You are on page 1of 7

MATAAS NA PAARALANG PAMBANSA NG Baitang 10,

GRADES 10 Paaralan TITAY


Antas at Seksyon Diamond,
DAILY LESSON LOG Quezon
(Pang-araw-araw Guro MARICEL M. TUBAL Edukasyon sa
Asignatura
na Tala ng Pagtuturo) Pagpapakatao
Petsa/ Oras January 4 – 6, 2023 Markahan Ikalawa
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa konsepto ng pagkukusa ng makataong


Pangnilalaman kilos.
B. Pamantayan sa Nakapagsusuri ang mag-aaral ng sariling kilos na dapat panagutan at nakagagawa ng
Pagganap paraan.
1. Napatutunayan na nakaaapekto ang kamangmangan, masidhing damdamin, takot,
C. Mga Kasanayan karahasan at gawi sa pananagutan ng tao sa kalalabasan ng kaniyang mga pasiya at
saPagkatuto kilos dahil maaaring mawala ang pakukusa sa kilos. (MELC - 6.3)
Isulat ang code ng bawa 2. Nakapagsusuri ng sarili batay sa mga salik na nakaaapekto sa panaangutan ng tao sa
Kasanayan kahihinatnan ng kilos at pasiya at nakagagawa ng mga hakbang upang mahubog ang
kaniyang kakayahan sa pagpapasiya. (MELC - 6.4)

II. NILALAMAN Modyul 4: Pananagutan sa Kahihinatnan ng Kilos at Pasiya

KAGAMITANG
CO_Q2_Edukasyon sa Pagpapakatao 10_ Modyul 4
PANTURO

A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay 1–4 5 – 11 12 – 16
ng Guro
2.Mga pahina sa 1–4 5 - 11 12 - 16
Kagamitang Pang
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Edukasyon sa Pagpapakatao – Ikasampung Baitang
Alternative Delivery Mode
Kagamitan mula sa
Ikalawang Markahan – Modyul 4: Pananagutan sa Kahihinatnan ng Kilos
portal ng Learning
at Pasiya
Resource
Unang Edisyon, 2020
Panturong Biswal: Panturong Biswal: Panturong Biswal:
B. Iba pang
Manila paper, marker, Manila paper, marker, Manila paper, marker,
Kagamitang Panturo
LCD projector, laptop LCD projector, laptop LCD projector, laptop
III. PAMAMARAAN
Sa nakaraang modyul, Balikan ang talakayan Ipagpapatuloy ang
natutunan na ang kahapon. talakayan sa modyul 4.
bawat salik na
nakaaapekto sa
panunugatan ng tao sa
kahihinatnan ng
kaniyang kilos at
pasiya. Ang bawat
kilos ng tao ay may
kasamang
pananagutan.
Mabibigyang-linaw ang
A. Balik – aral sa
iyong kaalaman na
nakaraang aralin
may mga salik na
at/o pagsisimula ng
nakaaapekto sa
bagong aralin
paggawa ng kilos at
pasiya. Dahil sa kilos-
loob ay may
kapangyarihang
kumilos ang isang tao
ayon sa kaniyang nais
at ayon sa katuwiran.
Ang kilos ang
nagbibigay patunay
kung ang isang tao ay
may pananagutan sa
sarili o wala.
B. Paghahabi sa layunin Sa pagpapatuloy ng Sa puntong ito ay
ng aralin aralin sa modyul na ito, malalaman natin na
isaisip na ang antas ng may pananagutan ang
pananagutan ay isang tao sa mga kilos
nakadepende sa antas at pasiya na nagawa,
ng kilos at pasiya. ito man ay simple o
mabigat.
Nangangahulugang Halimbawa, isang bata
may pananagutan ang ang nakakita ng pera
isang tao sa mga kilos sa kanilang silid-
o pasiya na nagawa, aralan. Bagamat, alam
ito man ay simple o niya ito ay hindi kanya
mabigat. Malinaw na ay patuloy pa rin ang
C. Pag- uugnay ng mga
ang bawat ginagawa pag-angkin nito. Kaya’t
halimbawa sa bagong
ng isang tao ay may malinaw na ang
aralin
dahilan ngunit ginawa niya ay may
napakahalaga na may pagkukusa sa sarilin
pagkukusa sa sarili na na managot ng kilos at
managot sa pasiya.
kahihinatnan ng kilos
at pasiya.
Inaasahang Gumawa ng buod Basahin ang tula na
mauunawaan ang uri “Suriin” upang mas pinamagatang
ng kapanagutan, lalong maiintindihan“DESIDERATA” sa
D. Pagtalakay ng batayan ng mabuti at ang modyul na ito na sulat ni Max Ehrmann
bagong konsepto at masamang kilos, ang makikita sa pahina 6 – sa pahina 12 GAWAIN
paglalahad ng bagong mga makataong kilos 8. Isulat ito sa6: ANG AKING
kasanayan #1 at obligasiyon. kwaderno. SALOOBIN
PANUTO: Basahin ang
tula na sinulat na Max
Ehrmann.
E. Pagtalakay ng Sa pahina 4 – 5, Gawin ang gawain 3 at Sagutin ang mga
bagong konsepto at nakapaloob ang isulat ito sa kwaderno. tanong at gawin ito sa
paglalahad ng bagong Gawain 1 “Bayanihan” Pahina 9. PANUTO: activity notebook.
kasanayan #2 na may PANUTO: Magbigay ng tatlong
Basahin ang sanaysay tiyak na mga hakbang Mga Tanong:
na nasa kahon. upang mahubog ang
Sagutin ang mga iyong kakayahan sa 1. Ano ang natutunan
tanong sa ibaba at paggawa ng mo sa tula?
gawin ito sa sagutang “mapanagutang kilos”. 2. Ayon sa tula ano
papel. Gawing Gawin ito sa iyong ang mga dahilan kung
basehan ang iskoring sagutang papel. bakit nawawala ang
rubriks sa pagbibigay pakukusang loob at
ng puntos. pananagutan sa
nagawang kilos?
Magbigay ng dalawa.
3. Ayon sa tula paano
mahuhubog ang
pagkukusang loob?
Magbigay ng dalawa.

Rubriks para sa
pagbibigay ng puntos
ay makikita sa modyul.
Magkakaron ng Upang malinang ang
pangkatang gawain kabihasaan, Basahin at italakay
upang tayahin ang ang pakasagutan GAWAIN muli ang paksa nang
gawain 1. 4: ANG AKING saganon ay mas
PAGPAPASIYA malinang nag mga
PANUTO: Magbigay mag-aaral.
ng tatlong tiyak na
mga hakbang upang
mahubog ang iyong
kakayahan sa
F. Paglinang sa paggawa ng isang
Kabihasaan (Tungo sa “pagpapasiya”.
Formative Assessment) Maaaring pagpapasiya
para sa pagbabago,
para sa kinabukasan
at iba pa. Gawin ito sa
iyong activity
notebook.

Gawing batayan ang


iskoring rubriks.
Ilalapat ang mga Isaisip na ang antas ng Masasabi natin na ang
natutunan na leskyon pananagutan ay kilos at pasiya ay
ng araw na ito. nakadepende sa antas maaapektuhan kapag
ng kilos at pasiya. alam niya sa sarili niya
G. Paglalapat ng aralin Nangangahulugang na ang pananagutan
sa pang-araw- araw na may pananagutan ang bilang isang
buhay isang tao sa mga kilos responsableng tao,
o pasiya na nagawa, kahit ito’y magdudulot
ito man ay simple o ng malaking epekto sa
mabigat. kanya, maliit man ito o
malaki.
Natalakay natin Kinikilala ng ibang Tatawag ng ilang mga
ngayong araw na may tagapayo na kung mag-aaral upang
pananagutan ang saan ang maaaring magbigay ng
isang tao sa mga kilos maging isang repleksyon tungkol sa
o pasiya na nagawa, problema o hadlang sa paksa.
ito man ay simple o paggawa ng pasiya ay
mabigat. Malinaw na ang labis na
ang bawat ginagawa kumpiyansa sa sarili.
ng isang tao ay may Ngunit mahalagang
H. Paglalahat ng Aralin dahilan ngunit bagohin ang pag-
napakahalaga na may uugali, mga gawi,
pagkukusa sa sarili na paraan ng pag-iisip at
managot sa pagkontrol ng
kahihinatnan ng kilos damdamin upang kahit
at pasiya.nais at anong salik man ang
katuwiran. makaharap ay hindi
maaapektohan ang
paggawa ng pasiya.
Pagyamanin
I. Pagtataya ng Aralin Pakasagutan ang Sa activity notebook, Sa sagutang papel,
Gawain 2: Pag-isipan isulat ang mga sagutan ang “Tayahin”
mo. PANUTO: Minsan katanungan na na may item na 15.
ay hindi natin nakaflash sa smart tv. Buklatin ang modyul
namamalayan na sa pahina 14 – 15.
tinatakasan natin ang Ibigay ang mga salik
mga pananagutan at nakaaapekto sa
nawawalan ng paggawa ng kilos at
pagkukusang-loob pasya at ipaliwanag.
upang tumulong sa
iba. Punan ang hanay
B, C at D ayon sa
hiniling nito magbigay
ng isa lamang sa
bawat hanay. Gawin
ito sa sagotang papel.
Sa kanilang mga Sa “Isaisip”, Gawain 5: Para sa tak-dang
kanya-kanyang bahay, Cloze Test, sa pahina aralin, sagutan ang
hayaang mag-check 11 ay pakasugtan sa Gawain 8 Mga
ang mga mag-aaral sa mga mag-aaral ito. Hakbang sa pahina
kanilang mga gawain 16.
J. Karagdagang gawain upang mas lalong PANUTO: Basahin at
para sa takdang-aralin matutunan ang kompletohin ang PANUTO: Mula sa
at remediation leksyon. SANAYSAY tungkol sa ranggo 1 hanggang 6,
aralin. May naibigay na piliin mo kung ano ang
clue sa loob ng kahon. una mong hakbang
Gawin ito sa iyong hanggang sa huli sa
sagutang papel. paggawa mo ng
pasiya.

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

A.Bilang ng mag-aaral
na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aaaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D.Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang
lubos?Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulon ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Siniyasat ni: Inaprobahan ni:

MARICEL M. TUBAL ROSITA A. UDANI ESTEBAN F. CANONES JR, JD, EdD


Guro sa EsP Puno ng Departamento/ HT-II School Principal IV

You might also like