You are on page 1of 7

School: PEDRO T.

MIGRIÑO MEMORIAL SCHOOL Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: DAPHNE NOREEN P. CABURAL Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: AUGUST 29-SEPTEMBER 2, 2022 (WEEK 2) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan

B. Pamantayan sa Pagaganap Nakapagbibigay ng sariling pamagat para sa napakinggang kuwento at pagsasagawa ng roundtable na pag-uusap tungkol sa isyu o paksang napakinggan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagbibigay ng sariling Natutukoy ang dami o bilang Natutukoy ang kahulugan ng Nasasagot ang mga tanong
(Isulat ang code ng bawat opinion o reaksyon sa isang ng pangngalan salitang pamilyar at di-pamilyar bago at pagkatapos manood ng
kasanayan) napakinggang balita, isyu Nagagamit nang wasto ang sa pamamagitan ng gamit sa pelikula.
o usapan mga pangngalan sa pangungusap Naipakikita ang disiplina
HOLIDAY Nasasagot ang mga tanong pagtalakay tungkol sa sarili, Naitatala ang ang mga habang nanonood ng pelikula.
(NATIONAL HEROES DAY) tungkol sa balitang narining. sa mga tao,hayop, lugar, mahahalagang impormasyon
Nabibigyang halaga ang bagay at pangyayari sa paligid mula sa binasang teksto F5PD-Ib-10/ Pahina 67 ng 143
ginawang kadakilaan ng mga F5WG-Ia-e-2/ Pahina 67 ng Napagsusunod-sunod ang mga
bayani 143 pangyayari sa kwento sa tulong
F5PS-Ia-j-1-Pagsasalita/ Pahina ng balangkas
67 ng 143 F5PT-Ia-b-1.14, F5EP-Ib-10, F5PB-
Ib-5.4/ Pahina 67 ng 143

II. NILALAMAN Pagbibigay ng sariling opinion o Kailanan ng Pangngalan Pagtukoy ng kahulugan ng Pagsagot sa mga tanong
reaksyon sa isang napakinggang Paggamit nang wasto ng mga salitang pamilyar sa tungkol sa pelikulang
balita, isyu o usapan pangngalan sa pagtalakay pamamagitan ng gamit sa napanood
Pagbibigyang halaga ang mga tungkol sa sarili, sa mga pangungusap. Pelikula: “Bayani,
nagawang kadakilaan ng mga tao,hayop, lugar, bagay at Pagtatala ang ang mga Andres Bonifacio
bayani pangyayari sa paligid mahahalagang impormasyon
mula sa binasang teksto
Pagsusunod-sunod ng mga
pangyayari sa kwento sa tulong
ng nakalarawang balangkas

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Teksbuk Hiyas sa Pagbasa 5 p. 6 Pag-unlad sa Wika at Pagbasa Pagbasa Filipino 5 Yaman ng Youtube: Bayani”, Andres
5 pahina 32-37 Lahing Kayumanggi pp. 14-20 Bonifacio
F5WG-Ia-e-2- Kayumanggi Pagbasa pp.163-164
Pagsasalita (Gramatika)

B. Iba pang Kagamitang Panturo Balita, larawan, tsart Larawan, kahon, strips of Word Hunt tsart, kwento Telebisyon, DVD, USB o
cartolina, tsart CD(maari ring gamitin ang
projector at laptop), larawan ni
AndresBonifacio
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin 1.Balik-aral 1.Balik-aral 1.Balik-aral Balik-aral
at/o pagsisimula ng bagong Ano-ano ang mga pagkaing Pangkatang Gawain (Gawain Sagutin ang mga tanong: Magbigay ng mga pamantayan
aralin nagbibigay ng nutrisyon sa ating 2 pahina ) Ano ang tawag sa pangngalan na bago at pagkatapos manood ng
katawan? Bigyan ang bawat pangkat ng maaaring isahan, dalawahan o pelikula?
show me board. maramihan?
2.Pagsasanay Pumili ang bawat pangkat ng Ito ay tumutukoy sa isa lamang 2.Pagsasanay
Idikta sa mga bata ang mga isang lider na magsusulat sa pangngalan. Ang tawag dito ay Pangkatang Gawain: Hulaan
sumusunod na salita show me board. ______. Mo (Mga pamagat ng
1. Kalamidad Sa hudyat ng guro, sasagutan Ito naman ay tumutukoy sa mga teleserye)
2. Bayanihan ang tanong (uri ng pangngalang tiyak na dalawa ang
3. Nasalanta pangngalan). dami o bilang. Ano ang tawag
4. Inaabuso Ang may pinakamaraming dito?
5. pangangailangan tamang sago tang mananalo Ano naman ang tawag sa
sa larong ito. pangngalan na may higit pa sa
2.Pagsasanay dalawa?
Basahin ang mga salitang
Pulutong ng sundalo 2.Pagsasanay
Pares ng sapatos Ayusin ang mga sumusunod na
Buwig ng saging pangyayari ayon sa tamang
Isang dalaga pagkakasunod nito sa kuwento.
Grupo ng mang-aawit ____a. Pagtatakda ni Haring Leon
ng isang kautusan tungkol sa
ipapakita ng guro.
pangangalaga sa kalikasan.
Original File Submitted and
____b. Malakas na
Formatted by DepEd Club
pagpapalakpakan at kasiyahan ng
Member - visit
mga hayop.
depedclub.com for more
____c. Gagantimpalaan ang
susunod, parurusahan ang
lalabag.
____d. Pinulong ni Haring Leon
ang lahat ng hayop sa
Pamahayupan.
____e. Pag-uulat sa ginawang
pagbabantay
B. Paghahabi sa layunin ng aralin A.Pagganyak A.Pagganyak A.Pagganyak A.Pagganyak
Tingnan ang larawan sa p. __. Magpapakita ang guro ng Pangkatang Gawain. Laro: “Pamagat ng Pelikula,
Buuin ang mga letra upang isang kahon na may Bumuo ng (2) grupo at papilahin Hulaan Ko”
makabuo ng salita na hinango sa nakalagay na strips of sa unahan kung saan ay nakadikit Bumuo ng (2)pangkat na
larawan. cartolina. Tatawag ng (5) bata ang sasagutan tigkabilang grupo. binubuo ng tig-lilimang
upang dukutin ang nasa loob Pangkat 1- mga babae miyembro.
ng kahon.Pagkatapos ay Pangkat 2-mga lalaki Bubunot ang bawat lider kung
babasahin ito at ididikit sa sino ang mauuna sa paghula.
pisara ang kanilang nabunot Bigyan ng limang minuto Bwat miyembro ay may
Itapat ang salita sa bawat ang bawat pangkat. nakalaang tig-lilimang pamagat
kahulugan nito. Ano ang pakiramdam n’yo ng palabas sa telebisyon.
Filipino isa matapos masagutan o mahanap Bigyan ng tig sampung segundo
marami ang mga salita sa ibaba? ang bawat grupo sa paghula.
Matematika Ang may pinakamaraming sago
dalawa tang siyang mananalo sa laro.
.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa B.Paglalahad B.Paglalahad . Paglalahad B.Paglalahad
sa bagong aralin Iparirinig ng guro ang balita. Tumawag ng (2) batang Basahin ang kwentong Ipaskil sa pisara ang pamagat
“Bayanihan susi sa pagbangon babasa ng usapan. pinamagatang “Ang Kapistahan ng pelikulang panonoorin.
sa kalamidad” Pansinin ang mga salitang ng Hulong Duhat”. Pag-usapan ang larawan.
may salungguhit na Bago simulant ang Itanong:
tumutukoy sa dami o bilang pagbabasa ay alalahanin ang mga Ano ang pamagat ng pelikula
ng pangngalan, na tinatawag panuntunan. Ano ang nasa larawan?
na kailanan ng pangngalan. Ano ang ipinahihiwatig nito?
Anu-ano ang hula ninyong
mangyayari sa kwento?
Ano-ano ang mga tanong na
nais ninyong masagot ng
pelikulang panonoorin?
Ipagamit ang prediction chart.
(Gabayan ang mga
bata sa paggawa ng tanong)

Sasagutan ang gawain habang


nanonood ng pelikula ang
limang (5) grupo.
D. Pagtatalakay ng bagong C.Pagtatalakay C.Pagtatalakay Pagtatalakay C.Pagtatalakay
konsepto at paglalahad ng Tungkol saan ang balita? Sino ang magkausap sa Sagutin ang Pangkatang Gawain: Talakayin
bagong kasanayan #1 Sino-sino ang mga taong dayalogo? mga tanong.Isulat ang sagot sa ang prediction chart
nabanggit sa balita? Tungkol saan ang kanilang loob ng kahon. Iuulat ng bawat grupo ang
Ano ang nangyari sa balita? pinag-uusapan? Tanong Sagot napagkayariang kasagutan.
Anong klaseng mamamayan ang Ano-ano ang mga salitang 1.Tungkol saan
mga taga- Hagonoy, Bulacan? may salungguhit?( Isulat ng ang kuwentong
Paano ipinakita sa balita ang guro ang sagot sa pisara) inyong binasa?
pagpapahalaga nila sa kanilang Sagot: Si,
paaralan? Anong masasabi mo Marami at Dalawa 2.Saan
sa ginawa ng mga tao sa balita? •Isahan – kung tumutukoy sa matatagpuan ang
Tama ba ang ginawa nila? Bakit? isang pangngalan. Hulong Duhat?
Ano ang gagawin mo kung Ginagamitan ng panandang
mangyari din sa lugar mo ang si, ni, kay at ng, pang-uring 3.Anong hugis ng
gaya ng nagyari sa kanila? pamilang na isa, tangi, solo at sanga ang nakita
bugtong. ng lalaki?
Hal. Ang aklat 4.Bakit ayaw
Solong ipagbili ni Doris
anak ang sangang hugis
• Dalawahan- mga krus?
pangngalang tiyak na dalawa 5.Kung ikaw ang
ang dami o bilang. Karaniwa’y may-ari ng
ginagamitan ito ng panlaping sangang hugis
mag. krus, ipagbibili mo
Hal. Ang magkaibigan ay ba ito? Bakit?
nagmamahalan. 6.Sang-ayon ka
Kami lang ang bang putulin ang
magkapatid. sangang hugis
• Maramihan- kung krus?
ang pangngalan ay higit pa sa Pangangatwiran
dalawa. Ginagamitan ng mo ang iyong
panandang maramihan gaya sagot.
ng ang mga, sina, nina, at 7.Paano
kina. Maaari rin itong pinahahalagahan
gamitan ng salitang marami, ng mga taga-
sari-sari,iba-iba at ang Hulong Duhat ang
panlaping mag na sinusundan krus?
ng pag-uulit ng unang pantig
ng isahang pangngalan.
Hal. sina Ana, Rona at Aida
Iba-ibang bulaklak
Sari-saring palamuti
Maraming bata
Magpipinsan,
magkakapatid
Ang mga mag-aaral.

E. Pagtatalakay ng bagong A.Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain A.Pangkatang Gawain


konsepto at paglalahad ng Bumuo ng (4) apat na pangkat. Hatiin ang klase sa (3) grupo Bumuo ng 4 na pangkat. Pumili
bagong kasanayan #2 Isagawa ang reaksyon sa Bigyan ang bawat pangkat ng ng lider na siyang mangunguna sa
balitang narining. Gawain. Pumili ng lider na gawain.
Pangkat I – Dula-dulaan siyang mag-uulat ng kanilang Humanda sa pag-uulat ang isang
Pangkat II – Wrap sagot. miyembro ng pangkat.
Pangkat III – Tula Gawin ang Gawain Ninyo pah ___
Pangkat 4 – Awit Pangkat I- Isahan sa loob lamang ng sampung
Bigyan ng (10) Pangkat II-Dalawahan minuto.
sampung minuto ang mga mag- Pangkat III-Maramihan Isulat ang sagot sa Manila paper
aaral upang paghandaan ang Matapos ang inilaang oras, na ibibigay ng guro.
nasabing gawainn. tawagin ang bawat upang
magbahagi ng ulat

F. Paglinang sa Kabihasan Isahang Gawain B.Sagutan ang Gawain letrang B.Isahang Gawain A. Magpapanood ng isang
(Tungo sa Formative Sagutan ang Gawain Mo p. ___ D pah. ___ Sagutan ang Gawin Mo pah ___ video clips. Sagutan ang mga
Assessment) sa isang buong papel tanong base sa napanood.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Paglalapat F. Paglalapat D.Paglalapat Paglalapat
araw-araw na buhay Bigyan ng reaksyon o opinion Sagutan ang Gawain letrang E Pagsunod-sunurin ang mga Pangkatang Gawain: Ano ang
ang isyung nasa kahon. pah. __ Pangyayari sa Kwento: Basahin Gagawin Mo?
Lagyan ng kung ang ang isang maikling kwento na Magbigay ng mga sitwasyon
Walang aklat at patnubay ang guro pangngalan ay isahan, ibibigay ng guro, pagkatapos ay tungkol sa panonood ng
sa pagtuturo sa lahat ng asignatura kung dalawahan at lagyan ng bilang ang mga bituin pelikula.
sa Baitang V
maramihan. ayon sa pagkakasunod-sunod ng
mga pangyayari.
Ang Lobo at ang Ubas Minsan ay
inabot ng gutom sa kagubatan ang
isang lobo (wolf). Nakakita siya ng
isang puno ng ubas na hitik ng
hinog na bunga. "Swerte ko naman.
Hinog na at tila matatamis ang
bunga ng ubas," ang sabi ng lobo
sa sarili. Lumundag ang lobo
upang sakmalin ang isang bungkos
ng hinog na ubas subalit hindi niya
maabot ang bunga. Lumundag
siyang muli, at muli, at muli pa
subalit hindi pa rin niya maabot
ang ubas. Nang mapagod na ay
sumuko rin sa wakas ang lobo at
malungkot na umalis palayo sa
puno. "Hindi na bale, tiyak na
maasim naman ang bunga ng ubas
na iyon," ang sabi niya sa sarili.
(http://www.katig.com/pabula_05.
html
) Lagyan ng bilang 1-5 ang mga
bituin sa ilalim nito.
______Nakakita siya ng puno ng
ubos na hitik ng hinog na bunga.

______Lumundag ang lobo at


lumundag ng lmundag ngunit
wala siya nakuha.
______ Sa isang kagubatan ay
inabot ng gutom ang lobo.
______Sinabi na lamang ng lobo
sa sarili na maasim naman ang
bunga ng ubas.
______ Nasabi ng lobo sa sarili na
masuwerte siya sa nakitang puno
ng ubas
H. Paglalahat ng Arallin Paglalahat Paglalahat Paglalahat Paglalahat
Itanong: Ano ang tawag sa pangngalan Ano ang dapat tandaan upang Paano mo mapahahalagahan
Ano-ano ang mga dapat na maaaring isahan, maging maayos at tama ang ang panonood sa telebisyon?
tandaan sa pagbibigay ng dalawahan o maramihan? pagkakasunod-sunod ng kwento? Anong aral ang dapat tandaan
reaksyo o opinion sa narining na Ito ay tumutukoy sa isa kapag nanonood sa telebisyon
balita o isyu? lamang pangngalan. Ang o ng pelikula
tawag dito ay ______.
Ito naman ay tumutukoy sa
mga pangngalang tiyak na
dalawa ang dami o bilang.
Ano ang tawag dito?
Ano naman ang tawag sa
pangngalan na may higit pa
sa dalawa?
I. Pagtataya ng Aralin . Pagtataya Pagtataya Pagtataya . Pagtataya
Sagutan ang Isulat Mo Sagutan ang gawain Sagutan ang Sulatin Mo Ang pag-uulat ng
pah ___ F pah ___. pah ___ bawat grupo ang magsisilbing
pagtataya sa araw na ito.

J. Karagdagang gawain para sa Takdang-aralin Takdang-aralin Takdang-aralin Takdang-aralin


takdang-aralin at remediation Manood ng balita sa Sumulat ng talatang Maghanap ng Manood ng pelikula o
telebisyon. Magtala ng (1) isang naglalarawan tungkol sa maikling kwento . Maglagay ng teleserye sa telebisyon.
isyu o balita at isulat ang inyong buhay ng mga mag-aaral. limang sunod-sunod na Magtala ng mahahalagang
reaksyon sa inyong kwaderno. Gamitin ang mga kailanan ng pangyayari batay sa binasang impormasyon tungkol dito.
pangngalan. Lagyan ng kwento sa inyong kwaderno.
pamagat.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

PREPARED BY: CHECKED & NOTED BY:

DAPHNE NOREEN P. CABURAL HONEY LOU S. SEMBLANTE


ADVISER SCHOOL HEAD

You might also like