You are on page 1of 13

Paaralan King’s College of the Baitang/ 7 Ilang-ilang

DAILY LESSON Philippines Antas


PLAN Guro Xrynka Feigh D. Asignatura Asya 7
(Pang-araw-araw na Bullecer
Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Markahan II
Oras

I. LAYUNIN Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay


inaasahang;
a. natutukoy ang mga imperyong
umusbong sa kanlurang Asya ;
b. nalalaman ang mga kontribusyon/ ambag
ng mga imperyo sa kanlurang asya ; at
c. nakapagtatanghal ng news casting,
pakikipagpanayam , alam niyo ba at
masining na pag kwekwento
II. PAKSANG ARALIN a) Paksa: Mga Imperyong Umusbong sa
Kanlurang Asya
b) Kagamitan: laptop,manila paper,
projector
c) Sanggunian: Asya 8
III. PAMAMARAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Panimulang Gawain

1. Panalangin

Bago tayo magsimula, tumayo muna lahat para


sa isang panalangin
Panginoon, maraming salamat po sa araw na
ito. Salamat po sa lahat ng biyayang
ipinagkaloob Niyo sa amin. Gabayan niyo po
kami sa lahat ng mga bagay na aming gagawin.
Nawa’y bigyan Niyo po kami ng lakas ng loob
na magawa ang aming mga tungkulin. Bigyan
Niyo po kami ng sapat na kaalaman na maaari
naming ibahagi sa aming kapwa. Ito lamang po
ang aming dalangin.
2. Pagbati Amen.
Magandang umaga sa inyong lahat!

Magandang umaga rin po, Ma’am.


Bago kayo maupo, paki-pulot muna ang mga
basura sa ibabaw ng inyong mga lamesa at
ilalim ng inyong mga upuan.

(pupulutin ng mga mag-aaral ang mga kalat)


Maaari na kayong umupo.

Salamat po, Ma’am!

3. Pasalista
PASA-BOLA
Proseso: Ang mga mag-aaral ay ipapasa sa
kanilang katabi ang bola, sa pagpasa ng bola
ng bawat mag-aaral ay dapat sabihin ng mag-
aaral ang kanyang apilyedo upang ito’y
mamarkahan ng guro ng present sa
(Pasa-bola)
attendance sheet. Ang mga mag-aaral na
hindi nagbanggit ng apilyedo sa tuwing
pinapasa ang bola ay nangangahulugang sila
ang lumiban sa klase.

Binabati ko kayo dahil walang lumiban sa araw


na ito. Panatilihin niyo ang ganitong
performance niyo sa klase

4. House Rules

Bago natin simulan ang ating talakayan,


ipapaalala ko lang ang ating panuntunan sa
klaseng ito.
“MGA DAPAT TANDAAN SA LOOB NG KASE”
Jhemia, banggitin mo ang unang panuntunan sa
paraang pakanta
1. Makinig kung may nagsasalita o nag-
uulat sa harapan;
Roderix, banggitin mo ang pangalawang
panuntunan sa paraang pa rap
2. Huwag maingay kung wala namang
importanteng sasabihin
Maureen, banggitin mo ang pangatlong
panuntunan sa paraang pa tula
3. Itaas ang kanang kamay kung may
sasabihin o may katanungan
Julsking, banggitin mo ang pang apat na
panuntunan sa paraang pabasa with tiktok
moves 4. Huwag tayo ng tayo upang hindi
makaabala sa klase
5. Balitaan

HEADLINE NGAYON!
Proseso: Ang mag-aaral ay makikinig sa
nagbabasa sa headline ng dyaro

May kinuha akong dyaryo dito at tatawag ako ng


isang mag-aaral upang basahin ang headline ng
dyaryo sa paraang pa balita ,nais kong makinig
kayo ng mabuti sa magbabasa at pagkatapos ay
inyong sasagutan ang aking mga katanungan sa
inyong narinig.

Patungkol saan ang binasang headline ni


Maureen? Tungkol po sa …

6. Balik-aral

SAGOT KO! TANONG MO


Bago natin simulan ang ating bagong aralin sa
araw na ito, balikan muna natin ang ating
tinalakay kahapon para malaman kung inyo
ngang naintindihan ang ating nakaraang paksa.
Tayo ay magkakaroon ng maikling gawain.
Handa na ba kayo?

Proseso: Ibibigay ng guro ang sagot at ang


mga mag-aaral ay bubuo ng tanong na akma
sa sagot na ibibigay ng guro.
Halimbawa:
SAGOT: CALLIGRAPHY
KATANUNGAN: Ito ay tawag sa sistema ng
pagsulat ng mga Tsino? Sila ang mga tagatala ng pangyayari at
kasaysayan sa panahon ng Sinaunang
1. SCRIBE Kabihasnan.

Ito ay tawag sa pananaw ng mga Tsino na sila


ang superior sa lahat.
2. SINOCENTRISM
Ito ay paniniwala ng mga Hapones sa
kabanalan at buhay na simbolo ng Panginoon
3. DIVINE ORIGIN sa kanilang mga hari.

Ito ay tawag sa sistema ng pagsulat ng


4. PICTOGRAM kabihasnang Indus.

Pamumuhay na kinagawian at pinupuno ng


maraming pangkat ng tao.
5. KABIHASNAN

Mahusay, batid ko ngang naintindihan niyo ang


ating nakaraang aralin.

7. Pagganyak

GAWAIN: DE-KUNSTRAKSYON

Klas, bago tayo pormal na dumako sa ating


paksang aralin ngayong araw. Tayo ay
magkakarooon ng maikling gawain. Buuin bilang 1. SUMERIAN
isang salita ang mga hindi naka ayos na salita. 2. BABYLONIAN
3. CHALDEAN
1. SMERAUIN 4. ASSYRIAN
2. BYABONIALN 5. PERSIAN
3. CALHEADN 6. LYDIAN
4. AYRSISAN 7. HITITE
5. PSEIRIAN 8. AKKADIAN
6. LDIAYN 9. PHONECIAN
7. HTIITE 10. HEBREO
8. ADIAKKN
9. POHNCIEAN
10. HEBREO

B. Paglahahad ng Aralin
Ano ang inyong mga nabuong mga salita?
Basahin ng sabay-sabay
SUMERIAN
BABYLONIAN
CHALDEAN
ASSYRIAN
PERSIAN
LYDIAN
HITITE
AKKADIAN
PHONECIAN
Tama, sa madaling salita ano kaya ang ating HEBREO
paksang aralin sa araw na ito?
Ma’am, mga imperyong umusbong sa kanlurang
Tama, ang ating pag-aaralan ngayon ay ang Asya
mga imperyong umusbong sa kanlurang asya at
ang mga ambag nito sa kabihasnan.
Hindi ba’t ang inyong takdang aralin ay gawan
ng isang presentasyon ang mga imperyong
umusbong sa kanlurang asya?
Opo, Ma’am
Ang unang grupo ay magtatanghal sa paraang
pa balita o news casting ang kanilang paksa ay
ang Sumerian at Akadian sa pangalawang grupo
naman ay pakikipanayam sa isang historian ang
kanilang paksa ay ang Babylonian at Assyrian
ang pangatlong grupo naman ay ang Alam niyo
ba? Ang kanilang paksa ay ang Chaldean at
Lydian ang pang apat na grupo naman ay ang
masining na pag kwekwento ang kanilang paksa
ay Phonecian at Hebreo at ang panghuli
namang grupo ay ang class reporting ang
kanilang paksa ay ang Hitttite at Persian.
Maliwanag ba? Opo, Ma’am

Kung gayon bago kayo pumunta sa inyong mga


pangkat narito ang criteria sa gagawing niyong
presentasyon upang kayo’y mapuntsan .

CRITERIA PUNTOS
1. Maayos at 20
makatotohanan
g paglalahad at
pag-uulat
2. Malikhaing pag- 15
uulat
3. May 15
pagtutulungan
at disiplina sa
oras ng gawain
at maliwanag
ang
pagkakalahad
ng mga ideya
TOTAL 50

Bibigyan ko kayo ng limang minuto upang pag- Opo,Ma’am


isipan at paghandaan ang inyo presentasyon.
Maliwanag ba ?

Maari na kayong pumunta sa inyong mga


pangkat ng tahimik. (5 minutes timer)
Ang inyong limang minuto ay magsisimua na

C. Pagtalakay sa Aralin

GAWAIN: PRESENTASYON- 1 2 3 ACTION!

Ang inyong limang minuto ay tapos na! Unahin


natin ang News Casting ang kanilang paksa ay
ang Sumerian at Akadian.

Tawagin na natin ang unang grupo… pasok!


Head reporter: isang imperyo sa kanlurang asya
ang nagbigay ng mahahalagang pangyayari sa
sinaunang panahon alamin natin sa pag uulat ni
Jhemia.. pasok..

Jhemia: isang imperyong nagngangalang


Sumerian ang nagbigay ng kontrubusyon gaya
ng cuneiform isang uri ng pictograph na
ginagamitan ng 600 pananda sa pagbuo ng
mga salita o ideya. Gulong na nakagawa ng
unang karwahe. Mga sistema ng panukat at
haba at pagtayo ng dike. Back to you head
reporter

Head reporter: pagkalipas ng ilang taong


pamamayagpag bumagsak ang imperyong
Sumerian. Bakit ng aba ito bumagsak? Alamin
sa pag-uulat ni Maureen…pasok!

Maureen: ang pangunahing dahilan ng


panghina ng mga Sumerian ay ang madalas na
labanan at kawalan ng pagkakaisa ng mga
lungsod esado nito. Madalas na pinagtatalunan
nila ang patubig at hangganan ng lupain. Nag-
uulat Maureen, back to you head reporter

Head reporter: dahil sa pagbagsak ng Sumerian


mayroong isang imperyo ang umusbong. Anong
imperyo ito. Alamin kay Tim.. pasok

Tim: mayroon ngang umusbong na isang


imperyo ito ay ang imperyong Akkadian.. narito
ang aking ulat isang hari na nagngangalang
Sargon ang nagtatag ng lungsod-estado para
magkaisa ang mamamayan. Pinaunlad ang
sistema ng pagsusulat at umusbong ang
literatura.. nag-uulat Tim back to you head
reporter..

Head reporter: flash news! Tuluyan nan gang


bumagsak ang imperyong Akkadian. Bakit kaya
ito bumagsak? Narito ang report ni Ezequiel..
pasok!
Ezequiel: isang masalimot na pangyayari na
nag imperyong Akkadian ay tuluyang bumagsak
sa kadahilanang nagging mahina ang kanilang
sistema ng pagtatanggol sa kanilang teritoryo
kaya madali silang nsalakay ng mananakop at
kawalan ng tiwala sa mga namumuno kaya
naman lumikas na ang maraming mamamayan
sa ibang lugar. Back to you head reporter
Mahusay! Bigyan natin ng Dionesia clap ang
unang pangkat! Head reporter: at yan ang mga nagbabagang
balita ngayong araw na ito walang
prinoprotektahan, walang kasinungalingan,
Ano ang ginawa ng unang pangkat? serbisyong totoo lamang!

Magaling, tungkol saan ang kanilang inulat? (Dionesia clap)

Pagbabalita, Ma’am
Ano ang kontribusyon sa kabihasnan ng
Akkadian at Sumerian?
Ma’am, tungkol po sa kabihasnan ng Sumerian
at Akkadian

Ma’am, sa Sumerian po ay ang cuneiform ito ay


isang uri ng pagsulat at ang pangalawa naman
Mahusay, bakit bumgsak ang Sumerian at
po ay ang gulong at nakagawa sila ng unang
Akkadian?
karwahe at pagtatayo ng mga dike samantalang
sa Akkadian naman po ay pinaunlad nila ang
sistema ng pagsusulat at umusbong ang
literature
Magaling, Salamat sa mga sumagot. Dumako na
tayo sa ikalawang grupo ang pakikipanayam sa
isang Historian.. Sa Sumerian po ay dahil madalas na labanan at
Pasok! sa Akkadian naman po ay kawalan ng tiwala sa
namumuno.

Jerson: bisitahin natin ang isang historian upang


ating malaman ang mahahalagang pangyayari
sa sinaunang panahon ng Babylonian at
Assyrian . Tara at ating dinggin ang historian na
ito.

Sherwin: Sino po ang namuno sa imperyong


Babylonian?
Roderix: Si Hammurabi siya ang ika anim na
hari ng Amorite na pinalawak ang kanyang
kaharian na umabot sa gulfo ng Persia.
Colen: ano po ang pinakamahalagang ambag
ng taga Babylonian?
Roderix: ang Code of Hammurabi
Sherwin: ano po ang nagsisilbing pamantayan
ng kabihasnang Babylonian
Roderix: ang kodigo ni Hammurabi ay binubuo
ng 282 na batas
Jerson: ano po ang sakop nito at pano po
bumgsak ang Babylonian?
Roderix: ang sakop ng kodigong ito ay ang mga
itinuturing na paglabag sa karapatan ng
mamamayan at ari-arian. Nang pumanaw si
Hammurabi naganap ang pag-atake ng iba’t
ibang grupo na siyang nag tulak upang
maitatatag ang pamayanang Hittite sa
Babylonia.
Sherwin: ano po ang ginawang istratehiya ng
mga Assyrian kung bakit lumakas ng pwersa
nila?
Roderix: dahil gumamit sila ng dahas at bakal
Colen: totoo po bang sila ang pinakaunang
pangkat na nakabuo ng epektibong pamumuno
Mahusay! Bigyan natin ng Angel clap ang sa imperyo?
pangalawang pangkat! Roderix: oo, ito ay ang epektibong serbisyo
postal at maayos at magandang kalsada
Jesron: ano po ana dahilan bakit sila
Base sa kanilang pakikipagpanayam sa isang bumagsak?
Historian ano ang nagging kontribuyson ng Roderix: dahil sa kalupitan ng pamumuno
Babylonian at Assyrian? nagkaisa ang mga Chaldean , Meddes at
Persian na itaboy ang mga Assyrian.
Colen: Salamat po sa ibinigay niyong oras sa
amin. MArami po kaming natutunan

Ano ang dahilan ng pagbagsak ng Babylonian?


(angel clap)

Ano naman ang dahilan ng pagbagsak ng


Assyrian? Ma’am, ang Babylonian po ay ang ambag ni
Hammurabi ang code of Hammurabi at ang
Assyrian naman po ay nakabuo ng epektibong
Magaling, Salamat sa mga sumagot. Dumako na sistema sa pamumuno sa imperyo.
tayo sa ikatlong pangkat ang “Alam niyo ba?”
Pasok! Nang pumanaw po si Hammurabi mdaming
grupo ang umatake sa kanilang grupo at
naitatag ang Hittite sa Babylonia.

Ma’am, dahil po sa kalupitan ng pamumuno

Jet: Alam niyo ba sa Chaldean may isang


kahanga-hangang tanawin noong sinaunang
panahon?
Estudyante: Ano?
Jet: Edi ang Hanging Gardens of Babylon
Jobert: Alam niyo kung ilang talampakan ang
taas nito?
Estudyante: Ilan?
Jobert: edi 75 na talampakan
Roderix: alam niyo ba kung sino ang
nagpagawa ng Hanging gardens of Babylon?
Estudyante: Sino?
Roderix: edi si Nebuchadnezzar
Ezequiel: alam niyo bai to ay umabot sa halos
300 talampakan ang taas na pinangalanang
etemenaki at itinuring na tore ni babel sa
Bibliya?
Estudyante: edi Ziggurat
Bigyan natin ng Barangay clap ang ikatlong
grupo para sa kanilang “Alam niyo ba?” Jet: alam niyo ba sa Lydian may sistema ng
kalakalan sa pamamagitan ng pagpapalitan ng
mga produkto sa ibang estado o bansa
Batay sa kanilang alam niyo ban a presentasyon Estudyante: ano?
ano ang inyong natutunan? O nalaman ? Jet: edi Barter
Roderix: alam niyo ba na mas naging madali
ang pakikipagkalakalan nnag natuto ang mga
Ano ang magandang tanawin na ito? tao na gumamit nito
Estudyante: ano?
Bakit nagpagawa si Nebuchadnezzar ng Roderix: edi barya
hanging garden?

(barangay clap)
Ano naman ang nabuong sistema ng
pakikipagkalakalan ng Lydian?

Mahusay dumako na tayo sa pang apat na Ma’am, ang magandang tanawin na ipinatayo ni
grupo, ito ang masining na pagkwekwento. Nebuchadnezzar
Pasok!
Ma’am, ang Hanging Gardens of Babylon po

Ma’am, dahil ipinang regalo niya po ito sa


kanyang asawa na si Amytis

Ma’am, ang barter po.

Noong unang panahon may isang imperyong


umusbong at ito ay nagngangalang Phoenecian
ditto nagsimula ang konseptong kolonya. Ang
mga kolonya noon ay istasyon o bagsakan ng
mga kalakal. Na diskubre ng imperyo na ito ang
alpabeto na nagging batayan ng alpabeto ng
kasalukuyang alpabeto. Ang paggawa ng
naglalakihang sasakyang pandagat na
tinatawag na barko sa kasalukuyan ay sila rin
ang naka imbento. Sila ay tinaguriang
“Tagapagdala ng Kabihasnan” dahil hindi
lamang ang mga produkto ang kanilang
naibabahagi kundi ang pamumuhay din ng mga
tao sa kanilang mga lugar na napuntahan.
Ngunit sa kabila ng kanilang pag unlad ay unti
unti silang bumagsak dahil hindi napagtuunan
ang pagtatatag ng pamahalaan at sandatahang
lakas.

Sa kabilang dako sa panahon ng Hebreo na


nagbigay ng mahalagang pangyayari sa
Mahusay, bigyan natin ng magaling clap kanlurang Asya. Ang biblya ang nagging
pundasyon ng pananampalatayang Judaism at
Kristyanismo. Ang pagsamba sa nag-iisang
Batay sa kwento ng inyong kapwa mag-aaral Diyos o monotheism- ditto pinagbabawal ang
ano ang naing kontribusyon ng Phoenician at pagsamba at pag-aalay ng mga sakripisyo sa
Hebreo? mga diyos-diyosan na nagging batayan ng
maraming batas sa kasalukuyan . ang mataas
na pagpataw ng buwis ni Haring Rehobam na
Tama, at bakit naman kaya bumagsak ang mga nagging dahilanng pag rerrebelde ng mga anak
imperyong ito? ni Solomon ang dahilan ng pagkawatak-watak
ng Hebreo. Ayon sa Lumang tipan ang nagging
dahilan ng pagbagsak ng kaharian ay ang
pagkakaroon ng iba-ibang Diyos ng Israel na
dala ng maraming asawa ni Haring Solomon.
(magaling clap)

At dumako na tayo sa pang limang grupo sa


paraang class reporting.

Ma’am, sa Phoenician po ay ang Alpabeto at


Bigyan natin ang panglimang pangkat ng Military sasakyang panagat at sa Hebreo naman po ay
clap ang Bibliya

Batay sa kanilang iniulat ano ang Ma’am, sa Hebreo po ay dahil sa mataas na


pianakamahalagang imbensyon ng Hittite? pagpataw ng buwis ni Haring Rehoboam na
nagging dahilan ng pagrerebelde ng mga anak
ni Solomon ang naging dahilan nang
pagkawatak-watak ng Hebreo. Sa Phonecian
naman po ay hindi napagtuunan ang
pagpapatatag ng pamahalaan at sandatahang
Tama, sa imperyong Persian naman ano ang lakas.
mga nagging ambag nito sa kabihasnan?

----pagbabahagi ng mag-aaral sa imperyong


Hittite at Persian---
Tama, ano naman ang ginamit na barya sa
pakikipagkalakalan?
(military clap)

Ma’am, ang pagmimina ng iron core


Paggawa ng iba’t ibang kagamitang bakal ,
dahil ditto nagging madali at mabilis sa kanilang
ang pananakop ng iba’ ibang imperyo.

Ma’am, nagpagawa ng isang mahabang


kalsada na nagdugtong sa mga lungsod ng
Persia mula Susa hanggang Ephesus sa Asia
Manor.

Ma’am, ginto at pilak po.

D. Paglalahat ng Aralin

Mahusay klas, batid ko ngang naintindihan niyo


ang ating aralin ngayon. Mayroon akong
inihandang chart kung saan ang unang hanay ay
nakalagay ang imperyo at sa kabilang hanay
naman ay ididikt niyo ang mga larawan ng
kontribusyon na matatagpuan sa pisara.
Maliwanag ba klas? Opo, Ma’am.

BABYLONIAN
CHALDEAN
AKKADIAN
SUMERIAN
ASSYRIAN
SUMERIAN

LYDIAN

PHOENICIAN
HEBREO
HITTITE
PERSIAN

AKKADIAN

Mahusay, batid ko ngang inyong naintindihan


ang ating aralin ngayong araw na ito.

BABYLONIAN

ASSYRIAN

CHALDEAN
LYDIAN

PHOENICIAN

HEBREO

HITTITE

PERSIAN
E. Pagpapahalaga

Klas, ano sa palagay niyo ang ambag o


nadiskubre ng mmga imperyo ang may malaking
naitutulong sa ating buhay araw-araw?
Ma’am, para po sa akin ang gulong po na
nadiskubre ng Sumerian.
Bakit?
Ma’am, dahil po ang gulong ay may malaking
kung kayo ay mag iimbento ng isang bagay na ginagampanan sa ating pang araw-araw na
pwedeng magamit sa pang-araw araw pamumuhay. Dahil ang gulong po ang isa sa
pinaka importanteng parte ng sasakyan upang
umandar hahahha

bukod sa gulong ano pa klas?


Ma’am, ang bibliya po dahil sa bibliya po
nakasulat ang salita ng Diyos.

Mahusay, klas!

At dahil ang bawat pangkat ay talaga nata mang


nagpakitang gilas kanina sa bawat presentasyon
. ang bawat pangkat ay mabibigyan ng perfect
score at dahil jan may premyo kayo mamaya sa
akin.

IV. PAGTATAYA

SQUID GAME QUIZ EDITION


Proseso: Ang mga mag-aaral ay mag
uunahan na makasagot sa limang level ng
laro. Kung sino ang unang pangkat na naka
abot sa ika limang level ay sila ang nananalo
sa laro. Ang mga hindi naka abot o hindi
nakasagot patungong level 5 ay may
karampatang parusa.
1. CUNEIFORM
1. Unang nabuong sistema ng panulat ng 2. HARING SARGON
mga Sumerian. 3. GULONG
2. Siya ang nagtatag ng lungsod-estado 4. HITTITE
para magkaisa ang amamayan sa Akkad 5. IRON CORE
3. Imbensyon ng Sumerian upang magawa 6. NEBUCHADNEZZAR
ang karwahe 7. BIBLIYA
4. imperyong namuno sa Babylonia 8. BARTER
pagkatapos pumanaw ni Hammurabi 9. PHOENICIAN
5. pinakamahalagang imbensyon ng Hittite 10. MONOTHEISM
6. Siya ang nagpaggawa ng Hanging
Garden of Babylon
7. Ang nagging pundasyon ng
pananampalatayang Judaism at
Kristyanismo
8. Sistema ng kalakalan sa pamamagitan ng
pagpapalitan ng mga produkto
9. Nagsimula rito ang konsepto ng kolonya
10. Tawag sa pagsamba sa nag-iisang Diyos

V. TAKDANG ARALIN
1. Gumawa ng timeline sa mga naging Imbensyon ng mga imperyo sa Kanlurang Aysa. Ilagay
ito sa ½ illustration board.
2. Basahin ang mahahalagang pangyayari sa Sinaunang Pnahon ng Timog Asya

Inihanda ni:

XRYNKA FEIGHD. BULLECER


Estudyante
Pinuna ni:
Bb. MARIFE G. VENTURA
Cooperating Teacher

You might also like