You are on page 1of 7

March 08, 2022

MASUSING BANGHAY SA ARALING PANLIPUNAN


K to 12 BASIC EDUCATION CURRICULA
Ika-8 Baitang
Kasaysayan ng Daigdig

I. MGA LAYUNIN

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
 Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao
sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-usbong ng mga sinaunang
kabihasnan na nagkaloob ng mga pamana ng humubog sa pamumuhay ng
kasalukuyang henerasyon

B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP
 Ang mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa
pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang kabihasnan
sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon

C. KASANAYANG PAMPAGKATUTO
 Nasusuri ang yugto ng pag-unlad ng kultura sa panahong prehistoriko.
(AP8HSK-If-6)

TIYAK NA MGA LAYUNIN SA PAG-AARAL


 Naiilarawan ang uri ng pamumuhay ng mga unang tao sa daigdig.
 Napapahalagahan ang mga kagamitang bato sa pamumuhay noong
panahon ng paleolitiko.
 Nakapagtatanghal o nakagagawa ng iba’t ibang gawain na
nagpapakita ng pamumuhay sa panahog-paleolitiko o panahaon
ng lumang bato.

II. PAKSANG-ARALIN
Paksa: Panahong Paleolitiko
Mga sanggunian: Michelle Mercado(2015) Kasaysayan ng Daigdig. Vibal
Group.Inc. pp.24-35
Mga Kagamitang Panturo: Biswal eyds, mga larawan,loptop at mga sagutang
Papel.
Pagpapahalaga: Pakikiangkop sa kapaligiran, malikhain, mapamaraan
III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral
A.Panimulang Gawain
a Panalangin. - (Tatayo ang mga mag-aaral upang
Lahat ay magsitayo at manalangin tayo. manalangin)

b. Pagbati
- Magandang Umaga! - Magandang Umaga din po!

c. Pangangasiwang Pangklasrum
- Siguraduhing malinis ang sahig sa
inyong paanan/tapat at mangyaring
isaayos ang inyong upuan bago kayo - (pupulutin ng mga mag-aaral ang mga
umupo. kalat sa sahig at iaayos ang mga upuan)

d. Pagtala ng mga lumiban


- Sinu-sino ang lumiban sa klase sa araw na - Wala po.
ito?
- Salamat at kumpleto ang lahat.

B. Balik -aral sa nakaraang aralin.


- Mayroon ba kayong takdang- - Wala po.
aralin na dapat ipasa ngayon?

- Ano ang inyong naaalala sa pinag-aralan - Ma’am ang pinag-aralan po natin ay ang
natin noong nakaraang Linggo? Rennaisance.

- Magaling! Ano naman ang Renaissance? - Ang renaissance po ay ang muling


(tatawag ng estudyante) pagsilang o muling pag usbong ng mga
sining.

- Magaling!

C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa bagong


aralin.(Pagganyak)

“Cardo Went to Town”

Sa loob ng bulsa ni - (Ang mga estudyanteng nais sumagot ay


Cardo, kumuha ng isang litrato at magtataas ng kamay at kukuha ng isang
idikit ito kung saan ito kabilang litrato mula sa dalang basket ni Cardo at
kung sa kagamitan ng mga ididikit ito sa kung saang larawan
sinaunang tao o sa kasalukuyang kabilang o nararapat ang mga ito kung sa
panahon. kagamitan ng mga sinaunang tao o sa
kasalukuyang panahon.

Interaksiyon
- Sa inyong palagay, ano ang mga bagay - Mga kagamitan po.
na nasa Basket B?
- Magaling!Saan marahil gawa ang mga - Gawa po ito sa mga matutulis at
kagamitang ito? magagspang na bato.
- Magaling! Para saan kaya ang mga ito? - Maaari po nilang gamitin sa panghuhuli
ng mga hayop.
- Tama! Kinakitaan nyo ba ng
pagkakatulad ang mga kagamitan noon at
mga kagamitan sa kasalukuyan? - Hindi po.
- Bakit?

- Kasi po yung mga kagamitan po noong


mga sinaunang panahon ay gawa po sa
mga matutulis at magagaspang na bato,
samantalang yung kagamitan po sa
kasalukuyan ay gawa po sa iba’t ibang
yari kagaya po ng mga stainless,plastic,
mga kahoy at iba pa.

- Palakpakan ang inyong mga sarili


Napakahusay ninyong lahat.
D. PAGLALAHAD / PAGTATALAKAY

Pagtalakay sa Bagong konsepto at paglalahad ng


bagong kasanayan.

-Ngayon naman matutunan natin ang isang bagong aralin.


Sa araling ito, mailalarawan natin ang pamumuhay ng mga
tao sa panahon ng Paleolitiko o Panahon ng Lumang Bato.
Handa na ba kayo?

(Ilalahad ang aralin gamit ang “tri-question approach”)


- Opo handa na po
ANO? BAKIT PAANO
O
-Hahatiin ko kayo sa apat na pangkat.(Magbibilang
hanggang 4)

-Ngayong naka grupo na kayo, bawat grupo ay bibigyan ko


ng tekstong babasahin tungkol sa Panahon ng Paleolitiko. - (Ang mga bata ay magbibilang hanggang
Mayroon lamang kayong 3 minuto upang basahin ang apat
teksto at pagkatapos ay sagutin ang mga tanong sa
pamamagitan ng “tri-question” gamit ang iba’t ibang tsart - (Ang mga bata ay pupunta sa kani-
at dayagram. Pagkatapos ay pumili ng isang kinatawan kanilang grupo
upang siya ang magpapaliwanag ng inyong ginawa.

-Malinaw na ba ang gagawin?

-Mahusay! Bago tayo magsimula sa gawain narito ang mga - Opo ma’am
batayan (standard) sa pangkatang gawain .Atin itong
basahin ng sabay-sabay. - (Ang mag-aaral ay sabay-sabay
1. Unawaing mabuti ang itinalagang gawain. magbabasa)
2. Tahimik na isagawa ang mga ito.
3. Tiyaking ang lahat ay nakikiisa at nauunawaan ang
gawain.
4. Tiyaking matapos sa takdang oras na itinalaga.
5. Humanda sa gagawing pag-uulat.

-Maaari nyo ng gawin ang inyong gawain.

- (tahimik na magbabasa at gagawin ang


-Tapos na ba ng lahat? Ilahad ng bawat kinatawan ang pangkatang Gawain)
inyong mga natapos na gawain. Mauna na ang unang
grupo.

-Gawain ng Pangkat I.
- Ipapaliwanag ng kinatawan mula sa
Ano ang isa sa Bakit mahalaga pangkat I ang kanilang gawa.
pinakamahalagang ang apoy noong
nadiskumbre sa
sinaunang
- (Inaasahang kasagutan ng grupo)
Panahong Paleolitiko?
panahon?
Nakatulong ito upang
Ang isa sa maibsan ang lamig ng
Uri ng pinakamahalagang kapaligiran, nagsilbing
pamumuhay nadiskubre sa proteksyon laban sa
Panahong Paleolitiko mabangis na hayop at
ng mga Unang ay ang apoy.
nagbigay liwanag sa
madidilim na yungib.
Tao sa daigdig

Uri ng
pamumuhay ng
Paano natuklasan
mga Unang Tao sa
ang apoy sa daigdig
Panahong
Paleolitiko?
Natuklasan ng unang tao
ang apoy sa pagtama ng
kidlat sa isang punong
kahoy. Nagliyab itp at
mabuwal sa isang mabangis
na hayop. Gumawa rin sila
ng apoy sa pamamagitan ng
pagkiskis ng bato.
- Gawain ng Pangkat II.
- Ipapaliwanag ng kinatawan mula sa
Uri ng pamumuhay ng mga Unang Tao sa Daigdig Pangkat II.
Ano yung Bakit tinawag Paano
- (Inaasahang kasagutan ng grupo)
dalawang na hominid ang nakatulong ang
tradisyon sa mga tao sa kagamitang Uri ng pamumuhay ng mga Unang Tao sa Daigdig
paggawa ng panahong bato sa pang- Ano yung Bakit Paano nakatulong
mga Paleolitiko? araw-araw na dalawang tinawag na ang kagamitang
kagamitang pamumuhay? tradisyon sa hominid ang bato sa pang-araw-
bato? paggawa ng mga tao sa araw na
mga panahong pamumuhay?
kagamitang Paleolitiko?
bato?
Ang Tinawag na Sa panahong ito ang
dalawang hominid ang bato ay ginamit
tradisyon sa mga tao sa nilang panghuli ng
paggawa ng panahong ito kanilang makakain
mga dahil sila ay at panlaban sa
kagamitang walang mababangis na
bato, ito ay permanenteng hayop. Ginamit rin
ang core tool tirahan nila itong
o manghiawa ng mga
kasangkapang makakain.
buod at flake
tool o
tinapyas.

- Gawain ng Pangkat III. - Ipapaliwanag ng kinatawan mula sa


Pangkat III
Ano-ano yung - (Inaasahang kasagutan ng grupo)
tatlong bahagi
ng panahong Ano-ano yung Panahon ng Mababang
paleolitiko? tatlong bahagi Paleolitiko, Ang Panahon ng
Uri ng pamumuhay ngng panahong Gitnang Paleolitiko , at Ang
Uri ng pamumuhay ng
mga unang tao sa paleolitiko? Panahon ng Itaas na Paleolitiko
mga unang tao sa
Bakit sa panahon ng daigdig
daigdig itaas ng paleolitiko ay Bakit sa panahon ng
sinabing panahon ng itaas ng paleolitiko ay
pagbuo ng kalinangan Dahil Sa panahong ito
sinabing panahon ng
ng mga tao? pagbuo ng kalinangan nagbago ang mga gawi, asal
ng mga tao? at pamumuhay ng mga tao.

Paano maiilarawan
Paano maiilarawan ang mga Magaspang na bato sapagkat hindi pulidoo
ang mga kasangkapan makinis ang pagkakagawa ng kagamitan.
Ginawa ang mga kagamitang ito sa
kasangkapan noong kulturang pamamagitan ng pagtatapyas ng bahagi ng
noong kulturang paleolitiko? malaking bato.
paleolitiko?
- Ipapaliwanag ng kinatawan mula sa
- Gawain ng pangkat IV Pangkat IV
- (Inaasahang kasagutan ng grupo)
Uri ng pamumuhay ng mga
Unang Tao sa Daigdig

Uri ng pamumuhay ng mga


Unang Tao sa Daigdig
Ano ang
pangunahing Bakit
hanap-buahay yungib ang
ng mga tao sa kanilang
panahong ito? Ang pangunahing
Dahil wala silang
Paano tinitirahan? permnenteng
hanap-buhay ng mga
naihayag ng tao sa panahong ito tirahan kung saan
mga tao ang ay pangangaso sa lang sila mapag-
kagubatan at abutan ng dilim
artistikong pangangalap ng
doon sila
pagkain sa Gumuguhit sila sa
mga abilidad? kapaligiran. mga bato at matutulog.
pinipinta nila ang
kanilang mga
katawan

- Mahusay! palakpakan ang bawat sarili at


naipaliwanag ito ng mabuti.
- (Ang guro ay magpapaliwanag para sa
karagdagang kaalaman.
PAGLALAPAT

 Pangkatang Gawain
- Kung inyo nang lubusang naintindihan,
mayroon ako ditong brown envelop na ibibigay
ko sa bawat grupo, ito ay naglalaman ng
panuto na inyong gagawin at ng mga
kagamitan upang magawa ninyo ang ano mang
ipapagawa ko sainyo.
- Magbibigay ng pamantayan ang guro sa mga
mag-aaral.
- Ngunit bago ang lahat, ano ang inyong
gagawin kapag kayo ay mayroong pangkatang - Dapat po kaming makiisa.
Gawain?
- Tama! Ano pa? - Dapat po tahimik habang gumagawa.
- Tama! Kailangan bang magpalakad-lakad?
- Mayroon ako ditong batayan ng pagmamarka - Hindi po.
sa inyo.

RUBRIKS:
Nilalaman…………………………….30%
Pagkamalikhain………………………30%
Pagtatanghal …………………………20%
Organisayon………………………….20%
100%

- Mayroon lamang kayong limang minuto upang


gawin ito.
- Naiintindihan ba ng lahat ang dapat na gawin? -opo
- Ibibigay ng guro ang Gawain ng mga mag-
aaral.
PANGKAT I
“IPARINIG MO”
Mga Dapat Gawin: - Gagawin ng mga mag-aaral ang pangkatang
- Bumuo at sumulat ng isang tula tungkol sa uri Gawain.
ng pamumuhay ng mga unang tao sa daigdig.
- Saabay-sabay itong bigkasin sa harap ng klase.

- Pumalakpak ng 3 beses kung handa na.


- Mayroon lamang kayong 5minuto para ditto.

PANGKAT II
“IGUHIT MO”
Mga Dapat Gawin - Gagawin ng mga mag-aaral ang pangkatang
- Iguhit ang uri ng pamumuhay at mga Gawain
kagamitan ng mga unang tao sa daigdig. Sa
ibaba nito sumulat ng isang talata na may 3-5
pangungusap na nagpapaliwanag sa inyong
ginawa.

PANGKAT III.
“IBUOD MO” - Gagawin ng mga mag-aaral ang pangkatang
Mga Dapat Gawin Gawain
- Gumawa ng isang pagbubuod gamit ang “fish
bone” na tumatalakay sa pamumuhay ng mga
unang tao sa daigdig.
- Pumili ng tagapag-ulat sainyong ginawa.
- Pumalakpak na 3 beses kung handa na
- Mayroon lamang kayong 5minuto para dito.

PANGKAT IV
“IARTE MO”
- Maghanda ng isang maikling dula-dulaan na
- Gagawin ng mga mag-aaral ang pangkatang
nagpapakita ng uri ng pammuhay ng mga
Gawain
unang tao sa daigdig.
- Ipakita ito sa harap ng klase. Siguraduhing
bibigyan ito ng buhay at damdamin.
- Pumalakpak ng 3 beses kung handa na.
- Mayroon lamang kayong 5 minuto para dito.

A.Paglalahat
- Naaliw ba kayo sainyong ginawa? - Opo!
- Ano ang ating pinag-aralan ngayon? - Pinag-aralan po natin ay tungkol sa
Paleolitiko.
- Sinaunang mga tao
- Pamamaraan ng pamumuhay ng mga
sinaunang tao o panahong
paleolitiko.

- Ma’am sa panghuhuli po ng mga


hayop o pangangaso.
- Magaling! Saan ginagamit ang mga
kagamitang bato? - Sa paghihiwa po nang mga kakainin
nila.

- Mahusay!
a. Pag-uugnay sa Ibang Asignatura
- (Antropolohiya- Aghan tungkol sa tao
at sangkatauhan, ito ang pag-aaral ng
simula, pag-unlad at katangian ng isang
tao.

b. Pagpapahalaga
- Bigyan natin ng matinding hugot ang ating - Napapahalagahan ang mga
napag-aralan. Anong kabutihan o kagamitang bato sa pamumuhay ng
kagandahanang napag-alaman mo o nakita sa mga sinaunang tao.
bawat pamumuhay ng mga sinaunang tao?
- Magaling ! Ano naman ang hugot mo
(tatawag ng isa pang estudyante)
- Malaking tulong po sa na nadiskubre
nila ang apoy dahil nagagamit po
ntin ito sa kasalukuyan.

- Mahusay!May katanungan pa ba kayo tungkol - Wala napo.


sa ating aralin o nais bigyang linaw?

D. PAGTATAYA

ISIP, HAMUNIN
Pagtukoy sa Tiyak na Kaalaman.Tukuyin ang
konsepto o kaalamang inilalarawan sa bawat bilang.
Isulat ang sagot sa patlang.
_______1. Tinatawag itong Panahon ng lumang
bato.
_______2. Kahulugan ng salitang lithos

_______3. Tawag sa pamumuhay ng mga taong


paleolitiko.
_______4. Ito ang mahalagang natuklasan ng mga
taong paleolitiko.
_______5. Kahulugan ng salitang “palaois”.
_______6 Tawag sa hayop na makikita sa isang cave
painting sa Spain.
_______7-8.Ang paleolitiko ay hinati sa tatlong
bahagi ibigay ang tatlong bahagi nito.
_______9-10. Dalawang tradisyon sa paggawa ng
kagamitang bato.
E. TAKDANG-ARALIN
1.Sa isang buong papel, gumawa ng maikling
sanaysay tungkol sapamumuhay ng mga unang tao sa
daigdig ayon sa inyong pagkakaintindi sa naging
aralin natin.
2. Basahin at unawain ang Aralin 3 "Mga yugto sa
pag-unlad ng kultura sapanahong Prehistoriko.
Inihanda ni:
CRISTEL ANNE A. LLAMADOR

You might also like