You are on page 1of 8

SCHOOL Abuyog Community GRADE 8

College
TEACHER Geann Guradillo SUBJECT AP
Cotura
DATE April 4 & 7 QUARTER 4th
Section & Schedule: Amber (Monday, 11:00-12:30)
Ametrine (Thursday, 11:00-12:30)

I. Layunin
A.Pamantayang Pangnilalaman Ang mag aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng
pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa konteporanyong daigdig
tungo sa pandaigdig kapayapaan, pagkakaisa,pagtutulungan, at
kaunlaran.
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain,
programa,proyekto sa antas ng komonidad at bansa ng nagsusulong ng
rehiyonal at pangdaigdig kapayapaan, , pagtutulungan, at kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga dahilan,mahalagang pangyayaring naganap at bunga
ng unang Digmaan. (AP8AKD-Iva-1)
KBI Pagpapahalaga sa pagkakaisa at kaunlaran ng bansa

II. NILALAMAN Aralin 1: Ang Unang Digmaang Pandaigdig


III. KAGAMITANG PANTURO

A.Sanggunian .

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Pahina 446-464


2. Mga Pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral.
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Modyul 1 Ang Unang Digmaang Pandaigdig

4. Karagdagang Kagamitan mula Araling panlipunan Modyul para sa Mag-aaral (Mudyol 1 Ang Unang
sa portal ng Learning Resource Digmaang Pandaigdig)
B. Iba pang kagamitang Panturo Mga Larawan at Powerpoint Presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Panuto: Basahing mabuti ang bawat tanong at piliin ang wastong sagot sa
at/o pagsisimula ng bagong mga pagpipilian. Isulat sa patlang ang letra ng wastong sagot.
aralin.
__1. Ano ang naidulot ng paglawak sa ideya ng demokrasya?
A. Digmaan B. Enlightenment C. Emperyalismo D. Militarismo
__2. Alin sa mga sumusunod ang HINDI dahilan ng Unang Digmaang
Pandaigdig?
A. Imperyalismo B. Militarismo C. Nasyonalismo D. Hukbo
__3. Ano ang tawag sa mga aristokratikong militar sa Germany?
A. Alsace B. Herzegovina C. Junker D. Ruso
__4. Anong bansa ang nagnais na maibalik sa kanya ang Alsace-Lorraine
na inangkin ng Germany noong 1871?
A. France B. Germany C. Herzegovina D. Italy
__5. Saan matatagpuan ang Tanganyika?
A. East Africa B. North Africa C. West Africa D. South Africa
__6. Ano-anong bansa ang naging kalaban ng Germany sa pagsakop sa
bansang China?
A. Great Britain at France C. Italy at Russia
B. Great Britain at Japan D. Italy at Argentina
__7. Anong bansa ang tinatawag na “Reyna ng Karagatan”?
A. Argentina B. England C. France D. Germany
__8. Kailan itinatag ang Triple Alliance?
A. 1882 B. 1883 C. 1884 D. 1885
__9. Sino ang pamangkin ni Czar Nicholas II ng Russia?
A. Archduke Franz Ferdinand C. Grand Duke Nicholas
B. Bismarck D. Duke Tannenberg
__10. Paano natalo ang hukbong Russia sa Digmaan sa Tannenberg?
A. Dumating ang saklolo ng Germany
B. Nakipag-alyansa sa U.S.A
C. Lumakas ang armas nito
D. Tumiwalag sa “Alliance”

B. Paghahabi sa layunin ng aralin. Magpapakita ang guro ng larawan tungkol sa unang digmaang
Pangdaigdig. At ipabuo ito sa mga estudyante. Ang unang makasagot ay
siyang mabibigyan ng premyo
https://www.slideshare.net/JMDavid_29/unang-digmaan-pandaigdig

A
D G M N

Mga Gabay na Tanong:


1. Batay sa iyong nakitang larawan at nabuong letra.
2. Sino ang makapagsasabi kong ano ang paksang tatalakayin natin
ngayon?

KARAGDAGANG TANONG:

Base sa iyong sariling opinion o konsepto, paano mo mailalarawan ang


salitang DIGMAAN?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Mga sanhi ng unang digmaang pandaigdig.


bagong aralin. Nasyonalismo
Ang damdaming nasyonalismo ay nagbubunsod ng pagnanasa ng mga
tao upang maging Malaya ang kanilang bansa.
Maraming pamamaraan upang maipakita ng isang tao ang kanyang
pagmamahal para sa bayan. Gayaon paman narito ang ilan sa
pamamaraan sa pag papakita ng nasyonalismo.
 Paggalang sa watawat ng bansa
 Pagmamahal sa bansa.
 Paggamit ng wikang pambansa
 Isang kamalayan sa lahi na nag uugat sapagkakaroon ng isang
rehiyon wika,kultura,kasaysayan at pagpapahalaga
 Pagtangkilik at pagpapahalaga ang kailangan ng isang bansa sa
mamayan nito.

Imperyalismo
Ito ay tumutukoy sa patakaran ng isang makapangyarihang bansa na
palawakin ang kanilang kapangyarihan sa pamamagitan ng pagsakop o
pagkontrol sa pangkabuhayan at pampolitikang kaayusan ng isa o ibat
ibang bansa.
Militarismo
Sinasanbing kinakailangan ng bansa sa eurupe ang mahuhusay at
malaking hukbong sandatahan sa lupa at karagatan upang
mapangalagaan ang kani kanilang reritoryo.
 Isa rin sa nagpatindi ng tensyon sa Europa
 Hinahangad ang pagpaparami ang armas na nagging dahilan ng
paghihinalaan ng mga bansa.
 Tinuring na tahasang paghamon sa kapangyarihan ng England
bilang reyna ng karagatan.

Pagbuo ng mga Alyansa


 Dahil sa iingitan paghihinalaan, at lihim na pangamba ng mga
bansang makapangyarihan , dalawang mag kasalungat ang
alyansa ang nabuo Triple entente at ang triple alliance.
 Sa ilalim ng alyansa, nangako ang bawat kasapi na magtulungan
sakaling may magtangkang sumalakay sa kanilang bansa. Nais
din ng alyansa na pamntayan ang kanilang lakas.
 Samantala, sumali ang Germany sa grupo ng Triple Alliance
dahil nais mapigilan ang impluwensya ng Russia sa Balkan.
Mga Mahahalagang Pangyayaring naganap sa
Unang Digmaang Pandaigdig
Taong 1914 nang naganap ang krisis sa bosnia. Sinasabing ito rin ang
naghuhudyat sa pagsisimula ng unang Digmaan noong hunyo 28,1914,
pinatay si Archduke Franz Ferdinand at ang asawa nitong si sophie ni
Gavrilo principe habang sila ay naglilibot sa bosnia na noon ay sakop ng
imperyong Austria hungary. Ang mga pangyayaring nagbunsod sa unang
digmaang pangdaigdig ay ang mga susmusunod:

1. Ang digmaan sa kanluran


Ang bahaging nasakop ng digmaan ito ay mula sa
hilagang belhika hanggang sa hanngganan ng bansang
Switzerland. Ditto naganap ang pinakamainit na labanan noong
unang digmaang pangdaigdig.
2. Ang digmaan sa silangan
Agosto 1914, ang mga armadong Ruso ay napunta sa silangan ng
Germany. Lumusob ang Russia sa Prussis (Germany) sa
pangunguna ni Grand Duke Nicholas, pamangkin ni Czar
Nicholas II.
3. Ang Digmaan sa Balkan
Lumusob ang Austria at tinalo ang Serbia pagkaraan ng ilang
buwan. Upang makaganti ang Bulgaria sa pagkatalo, sumapi ito
sa Central Powers noong Oktubre 1915.
4. Ang Digmaan sa Karagatan
Nagkasubukan ang mga hukbong pandagat ng Germany at Great
Britain sa unang bahagi ng digmaang ito. Naitaboy ang
karagatang pandigma ng Germany mula sa Pitong Dagat(Seven
Seas) ang lakas pandagat ng Great Britain.

Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig


8,500,000 – Namatay sa labanan.
22,000,000 – Nasugatan
18,000,000 – Namatay sa gutom, Sakit, at Paghihirap

Napakaraming ari-arian ang nawasak at naantala ang kalakalan,


pagsasaka, at iba pang gawaing pangkabuhayan. Ang nagastos sa
digmaan ay tinatayang umabot sa 200 bilyong dolyar. Sadyang nabago
rin ang mapa ng Europe dahil sa digmaan.

D. Pagtalakay ng bagong Gawain 1. A. Europe


konsepto at paglalahad ng B. Alyansa
bagong kasanayan #1. 1. Pagkakampihan ng mga C. Militarismo
bansa. D. Nasyonalismo
2. Pagpaplakas ng mga bansang
E. Imperyalismo
sandatahan ng mga bansa sa
F. Triple alliance
Europe
G. Great Britain
3. Panghihimasok ng
makapangyarihang bansa sa H. Versailles
mahinang bansa I. Woodrow wison
J. League of nations
4. Pagmamahal sa bayan.
5. Bansang kaalyado ng France at Russia
6. Organisasyon ng mga bansa pagkatapos ng unang digmaang
pandaigdig
7. Kasunduang nagwakas ng unang digmaang pandaigdig
8. Ang entablado ng unang digmaang pandaigdig
9. Siya ang lumagda sa proclamation of neutrality
10. Alyansang binubuo ng Austria, hungary, at Germany.
E. Pagtalakay ng bagong Gawain 2: Gawin Mo!
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2. Panuto: Hulaan ang mga sumusunod na salita sa pamamagitan ng
pagsagawa nito sa harap ng klase.

1. Digmaan
2. Daigdig
3. Karagatan
4. Teknolohiya

F. Paglinang sa Kabihasnan. Gawain 3


(Tungo sa Formative
Assessment) Panuto: Isulat ang TAMA kung ang pangungusap ay tama, isulat ang
MALI kung ang pangungusap ay mali.

___1. Ang Nasyonalismo ay isang positibong pwersa na nagbibigkis sa


mga tao sa isang bansa.
___2. Walang namatay sa digmaang naganap sa pagitan ng Germany at
Russia.
___3. Naganap ang digmaan sa silangan noong Agosto 1914.
___4. Ang unang digmaang pandaigdig ay tinatawag na “The Great
Britain”.
___5. Tinatayang umabot sa 8,500,000 katao ang namatay sa unang
digmaang pandaigdig.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Bilang isang kabataan, paano ka makatutulong upang magkaroon ng
araw na buhay. pambansang pagkakaisa at kaunlaran ng bansa?

H. Paglalahat ng Aralin
Ano ang kahalagahan ng aralin na ito?
Bakit kailangan nating malaman ang kahalagahan ng kasaysayan ng
daigdig?
Paano mo maisasabuhay ang konsepto ng unang digmaang pandaigdig?
I. Pagtataya ng Aralin. Pangwakas na Pagsusulit!

Panuto: Basahing mabuti ang bawat tanong at piliin ang wastong sagot sa
mga pagpipilian. Isulat ang wastong sagot.

1. Ilan ang tinatayang namatay noong Unang Digmaang


Pandaigdig?
a. 8,500,000
b. 18,500,000
c. 5,800,000
d. 20,000,000
2. Anong kontinente ang nabago dahil sa digmaan?
a. Asya
b. Africa
c. Europe
d. North America
3. Kalian pinatay ang mag-asawang Archduke Franz Ferdinand at
Sophie?
a. Hunyo 27, 1914
b. Hunyo 28, 1914
c. Hunyo 29, 1914
d. Hunyo 30, 1914
4. Anung bansa ang HINDI kabilang sa Triple Entente?
a. Germany
b. Italy
c. Austria-Hungary
d. France
5. Anong paraan ang ginawa ng mga kolonya upang umangkin at
magpalawak ng kapangyarihan?
a. Pagbuo ng Alyansa
b. Imperyalismo
c. Nasyonalismo
d. Militarism

J. Karagdagang gawain para sa Panuto: Gumuhit ng tatlong bagay na sa alam mo nagging epekto ng
takdang-aralin at remediation. digmaan. Iguhit ito sa loob ng kahon.

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like