit upang ilarawan ang
pagdiriwang?
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw , ay ilalarawan
nnyo ang iba’t ibang karanasan ng inyong mga
kamag-aral gamit ang mga salitang kilos.
3. Tukoy-Alam:
Paano ginaganap ang bawat pagidiriwang sa iba’t
ibang lungsod?
4. Paglalahad:
Pag-usapan muli ang mga karanasan ng mga bata
tingkol sa mga pagdiriwang na kanilang nasaksihan.
6. Pagtuturo at Paglalarawan:
Paano ginaganap ang bawat festival?
5. Paglalahat:
Anong salita ang ginamit upang ilarawan ang
pagdiriwang?
Tandaan:
Gumagamit tayo ng mga pang-uri o salitang
naglalarawan upang ilarawan ang mga
kaganapan sa pagdiriwang ng kapistahan o
pagdiriwang.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ika-anim na Linggo
( Unang Araw)
6. Kasanayang Pagpapayaman:
Tumawag ng ilang bata upang ilarawan ang I. LAYUNIN:
pista na kanyang nasaksihan gamit ang mga pang-uri Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga pagsunod sa
sa paglalarawan. mga alituntunin sa silid-aralan.
- pagiging disiplinado
IV. Pagtataya:
Ipalarawan sa mga mag-aaral ang isang karanasan II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 1: Mga Alituntunin sa Silid-aralan
ng kaklase sa isang pangungusap na may salitang
B. Sanggunian:
kilos. Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Hal. Si Kevin ay umakyat sa palosebo. Teacher’s Guide pp.
Si Vernard ay humuli ng kulig. Activity Sheets pp.
Si Michelle ay sumayaw sa plasa. Alab ng Wikang Filipino I pah. 405-407
C. Kagamitan:
V. Kasunduan: larawan , tsart ng kwento
Iguhit ang sasakyang naghahatid sa iyo papunta sa D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
paaralan.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ibigay ang tamang katwiran sa pagtupad sa bawat
alituntunin.
- gumagamit ka ng basurahan dahil_____
- nagsusuot ka ng ID para ________
- nagpapaalam ako sa guro bago lumabas -hintayin ang sundo o huwag lalabas ng silid-aralan kung
ng silid-aralan dahil____ wala pa ang sundo
2. Pagtsetsek ng Kasunduan -panatilihin ang disiplina sa lahat ng pagkakataon
Bigkasin ang pangako 5. Paglalapat:
3. Pagganyak: Magbigay ng mga alituntunin sa silid-aralan na nasunod
Magpakita ng bituin na may nakasulat na mo na.
“Very Good” sa loob nito. Ano ang sinabi sa iyo ng iyong guro?
Nais ba ninyong mabigyan ng ganitong Napasaya mo ba ang iyong guro? Bakit?
papuri sa klase?
Bakit ba nabibigyan ang isang bata ng ganitong IV. Pagtataya:
gantimpala? Magbibigay ako premyo sa lahat ng mga bata na
B. Panlinang na Gawain:
makapagbibigay ng halimbawa ng pagsunod na
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
ginawa ninyo sa mga alituntunin sa silid-aralan.
Anu-ano ang mga alituntunin sa silid-aralan?
2. Paglalahad:
Ipabasa ang kwento:
ANG CLASS LEADER
Tuwang-tuwa ang mga mag-aaral ni G. Tuason nang
mapiling “Class Leader” si Alex. Siya kasi ang
pinakamabait at pinakamatalino sa kanilang klase.
Isang araw kahit na may kalakasan ang ulan si Alex ay
pumasok pa rin. Huli na ng malaman niya na
nag-anunsiyo na si Bb. Santos, ang punong-guro ng
paaralan na suspendido ang klase. Ngunit marami na ang
V. Kasunduan
nakapasok kaya’t nagkakagulo ang mga mag-aaral na
nagpupumilit nang makauwi.
Sumulat ng 5 alituntunin sa silid-aralan na nasunod mo
“Aba, si Alex!” ang puna ng punong-guro.
nang mabuti at gumuhit ng isang bituin sa ilalim ng bawat
“Inaalalayan niya ang kanyang mga kamag-aaral, kaybait
alituntunin na nasunod mo.
na bata!”
“Dito ninyo ilagay ang inyong mga bag para hindi
sagabal sa mga dumaraan,” paalala ni Alex sa mga
munting mag-aaral.
“Huwag kayong titigil sa hagdanan. Baka madulas kayo.”
Ilang sandali pa’y umunti na ang mga batang
naghihintay ng sundo. Putikan na ang sapatos si Alex.
Pati ang polo niya ay narumihan na rin.
ARALING PANLIPUNAN I
Nakangiti pa rin si Alex. Wala siyang reklamo.
“Alex, binabati kita! masayang sinabi ni Gng. Sevilla.
Ikatlong Markahan
ikaw ang “Huwaran ng Disiplina” sa ating paaralan. Ika-anim na Linggo
Ikaw lamang ang “Class Leader” na naririto. Sana ( Ikalawang Araw)
dumami pa ang tulad mo!
“Maraming salamat po. Tungkulin ko pong tumulong I. LAYUNIN:
sa aking mga kamag-aaral.” Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga
pagsunod sa mga alituntunin sa
3. Pagtalakay:
silid-aralan/paaralan.
Bakit si Alex ang napiling class leader?
Sino si Bb. Santos?Paano tinulungan ni Alex ang
kanyang mga kamag-aaral? II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
Anong halimbawa ng mga pagsunod sa mga alituntunin sa A. Aralin 1: Mga Alituntunin sa Silid-aralan
silid-aralan ang ipinakita sa kwento? B. Sanggunian:
4. Paglalahat: Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Anong halimbawa sa silid-aralan ang nabanggit sa Teacher’s Guide pp.
kwentong narinig o nabasa? Activity Sheets pp.
Tandaan:
Pagpapaunlad ng Kakayahan sa Pagbasa
May mga alituntunin sa silid-aralan na dapat sundin ng
mga mag-aaral.
Aklat A pagsasanay 20
- pumasok sa paaralan araw-araw C. Kagamitan:
-sundin ang tuntunin sa maayos na pag-uwi larawan , tsart ng kwento
(huwag magtulakan at magtakbuhan) D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
- huminto kung nakasakay sa sasakyan
III. PAMAMARAAN: - sumabay sa pag-awit
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral: 5. Paglalapat:
Magbigay ng mga alituntunin sa silid-aralan Pagpapakitang kilos nang pangkatan sa alituntunin
na nasunod mo na. na dapat sundin sa paaralan o silid-aralan.
3. Pagtalakay:
Tungkol saan ang kwento?
Bakit tumigil ang mga tao sa paglalakad?
Anong alituntunin sa paaralan o silid-aralan ang
itinuro sa kwentong nabasa o narinig?
ARALING PANLIPUNAN I
Mahalaga ba na sundin ang alituntuning ito sa Ikatlong Markahan
pagtataas ng watawat at pag-awit ng pambansang Ika-anim na Linggo
awit? Bakit? ( Ikatlong Araw)
Ano ang ipinakikita ng pagsunod sa alituntunin?
I. LAYUNIN:
4. Paglalahat: Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga
Anong halimbawa ng alituntunin sa silid-aralan ang pagsunod sa mga alituntunin sa
nabanggit sa kwentong narinig o nabasa? silid-aralan/paaralan.
Tandaan:
May mga alituntunin sa silid-aralan na dapat sundin II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
ng mga mag-aaral kung itinataas ang watawat ng A. Aralin 1: Mga Alituntunin sa Silid-aralan
Pilipinas at inaawit ang Lupang Hinirang dapat na: B. Sanggunian:
- huminto kung naglalakad Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
- alisin ang sombrero kung nakasuot nito Teacher’s Guide pp.
Activity Sheets pp. Ano ang ginagawa ng mga bata sa ikalawang
Pagpapaunlad ng Kakayahan sa Pagbasa baitang?
Aklat A pagsasanay 33 Bakit umalis ang guro?
C. Kagamitan: Ano ang ginawa ng mga bata pagkaalis ng guro?
larawan , tsart ng kwento Sino lamang ang hindi nangopya?
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino Bakit ayaw mangopya ni Carlos?
Anong ugali ang ipinakita niya?
III. PAMAMARAAN: Anong alituntunin ang dapat sundin sa loob ng
A. Panimulang Gawain: silid-aralan?
1. Balik-aral:
Lagyan ng √ kung nagpapakita ng pagsunod sa 4. Paglalahat:
alituntunin ng paaralan/silid-aralan at X kung Anong halimbawa ng alituntunin sa silid-aralan ang
hindi. nabanggit sa kwentong narinig o nabasa?
___a. Nagtatakbuhan ang mga bata habang
itinataas ang watawat. Tandaan:
___b. Inaalis ang payong habang itinataas ang May mga alituntunin sa silid-aralan na dapat sundin
watawat. ng mga mag-aaral tulad ng mga:
___c. Nakikiisa sa pag-awit ng pambansang Iwasan ang mangopya kung may pagsusulit
awit. Tahimik na sagutan ang pagsusulit.
___d. Nakikipag-usap sa katabi habang Sundin ang wastong pagpapasa ng papel kung tapos
ginaganap ang Flag Ceremony. na sa pagsagot sa pagsusulit.
___e. Huminto kapag narinig ang pag-awit.
5. Paglalapat:
2. Pagganyak: Lutasin:
Ano ang pamagat ng ating pambansang awit? Hindi nakapag-aral ng leksiyon si Bella dahil
B. Panlinang na Gawain: napuyat siya sa kapapanood ng telebisyon. Kaya
1. Paunang Pagtataya: nangopya na lamang siya ng sagot sa katabi. Tama
Itanong: ba ang ginawa niya?
Paano kung hindi mo alam ang sagot sa pagsusulit?
Ano ang gagawin mo? IV. Pagtataya:
Sagutin:
2. Paglalahad: Anu-ano ang mga alituntunin na dapat mong sundin
Ipabasa ang kwento: kapag may pagsusulit?
Nagbibigay ng pagsusulit sa mga batang nasa
Ikalawang baitang si Bb. Lopez nang tawagin siya V. Kasunduan
ng punong-guro. Pangako: Hindi baling mababa ang makuhang
“Sagutin ninyo ang pagsusulit, kahit na nasa labas marka sa pagsusulit huwag lamang mangopya o
ako,” ang sabi ni Bb. Lopez sa kanyang mga mandaya.
mag-aaral.
Pagkalabas ni Bb. Lopez sa silid-aralan ay
nagopya na sa kani-kanilang kuwaderno ang mga
bata.
Si Carlos lamang ang hindi nangopya sa kanyang
kuwaderno. ARALING PANLIPUNAN I
“Bakit hindi ka mangopya sa kuwaderno mo, Ikatlong Markahan
Carlos?” ang tanong ni Ben. Ika-anim na Linggo
“Dapat ay mangopya ka rin kagaya naming lahat,” ( Ika-apat na Araw)
ang sabi ni Cristy.
“Hindi, kahit na mababa ang makuha kong marka, I. LAYUNIN:
hindi ako mangongopya,” ang sagot ni Carlos. Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga
pagsunod sa mga alituntunin sa
3. Pagtalakay: silid-aralan/paaralan.
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan Bakit nais niya na maipakita agad sa nana yang mga
A. Aralin 1: Mga Alituntunin sa Silid-aralan test papers niya?
B. Sanggunian: Paano raw nakuha ni Nelson ang matataas na marka?
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10 Kaya mo bang gayahin ang ginawa ni Nelson?
Teacher’s Guide pp. Anong alituntunin sa paaralan ang natutuhan mo sa
Activity Sheets pp. kwento?
Pagpapaunlad ng Kakayahan sa Pagbasa
Aklat A pagsasanay 14 4. Paglalahat:
C. Kagamitan: Anong halimbawa ng alituntunin sa silid-aralan ang
larawan , tsart ng kwento nabanggit sa kwentong narinig o nabasa?
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
Tandaan:
III. PAMAMARAAN: May mga alituntunin sa silid-aralan na dapat sundin
A. Panimulang Gawain: ng mga mag-aaral tulad ng:
1. Balik-aral: Mag-aral na mabuti .
Anu-ano ang mga alituntunin na dapat mong sundin
kapag may pagsusulit? 5. Paglalapat:
Lutasin:
2. Pagganyak: Gabi-gabi ay nag-aaral ng kanyang leksiyon si Nova.
Sino sa inyo ang nais na makakuha ng medalya? Ano sa palagay mo ang makukuha niyang marka?
Paano mo kaya matutupad ang iyong pangarap?
Ano kaya ang dapat mong gawin? IV. Pagtataya:
B. Panlinang na Gawain: Alin ang nagpapakita ng mabuting pag-aaral?
1. Paunang Pagtataya: Bilugan ang mga bilang.
Itanong: 1. Naglalaro habang nagsusulat.
Bakit ka dapat mag-aral na mabuti? 2. Nagbabasa ng mga aralin gabi-gabi.
3. Nag-aaral ng leksiyon bago matulog.
2. Paglalahad: 4. Nanonood ng telebisyon maghapon.
Ipabasa ang kwento: 5. Nagbabasa ng mga kwento kapag may libreng
Pagdating ni Nelson sa bahay ay hinanap niya oras para madagdagan ang kaalaman.
agad ang Nanay niya. Binuksan niya ang bag niya at
may kinuhang mga papel. V. Kasunduan
“Nanay! Nanay! nasaan ka?” ang tawag ni Pangako: mag-aaral akong mabuti.
Nelson.
“Nandirito lamang ako sa kusina, anak!” ang
sagot ng Nanay.
“Nanay, tingnan ninyo ang mga test papers ko.
Matataas ang nakuha kong marka sa pagsusulit
namin sa Matematika at Pagbasa.”
“Alam mo ba kung bakit matataas ang nakuha
mong marka sa inyong pagsusulit?” tanong ng
Nanay.
“Opo, alam ko, Nanay. Nag-aral akong mabuti ,”
ang sabi ni Nelson.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
3. Pagtalakay: Ika-anim na Linggo
Sino ang batang umuwing tuwang-tuwa? ( Ikalimang Araw)
I. LAYUNIN:
Nakapagbibigay ng halimbawa ng mga
pagsunod sa mga alituntunin sa Nananahi siya ngayon ng isang damit para sa maliit
silid-aralan/paaralan. niyang kapatid na babae,” ang sabi ni Gng. Ablaza.
I. Mga layunin:
- nakikilala at naipaliliwanag ang mga
simpleng inuulit na disenyo
- nahahanap at nakukumpleto ang pattern
ayon sa isa o dalawang katangian . D. Pagproseso sa Resulta ng Gawain:
Ano ang dapat mong gawin para makilala ang
II. Paksa disenyo o pattern?
A. Aralin 26: Number and Attribute Patterns Pareho ba ang mga hugis? Pareho ba ang mga
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah. kulay?
Curriculum Guide pah. 12 Alin ang nagbago? Ano kaya ang susunod ?
Gabay ng Guro pah. 49-52
Pupils’ Activity Sheet pp.____ F. Paglalahat
C. Kagamitan: larawan ng clown at medyas na Paano nakikilala ang isang disenyo o pattern?
may guhit, payong na may stripe Tandaan:
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: Nagkakaroon ng pattern kung may bagay na inuulit
Pagkilala at Pagpapaliwanag sa mga Simpleng ng maraming beses ; maaring itong hugis, kulay,
Inuulit na Disenyo bilang o oryentasyon.
Ayon sa kulay
Banghay Aralin sa Matematika
Unang Markahan
Ika-anim na Linggo
(Ikalawang Araw)
I. Mga layunin:
- nakagagawa ng pattern ng mga hugis, kulay
at bilang
Ayon sa bilang
II. Paksa 2 4 6 8 10
A. Aralin 27: Number and Attribute Patterns
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah. F. Paglalahat
Curriculum Guide pah. 12 Tandaan:
Gabay ng Guro pah. 49-52 Nagkakaroon ng pattern kung may bagay na inuulit
Pupils’ Activity Sheet pp.____ ng maraming beses ; maaring itong hugis, kulay,
C. Kagamitan: larawan ng clown at medyas na bilang o oryentasyon.
may guhit, payong na may stripe
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: G. Paglalapat:
Paggawa ng Pattern ng mga Hugis, Kulay at Bilang Tingnan ang pattern . Iguhit sa linya ang kasunod:
2. Pagganyak:
Magpakita ng pangkat ng mga larawan. IV. Pagtataya:
Ipatukoy ang naiiba habang umaawit. Pumili ng 5 hugis sa kahon at gumawa ng pattern.
Hal. bulak, bulak, bulaklak, bola, bulakkal.
Awit: Alin ang Naiiba?
Alin, alin, alin ang naiba? (2x)
B. Paglalahad: V. Kasunduan
Ipakita sa mga bata ang gagamitin sa gawain. Magdala ng kalendaryo bukas.
Ngayon ay gagawa kayo ng pattern gamit ang mga
cut-outs na nakalagay sa envelope.
Kasama ng inyong mga kapangkat gagawa kayo
ayon sa pattern na nakalaan sa inyong pangkat.
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Pangkat 1 – mga Hugis
Pangkat 2 – Kulay
Pangkat 3 – bilang/letra
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Guhitan mula sa kwentong narinig/binasa ang mga
ngalan ng araw sa isang linggo.
I. Mga layunin:
nasasabi ang bilang ng araw sa isang linggo
- nasasabi ang mga araw sa isang linggo sa
wastong pagkakasunud-sunod. Tandaan:
May pitong araw sa isang linggo.
II. Paksa
A. Aralin 28: Mga Araw sa Isang Linggo Linggo, Lunes, Martes, Miyerkule, Huwebes,
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah. Biyernes at Sabado.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 53-54 G. Paglalapat:
Pupils’ Activity Sheet pp.____ Itambal ang ngalan ng araw sa gawain :
C. Kagamitan: plaskard ng ngalan ng mga araw , Pagsisimba
kalendaryo, tsart ng kwento Paglalaro
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: Pag-aaral
Pagsasabi ng bilang ng araw sa isang linggo ayon sa Pamamalengke
wastong pagkakasunud-sunod
B. Paglalahad:
Ipabasa ang kwento:
ANG MGA GAWAIN KO
Nag-aaral ako tuwing Lunes, Martes,
Miyerkules, Huwebes at Biyernes.
Gumamit ng larawan ng bata.
Ipakilala. Ito si Nico. Gusto niyang sumali sa
camping bukas. Inihanda na niya kahapon ang
kanyang mga gamit. Kung ngayon ay Biyernes.
a. Anong araw siya naghanda ng mga dadaling
gamit?
b. Anong araw siya pupunta sa camping?
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Isulat ang mga araw sa isang linggo sa pisara:
LINGGO, LUNES, MARTES, MIYERKULES
HUWEBES, BIYERNES AT SABADO
I. Mga layunin:
- natutukoy ang ngalan ng mga araw sa isang
linggo ayon sa wastong
pagkakasunud-sunod. F. Paglalahat
Ilan ang mga araw sa isang linggo?
II. Paksa Tandaan:
A. Aralin 29: Mga Araw sa Isang Linggo May pitong araw sa isang linggo
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah. Linggo, Lunes, Martes, Miyerkule, Huwebes,
Curriculum Guide pah. 12 Biyernes at Sabado.
Gabay ng Guro pah. 53-54
Pupils’ Activity Sheet pp.____ G. Paglalapat:
C. Kagamitan: plaskard ng ngalan ng mga araw , Laro: Pabunutin ang mga bata ng card na may
kalendaryo, tsart ng kwento nakasulat na pangalan ng araw.
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: Sasabihin ng guro kung nauuna o sumusunod na
Pagsasabi ng bilang ng araw sa isang linggo ayon sa araw ang kanyang ibibigay.
wastong pagkakasunud-sunod hal. Miyerkules_____(Susunod sa Miyerkules.)
III. Pamaraan
A. Panimulang Gawain IV. Pagtataya:
1. Balik-aral: Isulat ang wastong ngalan ng araw na tinutukoy.
Ilan ang mga araw sa isang linggo? 1. Namasyal kami isang araw bago mag Sabado.
Anu-anoang mga ito? __________
2. Wala tayong pasok sa paaralan tuwing_____at
2. Pagganyak: _________________________
Awit: There are Seven Days 3. Nagsisimba ang pamilya tuwing _________.
4. ____ang unang pagpasok sa paaralan.
B. Panlinang na Gawain: 5. Ang araw na kasunod ng Martes ay ________.
1. Paglalahad:
V. Kasunduan A. Panimulang Gawain
Pag-aralan ang wastong baybay ng mga ngalan ng 1. Balik-aral:
araw. Isaulo ang wastong pagkakasunud-sunod ng Isulat ang araw:
mga ito. Bago Pagkatapos:
____Lunes Biyernes____
____Huwebes Linggo
Nasa Pagitan
Martes _______Huwebes
2. Pagganyak:
Naaalala pa ba ninyo si Annie ?
Anong hayop ba siya?
Anong mabuting ugali ang taglay niya?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Iparinig.ipabasa ang kwento:
ANG MASIPAG NA LANGGAM
Ito ang masipag na si Langgam. Mula Linggo
hanggang Sabado patuloy siyasa paghakot ng
pagkain. Nag-iipon siya para sa mga araw na
darating.
Dapat siyang tularan ng mga bata at matanda man.
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Banghay Aralin sa Matematika Isulat ang mga araw sa isang linggo sa pisara:
Unang Markahan LINGGO, LUNES, MARTES, MIYERKULES
Ika-anim na Linggo HUWEBES, BIYERNES AT SABADO
(Ikalimang Araw)
I. Mga layunin:
- natutukoy ang ngalan ng mga araw sa isang
linggo ayon sa wastong
pagkakasunud-sunod. D. Pagproseso sa Resulta ng Gawain:
- Naisusulat ang mga ngalan ng araw ng may Ilan ang mga araw sa isang linggo?
wastong baybay at gamit ng malaking titik. Paano isinusulat ang unang titik sa bawat ngalan
ng araw?
II. Paksa Paano ang wastong baybay?
A. Aralin 30: Mga Araw sa Isang Linggo
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah. F. Paglalahat
Curriculum Guide pah. 12 Ilan ang mga araw sa isang linggo?
Gabay ng Guro pah. 53-54 Tandaan:
Pupils’ Activity Sheet pp.____ May pitong araw sa isang linggo
C. Kagamitan: plaskard ng ngalan ng mga araw , Linggo, Lunes, Martes, Miyerkule, Huwebes,
kalendaryo, tsart ng kwento Biyernes at Sabado.
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan: Isinusulat ang unang titik ng ngalan ng bawat araw
Pagsasabi ng bilang ng araw sa isang linggo ayon sa gamit ang malaking titik.
wastong pagkakasunud-sunod
G. Paglalapat:
III. Pamaraan Iwasto:
lunes miyerkules sabado biyernes linggo Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and
give naming words of animals and body parts.
IV. Pagtataya:
Isulat ang mga ngalan ng araw sa isang linggo ng I. PRE-ASSESSMENT:
may wastong baybay at gamit ang malaking titik. Conduct a Game: Touching Different parts of a
Face.
V. Kasunduan ex. Touch your nose/eyes/ears
Isulat ang buwan ng iyong kaarawan. Ask the children to draw their favorite animal.
II. Objectives:
recognize the parts of the face
recognize names of animals and their body parts
count the number of syllables in words
appreciate that we are special in different ways
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Help the children know the meaning of the word
“special’ through context clue.
Nanay made a dress for me. It is pink my favorite
color. She put laces and pretty buttons. She made it
really special. (not ordinary or common)
B. Presentation:
1. The teacher will teach the song about body
parts using the echo singing
.(Pupils repeat each line of the song after the
teacher)
LESSON PLAN IN ENGLISH I am Special
INTEGRATION OF MATH AND ARTS I am special
SUBJECTS I am me.
3rd Rating I have two hands, two eyes to see.
Week 6 – Day 1
II. Objectives:
identify body parts
state the names of animals and their body parts
C. Modeling:
LESSON PLAN IN ENGLISH Get a picture of animal. Name it and tell its different
INTEGRATION OF MATH AND ARTS body parts.
SUBJECTS
3rd Rating
Week 6 – Day 3
B. Presentation:
Show an enlarged picture of a boy and a dog
with different parts labeled.
LESSON PLAN IN ENGLISH
Let the children show and point to the part
that the teacher will say
B. Presentation:
Show an enlarged picture of a monkey.
Where can you find this animal?
Can you name the different parts of this animal?
C. Modeling:
Show more pictures of not common animals and let
the children name the different parts.
D. Conceptualization:
What are the different body parts of animals that
can also be found in people?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
IV. Pagtataya:
Ipaawit ang Goobye Song
V. Kasunduan:
Lakipan ng kilos-lokomotor ang malakas at
mahinang kumpas sa awit. Humandang ipakita ito
sa klase sa susunod na pagkikita.
I. Layunin
- nakikilala ang tonong narinig kung
mataas o mababa
- nakatutugon sa mataas at mababang tono
gamit ang kilos-lokomotor
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Batiin ang mga bata gamit ang So-Mi na pagbati
Ilagay ang kamay sa ulo kung mataas ang tonong
narinig at sa bewang kung mababa ang tonong
narinig.
2. Pangganyak:
Awit: Jack and Jill
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Ipasabi ang pantig na aah habang tinutunton ang
kurba-kurbang guhit. (tingnan sa pah. 7 ng Modules)
Alin ang pinakamataas na bahagi ng guhit?
pinakabamababa.
IV. Pagtataya:
Ipaawit ang Goobye Song
V. Kasunduan:
Lakipan ng kilos-lokomotor ang malakas at
mahinang kumpas sa awit. Humandang ipakita ito
sa klase sa susunod na pagkikita.
I. Layunin:
- naipapakita ang wastong interpretasyon ng
mga awit na may kilos.
- Naisasagawa nang may wastong
interpretasyon ang mga awit na may kilos.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Nakaawit ka na ba nang may kilos?
Paano?
2. Pagganyak ay napakasayang gawin kahit sa silid-aralan.
Ano ang tumutulong sa inyo para kayo
makapag-isip? V. Kasunduan
Pag-aralan ang natutuhang kilos sa bahay.
B. Panlinang na Gawain
Ipabasa ang awit: Mag-isip,Isip
Mag-isip, isip, isa, dalawa, tatlo(3x)
Sundan ninyo ako
Sundan , sundan, sundan ninyo ako (3x)
Ikaw naman dito.
C. Paglalahat:
Paano isinasagawa ang awit na may kilos?
Masaya ba kayo?
Tandaan:
ang awit na may kilos ay nakatutuwang gawain
natin. Ito ay nakapagpapaligaya sa atin. Ito ay
nagpapagaan ng ating pakiramdam
Tayo ay magiging masigla..
D. Paglalapat:
Pagpapakitang kilos ng lahatan
IV. Pagtataya
Bilugan ang wastong sagot.
1. Ang pamagat ng ating awit na may kilos ay
a. Ikut-ikot
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang maaring maitulong ng isang anting-anting
sa isang tao?
2. Pagganyak:
Nakasali na ba kayo sa larong
“Basagan ng Palayok”.
Nagtagumpay ka ba na mabasag ito?
Saan ba yari ang palayok?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Magkwento tungkol sa paggawa ng palayok/paso at
iba pang katulad ng mga bagay na yari sa putik o
clay.
1. Gawain:
Ngayon ay susubukin nating gumawa ng bowl o
mangkok gamit ang clay.
2. Paghahanda ng mga kagamitan:
clay
3. Pagsasagawa sa gawain sa patnubay ng guro.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Ipakita ang mga kagamitan na ginagamit sa
paglilinis ng ilong.
Tissue paper o puting panyo
Tumawag ng batang magpapakita kung paano ito
isagawa nang wasto.
2. Pagtalakay:
Paano ang wastong paglilinis ng ilong?
Paano natin mapangangalagaan ang ating ilong?
C. Paglalahat:
Mahalaga ang ating ilong kaya dapat lamang itong
pangalagaang mabuti.
Tandaan::
Ang ating ilong ay mahalagang bahagi ng ating
katawan na dapat nating pangalagaan.