You are on page 1of 9

C A R A G A I N S T I T U T EO FT E C H N O L O G Y

Since 1996 | 0917 723 8789 | admin@citkitcharao.edu.ph National Highway Songkoy, Kitcharao-Alegria Boundary
Agusan del Norte, Caraga, Philippines

MASUSING BANGHAY ARALIN

I. LAYUNIN
A. Pangkabatiran 1. Nasasagot ang mga tanong sa binasang
tekstong pampanitikan - Alamat
(Cognitive)

B. Pandamdamin 2. Naipapamalas ang kahalagan ng pagiging


mapagkumbaba
(Affective)

C. Pangkasanayan 3. Naipapakita ang kagalingan sa pagbigkas ng


mga salita
(psychomotor)
II. NILALAMAN Pagbasa: Ang Alamat ng Ampalaya
Elemento ng Alamat
III.

KAGA
MITAN
G
PAGTU
TURO
A. Sanggunian Alma M. Dayag, 2017, Pinagyamang Pluma 4
TWE (K-12) Wika at Pagbasa para sa
Elementarya, 927 Quezon Ave., Quezon City
Philippines, Phoenix Publishing House Inc.
1. Mga pahina sa gabay Pinagyamang Pluma 4, pahina 203-222
ng guro
2. Mga pahina sa Pinagyamang Pluma 4, pahina 203-222
kagamitang
pang magaaral
3. Mga pahina sa Pahina 203-222
textbook
4. Karagdagang
kagamitang
mula sa
LRMDS
B. Iba pang kagamitang Mga larawan, Laptop, Manila paper, Malaking
libro (gawa ng guro)
Panturo
IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-
AARAL
Before the Lesson 1. Panalangin Mag-aaral: Panginoon,
A. Balik aral sa maraming salamat po sa
nakaraan aralin Tayo ay tumayo para sa panalangin.
araw na ito na
o pasimula sa ipinagkaloob mo sa amin
bagong aralin. upang matuto, nawa’y
gabayan mo po kami
sa aming gagawin sa
2. Pagbati araw na ito. Amen
Magandang umaga mga bata.

Mag-aaral: Magandang
3. Pagtala sa lumiban at hindi umaga Ma’am Shiela
lumiban
Sino ang lumiban sa ating klase ngayon?

Mabuti naman at walang lumiban ngayong araw Jane: Wala po Maam.


na ito.

4. Balik-Aral
Bago tayo dumako sa ating paksa, sino ang
makapaglalahad ng ating aralin kahapon?
5. Pagsasanay Nowil: Tungkol po sa
Panitikan
Ano ang Panitikan Nowil?

Magaling!

Nowil: Ang panitikan ay
nagsasabi o
Magbigay ng uri ng panitikan. nagpapahayag ng mga
kaisipan, mga damdamin,
mga karanasan, hangarin
at diwa ng mga tao.
Yun lang ba mga bata?

Magaling mga bata!


Dianne: Alamat at tula

Ako ay labis na natuwa sa inyu mga bata dahil Jemark: Maikling kwento,
naalala niyo pa ang ating aralin kahapon. pabula, Nobela po Maam.

B. Paghahabi ng 1. Pagganyak
layunin sa aralin.

Nais kong tumayo ang lahat at tayo ay kumanta Mag-aaral: (Sumayaw at


at sumayaw sabay sa ating mapapanuod sa kumanta)
Laptop.

Magaling mga bata!

Nowil: Ako po Maam.

Sino sa inyu ang kumakain ng gulay?

Rose: Ma’am hindi po ako


kumakain ng gulay.
Ngayon, gusto ko isulat niyo sa pisara ang
mga gulay na gusto niyo at hindi niyo
gustong kainin. Mag-aaral: (pumunta sa
harapan)

C. Pag-ugnay ng 1. Paglalahad
mga halimbawa
sa bagong Bago natin basahin ang kwento ay alamin
aralin. muna nating ang kasalungat ng mga salita sa
hanay A.
Laica: Pabulong po Maam
A B
pasigaw pabulong Dianne: Papuri Maam

panlalait papuri
kulubot makinis Rojane: Makinis po Maam

kabutihan kasamaan
Arfee: Kasamaan po Maam
ipinagmamalaki ikinahihiya

Jemark: Ikinahihiya po
Maam
Magaling mga bata!

Ang pamagat ng kwento natin ngayon ay “Ang


Alamat ng Ampalaya”. Bago ko basahin ,
basahin muna nating ang mga pamantayan sa
pakikinig ng kwento.

1. Maupo ng maayos.
2. Makining ng mabuti sa babasahing kwento
ng guro.
3. Huwag makipag-usap sa katabi.
(Babasahing ng guro ang kwento gamit ang Big
Book)

“Ang Alamat ng Ampalaya”

Noong unang panahon sa nayon ng Ginulayan


ay sama-samang nakatira ang iba’t ibang gulay.
May mga gulay na kulay berde, dilaw, kahel,
pula, lila at puti. Ibat-iba rin ang sustansya at
lasa nila subalit may isang natatangi ang
ganda, lasa at sustansya. Ito ay si Ampalaya.
Kaya naman labis siyang hinangaan ng mga
taong nakakikit at nakatitikim sa kanya.

“Ang ganda-ganda talaga ni Ampalaya.


Napakakinis at napakapino pa ng balat niya,
sabi ng mga taong humahanga sa kanya.
“Napakasarap din ng bunga niya at napakarami
pang bitamina! Paborito ko talaga si Ampalaya,”
sabi naman ng isa pa.

Dahil sa mga papuring ito ay naging labis na


mapagmalaki si Ampalaya. Alam niya kasing
marami ang humahanga sa kanya dahil siya
ang pinakamaganda, pinakamasarap, at pinaka
masustansya sa mga gulay sa nayon ng
Gulayan.

“Hoy lumayu ka nga sa akin. Baka magasgas


ninyo ang makinis at pino kong balat. Pasigaw
niyang sabi sa mga gulay na nasa paligid niya.

Pinagtatawanan din niya ang ibang gulay na


inaayawan ng mga tao dahil sa hindi masarap
na lasa ng mga ito. “ha-ha-ha-ha” Kawawang
mga gulay. Nalalanta nalang at hindi man lang
napili dahil ang papangit ng lasa. “ha-ha-ha”

Ang mga pagtawa at panlalait ni Ampalaya sa


mga kapwa gulay ay naririnig hanggang sa
kaharian ng mga diyos at diyosa. Umaabot din
sa kanila ang tahimik na pagluha ng ibang
gulayna nasasaktan sa ginagawa ni Ampalaya.
Kaya isang arawsilay nagpulong.

“Sumusubra na si Ampalaya”, sabi ni


Sabsabong, ang diyosa ng mga bulaklak.
“Labis niyang ipinagmalaki ang kanyang
makinis at pinong balat, gayun din ang kanyang
masarap na lasa,” ang sabi naman ni Utanon
ang diyos ng mga gulay. “Ano kaya ang dapat
gawin kay Ampalaya para matuto siya?” ang
tanungan ng mga diyos at diyosa sa isat-isa.

“Alam kona, baba ako bilang isang insekto


upang paalalahanan siya,” sabi ni Paparo, ang
diyos ng mga insekto.
Kinabukasan nga ay dumapo si Paparo sa
sanga ni Ampalaya upang paalalahanan ang
mayabang na gulaysubalit bago pa siya
makapagsalita ay sinagawan na siya nito. “Hoy,
sino kang insekto ka na dumarapo sa aking
sanga? Umalis ka ngayon din at nandidiri ako
sayo!”
Agad lumipad si Paparo pabalik sa kaharian ng
mga diyos at diyosa. “Narinig at nakita namin
ang ginawa sayo ni Ampalaya.
Narinig din pala lahat ni Apo, ang pinuno ng
mga diyos at diyosa ang mga gingawa ni
Ampalaya. AT dahil sa kanyang pagmamalabis,
ang ipinagmamalaki niyang makinis at pinong
balat ay magiging kulubot. Ang ipinagmamali
naman niyang masarap na lasa ay mapapalitan
ng pait, isang lasang hindi magugustuhan ng
nakararami!” ang galit na sabi niya.

“Apo kawawa naman si Ampalaya. Pwede po


bang itira na natin sa kanya ang sustansyang
taglay para may pakinabang parin siya sa mga
tao,” pakiusap ni Utanon.

“Sige payag ako. Ikaw mismo, Utanon ang


bababa sa Ginulayan upang ipaalam kay
Ampalaya ang kaparusahan sa kanyang
masamang ugali,” pagwawakas na sabi ni Apo.
Pababa na si Utanon ng marinig na naman niya
ang panlalait ni Ampalaya kay Patola dahil sa
magaspang nitong balat. Sumabog ang
naksisilaw na liwanag at nagulat ang lahat nang
makita nilang lumabas mula sa makapal na
usok ang diyos ng mga gulay na si Utanon.
Masayang nagbigay galang ang mga gulay
maliban kay Ampalaya na noo’y takot na takot
dahil alam niyang siy ang sadya ni Utanon.
“Patawad po, diyos Utanon,” ang nanginginig
na sabi niya.
“Ang iyong ginawang pananakit sa ibang gulay
ay may katapat na kaparusahan. Ampalaya
simula sa araw na ito, ikaw at ang lahi mo ay
magkakaroon ng kulubot na balat at mapait na
lasa bilang pagpapaalala sa iyong masamang
asal. Subalit mananatili ang sustansyang taglay
mo bilang patunay na sa kabila ng masamang
ugali ng isang nilalang ay may natitira paring
kabutihan sa kanyang kalooban,” sabi ni
Utanon bago muling naglaho.
Nagbago nga ang itsura ni Ampalaya. Naging
kulubot na ang kanyang balat at mapait na ang
dati niyang masarap na lasa. Humingi ng tawad
si Ampalaya sa masasamang ginawa niya at sa
bawat pagkain ng tao sa bunga o dahon niya’y
unti-unti niyng nakamit ang kapatawarang
hinihingi niya.
Kaya batan kuamin ka ng ampalaya dahil taglay
parin nito ang sustansyang mabuti s ating
katawan. At malay mo, dumating ang panahon
na bablik ang kinis ng balat nito at ang taglay
nitong sarap. Kaya tulungan mo siya ha.

During the Lesson Mga bata anong uri ng panitikan ang binasa Nowil: Alamat po Maam.
D. Pagtatalakay ng nating kwento?
bagong konsepto
at paglalahad

Pagsinabing Alamat, anu kaagad ang Rose: Ang Alamat ay mga


kwentong pinagmulan
napasok sa inyong isipan?
ng lahat ng bagay na
nakikita sa mundong
ibabaw.
Magaling Rose!
Ang Alamat ay isang uri ng
panitikan na nagsasalaysay ng pinagmulan ng
mga bagay-bagay sa daigdig na kung minsan
ay nagsasaad ng mga pangyayaring hinggil sa
tunay na mga tao at pook. Ito ay tumatalakay
sa mga katutubong kultura, kaugalian o
kapaligiran kadalasan ay kathang-isip na
nagpasalin-salin buhat sa ating mga ninuno.

Meron naba kayung nabasang iba pang Rojane: Meron po Maam,


alamat? ang alamat ng Pinya.

Magaling!

Ano pa mga bata? Edmar: Ang alamat ng


bayabas po Maam.

Magaling!

Ang Alamat ay may tatlong elemento:

1. Simula
2. Gitna
3.Wakas

1. Simula
Ito ay binubuo ng tauhan, tagpuan at suliranin.
Narito ang ilang bahagi nito sa alamat:

 Ang Tauhan - karakter sa kwento


 Tagpuan - lugar na pinagganapan ng mga
eksena sa kwento
 Suliranin - problemang kinaharap ng mga
karakter sa kwento ngunit biglang papawiin
ng isang masamang pangyayari.

2. Gitna
Ito ang pinaka-inaabangang tagpo ng mga
kalagayan at tagpo. Narito ang ilang bahagi nito
sa alamat:

 Saglit na kasiglahan - kasiglahan sa


kwento
 Tunggalian - paghaharap o pag-aaway ng
mga karakter
 Kasukdulan - pinakamagandang parte o
bahagi ng istorya

3. Wakas
Tinatapos nito at binubuo ang isang kuwento.
Ito ang dapat na tumatak sa buong kuwento.
Narito ang ilang bahagi nito sa alamat:

 Kakalasan - unti-unting pagbuti ng kwento


o papalapit sa katapusan
 Katapusan - kung saan nagtatapos ang
isang kwneto

E. Pagtatalakay ng Ngayun sagutan natin ang mga katanungan sa


bagong konsepto alamat na ating nabasa.
sa paglalahad ng
bagong 1. Sino-sino ang mga tauhan sa kwento? Jean: Si Ampalaya, Si Apo,
kasanayan No. 2 mga Diyos at Diyosa at iba
(Guided Practice) pang mga gulay.

Arfee: Sa nayon ng
2. Saan nangyari ang kwento? Ginulayan

3. Ano-anong katangian ang taglay ni Jemark: Makinis ang balat,


Ampalaya noong una? masarap ang lasa
Rose: Pinagtatawanan niya
4. Paano ang naging pagtrato ni Ampalaya sa ang ibang gulay na
mga kapwa niya gulay sa nayon ng Ginulayan? inaayawan ng mga tao
dahilsa hindi masarap na
lasa nito.

5. Bakit naging ganoon ang trato ni Ampalaya Jane: Dahil siya ang pinaka
sa ibang mga gulay? maganda at pinkamasarap
na gulay sa nayon ng
Gulayan.

6. Sinong diyosa ng bulaklak ang nagsabing Nowil: Si Sasabong


sumusobra na si Ampalaya?

7. Sinong diyos ang bumaba bilang insekto Laica: Si Paparo


para mapaalalahan si Ampalaya?

8. Sinong Diyos ang napag-utusan ni Apo Rose: Si Utanon po.


upang bumaba at sabihin ang kaparusahan ni
Ampalaya?

9. Anong parusa ang ibinigay ni Apo kay Noby: Ginawa siyang


Ampalaya ng dahil sa ginawa niya? mapait at kulubot ang
kanyang balat.

10. Kung ikaw si Ampalaya na biniyayaan ng


Warlito: Hindi ko
magagandang katangian ano ang gagawin mo?
ipagmamayabang ito kundi
ay aking ipapasalamat ang
mga katangian na aking
taglay.

Kailangan tayo ay maging


mapagkumbaba.Tama, ang gagawin natin ay
magpasalamat tayo kung may mga
magagandang bagay na meron tayo at huwag
natin itong ipagmayabang.

Naging isang mayabang si Ampalaya at hindi


ito ipinalampas ng mga diyos at diyosa. Kaya
siya ay naparusahan.

F. Paglinang sa Sagutan natin ang MAGAGAWA NATIN pahina


213 sa inyong aklat sa Filipino.
Kabihasan
(Tungo sa ___________1. Elemento ng alamat na kung
Formative saan ito ay binubuo ng tauhan, tagpuan at
Assessment) suliranin.

___________2. Ito ang pinaka-inaabangang


tagpo ng mga kalagayan at tagpo.

___________3. Tinatapos nito at binubuo ang


isang kuwento. Ito ang dapat na tumatak sa
buong kuwento.

___________4. Isang uri ng panitikan na


nagsasalaysay ng pinagmulan ngmga bagay-
bagay sa daigdig na kung minsan ay
nagsasaad ng mga pangyayaring hinggil sa
tunay na mga tao at pook.

___________5. Magbigay ng isang halimbawa


ng Alamat.
G. Paglalapat ng Mga bata, magkakaroon tayo ngayon ng
aralin sa pang pangkatang gawain. Hahatiin ko kayo
araw-araw na sadalawang pangkat. Ang inyong gagawin ay
buhay ang Choral Reading.
(Application/Valui
ng) Magbilang kayo ng 1, 2. kung sino ang number
1 sila ang Group 1. Kung sino naman ang
number 2 sila ang Group 2.

Ito ang gagawin niyo, sa inyong grupo pumili


kayo ng tagapagsalaysay, mga gulay, mga
diyos at diyosa at si Ampalaya.
Bigyan ko kayo ng limang minuto para mag
praktis.

Narito ang rubrik sa choral reading.

Pamanta NAPAKA NAGAGA MAGSIK


yan GALING! WANA! AP PA!(0-
(4-5) (2-3) 1)
Pagbibig Wasto Kakaunti Hindi
ay Ang lahat ang naibigay
interpreta ng naibigay ang
syon/nilal interpreta na wastong
aman syon/nilal interpreta interpreta
amangipi syon/nilal syon/nilal
nakita aman. alaman.
Tono ng Lahat ng May ilang Walang
pagbigka bahagi ng bahagi sa maayos
s pagbigka kwento na
s ng ang pagbigka
kwento maayos s/ hindi
ay ang angkop
wastong- pagbigka
wasto s/tono.

After the lesson Nagustuhan niyo ba ang kwento natin ngayon? Nowil: Opo Maam.
H. Paglalahat ng
Aralin Anong halimbawa ng panitikan iyon?
Rose: Alamat po Maam.

Magaling!

Magbigay nga ng halimbawa ng alamat. Edmar: Alamat ng Bayabas


po Maam.
Magaling!

Ano ang aral na nakuha niyo sa kwento? Rojane: Maging


mapagkumbaba. Walang
magandang naidudulot ang
pagiging mayabang.

Magaling!
Kaya mga bata, dapat lagi tayong
mapagkumbaba at huwag sayanging ang mga
biyaya/talento na binigay sa atin ng Panginuon.

I. Pagtataya ng Aralin Ngayon namay ay kumuha ng isang buong


papel at ilahad ang iyong karanasan sa mga
sumusunod na mga pangyayari.
1. Ikaw ang naging lider sa isang patimpalak sa
pagsayaw dahil magaling ka rito. Isa sa mga
miyembro ay hindi masyadong magaling
sumayaw. Ano ang gagawin mo?

2. Nanalo ka sa isang beauty contest, marami


ang humanga sayu at gustong magpakuha ng
litrato kasama ka. Ano ang gagawin mo?

3. Ikaw ang nangunguna sa klase ninyo. Nakita


mo na nahirapan sumagaot sa takdang aralin
ang kaklase mo. Ano ang gagwin mo?

Tapos naba ang lahat? Kung tapos na ipasa na


ang inyong mga papel sa harapan.

J. Karagdagang Sagutan ang Sagutin Natin B at C sa inyong


Gawain Filipino 4 na aklat, pahina 210-211. Isulat ito sa
(Assignment/Agr inyu kwaderno at ipasa bukas,
eement)

Inihanda ni:

Shiela Amor P. Dellote

You might also like