You are on page 1of 11

MAHABANG BANGHAY-ARALIN SA PAGTUTURO NG EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO

Paaralan: SURABAY NHS Baitang/Antas: 10


EDUKASYON SA
Guro: Cristopher III S. Cainglet Asignatura:
PAGPAPAKATAO
Markahan: Una Linggo: Ikatlo at Ikaapat
Oras: Apat na Oras
Pamantayang Pangnilalaman
(Content Standards) Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa konsepto ng paghubog ng konsiyensiya batay sa Likas na Batas Moral.

Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang itama ang mga maling pasyang ginawa.
(Performance Standards)
2.1. Natutukoy ang mga prinsipyo ng Likas na Batas Moral (EsP10MP-Ic-2.1 )
2.2. Nakapagsusuri ng mga pasiyang ginagawa sa araw-araw batay sa paghusga ng konsiyensiya ( EsP10MP-Ic-2.2)
Mga Kasanayan sa Pagkatuto 2.3. Napatutunayan na ang konsiyensiyang nahubog batay sa Likas na Batas Moral ay nagsisilbing gabay sa tamang
(Learning Competencies) pagpapasiya at pagkilos
Isulat ang Code ng bawat kasanayan ( EsP10MP-Ic-2.3)
1.1. 2.4. Nakagagawa ng angkop na kilos upang itama ang mga maling pasyang ginawa ( EsP10MP-Ic-
2.4)
A. Nakikilala ang mga yugto ng konsensiya sa pagsusuri o pagninilay sa isang pagpapasiyang ginawa
B. Napahahalagahan ang mga pasiyang ginagawa bawat araw
I. LAYUNIN (Learning Objectives) C. Nakagagawa ng angkop na kilos batay sa konsensiyang nahubog ng Likas na Batas Moral

II. NILALAMAN
MODYUL 2 PAGHUBOG NG KONSENSIYA BATAY SA LIKAS NA BATAS MORAL
Manila paper
III. KAGAMITANG PANTURO Pilot pen

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Edukasyon sa Pagpapakatao 10 27-33
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang ESP modyul-grade 10
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pahina 42-62
4. Karagdagang kagamitan Internet
mula sa Portal ng Learning
Resource
https://www.google.com/search?q=conscience&client=firefox-b-d&sxsrf=ACYBGNQxxc0G_rB88vYIpxL-
bPPwXwmejQ:1574991879027&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=2ahUKEwjdwOT7pY7mAhVKy4sBHT4RCHIQ_A
B. Iba pang Kagamitang Panturo UoAXoECA8QAw&biw=1150&bih=654#imgrc=8opRrsgIISFLDM

Paunang Gawain (Panalangin, Pagtala ng Liban sa Klase, Ipaalala ang mga Panuntunan sa Klase, Ipasa ang mga takdang-
IV. PAMAMARAAN aralin

 Babalikan ng guro ang nakaraang aralin.


 Magbibigay ang guro ng mga tanong tungkol sa nakaraang aralin
A. Balik-aral sa nakaraang aralin
1. Ano ang ibig sabihin na ang tao ay hindi tapos? Ipaliwanag.
at/o pagsisimula ng bagong
aralin 2. Ano ang taglay ng tao upang makaya niyang buuin ang kaniyang pagkatao? Ipaliwanag.
3. Batay sa iyong nabasa, ano ang kakayahan ng isip? ng kilos-loob?

 Ipepresenta ng guro ang mga layunin at ipabasa sa mga mag-aaral


B. Paghahabi sa Layunin ng
 Ipresenta ng guro ang mga kasanayang pampagkatuto
Aralin

 Magpapakita ang guro ng larawan sa mga mag-aaral

C. Pag-uugnay ng Halimbawa
1.Ano ang masasabi mo tungkol sa larawan?
2. Ano kaya ang ating magiging bagong paksa ngayon ?
3. Ano ang ibig sabihin ng konsensiya ?

2.2. Nakapagsusuri ng mga pasiyang ginagawa sa araw-araw batay sa paghusga ng konsiyensiya ( EsP10MP-Ic-2.2)
Gawain 1
Panuto:
D. Pagtalakay sa Konsepto
 Basahin at unawain ng mga mag-aaral ang bawat sitwasyon sa ibaba.
at Kasanayan #1
 Isusulat ng mga mga mag-aaral ang paraan o hakbang ng pagkilos ng kanyang konsensiya na maaaring makatulong
(Tungo sa 1st Formative sa kanyang gagawing pasiya.
Assessment)  Magsisilbing gabay sa mag-aaral ang unang sitwasyon bilang halimbawa.
 Sasagutin ng mga mag-aaral tanong (a,b,c) pagkatapos . Isulat ito sa iyong Dyornal.
 Gagawin ito sa loob ng 15 minuto.
 Pahina 46-47

Sitwasyon Paraan o Hakbang ng Pagkilos ng Konsensiya


1. Pagkatapos ng klase, inanyayahan si Janine ng kaniyang Unang Hakbang: Kailangang sumunod sa payo o utos ng
mga kaibigan na pumunta sa mall at manood ng sine. magulang lalo na kung para ito sa pansariling kaligtasan.
Matagal na rin mula ng huli silang nakalabas bilang isang
grupo. Bago matapos ang palabas, biglang tumawag ang Ikalawang Hakbang: Likas sa tao na gawin ang mabuti at
kaniyang ina at pilit siyang pinauuwi. Mahigpit na iwasan ang masama. Itinuturing na masamang gawain ang
ipinagbabawal ng kaniyang mga magulang ang pamamalagi hindi pagsunod sa magulang.
sa labas, lalo na kung gabi na. Ngunit sinabihan si Janine ng
kaniyang mga kaibigan na kapag sinunod niya ang kaniyang Ikatlong Hakbang: Kung ako si Janine, susundin ang hatol
ina, ititiwalag na siya sa kanilang barkada at hindi na ng aking konsensiya na makinig sa utos ng aking ina at
iimbitahan pa sa alinmang lakad ng barkada kailanman. Ano umuwi nang maaga, kahit ikagalit pa ito ng aking mga
ang dapat gawin ni Janine? kaibigan.

Ikaapat na Hakbang:
Mapatutunayan ko na mabuti ang aking naging pasiya na
sundin ang utos ng aking ina dahil para ito sa aking
kaligtasan. Bukod dito, kung tunay ang pagkakaibigan na
mayroon kami ng aking barkada, hindi nila ako papayuhan
nang masama tulad ng pagsuway sa aking magulang

a. Naging madali ba sa iyo ang pagsagot sa gawain? Bakit?


b. Ano ang iyong naging pasiya sa bawat sitwasyon? Sa iyong palagay, tama ba ang iyong pasiya?
Pangatwiranan ang iyong sagot.
c. Ano-ano ang mga hakbang o proseso ng pagsusuri ng konsensiya na nakatutulong upang makabuo ka ng isang
mabuting pasiy
2.1 Natutukoy ang mga prinsipyo ng Likas na Batas Moral (EsP10MP-Ic-2.1 )
2.4. Nakagagawa ng angkop na kilos upang itama ang mga maling pasyang ginawa ( EsP10MP-Ic-2.4)

Gawain 2 Pangkatang Gawain


Panuto: Pagkatapos mong matukoy ang mga hakbang kung paano kumikilos ang iyong konsensiya, maaaring magamit ito
sa paggawa ng mabuting pasiya.

 Balikan ang mga sitwasyon sa itaas at ipasulat sa mga mag-aaral ang kanilang pasiya at batayan ng pagpapasiya sa
bawat sitwasyon gamit ang pormat sa ibaba.
 Iprepresenta ito sa malikhaing Gawain
 Pangkat 1 Pagsasadula
 Pangkat 2 Newscasting
E. Pagtalakay sa Konsepto  Pangkat 3 Paint me a Picture
at Kasanayan #2  Pangkat 4 Tula
(Tungo sa 2nd Formative  Pangkat 5 Kanta
Assessment)
Sitwasyon Pasiya Batayan ng Pagpapasiya

1.
2.
3.

 Tatanungin ang mga mag-aaral


a. Naging madali ba para sa iyo ang makabuo ng pasiya sa bawat sitwasyon? Bakit?
b. Bakit kailangang pakinggan ang ating konsensiya? Nakatutulong ba ito upang makabuo tayo ng mabuting pasiya?
Pangatwiranan.

F. Paglinang ng Kabihasaan 2.3 Napatutunayan na ang konsensyang nahubog batay sa Likas na Batas Moral ay nagsisilbing gabay sa tamang
(Tungo sa 3rd Formative pagpapasiya at pagkilos ( EsP10MP-Ic-2.3)
Assessment) Gawain 3
Panuto: Batay sa naging reyalisasyon sa mga nagdaang gawain, tayahin ang sariling kakayahan ng konsensiya na makabuo
ng tama at mabuting pasiya.
 Gamit ang dyornal, aatasan ang mga mag-aaral na magtala ng isang sitwasyon sa kanilang buhay na kung saan
nakaranas sila ng isang “krisis” o kahirapan sa pamimili ng tama at mabuting pasiya.
 Kaugnay ng sitwasyong sinulat, bubuo ang mga mag-aaral ng mabuting pasiya batay sa mga Prinsipyo ng Likas na
Batas Moral.

Halimbawa: Nagtanong ang aking mga magulang tungkol sa dahilan ng pag-uwi ko ng gabi mula sa paaralan. Sinabi kong
naghanda kami ng aking mga kaklase para sa isang pagtatanghal sa susunod na araw. Lingid sa kanilang kaalaman, naglaro
ako ng computer games at sumama sa lakad ng aking mga kaibigan.

Pasiya Noon Pasiya o Kilos Prinsipyo ng Likas na Batas Paliwanag


Kung Maharap sa Moral
Kaparehong Sitwasyon
Natakot akong mapagalitan Sasabihin ko ang totoo sa Ang Unang Alam ko na masama ang
kung malalaman ng mga kanila, kahit mapagalitan Prinsipyo: Gawin ang magsinungaling at hindi ko
magulang ko ang totoong ako. mabuti at iwasan ang dapat ipagkait sa aking mga
dahilan ng paguwi ko nang masama. magulang ang katotohanan.
gabi kaya pinili ko ang Nag-aalala lamang sila para
magsinungaling. sa aking kaligtasan.

 Ipresenta sa mag-aaral sa sumununod na katanungan


1. Bilang mag-aaral ano ang pangunahing tungkulin ng konsensiya sa iyong buhay ?
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- 2. Kung ikaw ay mahaharap sa isang sitwasyon na kung saan kailangan mong magpasya paano mo masisiguradong
araw-araw na Buhay tama ang gagawin mong pagpapasya?
3. Paano huhubugin ang konsensiya ng tao upang kumiling ito sa mabuti?

Pagbigay ng mga tanong tungo sa paglalagom (summary) at paglalahat (generalization) ng paksa


 Tumawag ng mag-aaral na makagbubuod ng paksang tinalakay
1. Paano magsisilbing gabay ang konsensiyang nahubog batay sa Likas na Batas Moral sa tamang pagpapasiya at
pagkilos?
2. Ano-ano ang maaari mong gawin upang mailapat ang iyong mga pagkatuto sa modyul na ito?
H. Paglalahat ng Aralin 3. Bakit mahalagang maunawaan ang proseso ng pagkilos o mga yugto ng konsensiya?

Panuto: Basahin at unawain ang mga tanong. Bilugan ang titik ng tamang sagot.
I. Pagtataya ng Aralin 1.Alin ang HINDI kabilang sa prinsipyo ng Likas na Batas Moral?
A. Kasama ng lahat ng may buhay, may kahiligan ang taong pangalagaan ang ating buhay
B. Kasama ng mga hayop, likas sa tao ang pagpaparaming uri at papag-aralin ang mga anak
C. Bilang rasyonal, may likas na kahiligan ang tao na alamin ang katotohanan, lalo na tungkol sa Diyos at mabuhay
sa lipunan
D. Bilang tao na nilikha ng Diyos may puwang ang tao na magkamali dahil sa pagkakamali mas yumayaman
ang kaalaman at karanasan ng tao
2.Ano ang itinuturing na pinakamataas na batayan ng kilos?
A. Ang Sapung Utos ng Diyos
B. Likas na Batas Moral
C. Batas ng Diyos
D. Batas Positibo

3.Alin ang HINDI katangian ng Likas na Batas Moral?


A. Ito ay sukatan ng kilos
B. Ito ay nauunawaan ng kaisipan
C. Ito ay pinalalaganap para sa kabutihang panlahat
D. Ito ay personal at agarang pamantayan ng moralidad ng tao

4.Bakit mahalagang mahubog ang konsensiya ng tao?


A. Upang makita ng iba na ikaw ay mabuti
B. Upang matiyak na palaging maling konsensiya ang gagamitin sa lahat ng pagkakataon
C. Upang matiyak na magkakaroon ng pagtatalo sa pagitan ng tama at mali, ng mabuti ay masama sa kaniyang
isipan
D. Upang makilala nang tao ang katotohanan na kinakailangan niya upang magamit niya nang tama ang
kaniyang kalayaan

5. Alin ang HINDI maituturing na kamangmangan na di madadaig?


A. Pagbili sa inaalok na cellular phone ng kapitbahay sa murang halaga dahil ito ay galing sa masama
B. Pagbibigay ng limos sa mga bata sa kalye dahil sa awa ngunit ipinambili lamang ng rugby
C. Pagpapainom ng gamot sa kapatid na may sakit kahit di-tiyak kung makabubuti ito
D. Pagtawid sa maling tawiran dahil walang paalala o babala na bawal tumawid

J. Karagdagang Gawain para sa


Takdang-aralin at Remediation
 Pagpapatuloy ng klase sa kasunod na araw dahil sa pagkatigil ng klase (suspension)
V. MGA TALA  Pagpapatuloy ng banghay-aralin dahil sa kakulangan sa oras
 muling pagtuturo (reteaching)

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha
B. Bilang ng mag-aaral na
C. Nakatulong ba ng
remedial? Bilang
D. Bilang ng mag-aaral na
E. Alin sa mga
istratehiyang
F. Anong suliranin ang
aking
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Checked by: Noted by:

Cristopher III S. Cainglet Lotta G. Ferraris, MAED Mona Lisa M. Babiera, Ed.D.

T-I Surabay NHS MT-I ZSNHS ESP-EsP

Rubrics sa Gawain 1
Kraytirya 15 10 5 Kabuuan
Kaalaman / - Malalim ang pag-unawa sa - Katamtaman ang lalim ng - Mababaw ang pag-unawa sa
Pag-unawa sitwasyon na binibigyang pag-unawa sa sitwasyong sitwasyon na binibigyang
40% reaksiyon - Nakaangkla sa binibigyang reaksiyon - May reaksiyon - Walang
moral na batayan ang ibinigay pinagbatayan ang ibinigay na pinagbatayan ang ibinigay na
na reaksiyon reaksiyon reaksiyon

Gamit ng isip at kilos-loob Ipinakita ang mataas na Ipinakita ang gamit at kilos- Hindi masiyadong nabigyang
30% gamit at tunguhin ng isip at loob pokus ang gamit at tunguhin
kilos-loob ng isip at kilos-loob

Organisasyon Maayos at malinaw ang Hindi gaanong maayos at May kalabuan ang
20% pagkakabuo at pagkakalahad malinaw ang pagkakabuo at pagkakabuo at pagkakalahad
ng reaksiyon pagkakalahad ng reaksiyon ng reaksiyon
Bilang ng reaksiyong naibigay Nabigyan ng reaksiyon ang Nabigyan ng reaksiyon ang 3 Nabigyan ng reaksiyon ang 2
10% 4 na hakbang hakbang hakbang

Rubric sa Gawain 2
Napapakita ng grupo ang Weight Napakagaling Magaling Pwede na Kulang sa Kulang na Kabuuan
20 15 10 Galing kulang sa (20 puntos)
5 Galing
0

Nilalaman ng Paksa (Ang


pinakideya ng usapin at mga 40%
sariling halimbawa o sitwasyon)

Organisasyon ng Ideya
(Naiuugnay-ugnay ng tama ang 30%
mga konseptong
nailalahad/naipaliwanag

Pagkamalikhain (Paggamit ng
mga estratehiya na nakapukaw sa 20%
atensyon at imahinasyon ng iba

Kahandaan (Alisto at preparado sa


anumang hamon na kinakaharap 10%

Rubric sa Gawain 3
Krayterya 20 15 10 5 kabuuan

Komprehensibo ang Gumamit ng simple May 1-2 salita na May 3-4 na May 5 o mahigit pang salita
ginawang pagninilay. ngunit malinaw na mga hindi maunawaan salita na hindi na hindi
salita. Maiksi ngunit ang tunay na maunawaan maunawaan ang tunay na
50% sapat ang ginawang kahulugan. ang tunay na kahulugan.
pagninilay. Bumanggit kahulugan.May
ng mga natutuhan at Masiyadong mahaba kakulangan sa Hindi malinaw ang mensahe
mga reyalisasyon mula at maligoy ang ginawang pagninilay o nilalaman ng pagninilay.
sa mga gawing ginawang
naranasan sa klase pagninilay.
upang mapagtibay ang
ginawang pagninilay.

Tugma ang mga Lahat ng halimbawang May isang May dalawang May 3 o mahigit pang
ginamit na ginamit ay tugma sa halimbawa na hindi halimbawa na halimbawa na
halimbawa sa pagninilay. tugma sa hindi tugma sa hindi tugma sa pagninilay.
pagninilay. pagninilay. pagninilay.

30%

Naipakita ang Nakita ang Nakita ang Hindi nakita ang Hindi nakagawa ng
pagkamalikhain sa pagkamalikhain sa pagkamalikhain pagkamalikhain sa malikhaing sulatin.
pagsulat. kabuuan ng sulatin at ngunit hindi sulatin
tunay na nakapupukaw ng gaanong
20% pansin ang kabuan nito. nakapupukaw ng
pansin.

You might also like